[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

Tieububu

Xe tăng
Chào các cụ, e đang thấy có một xu hướng rất tốt đẹp của những người đi lập nghiệp bên ngoài nói chung hoặc các cụ ofer nhà ta nói riêng là sau khi thành công thì có người về quê xây nhà thờ họ, có người thì trang hoàng làm lại nhà cửa, cơ cấu lại vườn cây ao cá cho bố mẹ cũng là nơi mà mình sau này về nghỉ ngơi. Nhân đến ngày vu lan báo hiếu, chúc các cụ và bố mẹ các cụ hạnh phúc bình an. E muốn lập thớt này để các cụ tiện chia cách làm, hoặc hình ảnh những ngôi nhà ở quê khi các cụ cơ cấu lại, các cụ có ảnh phọt lên đây để a e khác động viên và học tập theo ạ. Theo e đó cũng là một cách rất hay để chúng ta học hỏi lẫn nhau. Thank các cụ.
Cụ ơi thớt cụ tròn trăm rồi, cụ quay về cảm ơn mọi người chút nhỉ, kkk

Abram

Xe điện
Cụ nên có 1 Ít vườn ở mặt tiền nhìn cho đỡ trơ, dành khoảng 80cm-1m để làm việc này. Khi đấy sân quay xe còn 5m vẫn quay đc. trồng hàng cau hay mấy cây bụi nhìn từ trong nhà ra hay từ ngõ đi vào cho đỡ trống trải, các cụ ngày xưa hay trồng : trước cau sau chuối với nhà hướng nam.
Cảm ơn cụ.
Trong hình em vẽ, em để 0,75 m hai bên cửa sổ nhà, mép bồn hoa này thẳng hàng với bậc tam cấp, tiếp đến mới là 6m chiều rộng sân, 5m rộng sân em sợ không quay xe đuợc. Ngoài sân em dự định mới trồng cau.

danvungmo

Xe buýt
Hi. E cảm ơn các cụ. E cũng là ý tưởng nhỏ thôi. Cũng may là chủ đề cũng được các cụ dành tg hưởng ứng cho đông vui hơn, nhiều thông tin hơn. E chân thành cảm ơn các cụ. Mong là thớt sẽ có nhiều điều bổ ích khi các cụ chia sẻ kiến thức cùng nhau. Từ thớt này e cũng có thêm những người anh, những người bạn, những người em. E trân trọng điều đó. Mong một ngày gần đây thớt lên 200 trang. Hi.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa làm xong MB phương án để xây nhà ở quê, cuối tuần mang về để bố mẹ em thẩm. Nhà em là trưởng, em là con trưởng (dưới em có 3 em) nên cần hơi nhiều phòng ngủ.
+ Cửa đi và cửa sổ dùng toàn bộ bằng nhôm Xingfa, kính dán 2 lớp màu nước biển của Vinaconex. Cửa sổ mặt tiền em làm cách sàn 350.
+ Mái ngói Fuji; vì kéo, xà gồ bằng thép TRUECORE® của BlueScope.
Em rất mong nhận được sự đóng góp của các cụ.
Thang ngoài không sao, thang trong nhà không nên đối diện cửa chính

Loe_hờ lú

Xe điện
Có cụ nào xây biệt phủ cho bố mẹ ở quê như anh Quý Trà ko ợ?
Ảnh em chụp sáng nay 1-4-18
Giờ lên yên bái thì thăm biệt phủ Quý Trà như một điểm du lịch, vui phết. Vừa lên mấy ông em đã bảo thầy có đi thăm biệt phủ Quý Trà không

haibocon

Xe tải
Nhân tiện thớt em hỏi các cụ :Em đang muốn sửa lại nhà ,em lên thêm một tầng nữa bằng đổ bê tông giả khung sắt hộp và sắt i thợ báo giá là 4tr /m2 bao gồm cả công lát nền chưa có gạch lát là đắt hay rẻ ạ?.Em trong SG.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Thang ngoài không sao, thang trong nhà không nên đối diện cửa chính
Đây là bản phương án xây dựng, vì em tính toán giải pháp tối ưu nhất cho diện tích, không quá rườm ra cho kiến trúc bên ngoài... nên em sẽ xử lý một số vấn đề liền quan đến phong thủy bằng phương án thiết kế nội thất. Hôm nay em đang ở quê, các cụ duyệt Ok phương án em sẽ phối cảnh bên ngoài, nội thất và thiết kế thi công xong trong năm nay.

Abram

Xe điện
Sân ngang 5m quay đầu xe sẽ chật vật.
Theo em cụ nên để 1 lối khoảng 2,5-3m sát đầu hồi nhà chỗ hướng đường xóm.
Từ ngõ cụ đi vào sân rồi lùi xe vào chỗ sát đầu rồi nhà... lúc ra thì lượn ra luôn.. chỗ đó các cụ ở quê vẫn có thể làm giàn mướp, bầu , bí... vừa mát vừa không lãng phí đất, thậm chí kê được vài bàn ngồi nhậu vừa thoáng vừa thoải mái...
Ví dụ như nhà ông bạn cháu đây
Vâng cụ. Em vốt cụ mà không được.

Chiều rộng sân 6 m là ổn cụ nhỉ.

Hiện tại thì em đang dự định để xe ở đầu hồi đối diện với cụ chỉ, xe chạy qua sân vào phía trong, em đã để một khoảng rộng tầm 2,6m (và hết biên đất), sẽ lợi dụng được khoảng sân rộng để xe ra vào.

Phía cụ chỉ em dự định để rộng khoảng 1m làm lối đi, ý tưởng làm giàn bầu bí trên con đường này thật tuyệt :)

Nếu để xe ở phía này, từ vị trí để xe phải cua vuông góc với đường ngõ (rộng 3m) để ra cổng sẽ khó khăn. Muốn cua rễ ràng thì phải mở rộng sân nữa, diện tích sân sẽ lên đến tầm 140 - 150m (trong khi diện tích nhà 90m)

Em sẽ tính toán lại với ý tưởng này. Cảm ơn cụ nhiều.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Vâng. Vùng HH, GT cũng có nhiều nhà thờ có tháp đôi kiểu nhà thờ Phú Nhai... tuy nhiên nhà thờ Phú Nhai quy mô lớn và tháp cao hơn
Hôm nay em đang ở quê, chiều phải lên HN rồi. Dịp khác về quê em sẽ bố trí thời gian qua tham quan chụp ảnh.

pippo

Xe máy
En đang nghiên cứu mẫu của nhà bác này, chi phí khá ổn, đúng chất quê các bác ạ.

noithatkientruc

Xe điện
En đang nghiên cứu mẫu của nhà bác này, chi phí khá ổn, đúng chất quê các bác ạ.

Đây là mẫu nhà truyền thống đồng bằng bắc bộ 3 gian 2 trái cụ ah. Tuy nhiên nếu lấy gian giữa là nhà thờ thì nên cải tiến có thêm hậu cung ở giữa phía sau đặt bàn thờ vào đấy nhìn không gian thờ sẽ nghiêm trang, kín đáo hơn.

pippo

Xe máy
Vâng mẫu đây bác, làm gỗ lim kết hợp các gỗ khác 1,8B, gỗ xoan kết hợp gỗ khác khoảng 900M

Lãng Du

Xe tải
em sắp hoàn thiện xong cái nhà, muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm: mùa này nên trồng loài hoa gì trong vườn với tiêu chí: đẹp, khoẻ, không cần chăm sóc nhiều?

hiện tại trong vườn em đã trồng mấy cây: xoài, bưởi, hồng xiêm, nên trồng thêm loại cây lấy quả nào nữa hả các cụ (mít, táo, ổi...)?

Chào Bác hàng xóm. Bác Lolotica mới chuyển đến đây a :)