[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

Tieububu

Xe tăng
Nhà ông bạn cháu Cụ ạ...
Để cháu tìm xem còn ảnh nào không nhá.
Tổng thể đây... nhìn hơi khuất bởi cây cối

Em cảm ơn cụ, nếu tiện cụ cc thêm ít thông số về diện tích nhà và mảnh đất thì hay quá!

SONMAS

Đi bộ
theard hay, cũng đang có ý định xây sửa cái nhà ở quê nên hóng các bác.

Dâu đất

Xe tải
Hóng các cụ xem thế nào, em có mảnh đất ở quê tầm hơn 1000 m2 đang định xây và tạo cảnh quan kiểu điền viên thôn, hy vọng sang năm có xèng để xây.
Em hỏi chút, quê cụ có gần Hn ko? Quê em cách HN 120km, nhà em còn mảnh đất ông bà dể lại cho bố mẹ em rộng khoảng 150m2 mà cứ lăn tăn ko biết có nên làm cái nhà ở quê ko? Ông bà nội mất hết rồi, bố mẹ em cùng vợ chồng con cái em thì đang ở HN, năm về quê 3-4 lần. Bên cạnh mảnh đất thì nhà ông chú (em bố em) và nhà ông anh con bác (anh trai bố) rồi. Làm nhà thì mất thời gian và cũng tốn xèng mà làm xong chả nhẽ cứ đóng cửa để không thế, lâu lâu mới về thì phí. Theo cụ có nên làm ko nhỉ?

Tieububu

Xe tăng
Em hỏi chút, quê cụ có gần Hn ko? Quê em cách HN 120km, nhà em còn mảnh đất ông bà dể lại cho bố mẹ em rộng khoảng 150m2 mà cứ lăn tăn ko biết có nên làm cái nhà ở quê ko?

Ông bà nội mất hết rồi, bố mẹ em cùng vợ chồng con cái em thì đang ở HN, năm về quê 3-4 lần. Bên cạnh mảnh đất thì nhà ông chú (em bố em) và nhà ông anh con bác (anh trai bố) rồi. Làm nhà thì mất thời gian và cũng tốn xèng mà làm xong chả nhẽ cứ đóng cửa để không thế, lâu lâu mới về thì phí. Theo cụ có nên làm ko nhỉ?
Nên làm quá đi chứ cụ, có dịp về đỡ phải ở nhờ, cụ xây xong gửi chìa khoá họ hàng là ok

Dâu đất

Xe tải
Nên làm quá đi chứ cụ, có dịp về đỡ phải ở nhờ, cụ xây xong gửi chìa khoá họ hàng là ok
Cám ơn cụ, góp ý của cụ giống với ý kiến của mấy anh em họ hàng nhà em. Mấy ông này cũng đã xây hoặc đã sửa lại nhà ở quê rồi, tuy nhiên điểm khác là các ông ấy còn bố hoặc mẹ già sống ở quê. Năm nay em sẽ phải lên phg án làm nhà ở quê mới đc. Em đã xin đc 1 bản vẽ rồi.

Tieububu

Xe tăng
Cụ mà làm sớm khéo lại về quê suốt, mà mảnh đất cụ hình thù diện tích ntn? Cụ up cái ảnh thực tế và bản vẽ xin free lên đây, có nhiều cụ giỏi nghề và nhiệt tình sẽ giúp cụ đc đấy cụ ạ

DuyHoaNguyen

Xe máy
Cụ chỉ cần nới rộng phòng khách lên phía sảnh , thụt một bên buồng lại cho ngang với phòng khách...
Ví dụ như sảnh căn nhà này chẳng hạn

Ah e hiểu ý của cụ rồi ah. Hiu hiu. Các cụ nhà e lại cứ thick phương án 5 gian cụ ah. :((

Dâu đất

Xe tải
Cụ mà làm sớm khéo lại về quê suốt, mà mảnh đất cụ hình thù diện tích ntn? Cụ up cái ảnh thực tế và bản vẽ xin free lên đây, có nhiều cụ giỏi nghề và nhiệt tình sẽ giúp cụ đc đấy cụ ạ
Đất vuông vắn cụ ah, mặt tiền 10 m, sâu 16, 17 mét gì đó. Cái bản vẽ free em xin được là nhà 1 gia đình anh bạn ở châu Âu, tối qua em mở ra xem lại thì nhà 2 tầng và hơi phức tạp chút, trong khi đó em lại chỉ muốn xây ở quê một tầng thôi. Nên có khi em phải tìm bản vẽ khác cụ ah

Tieububu

Xe tăng
Em có khu đất 24x17 mặt tiền 24m định xây nhà vườn gồm 1 tầng và có 1 tầng hầm như hình lấy trên mạng, mặt bằng em vẽ thử trên ipad, nhờ các cụ góp ý thêm cho em

Cụ có ở mấy đâu mà định xây quả Ốc to thế, lấy đất đâu trồng cây, làm vườn hả cụ

quanghafire

Đi bộ
Em đang chuẩn bị xây nhà quê ở ngoại thành Hà nội, các Cụ xem và nhận xét công nag8 cũng như về phong thủy giúp em, nhà hướng nam, em thì hợp hướng Đông, Nam, Bắc
Đây là mặt bằng emm tự mày mò vẽ

Em đang lăn tân nhờ các Cụ góp ý:
1. Gian thờ kẹp giữa 2 phòng ngủ như thế có ổn ko?
2. Phòng khách do ko có chỗ để TV lên em tính để tủ TV ỏ tủ chè ngay trước ban thờ, có vách gỗ che, Ban thờ đã có ý xây cao lên 2 bậc (40cm)
3. Mảng tường ngòi hiên đối diện ban thờ tính làm cửa sổ mở ra ngoài không biết có ổn không?
4. Tồng thể các cụ nhận xét giúp em
Mặt dựng truóc nhà đây ạ

EM ngồi chờ nhận xét của các Cụ, cảm ơn nhiều ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Trungst

Xe tải

Đất nhà em 460m2, em đang lên sơ bộ như này ạ. Các cụ tư véo giúp cho em sáng mắt sáng lòng để chốt phương án. Cảm ơn các cụ nhiều.

noithatkientruc

Xe điện
Em đang chuẩn bị xây nhà quê ở ngoại thành Hà nội, các Cụ xem và nhận xét công nag8 cũng như về phong thủy giúp em, nhà hướng nam, em thì hợp hướng Đông, Nam, Bắc
Đây là mặt bằng emm tự mày mò vẽ

Em đang lăn tân nhờ các Cụ góp ý:
1. Gian thờ kẹp giữa 2 phòng ngủ như thế có ổn ko?
2. Phòng khách do ko có chỗ để TV lên em tính để tủ TV ỏ tủ chè ngay trước ban thờ, có vách gỗ che, Ban thờ đã có ý xây cao lên 2 bậc (40cm)
3. Mảng tường ngòi hiên đối diện ban thờ tính làm cửa sổ mở ra ngoài không biết có ổn không?
4. Tồng thể các cụ nhận xét giúp em
Mặt dựng truóc nhà đây ạ

EM ngồi chờ nhận xét của các Cụ, cảm ơn nhiều ạ!
Theo em Gian thờ để thế ko sao nhưng tủ tivi để thế ko ổn cụ ah, mảng tuờng đối hiện bàn thờ mở cửa sổ hay đi đều được

Chỉnh sửa cuối: