[Funland] Xây dựng kênh phân phối sản phẩm thực phẩm

phuongmit

Xe cút kít
Tươi dãy đành đạch Cụ ạ, 5h sáng cong mông lọc cá, xay rồi chế biến. Đội chảo cong đít ngồi rán rồi ai mua nóng thì xúc ra từ chảo, không chờ được thì có hộp đóng sẵn mang về, cứ tiền trao là chả múc.
Vâng thế là đẹp. Mua chả bán chả, mua con bán con. Chi phí marketing gần như 0 đồng mà hiệu quả lại nhẹ đầu. Bán online thì vô vàn khâu phải xử lý, vấp khâu nào ăn đòn khâu đó ngay và luôn cụ ạ :))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Vâng thế là đẹp. Mua chả bán chả, mua con bán con. Chi phí marketing gần như 0 đồng mà hiệu quả lại nhẹ đầu. Bán online thì vô vàn khâu phải xử lý, vấp khâu nào ăn đòn khâu đó ngay và luôn cụ ạ :))
Vâng, em nghiên cứu lợi nhuận ở 1 điểm gần chợ rồi tính tiếp vậy.
Hiện thì đang mua cá bán chả, tiện đang sẵn đầu bếp trường học đang nghỉ dịch, kiểm soát đầu vào cho đảm bảo. Nếu ổn, em thuê người bán ở một vài điểm cư dân gần chợ cóc kiếm thêm tí thu nhập mùa covid vậy.

phuongmit

Xe cút kít
Vâng, em nghiên cứu lợi nhuận ở 1 điểm gần chợ rồi tính tiếp vậy.
Hiện thì đang mua cá bán chả, tiện đang sẵn đầu bếp trường học đang nghỉ dịch, kiểm soát đầu vào cho đảm bảo. Nếu ổn, em thuê người bán ở một vài điểm cư dân gần chợ cóc kiếm thêm tí thu nhập mùa covid vậy.
Cá mà đang bơi vào chảo thành chả chắc là rô phi đúng k cụ :)) cứ chiến quanh nhà quanh chợ đi cụ, tiếp theo hút chân không, cấp đông bán online cũng chưa muộn

197716102003

Xe container
Em nghĩ cụ cứ mang biếu mỗi cửa hàng khoảng chục hũ pate cho họ ăn và bán thử. Chả gì bằng quảng cáo truyền miệng.
Hết chục hũ ấy chả thấy cửa hàng gọi lại. 3 phát như thế thì vốn cụt đến khấu đuôi ạ.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cá mà đang bơi vào chảo thành chả chắc là rô phi đúng k cụ :)) cứ chiến quanh nhà quanh chợ đi cụ, tiếp theo hút chân không, cấp đông bán online cũng chưa muộn
Mùa dịch em mải ăn nên cũng sinh ra lắm chuyện khù khoằm phết.
Từ gà cảnh đến gà xào chỉ vì cái phiếu đi chợ không thấy đâu. :)) Mắt sáng nhất là cu F1 gần 4 tuổi cứ nghe thấy tiếng em huýt sáo hô có đồ ăn ngon là cười tươi như hoa.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Hết chục hũ ấy chả thấy cửa hàng gọi lại. 3 phát như thế thì vốn cụt đến khấu đuôi ạ.
Đận em nghiện thịt lợn rừng ủ chua mà cũng phải gọi từ Phú thọ ship về.
Cái vụ ăn uống này nghe vẻ đơn giản mà nhiều ca khó xử lý phết.
Chỉ vì vài lọ thịt, có khi mất cả ngăn tủ đông vì lượng thịt dư phải cấp đông dùng dần tương đối. :))

Idemitsu

Xe tăng
Bài toán phân phối đúng là nan giải thật. Ko hiểu hồi xưa anh Tài làm sao giờ trở thành master trong ngành phân phối rồi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

phuongmit

Xe cút kít
Còn lâu cửa hàng nó mới gọi cụ ạ :)) nó nghĩ sẽ có thêm trăm thằng cho mình ăn thử như thế nữa. Chủ động qua cửa hàng thì nó kêu ế lắm, có bày vào thì bày tiền lấy sau chứ có vốn đâu mà nhập :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Bài toán phân phối đúng là nan giải thật. Ko hiểu hồi xưa anh Tài làm sao giờ trở thành master trong ngành phân phối rồi.
A ấy bán online rất mạnh, e thấy cửa hàng là để làm thương hiệu và tăng độ uy tín lên. E nghĩ gặp thời nữa, lúc đó bán lẻ chưa pt mạnh, các tttm và siêu thị k nhiều, a ấy dc Mekong rót vốn nên tiền k phải nghĩ nữa

Trục

Xe ba gác
Người OF
Ngành này thì không ai dám tự tin nói làm là thành công cả cụ nhỉ.
Chỉ khác nhau về vấn đề thị trường đã có thể là thất bại ngay được, chưa kể là vấn đề phân phối/ tiếp thị...
Sản phẩm của Cụ chủ thì lại đặc thù, cụ chủ trong nghề mà không có hướng thì người ngoài rất khó tư vấn.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Còn lâu cửa hàng nó mới gọi cụ ạ :)) nó nghĩ sẽ có thêm trăm thằng cho mình ăn thử như thế nữa. Chủ động qua cửa hàng thì nó kêu ế lắm, có bày vào thì bày tiền lấy sau chứ có vốn đâu mà nhập :))
Cũng qua lâu rồi cảnh trăm bó đuốc bắt được 1 con ếch. :))
Giờ trước khi làm gì thì phải điều nghiên thị trường cẩn thận, lớ ngớ cái là vốn về mo ngay. :D

Idemitsu

Xe tăng
Ngành này thì không ai dám tự tin nói làm là thành công cả cụ nhỉ.
Chỉ khác nhau về vấn đề thị trường đã có thể là thất bại ngay được, chưa kể là vấn đề phân phối/ tiếp thị...
Sản phẩm của Cụ chủ thì lại đặc thù, cụ chủ trong nghề mà không có hướng thì người ngoài rất khó tư vấn.
Vâng. Em thấy Mobile world của anh Tài bây giờ cảm giác bán gì cũng sẽ thành công. Đợt rồi đồng hồ, xe đạp là 1 ví dụ. Ko biết mặt hàng cần đạt chuẩn như nào để vào được hệ thống của anh í nhỉ.

phuongmit

Xe cút kít
Vâng. Em thấy Mobile world của anh Tài bây giờ cảm giác bán gì cũng sẽ thành công. Đợt rồi đồng hồ, xe đạp là 1 ví dụ. Ko biết mặt hàng cần đạt chuẩn như nào để vào được hệ thống của anh í nhỉ.
Em nghĩ cứ vốn tối thiểu, lợi nhuận tối đa, nợ thì tối mai trả chắc là vào dc

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em cũng không biết vấn đề Cụ hỏi đâu, vì em hiện thuộc nhóm ngành khác. Coi như kinh nghiệm của món này = 0. Giờ em chỉ làm các việc được cụ thể hóa thôi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Em đang làm sản phẩm về thực phẩm, nhưng xây dựng kênh phân phối thấy khó quá. Mong các cụ tư vấn giúp em với. Đội ơn các cụ
Với thực phẩm e nghĩ cụ cứ ngon, sạch, giá hợp ví, chắc chắn sẽ có thị trường. Độ phủ thì còn phụ thuộc nguồn vốn của cụ nữa, nhiều tiền làm kiểu khác, ít tiền làm kiểu khác

Idemitsu

Xe tăng
Haha em biết cụ fun nhưng thật sự là kể cả thế chưa chắc đã vào được. Bách hóa xanh thì ko nói nhưng điện máy xanh thì chắc là ngặt nghèo. Đợt điện thoại Vin muốn vào hệ thống phân phối của bên này cũng phải đàm phán với sức ép nhiều phía mới xong được.

darthvader

Xe điện
anh Tài phải cảm ơn Mekong Capital, đội đó nhảy hỗ trợ thay đổi nhiều thứ xong thì MWG của anh bùng cháy dữ dội

Món ba tê của cụ chủ em thấy hiện nay nên đẩy mạnh qua kênh online, hợp tác với mấy ngôi sao bán hàng online và mấy hàng bánh mì để tiêu thụ hàng và lấy tiếng ... món này bày bán ký gửi ở cửa hàng thì cũng hầu như bán chậm, tác dụng quảng cáo là chính mà cũng hạn chế... Cái ba tê Cột Đèn thấy nhượng quyền 2 cửa hàng gần nhà em bán cũng được..

phuongmit

Xe cút kít
Haha em biết cụ fun nhưng thật sự là kể cả thế chưa chắc đã vào được. Bách hóa xanh thì ko nói nhưng điện máy xanh thì chắc là ngặt nghèo. Đợt điện thoại Vin muốn vào hệ thống phân phối của bên này cũng phải đàm phán với sức ép nhiều phía mới xong được.
Haha bài toán e kể thì hợp với tạp hoá, quán cóc thôi cụ. Lên tầm đại doanh nghiệp, tập đoàn thì nó lại là câu chuyện dài. Em quan sát thấy bigC, rồi đến Vinmart nó đặt sản xuất cả nước rửa tay, rửa chén hoặc bất kì spham nào nó nhắm bán chạy rồi dập mác vào, bán dưới giá những thằng khác là có ăn rồi

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Đúng đấy cụ, đến chủ nhà mà a ấy còn “bề trên” như thế thì các nhà cung cấp đặt dc chân vào cửa nhà a ấy chắc cũng k đơn giản, nhưng cuối cùng thì chắc cũng chỉ là chữ Tiền thôi, cái gì k mua dc bằng tiền thì sẽ dc mua bằng rất nhiều tiền :D