xây nhà

Jamebonds

Xe container
1-2 tháng nữa e xây nhà mà mông lung quá, các cụ tư vấn giúp e với. Càng cụ thể và người thực việc thực càng tốt ạ:

Giờ e mới xong được mấy việc:
1. Mới xong thiết kế mặt bằng và phối cảnh, chưa xong kết cấu. Theo các cụ còn công việc gì nữa liên quan đến thiết kế?
2. Xem ngày động thổ: E lấy luôn ngày khoan khảo sát địa chất
3. Chọn người động thổ: Vừa có 1 người từ chối, nhưng cũng tìm được 1 người khác có triển vọng

Còn mông lung mấy việc này:
4. Khi bắt đầu xây thì phải làm ntn? mọi người nói phải sang xin phép với hàng xóm. Mà 01 hàng xóm của e thì chắc chắn sẽ tìm cách ngáng đường. Nhưng chắc e xử lý được chính quyền nên cũng bớt lo
5. Nhà e cấp phép x tầng nhưng chắc xây x+2 tầng. Cái này chắc cũng sẽ vất vả, nhất là HX bên cạnh có thể chọc ngoáy
6. Lựa chọn công ty xây dựng: Khả năng lựa chọn 1 cty con của Vinaconex (có quen biết), hoặc chọn 1 vài cty uy tín nhưng o quen biết. Giờ e đang quyết
7. Nhà 6 tầng 1 bán hầm, 100m2 o biết sẽ xây mất bao lâu thì xong thô, hoàn thiện?
8. Quản lý vật tư, tránh thất thoát: Cái công ty VNC vì quen nên cũng bớt lo, nhưng chắc nghe lời mấy cụ trên e sẽ thuê riêng tư vấn giám sát
- Khoản này cho e hỏi các cụ: Mình chắc sẽ phải ký 01 HD riêng với nhà thầu xây lắp để họ lên dự toán và thời gian thi công và chốt theo đó đúng o ạ. Chậm có phạt được o (để họ trách nhiệm thôi)
Mình khoán trắng cho thi công và giám sát, còn o đến công trình thường xuyên thì có ổn không?
9. Nhà bên cạnh xây cách đây hơn chục năm rồi, móng cũng o chắc chỉ sợ nứt nhà họ thì toi
...
Mình thì bận, giám sát công trình hàng ngày thì ngại, mà khoán trắng như các dự án đầu tư thời buổi này o biết có được o nữa
10. Liệu mình có phải tự đi tìm mối sắt thép, VLXD o? hay theo hợp đồng mà khoán?

Đấy, mông lung là thế. E sợ xây nhà lắm nhưng o xây thì o được. Đời thằng đàn ông chắc cũng phải xây 1 cái trong đời

Chỉnh sửa cuối:

one

Xe điện
Kinh nghiệm của em:

1. Thuê giám sát, tinh thần là phát hiện thợ làm cái gì sai so với thiết kế thì phải ép sửa bằng được, không tặc lưỡi thoả hiệp cho qua.
2. Lo xem ngày và lễ lạt nghiêm chỉnh, để tất cả mọi người ổn định tâm lý (có thờ có thiêng có kiêng có lành). Nếu được, để người có cung Nô bộc tốt đứng ra trông thợ.
3. Chuẩn bị sẵn tiền và thời gian, đại khái cộng thêm 1/3 dự toán và số ngày thi công ước tính ban đầu cho đỡ sốc.

Em hết!

mạnh đoàn

Xe buýt
Tự trông coi cụ ạ, và không được dễ dãi với thợ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
1-2 tháng tới e chuẩn bị xây nhà mà mông lung quá, cụ nào có kinh nghiệm chỉ cho e với..:(
Kinh nghiệm cá nhân tôi là:
Thuê 1 ông Giám sát, ko cần giỏi về Kỹ thuật, biết đọc bản vẽ là được. Người nhà thì hơn.
Giai đoạn sau: Thuê 1 ông Bảo vệ, bảo vệ các vật tư mình đưa đến, nhất là nội thất vệ sinh.

Và, chịu khó nhậu với đội Thợ, 1 lần / tuần. Mỗi lần, ủng hộ 2 con gà hoặc tiền tương đương. Đưa thẳng cho Bếp trưởng, để nó đi mua.
Khi đổ beton sàn + mái, hiển nhiên là nhậu rồi.

Đội thợ của tôi cứng, nó tư vấn cho nhiều cái còn hay hơn Kiến trúc sư.

Pvsc

Xe ba gác
Kệ đi, xây đến cái nhà thứ 3 khắc biết :))

Mon men

Xe tăng
Bác có bản vẽ thiết kế chưa? Nếu chưa có thì tốt nhất nên thuê thiết kế.
Sau đó thuê thợ, tìm qua người quen, họ hàng giới thiệu. Yêu cầu họ dẫn đi 1 vài công trình đã làm để kiểm chứng.
Thuê 1 người giám sát, ko cần giỏi về kỹ thuật, trung thực cẩn thận tý là đc.
Nếu nhờ đc người quen làm có kinh nghiệm về XD nhà dân bảo họ kiểm tra xem xét bản vẽ cho kỹ, phát hiện những điểm chưa được phù hợp công năng sử dụng để chỉnh sửa bản vẽ trước khi thi công.
Kinh nghiệm của e là trong quá trình làm phần thô xây lên ko đc ưng ý cụ có thể chỉnh sửa đục đẽo là chuyện bt, trả thêm tý công phát sinh ko đáng bao nhiêu nhưng sau này ưng ý.
Cụ xây mới chắc ko phức tạp lắm, bà chị họ e chuẩn bị hoàn thiện cái BT trong thành phố giao lưu làm cả thang máy trong nhà, chỉnh sửa kết cấu (thay đổi vị trí cầu thang, bỏ mái vát bê tông, đổ thêm sàn) hết cả.
E yêu cầu bên thiết kế phải đưa bản vẽ thiết kế thi công và thuyết minh biện pháp thi công cho e kiểm tra trước khi in lần cuối.

thachnhung

Xe container
Kinh nghiệm là cụ tự trông để có kinh nghiệm làm cái sau.

Jamebonds

Xe container
Kinh nghiệm cá nhân tôi là:
Thuê 1 ông Giám sát, ko cần giỏi về Kỹ thuật, biết đọc bản vẽ là được. Người nhà thì hơn.
Giai đoạn sau: Thuê 1 ông Bảo vệ, bảo vệ các vật tư mình đưa đến, nhất là nội thất vệ sinh.

Và, chịu khó nhậu với đội Thợ, 1 lần / tuần. Mỗi lần, ủng hộ 2 con gà hoặc tiền tương đương. Đưa thẳng cho Bếp trưởng, để nó đi mua.
Khi đổ beton sàn + mái, hiển nhiên là nhậu rồi.

Đội thợ của tôi cứng, nó tư vấn cho nhiều cái còn hay hơn Kiến trúc sư.
cái này hay đấy nhỉ, cụ chắc cũng bợm nhậu phết đấy nhỉ...:-D

Lee Vũ

Xe điện
Điều khoản chặt chẽ kèm công cán phù hợp, các bên biệt lập nhau, em hầu cụ phần điếu đóm ah quên phần đèn đóm :D

Jamebonds

Xe container
Nghe cụ nói em cũng mông lung quá, chưa hiểu cụ mông lung cái gì.
E mông lung nhiều lắm,

Giờ mới xong được mấy việc:
1. Mới xong thiết kế mặt bằng và phối cảnh, chưa xong kết cấu. Theo các cụ còn công việc gì nữa liên quan đến thiết kế?
3. Chọn người động thổ: Vừa có 1 người từ chối, nhưng cũng tìm được 1 người khác có triển vọng

4. Khi bắt đầu xây thì phải làm ntn? mọi người nói phải sang xin phép với hàng xóm. Mà 01 hàng xóm của e thì chắc chắn sẽ tìm cách ngáng đường. Nhưng chắc e xử lý được chính quyền nên cũng bớt lo
5. Nhà e cấp phép x tầng nhưng chắc xây x+2 tầng. Cái này chắc cũng sẽ vất vả, nhất là HX bên cạnh có thể chọc ngoáy
6. Lựa chọn công ty xây dựng: Khả năng lựa chọn 1 cty con của Vinaconex (có quen biết), hoặc chọn 1 vài cty uy tín nhưng o quen biết. Giờ e đang quyết
7. Nhà 6 tầng 1 bán hầm, 100m2 o biết sẽ xây mất bao lâu thì xong thô, hoàn thiện?
8. Quản lý vật tư, tránh thất thoát: Cái công ty VNC vì quen nên cũng bớt lo, nhưng chắc nghe lời mấy cụ trên e sẽ thuê riêng tư vấn giám sát
- Khoản này cho e hỏi các cụ: Mình chắc sẽ phải ký 01 HD riêng với nhà thầu xây lắp để họ lên dự toán và thời gian thi công và chốt theo đó đúng o ạ. Chậm có phạt được o (để họ trách nhiệm thôi)
Mình khoán trắng cho thi công và giám sát, còn o đến công trình thường xuyên thì có ổn không?
9. Nhà bên cạnh xây cách đây hơn chục năm rồi, móng cũng o chắc chỉ sợ nứt nhà họ thì toi
...
Mình thì bận, giám sát công trình hàng ngày thì ngại, mà khoán trắng như các dự án đầu tư thời buổi này o biết có được o nữa
10. Liệu mình có phải tự đi tìm mối sắt thép, VLXD o? hay theo hợp đồng mà khoán?

Đấy, mông lung là thế. E sợ xây nhà lắm nhưng o xây thì o được. Đời thằng đàn ông chắc cũng phải xây 1 cái trong đời

alongcamepolly

Xe lăn
cháu xây không có thời gian trông nên về sửa mệt that, thợ cứ xểnh ra là ẩu!!! phải chap nhận rủi ro thôi1

butchikim

Xe ba gác
E mông lung nhiều lắm,

Giờ mới xong được mấy việc:

...

Cụ xây to và cao thế thì mông lung là đúng rồi. Nếu dồi dào kinh tế cháu nghĩ cụ nên thuê một Cty đứng ra cho nhẹ đầu, cụ chỉ đưa ra mong muốn còn họ tự vẽ voi cho cụ bao giờ chim ưng thì xuống tiền.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
cái này hay đấy nhỉ, cụ chắc cũng bợm nhậu phết đấy nhỉ...:-D
Nhầm hoàn toàn bác ạ. Tôi ko biết nhậu.
Thể hiện sự quan tâm thôi: Anh biếu các chú chai diệu tây, thêm con gà, nhân dịp đổ sàn tầng 2 chẳng hạn; kiểu ấy.
Còn ngồi nhậu, tôi chỉ làm 1 chén.

lẩu cưng

Xe điện
Kệ đi, xây đến cái nhà thứ 3 khắc biết :))
mịa, lắm tiền thế :D

quan điểm của e là thuê 1 công ty xây dựng, giá cao tí nhưng dễ tóm đầu (ví dụ luôn giá nhân công e đang thuê là 1.35 củ/m2, chưa kể thưởng nhậu nhẹt này nọ cũng quanh quẩn 1.45 củ/m2), còn chả việc j phải thuê mấy thằng kiến trúc sư thiết kế, kỹ sư xây dựng giám sát cho nó phí tiền, chi phí cho bọn chắp tay sau đí...t cao lắm ạ :(

e xây nhà cho e mấy cái dồi nên e cứ nói thật, à quên chưa nói nốt: gấu e kiến trúc sư còn e ks xây dựng những năm 9x đời đầu cụ chủ nhé :D

Jamebonds

Xe container
Nhầm hoàn toàn bác ạ. Tôi ko biết nhậu.
Thể hiện sự quan tâm thôi: Anh biếu các chú chai diệu tây, thêm con gà, nhân dịp đổ sàn tầng 2 chẳng hạn; kiểu ấy.
Còn ngồi nhậu, tôi chỉ làm 1 chén.
He he... thế thì e sẽ theo chân cụ. Những 8 tháng nhậu với mấy ô thợ xây cũng oải ra phết nhỉ
Trước ô bạn e xây nhà rồi nhậu với thợ, đội thợ nó còn suýt oánh nhau ô ý phải mửa mật ra mới can được...:)

Jamebonds

Xe container
mịa, lắm tiền thế :D

quan điểm của e là thuê 1 công ty xây dựng, giá cao tí nhưng dễ tóm đầu (ví dụ luôn giá nhân công e đang thuê là 1.35 củ/m2, chưa kể thưởng nhậu nhẹt này nọ cũng quanh quẩn 1.45 củ/m2), còn chả việc j phải thuê mấy thằng kiến trúc sư thiết kế, kỹ sư xây dựng giám sát cho nó phí tiền, chi phí cho bọn chắp tay sau đí...t cao lắm ạ :(

e xây nhà cho e mấy cái dồi nên e cứ nói thật, à quên chưa nói nốt: gấu e kiến trúc sư còn e ks xây dựng những năm 9x đời đầu cụ chủ nhé :D
thế như nhà e tổng diện tích sàn tầm 700 m2 thì dự kiến xây mất bao xiền cụ nhỉ?