[Funland] Xây nhà giáp nhau

BMW X11

Xe điện
Theo em gọi thằng thầu nói chuyện là được. Trước khi nó làm phải nói nó qua ghi nhận hiện trạng nhà mình. Có văn bản ghi nhận kèm theo nếu không cho cái đơn lên cho nhanh.

Chứ lúc bị chuyện không có căn cứ thì mệt lắm
Thì nó nằm đúng chỗ này mà bác: "Có văn bản ghi nhận kèm theo nếu không cho cái đơn lên cho nhanh ".
Như trong giao thông vậy ạ: Giữ bằng lái, đăng kiểm, cả cái xe, làm "con tin".

Mzc

Xe điện
Biên bản hốt thì bắt chủ nhà ký vào, k thì sẽ có đơn lên phường. Có thế thôi. Chứ xảy ra việc thầu nó cũng chạy luôn.

thanhgamo

Xe container
Theo em gọi thằng thầu nói chuyện là được. Trước khi nó làm phải nói nó qua ghi nhận hiện trạng nhà mình. Có văn bản ghi nhận kèm theo nếu không cho cái đơn lên cho nhanh.

Chứ lúc bị chuyện không có căn cứ thì mệt lắm
Thầu chả có tư cách gì hết.

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ phải có biện pháp nói chuyện tình cảm trước, chụp ảnh hay báo cáo gì gì đó ..... Biện pháp thì em không biết, nhưng nếu không làm thì đến lúc họ làm móng xong họ xây lên cao rồi lúc đó nhà mình mới xảy ra nứt hay hiện tượng này nọ thì lấy ai ra chứng minh là do nhà họ làm nhà mình bị ảnh hưởng . Vì đôi khi xây gần nhau có thể bị tác động mà chưa ảnh hưởng ngay , sau một thời gian nó mới tác động lún tác động đến móng đến tường thì sao
Nếu họ xây nhà mà nhà mình bị lún thì việc đầu tiên mình trách là nhà mình làm không tốt; không có biện pháp gia cố nền cho phù hợp. Chứ mặt móng nhà nó không thấp hơn mặt móng nhà mình; nó thi công nhà không dùng các biện pháp gây chấn động mạnh như đóng cọc (mà không ép cọc) chẳng hạn thì cơ sở khoa học nào để mình nói nó xây nhà gây lún nhà mình?

Trungpv

Xe tăng
Có đỡ hơn thôi.
Tôi hỏi ông anh, trình cao hơn tôi, hắn bẩu: 15 met đúng là có đỡ hơn, nhưng vẫn bị ảnh hưởng khá nặng - nếu dính.

Những nhà chung cư cỡ Hờ Hờ nhà Thản, thì 15 met là cực ít.
Vì thế, tôi mới bảo là, may là đội địch xây có 5 tầng; và ép cọc cũng khá thưa thớt - theo trình đánh giá của tôi.
ah vâng. nếu to cao như cc thì nó lại khác hoàn toàn rồi cụ. tải nén xuống nó khác hẳn nhau rồi.
em cũng có hỏi đội kỹ sư xây dựng bạn em thì nó đều bảo nhà dân giáp danh xây mà ép cọc thì kiểu gì nhà bên cạnh bị cũng ảnh hưởng ko tránh đc. như nhà em là còn rất nhẹ rồi.

Sứa.

Xe tăng
Nếu họ xây nhà mà nhà mình bị lún thì việc đầu tiên mình trách là nhà mình làm không tốt; không có biện pháp gia cố nền cho phù hợp. Chứ mặt móng nhà nó không thấp hơn mặt móng nhà mình; nó thi công nhà không dùng các biện pháp gây chấn động mạnh như đóng cọc (mà không ép cọc) chẳng hạn thì cơ sở khoa học nào để mình nói nó xây nhà gây lún nhà mình?
Chả có cskh gì hết cụ ạ, cứ xây nhà mà bên cạnh bị lún bị nứt là do mình thôi, ko cãi lý đc đâu :))

Xichlo2014

Xe tải
Với tâm lý người xây nhà, chủ nhà cũng không muốn làm ảnh hưởng tới hàng xóm đâu cụ chủ ạ. Em nghĩ nhà này đã khoán hết cho đội thầu

trantien

Xe tăng
Em cảm ơn các cụ. Hiện tại thì chưa bị sao. Như vậy có làm đơn dc ko ạ. Với nếu làm đơn nhưng trong quá trình xây thì ko sao, sau đó 2,3 tháng mới bị nứt chẳng hạn thì họ có phải chịu tránh nhiệm ko ạ.
Em thấy họ là dân đầu tư chuyên nghiệp và có vẻ ko hợp tác nên mới thế.
Nay em để ý cầu thang có 1 số vết nứt nhỏ, ko biết mới hay cũ nữa.
Em sang thấy móng họ đào lõm sang thế có sao ko ạ.

Chỉnh sửa cuối:

KimQuang8888

Xe hơi
trc khi xây mình thống nhất trc nếu cần làm biên bản có tổ dân phố làm chứng tránh kiện tụng cãi nhau

Xichlo2014

Xe tải
ah vâng. nếu to cao như cc thì nó lại khác hoàn toàn rồi cụ. tải nén xuống nó khác hẳn nhau rồi.
em cũng có hỏi đội kỹ sư xây dựng bạn em thì nó đều bảo nhà dân giáp danh xây mà ép cọc thì kiểu gì nhà bên cạnh bị cũng ảnh hưởng ko tránh đc. như nhà em là còn rất nhẹ rồi.
giờ ép cọc họ khoan dẫn rùi cụ, đội ép cọc cam kết luôn khi ép làm ảnh hưởng móng nhà bên cạnh

Trungpv

Xe tăng
giờ ép cọc họ khoan dẫn rùi cụ, đội ép cọc cam kết luôn khi ép làm ảnh hưởng móng nhà bên cạnh
ý cụ là họ khoan trước rồi mới đưa cọc xuống như khoan cọc nhồi ạ ?. ko dùng lực để ép cọc xuống nữa

datinh

Xe container
hê hê. may em xây từ lúc còn hỗn mang. chỉ bị vặt khoảng cây vàng lúc bấy giờ. hx ác vl

Đào Xuân hán

Xe tải
Chủ yếu sợ bên kia đào móng làm nhà bên này nứt hay lún. Em nghĩ kiểu gì cũng phải có cái biên bản xác minh hiện trạng đã, cẩn thận thì có cả ảnh cả video, rồi mới được thi công. Sau này dễ nói chuyện với nhau hơn.
cạnh nhà em đây trước khi phá để xây em đã bảo họ sang nhà em chụp ảnh hiện trạng,và làm biên bản(vì em phải đi công tác xa) nó dỡ xong nhà rồi mới sang,sau đó làm biên bản ghi vớ vẩn bẩu nhà em không được gây áp lực ảnh hưởng đến tinh thần nhà nó( nhà nó vợ giáo viên,chồng bác sĩ) em nghĩ mà cay

Mũi tên bạc

Xe container
Chả có cskh gì hết cụ ạ, cứ xây nhà mà bên cạnh bị lún bị nứt là do mình thôi, ko cãi lý đc đâu :))
Về luật thì người xây nhà phải chịu hết nếu nhà hàng xóm có vấn đề. phần lớn nhà xây xóm xây nhà mình nứt hoặc lún là nhà mình không đảm bảo chất lượng!

berryfun

Xe điện
Cái chuyện này thì cực kỳ nhiều chuyện. Cháu thấy thật ra, đã xây nhà thì chủ cũng tính hết rồi. Ở đây nhiều cụ nói chuyện thấy buồn cười thật =))=)) kiểu chưa gì đã muốn bắt vạ người khác. Cháu xây mấy cái nhà rồi, mới đầu cũng làm các bước như các cụ nói, dân vận, quà cắp thăm hỏi xin phép, lễ phép đủ thứ, nhưng chuốc lại là sự phiền phức, hàng xóm nhiều nhà cực kỳ bẩn bựa. Dù nhà nào mình xây cũng có giấy phép xây dựng đầy đủ.

Cháu tiếp xúc đủ thành phần từ xây để ở đến xây buôn để bán. Cơ bản giáp ranh nhà cháu cháu luôn tạo điều kiện để họ xây. Miễn là họ che chắn cẩn thận, làm sạch sẽ. khoan cắt giờ hành chính. Nơi khác cháu ko rõ. hà nội cơ bản giờ xây nhà ai cũng ý thức cố giảm thiểu phiền hàng xóm tối đa.

Kinh nghiệm rút ra là chỉ mở lời nhờ vả 1 lần khi bắt đầu xây với các nhà giáp ranh, nhưng cũng phải thể hiện luôn là ko dễ bắt nạt được bố mày đâu.

Vova

Xe container
cạnh nhà em đây trước khi phá để xây em đã bảo họ sang nhà em chụp ảnh hiện trạng,và làm biên bản(vì em phải đi công tác xa) nó dỡ xong nhà rồi mới sang,sau đó làm biên bản ghi vớ vẩn bẩu nhà em không được gây áp lực ảnh hưởng đến tinh thần nhà nó( nhà nó vợ giáo viên,chồng bác sĩ) em nghĩ mà cay
Biên bản phải có chữ ký bên mình thì mới hợp lý chứ cụ. Mà nói chung giờ ký tá cái gì thì cũng nên đọc kỹ.
Thực ra em nghĩ làm rõ ràng minh bạch sẽ dễ cho cả bên thi công chứ không chỉ bên hàng xóm. Nhiều ông hàng xóm vết nứt từ thủa nảo thủa nào cũng có thể đổ tại do thi công và bắt bồi thường. Thế nên kiểu gì cũng nên quay phim, chụp ảnh hiện trạng, để sau này có gì còn dễ ăn dễ nói. Như cụ chủ thớt bên kia đào móng mà không nói năng gì, đến lúc chẳng may nhà bị lún nứt thì cãi nhau cũng mất thời gian lắm (đương nhiên là không ai mong chuyện đấy xảy ra).

Mũi tên bạc

Xe container
Em cảm ơn các cụ. Hiện tại thì chưa bị sao. Như vậy có làm đơn dc ko ạ. Với nếu làm đơn nhưng trong quá trình xây thì ko sao, sau đó 2,3 tháng mới bị nứt chẳng hạn thì họ có phải chịu tránh nhiệm ko ạ.
Em thấy họ là dân đầu tư chuyên nghiệp và có vẻ ko hợp tác nên mới thế.
Nay em để ý cầu thang có 1 số vết nứt nhỏ, ko biết mới hay cũ nữa.
Em sang thấy móng họ đào lõm sang thế có sao ko ạ.
Nhìn phần xây thô nhà cụ thì có thể nói thợ cũng cẩu thả mà chủ nhà chả giám sát.
Cái chuyện này thì cực kỳ nhiều chuyện. Cháu thấy thật ra, đã xây nhà thì chủ cũng tính hết rồi. Ở đây nhiều cụ nói chuyện thấy buồn cười thật =))=)) kiểu chưa gì đã muốn bắt vạ người khác. Cháu xây mấy cái nhà rồi, mới đầu cũng làm các bước như các cụ nói, dân vận, quà cắp thăm hỏi xin phép, lễ phép đủ thứ, nhưng chuốc lại là sự phiền phức, hàng xóm nhiều nhà cực kỳ bẩn bựa. Dù nhà nào mình xây cũng có giấy phép xây dựng đầy đủ.

Cháu tiếp xúc đủ thành phần từ xây để ở đến xây buôn để bán. Cơ bản giáp ranh nhà cháu cháu luôn tạo điều kiện để họ xây. Miễn là họ che chắn cẩn thận, làm sạch sẽ. khoan cắt giờ hành chính. Nơi khác cháu ko rõ. hà nội cơ bản giờ xây nhà ai cũng ý thức cố giảm thiểu phiền hàng xóm tối đa.

Kinh nghiệm rút ra là chỉ mở lời nhờ vả 1 lần khi bắt đầu xây với các nhà giáp ranh, nhưng cũng phải thể hiện luôn là ko dễ bắt nạt được bố mày đâu.
Làm như câu cuối của cụ là chuẩn; cứ nói với họ và bảo luôn là có gì sang bảo chủ thầu vì khoán hết rồi cho hàng xóm đỡ làm phiền. Cụ nói em mới nhớ đến là Em có thằng bạn xây nhà lúc nó đi công tác nước ngoài. Vợ ở nhà và thỉnh thoảng thằng em vợ đến. Lúc xây nhà thì nước xi măng nó bắn sang mái tôn nhà thằng hàng xóm và thằng hàng xóm yêu cầu thay mái tôn mới. Vợ thằng bạn đồng ý vì vợ nó cũng lịch sự và cũng có lý. Buồn cười cái là trước khi thay mái tôn xong thì bọn thợ nó bảo cho nó; nghĩ không làm gì thì vợ thằng bạn đồng ý. Nhưng sau khi mái tôn bẩn đã thay và mang xuống đất lập tức thằng hàng xóm bẩn bựa ra đòi. Trước lúc thay đã nói với thợ là cho rồi giờ thằng hàng xóm lại đòi chứ không phải xin. Vợ bạn lịch sự lại bảo thợ thông cảm vì nó là hàng xóm nhà chị; chị không muốn gây mâu thuẫn :D

Đào Xuân hán

Xe tải
Biên bản phải có chữ ký bên mình thì mới hợp lý chứ cụ. Mà nói chung giờ ký tá cái gì thì cũng nên đọc kỹ.
Thực ra em nghĩ làm rõ ràng minh bạch sẽ dễ cho cả bên thi công chứ không chỉ bên hàng xóm. Nhiều ông hàng xóm vết nứt từ thủa nảo thủa nào cũng có thể đổ tại do thi công và bắt bồi thường. Thế nên kiểu gì cũng nên quay phim, chụp ảnh hiện trạng, để sau này có gì còn dễ ăn dễ nói. Như cụ chủ thớt bên kia đào móng mà không nói năng gì, đến lúc chẳng may nhà bị lún nứt thì cãi nhau cũng mất thời gian lắm (đương nhiên là không ai mong chuyện đấy xảy ra).
Vâng em hay nhanh nhảu nghĩ nhà nó không hiểu gì về xd nên mới có lời trước,bởi vì gần khu nhà em đã có trường hợp xây nhà làm nứt tường hàng xóm,gặp hàng xóm chí phèo đòi đền 300tr,em là không muốn mất tình hàng xóm.Từ hôm nhà đó đưa văn bản em đọc gọi vợ nó nói chuyện nó bảo tại em đt cho nó 2 lần nên nó bị ảnh hưởng tinh thần...em xé luôn văn bản và bảo từ giờ không thèm nc nữa .

Vova

Xe container
Thực ra em nghĩ tốt nhất là không ai bắt nạt ai. Mà muốn được như thế thì cả hai bên thống nhất hiện trạng trước khi thi công. Chứ im ỉm làm thì quan điểm của em là yêu cầu dừng để xác định cái đã. Riêng việc ông nào cứ thế đào móng triển khai công trình cũng là một cách thể hiện không sợ ai rồi :).

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp
Thực ra em nghĩ tốt nhất là không ai bắt nạt ai. Mà muốn được như thế thì cả hai bên thống nhất hiện trạng trước khi thi công. Chứ im ỉm làm thì quan điểm của em là yêu cầu dừng để xác định cái đã. Riêng việc ông nào cứ thế đào móng triển khai công trình cũng là một cách thể hiện không sợ ai rồi :).
Cái kiểu xuy nghĩ đất tao tao làm...liên quan gì đến bọn bay.
Giờ toàn thế cả cụ ơi...giờ ở thành phố nhà nào biết nhà đó.