[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

noithatkientruc

Xe điện

Đất nhà em 460m2, em đang lên sơ bộ như này ạ. Các cụ tư véo giúp cho em sáng mắt sáng lòng để chốt phương án. Cảm ơn các cụ nhiều.
Cụ xem Cái hành lang tầng 1 sau tivi cụ bỏ đi cho phòng khách rộng hơn, tủ tivi mới ở vị trí 2 cửa vào 2 phòng ngủ khi đấy 2 cửa phòng ngủ dãn nhau ra xa nhất . Hành lang tầng 2 của cụ hay có cá tính e thích

Trungst

Xe tải
Cụ xem Cái hành lang tầng 1 sau tivi cụ bỏ đi cho phòng khách rộng hơn, tủ tivi mới ở vị trí 2 cửa vào 2 phòng ngủ khi đấy 2 cửa phòng ngủ dãn nhau ra xa nhất . Hành lang tầng 2 của cụ hay có cá tính e thích
Thanks cụ nhiều, em cũng đang lăn tăn chỗ tivi quá, giải pháp cụ đưa rất hay em sẽ điều chỉnh theo hướng này. Còn 2 nội dung em vẫn đang suy nghĩ thêm là sảnh và cầu thang chưa ổn lắm.

Trungst

Xe tải
Em mới hoàn thiện gàn xong nhà này trên diện tích đất 500m2 nhà em xây 10x11m, nhà em là nhà quê nhưng xây ở thành phố ạ.
Em đang quy hoạch trồng cây phủ kín sung quanh nhà, bao bọc ở ngoài cùng là hơn trục cây sưa đỏ đk đc 10cm rồi, bên trong là bưởi, nhãn, vú sữa, mít..., khoảng 5 năm nữa là thành nhà vườn ở phố.

Sau nhà cụ có quả đồi

Dâu đất

Xe tải
Thanks cụ nhiều, em cũng đang lăn tăn chỗ tivi quá, giải pháp cụ đưa rất hay em sẽ điều chỉnh theo hướng này. Còn 2 nội dung em vẫn đang suy nghĩ thêm là sảnh và cầu thang chưa ổn lắm.
Chỗ bức tường ngăn cầu thang ở tầng 1 nữa em thấy sẽ bí lắm cụ ah. Để đi lên tầng 2 thì phải đi qua phòng khách, vòng ra sau bức tường, qua phòng bếp mới lên đc tầng 2, như vậy là quá phức tạp và bất tiện. Cụ nên tính toán lại đi.

Trungst

Xe tải
Chỗ bức tường ngăn cầu thang ở tầng 1 nữa em thấy sẽ bí lắm cụ ah. Để đi lên tầng 2 thì phải đi qua phòng khách, vòng ra sau bức tường, qua phòng bếp mới lên đc tầng 2, như vậy là quá phức tạp và bất tiện. Cụ nên tính toán lại đi.
Cảm ơn cụ. Em cũng đang phải tính lại chỗ này

noithatkientruc

Xe điện
Sảnh theo e cụ làm vuông vắn dễ đẹp hơn là cong gần giống mấy cái này

4wheel-AQ

Xe máy
Nhờ các cụ tư vấn hộ em cái mái che mưa nắng cho oto, xe máy. Trước đây đã làm mái tôn rồi nhưng nó che mất cái nhà thờ (nhà mái ngói) và tổng thể nhìn từ cổng vào trông cứ như nhà xưởng, nhà kho nên trước Tết em cho dỡ mất rồi
Sắp đến mùa hè rồi, quê em miền trung nên nắng dữ, mưa cũng dữ. HIC.
Thanks các cụ!

Ảnh chụp từ lối vào sân:

Ảnh chụp từ ban công tầng 2, phía trước xuống sân:

SABAIDI

Xe tăng
E vừa tạm chốt xong thiết kế phọt lên đây luôn để các cụ góp ý. Do đất ở quê nhà e hơi hẹp nên e xây chỉ đủ để ở . Tối ưu hoá diện tích sân vườn. Cửa nhôm thì của nhà trồng được nên e sẽ làm cửa full view với hệ nhôm cầu cách nhiệt xịn nhất sẽ là điểm nhấn của ngôi nhà.
Các cụ tư vấn giúp em xem có điểm nào bất hợp lý không ạ.
Thửa đất nhà e rộng 10.3m x dài 18m

Theo em cụ nên chuyển phòng thờ tầng 1 lên phòng SHC tầng 2, vị trí phòng thờ tầng 1 làm phòng ăn cho rộng rãi, chứ cụ bố trí cả bếp và bàn ăn trong 1 phòng như hiện nay là hơi chật.
Về kiến trúc thì em thấy mặt tiền bên trái trông hơi nặng nề

namvu01

Xe tải
Năm nay e cũng tính xây cái nhà ở quê, tổng diện tích 300m2, e định xây nhà 120m2 thôi và để phần còn lại cho các cụ trồng rau.
Em tìm được mẫu nhà trên mạng khá đẹp (nhưng chỉ có ảnh bên ngoài chứ ko có chi tiết thiết kế) giờ muốn xây cứ đưa ảnh nhà liệu thợ ở quê có xây được ko các cụ nhỉ :D

Tieububu

Xe tăng
Năm nay e cũng tính xây cái nhà ở quê, tổng diện tích 300m2, e định xây nhà 120m2 thôi và để phần còn lại cho các cụ trồng rau.
Em tìm được mẫu nhà trên mạng khá đẹp (nhưng chỉ có ảnh bên ngoài chứ ko có chi tiết thiết kế) giờ muốn xây cứ đưa ảnh nhà liệu thợ ở quê có xây được ko các cụ nhỉ :D
Em nghĩ chắc được, nhưng xây cái nhà mới cụ đừng tiếc tiền thuê kts cụ ạ sẽ tốt hơn cho cụ nhiều đấy

Cỗ xe song mã

Xe tải
Nhà xoan kết hợp lim Nam Phi nên cũng rẻ, còn tầng một đơn giản phòng khách sinh hoạt chung, nhà cháu thích nhất bộ ghế mua ở Hải Hậu Nam Đinh giá rẻ mà tiện lợi phù hợp với nhà

Cụ cho em xin địa chỉ mua bộ ghế này với. Cụ mua bao nhiêu tiền đấy ạ?

Chỉnh sửa cuối:

gacan

Xe buýt
Em đang chuẩn bị xây nhà quê ở ngoại thành Hà nội, các Cụ xem và nhận xét công nag8 cũng như về phong thủy giúp em, nhà hướng nam, em thì hợp hướng Đông, Nam, Bắc
Đây là mặt bằng emm tự mày mò vẽ

Em đang lăn tân nhờ các Cụ góp ý:
1. Gian thờ kẹp giữa 2 phòng ngủ như thế có ổn ko?
2. Phòng khách do ko có chỗ để TV lên em tính để tủ TV ỏ tủ chè ngay trước ban thờ, có vách gỗ che, Ban thờ đã có ý xây cao lên 2 bậc (40cm)
3. Mảng tường ngòi hiên đối diện ban thờ tính làm cửa sổ mở ra ngoài không biết có ổn không?
4. Tồng thể các cụ nhận xét giúp em
Mặt dựng truóc nhà đây ạ

EM ngồi chờ nhận xét của các Cụ, cảm ơn nhiều ạ!
E đến nhiều nhà ở quê chỗ treo tivi hơi bí. Do kv trung tâm để bàn thờ. E nghĩ cụ có thể bỏ cửa sổ chỗ pk mà chỗ đó treo ti vi. 2 cửa đi làm 2 lớp trong kính ngoài chớp là đủ sáng.

gacan

Xe buýt

Đất nhà em 460m2, em đang lên sơ bộ như này ạ. Các cụ tư véo giúp cho em sáng mắt sáng lòng để chốt phương án. Cảm ơn các cụ nhiều.
E thấy thang để tầng 1 lối vào hơi phức tạp, cả wc chưa đc ổn lắm. E nghĩ cụ nên bỏ bớt 1 pn ở T1 đi hay hơn.