[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

tung5917

Xe điện
Chính xác là em ở trong Nam chứ không ở ngoài Bắc nên nói giá sợ sẽ có phần khập khiễng gây nhiễu thông tin cho cụ.
Em mua có 30.000 đ/viên.
Em đang lấy báo giá ở vài hàng đá Thanh Hoá. Hỏi giá của cụ để thêm kênh tham khảo đắt rẻ thế nào :)

lovecarhpqn

Xe điện
Chào các cụ, e đang thấy có một xu hướng rất tốt đẹp của những người đi lập nghiệp bên ngoài nói chung hoặc các cụ ofer nhà ta nói riêng là sau khi thành công thì có người về quê xây nhà thờ họ, có người thì trang hoàng làm lại nhà cửa, cơ cấu lại vườn cây ao cá cho bố mẹ cũng là nơi mà mình sau này về nghỉ ngơi. Nhân đến ngày vu lan báo hiếu, chúc các cụ và bố mẹ các cụ hạnh phúc bình an. E muốn lập thớt này để các cụ tiện chia cách làm, hoặc hình ảnh những ngôi nhà ở quê khi các cụ cơ cấu lại, các cụ có ảnh phọt lên đây để a e khác động viên và học tập theo ạ. Theo e đó cũng là một cách rất hay để chúng ta học hỏi lẫn nhau. Thank các cụ.
Gia đình em cũng đang triển, nhà thờ họ xây riêng thì sắp hoàn thành rồi dự định trong tháng 8 sẽ chuyển bát hương xong đập luôn nhà cũ đi xây lại mới vì nó xập xệ quá rồi, đất quê thì rộng em định xây nhà mái ngói 1 tầng kích thước: 7x16 thôi, xong quy hoạch VAC .

hoanmuikx

Xe tải
Cụ cho nhà cháu xin ít thông tin tham khảo. Kích thước, số lượng gỗ cần chuẩn bị, và chi phí được không ạ.
Em năm ngoái làm nhà gỗ xoan theo lối cổ, những ngày nghỉ về nằm trên sập ngắm các nét trạm đục mãi vẫn thấy vui mắt!

porsche nato

Xe tải
Nhà cụ xây đẹp quá. Nhân tiện cụ nào ở phố muốn là vườn thì alo e nhé. E phục vụ từ A đến răng :D:D

thonghia

Xe tải
It
Cụ cho nhà cháu xin ít thông tin tham khảo. Kích thước, số lượng gỗ cần chuẩn bị, và chi phí được không ạ.
Nhà kích thước như sau: lòng nhà rộng 5,5m hè rộng 1,9 m, mỗi gian rông 2,3m ( nếu đất rộng làm 2,5m). Với nhà 5 gian gỗ Xoan dùng cho cột bên trong, kèo, dui, đòn tay .. khoảng 35m3. Còn bên ngoài nhà bằng lim gồm cột ngoài hiên, cửa, bậu cửa mất 4 m3. Giá gỗ xoan đẹp khoảng 10tr/m3, giá gỗ lim Nam phi giờ chắc khoảng 30tr/m3 thì phải. Nhân công làm phần gỗ 170tr.

BẠCH MAO

[Tịch thu bằng lái]
Em mới mua một mảnh ở Bình Chánh 12m x 25m (300m2), lần mãi mà chưa thấy mẫu nhà nào thích hợp với diện tích nhỏ này.
Có cm nào đã xây nhà vườn với diện tích na ná của em, pót lên cho em tham khảo với!

CaoThu8186

Xe tải
Em đang ấp ủ cái 3 gian 2 trái cho các cụ ở quê mà chưa biết khi nào làm đc...!

meomun346

Xe container

Đây là nhà em cụ à.
Nhà cụ có vườn hồng đẹp quá, mà đám chùm ngây thật tốt. Nhà em có đám chùm ngây như này mà mọi người lại nói khó ăn, dù biết là nhiều chất mà cứ để cao vống.

hoanmuikx

Xe tải
It
Nhà kích thước như sau: lòng nhà rộng 5,5m hè rộng 1,9 m, mỗi gian rông 2,3m ( nếu đất rộng làm 2,5m). Với nhà 5 gian gỗ Xoan dùng cho cột bên trong, kèo, dui, đòn tay .. khoảng 35m3. Còn bên ngoài nhà bằng lim gồm cột ngoài hiên, cửa, bậu cửa mất 4 m3. Giá gỗ xoan đẹp khoảng 10tr/m3, giá gỗ lim Nam phi giờ chắc khoảng 30tr/m3 thì phải. Nhân công làm phần gỗ 170tr.
Tức là tổng khoảng 50m3 gỗ tất cả ạ. Cháu đang dự kiến nhà 5 gian bức bàn. Gian chính giữa 3m, còn các gian rộng 2,5m. Lòng nhà và hiên như nhà cụ. Quê cháu sẵn gố xoan hoặc gỗ mỡ nên sẽ làm bằng hai loại gỗ này. Cháu mới san gạt nền xong. Nhưng năm nay chưa được tuổi. Cháu làm nhà vừa để thờ tự, vừa để ở.
Ngoài gỗ và công mộc còn chi phí gì nữa cụ. Cụ cho cháu chiêm ngưỡng một số góc trong nhà cụ với. Càng nhiều càng tốt.

tung5917

Xe điện
Nhà cụ có vườn hồng đẹp quá, mà đám chùm ngây thật tốt. Nhà em có đám chùm ngây như này mà mọi người lại nói khó ăn, dù biết là nhiều chất mà cứ để cao vống.
Chùm ngây giàu chất canxi và sắt, hợp với trẻ nhỏ đang trong thời kỳ lớn. Em và cụ lớn tuổi rồi, ăn vào bị dư chất dễ gây ra tiêu chảy. Trước em trồng 20 cây nay chỉ còn giữ lại 2 cây chùm ngây trồng cho vui.

Vườn em đang quy hoạch lại, nửa cuối vườn trồng cây ăn trái, nửa gần nhà thì trồng toàn hoa, chủ đạo là hoa hồng và hoa thanh tú.

thonghia

Xe tải
Tức là tổng khoảng 50m3 gỗ tất cả ạ. Cháu đang dự kiến nhà 5 gian bức bàn. Gian chính giữa 3m, còn các gian rộng 2,5m. Lòng nhà và hiên như nhà cụ. Quê cháu sẵn gố xoan hoặc gỗ mỡ nên sẽ làm bằng hai loại gỗ này. Cháu mới san gạt nền xong. Nhưng năm nay chưa được tuổi. Cháu làm nhà vừa để thờ tự, vừa để ở.
Ngoài gỗ và công mộc còn chi phí gì nữa cụ. Cụ cho cháu chiêm ngưỡng một số góc trong nhà cụ với. Càng nhiều càng tốt.
Làm nhà để ở và thờ các cụ xưa nói ở tốt nhất gỗ Xoan, có sinh khi, hoặc gỗ mít, còn gỗ lim totts thật nhưng không tốt cho nhà ở và lại đắt. Phần nề sẽ có móng và tường bao, đưps nóc và bờ chảy, và lợp ngói ri mới đúng lối, sân vườn nữa. Về ảnh khất cụ khi khác chưa chụp được nhiều. Nếu làm phải chuẩn bị trước cả năm vì xoan phải ngâm trước khoảng 3 đến 6 tháng ( không ngâm quá)

Tieububu

Xe tăng
Làm nhà để ở và thờ các cụ xưa nói ở tốt nhất gỗ Xoan, có sinh khi, hoặc gỗ mít, còn gỗ lim totts thật nhưng không tốt cho nhà ở và lại đắt. Phần nề sẽ có móng và tường bao, đưps nóc và bờ chảy, và lợp ngói ri mới đúng lối, sân vườn nữa. Về ảnh khất cụ khi khác chưa chụp được nhiều. Nếu làm phải chuẩn bị trước cả năm vì xoan phải ngâm trước khoảng 3 đến 6 tháng ( không ngâm quá)

Đẹp quá cụ ạ