[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

Loe_hờ lú

Xe điện
Nhà em mới xây cho các cụ ở quê đây ah. Nhà 3 gian 2 chái kiểu mới. Được 4 phòng ngủ, 3 gian giữa để phòng khách, khu thờ cúng và chỗ sinh hoạt.
sân vườn cảnh quan nữa nhìn ưng mắt phết các cụ ạ.
bố mẹ ở nhà cũng trẻ khỏe ra.

• Vodka
Reactions: gld

deep

Xe tải
Có mẫu nào đơn giản như này thêm 1 tầng nữa ko cụ? Em định làm 3 ngủ + 1 pk, 1 phòng sinh hoạt chung và 1 phòng thờ, đất 10 x 20m. Em cũng hứng làm cái nhà nghỉ nho nhỏ ở quê cuối tuần anh chị về tụ tập ăn uống với các cụ rồi lại về HN.
Cụ tham khảo thử mẫu này xem:

Caotranthanh

Xe máy
Mảnh đất nhà e ở quê (Hưng Yên), thời gian trôi nhanh quá mỗi lần về quê là thấy Ông bà già đi nhiều nên em muốn xây nhà cho Ông bà ở cho khang trang, con cháu đi về cũng có chỗ ăn nghỉ rộng rãi. Dự kiến em xây nhà 120m 1 tầng 3 phòng ngủ ko có phòng thờ do khu thờ cúng
em làm riêng, phong cách hiện đại chút. Các cụ tư vấn giúp em dự toán dự kiến Vs mức phổ thông là bao nhiêu với nhé. E cảm ơn nhiều.

clairsang

Xe tải
Chào các cụ

Bố mẹ em sống ở quê. Cái nhà hiện tại do bố mẹ xây cũng ngót 30 năm rồi. Năm nay em đang nhờ lên thiết kế xây nhà mới cho bố mẹ. Con cháu thỉnh thoảng về quê có đủ chỗ ăn ngủ chơi bời.
Kích thước khổ đất nhà em như dưới. Em dự kiến xây 2 tầng mái Thái. Tầng 2 thì phân chia phòng dễ vì chỉ có gia đình em và gia đình em gái. Khó nhất là tầng 1.

Em mong muốn tầng 1 có :
- 2 phòng ngủ nhỏ ( bố em phòng riêng, mẹ em phòng riêng)
- 1 phòng thờ ( bố mẹ em nhất quyết nói phòng thờ tầng 1 cho tiện)
- 1 nhà vệ sinh chung
- 1 khách
- 1 bếp
- 1 cầu thang lên tầng 2
Option: nếu bố trí phòng xong mà còn được mảnh đất gần đường chính để trồng cỏ cây làm vườn thì tốt ạ.

Mong các bác sắp xếp giúp em. Bản vẽ này KTS bảo ko còn chỗ đủ 2 PN nhỏ nên chỉ vẽ 1 PN.

Mraaa

Xe tăng
Chào các cụ

Bố mẹ em sống ở quê. Cái nhà hiện tại do bố mẹ xây cũng ngót 30 năm rồi. Năm nay em đang nhờ lên thiết kế xây nhà mới cho bố mẹ. Con cháu thỉnh thoảng về quê có đủ chỗ ăn ngủ chơi bời.
Kích thước khổ đất nhà em như dưới. Em dự kiến xây 2 tầng mái Thái. Tầng 2 thì phân chia phòng dễ vì chỉ có gia đình em và gia đình em gái. Khó nhất là tầng 1.

Em mong muốn tầng 1 có :
- 1 nhà vệ sinh chung
- 1 khách
- 1 bếp
- 1 cầu thang lên tầng 2
Option: nếu bố trí phòng xong mà còn được mảnh đất gần đường chính để trồng cỏ cây làm vườn thì tốt ạ.

Mong các bác sắp xếp giúp em. Bản vẽ này KTS bảo ko còn chỗ đủ 2 PN nhỏ nên chỉ vẽ 1 PN.
Mặt bằng của cụ same same của em. Cụ cân nhắc mấy nội dung:
1. Bên trên phòng thờ là công năng gì?
2. Vị trí nhà vệ sinh và diện tích. nó hơi nhỏ và tiếp cận nó hơi bất tiện.
3. Cái sảnh đi ra hướng Bắc hơi ... thừa, trong khi công năng khác sử dụng nhiều hơn lại hơi nhỏ (WC)

Screen Shot 2021-02-15 at 16.17.35.png

catcx

Xe tải
Chào các cụ

Em mong muốn tầng 1 có :
- 1 nhà vệ sinh chung
- 1 khách
- 1 bếp
- 1 cầu thang lên tầng 2

Có mấy cách để chia đc 2 pn ở tầng 1 nhưng phải điều chỉnh lại không gian tầng 1 chút, không gian hành lang thẳng thang bộ rộng 3m đang lãng phí, chia nhỏ nhiều kg làm một số kg lại bị hẹp so với nhu cầu
Góp ý cụ 1 cách: đổi khu vực bếp và phòng ngủ, bỏ tường ngăn bếp với hành lang cụ đc khu bếp rộng hơn, thang bộ đang rộng 3m to quá, thu lại tầm 2,5m để khu pn đc 5,5m; chia đôi khu pn thành 2pn nhỏ, cơ bản như vậy

Mraaa

Xe tăng
Tại sao phải để phòng thờ riêng mà không gộp vào phòng khách hở cụ. Nhà cụ chia phòng trông bí bách quá.
Một số quan niệm thì phòng thờ nên khép kín, kỵ sáng, kỵ nước, ....

Theo mặt bằng của cụ clairsang thì cụ có thể đổi vị trí phòng ngủ hoặc bếp cho phòng thờ. Để bếp và phòng khách thông nhau sẽ hay hơn.

Chỉ có phong cách tự kỷ của người Đức mới cần khép kín từng không gian riêng biệt. Kiểu các cụ ngồi uống trà là ko được lẫn mùi thức ăn của mấy mụ dưới bếp.

Mraaa

Xe tăng
Vâng, nhưng nhà cổ ở quê toàn phòng khách ngồi dưới bàn thờ câu đối đấy chứ.

Nhiều kiêng kỵ quá nhà khó thiết kế mà nhà xấu. Không thì cụ ấy nhân 1.5 diện tích xây dựng lên mới dễ.
Vâng, thế nên em mới nói là có một số quan niệm. Đành rằng không có diện tích thì đành phải tích hợp hết vào. Còn em vẫn biết từ xưa, đã có những cụ địa chủ còn xây dựng khu thờ tự riêng biệt với không gian sống. (Những công trình kiểu này hầu hết đã bị đập bỏ trong thời kỳ bài trừ địa chủ nên việc tham khảo hơi khó).

clairsang

Xe tải
Mặt bằng của cụ same same của em. Cụ cân nhắc mấy nội dung:
1. Bên trên phòng thờ là công năng gì?
2. Vị trí nhà vệ sinh và diện tích. nó hơi nhỏ và tiếp cận nó hơi bất tiện.
3. Cái sảnh đi ra hướng Bắc hơi ... thừa, trong khi công năng khác sử dụng nhiều hơn lại hơi nhỏ (WC)

Screen Shot 2021-02-15 at 16.17.35.png
Bên trên phòng thờ em tính làm giàn hoa cụ ạ. Hoặc để làm phòng kho ở tầng 2 em cất mất thứ linh tinh cũng được/

clairsang

Xe tải
Có mấy cách để chia đc 2 pn ở tầng 1 nhưng phải điều chỉnh lại không gian tầng 1 chút, không gian hành lang thẳng thang bộ rộng 3m đang lãng phí, chia nhỏ nhiều kg làm một số kg lại bị hẹp so với nhu cầu
Góp ý cụ 1 cách: đổi khu vực bếp và phòng ngủ, bỏ tường ngăn bếp với hành lang cụ đc khu bếp rộng hơn, thang bộ đang rộng 3m to quá, thu lại tầm 2,5m để khu pn đc 5,5m; chia đôi khu pn thành 2pn nhỏ, cơ bản như vậy
Cảm ơn cụ nhiều. Em sẽ nghiên cứu ạ.

Mraaa

Xe tăng
Bên trên phòng thờ em tính làm giàn hoa cụ ạ. Hoặc để làm phòng kho ở tầng 2 em cất mất thứ linh tinh cũng được/
Vâng, khái niệm "phòng thờ" rất khó để tìm tiếng nói chung, tuỳ thuộc vào mong muốn, nhu cầu, quan niệm tôn giáo của từng người. Nhưng với diện tích của cụ thì có thể làm cho không gian nó "phóng khoáng" hơn được. Như của cụ có mấy nhược điểm như em đã liệt kê (cụ có thể mở rộng diện tích xây dựng ra 1 chút cho WC lớn hơn. Như của cụ khi xây dựng xong sẽ có cảm giác không gian nào cũng nhỏ vì bị phân chia ra nhỏ quá. Tiếp đến là giao thông đi lại sẽ hơi "khó khăn" cửa từ bếp đi sang phòng khách chắc được khoảng dưới 1m (nếu cụ dựng thêm khuôn gỗ).

clairsang

Xe tải
Vâng, khái niệm "phòng thờ" rất khó để tìm tiếng nói chung, tuỳ thuộc vào mong muốn, nhu cầu, quan niệm tôn giáo của từng người. Nhưng với diện tích của cụ thì có thể làm cho không gian nó "phóng khoáng" hơn được. Như của cụ có mấy nhược điểm như em đã liệt kê (cụ có thể mở rộng diện tích xây dựng ra 1 chút cho WC lớn hơn. Như của cụ khi xây dựng xong sẽ có cảm giác không gian nào cũng nhỏ vì bị phân chia ra nhỏ quá. Tiếp đến là giao thông đi lại sẽ hơi "khó khăn" cửa từ bếp đi sang phòng khách chắc được khoảng dưới 1m (nếu cụ dựng thêm khuôn gỗ).
Vâng ạ. Cảm ơn cụ. Em sẽ nghiên cứu thêm . Em thích nhà cửa phải đủ ánh sáng và bước vào thấy thoáng đãng.

issie

Xe tải
Em cũng định xây một cái nhà ở quê cho các cụ, và đang tìm một cụ thiết kế. Đất nhà em vuông vắn khoảng 1000m2, nhưng hiện đã có hai nhà nhỏ. Em muốn phá hết đi để quy hoạch lại hoàn toàn, nhưng các cụ không đồng ý phá đi cái gì, tuy nhiên vẫn cho phép xây một cái mới :)). Em đang muốn xây một cái hai tầng, kiến trúc giản dị, thoáng đẹp, nhưng phải phù hợp với cảnh quan xung quanh (hai cái nhà cũ, và sau này có thể sẽ phá đi chỉ để lại một góc nhà cổ để làm nhà thờ). Tầng 1 sẽ có một phòng ngủ cho các cụ, một phòng khách, một phòng bếp. Tầng 2 có thêm 1 hoặc 2 phòng ngủ nữa, và một phòng sinh hoạt chung rộng, có thể là nơi ngủ tập thể khi con cháu về quê đông. Nhờ các cụ tư vấn giúp, và cụ nào có thể nhận thiết kế giúp em thì càng tốt ạ.

Thangvjt

Xe buýt
Nhà em mới xây cho các cụ ở quê đây ah. Nhà 3 gian 2 chái kiểu mới. Được 4 phòng ngủ, 3 gian giữa để phòng khách, khu thờ cúng và chỗ sinh hoạt.
sân vườn cảnh quan nữa nhìn ưng mắt phết các cụ ạ.
bố mẹ ở nhà cũng trẻ khỏe ra.
cụ cho e tham khảo thiết kế và chi phí với ah! Em cám ơn cụ!

Loe_hờ lú

Xe điện
cụ cho e tham khảo thiết kế và chi phí với ah! Em cám ơn cụ!
Kiểu nhà như này cụ ạ.
3 gian ở giữa dùng để thờ, khách và 1 khu vực đặt 1 cái giường vừa để ngồi chơi nếu đông khách, vừa có thể để khách ngủ lại qua đêm có thể ngủ (Nhà em ngày thường thì ít người nhưng cứ nghỉ lễ là đông đúc lắm, vì bố mẹ em đông con)
2 nhà ngang kia thì 1 bên là 2 phòng ngủ 1 vệ sinh kẹp giữ
1 bên thì 2 ngủ (trong đó có 1 phòng ngủ nhỏ cho bố em) còn lại là 1 phòng ăn.
Nối đuôi vào khu nhà ngang đó là công trình phụ gồm bếp nấu nướng, nhà vệ sinh (dính tường vào nhà đó chứ ko nằm trong nhà)
Diện tích thì nhà 3 gian ngang 4.5m dài 8.1m
Nhà ngang 2 bên thì 4m dài 9m.
Khu bếp và nhà vệ sinh tách biệt kia thì ngang 2.5 dài 4m