xây nhà

VanGogh

Xe máy
Cụ chủ cứ thuê kts thiết kế và gọi đội thợ xây làm thật ăn thật, ko cần phải rẻ. Song những việc khác đến đâu hay đó, không tính hết ngay đâu ạ.

honda_cub79

Xe lăn
cháu xây không có thời gian trông nên về sửa mệt that, thợ cứ xểnh ra là ẩu!!! phải chap nhận rủi ro thôi1
Xây nhà mà không có người trông thì thợ nó làm ẩu lắm cụ ơi, trước nhà cháu xây bố mẹ cháu thay phiên nhau trông đấy ợ.

ototrieutien

Xe buýt
Em cũng tự giám sát vài cái nên cũng có kinh nghiệm kha khá (mặc dù chuyên môn em cơ khí), xây nhà tốt nhất là tự mình lo vật liệu, chỉ thuê khoán Công thôi. Cụ bận thì thuê người trông coi ăn ngủ tại chỗ.
Phần thiết kế kết cấu có kts, Ks Xd lo, cụ thuê riêng & chắc chắn chỉnh sửa khá nhiều trong thực tế thi Công nếu đội Tk này chỉ làm cho có...
Cá nhân em ko bao giờ làm nhà chìa khoá trao tay, ko bao giờ giao phần thiết kế cho Cty thi Công nhà mình, nó sẽ có những rủi ro mà chủ nhà khó nhận thấy

Jamebonds

Xe container
Xây nhà mà không có người trông thì thợ nó làm ẩu lắm cụ ơi, trước nhà cháu xây bố mẹ cháu thay phiên nhau trông đấy ợ.
E nghĩ cuộc sống bận rộn bây giờ khó mà tự trông được, nhưng chắc ngày cũng phải đảo qua 1 lần

ndb975

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Kinh nghiệm là thuê 1 cty tư vấn, giám sát nhưng trông coi vẫn phải do mình và người của mình

trantuandb

Xe hơi
thuê ng giám sát lại mất công giám sát họ, đồ của mình thì đầu tư thời gian vào cụ,k thì mua cái nào xây sẵn j

Jamebonds

Xe container
cụ hỏi thế e chệu, ví dụ cụ táng đá mable thay cho gạch men 2 da tung cẩu lót sàn, cụ dùng 2 thang máy hay 1, loại j, cụ trang bị cái j trong nhà cụ, ví dụ như sàn nhà e toàn dày 10cm 2 lớp D10 gai, dầm rộng 400x200, cột 200x400 cho cái nhà 5 - 6 tầng, thép D20 việt nhật 8 cây.... bê tông chuẩn mác 350 cho máu (dư tiền), rồi móng cọc ép hay dư lào, ngay thiết bị vệ sinh e toàn chơi hàng grohe, đồ khác toàn hafele.... hehe thì giá đội lên đấy.

nói phét thế, cụ cứ tính 6.2 - 6.4 củ/m2 cho nó tàu nhanh, chưa tính máy phát điện backup cho thang máy nhé :D
E sẽ ký HĐ xây lắp với cty e quen, nhưng sẽ vẫn thuê tvgs riêng. Hàng ngày cố gắng đảo qua công trình.
Nếu đã thuê thì trọn gói cả cung ứng sắt thép, xi măng cụ nhỉ?

lẩu cưng

Xe điện
E sẽ ký HĐ xây lắp với cty e quen, nhưng sẽ vẫn thuê tvgs riêng. Hàng ngày cố gắng đảo qua công trình.
Nếu đã thuê thì trọn gói cả cung ứng sắt thép, xi măng cụ nhỉ?
nếu k biết j thì cứ làm như cụ thì chuẩn, thi thoảng ới a e bạn bè có hiểu biếdt về xây dựng, điện nước qua chơi, đồng thời họ chỉ cho chỗ thiếu sót, thế là ổn.

vật tư các thể loại thì cứ theo dự toán mà phết, cứ đúng hãng, thương hiệu phệt là được, đấy là nhà dân, còn dự án thì khác nhiều :)

lẩu cưng

Xe điện
sắt thép, cát xây dựng đợt này tăng hơi mạnh (10-30%), kể cả nhân công cũng khó kiếm vì họ lao ra vỉa hè làm hết, nên nếu cần thiết hãy xây, còn k cứ từ từ :D

dinhnh87

Xe tăng
1-2 tháng nữa e xây nhà mà mông lung quá, các cụ tư vấn giúp e với. Càng cụ thể và người thực việc thực càng tốt ạ:

Giờ e mới xong được mấy việc:
1. Mới xong thiết kế mặt bằng và phối cảnh, chưa xong kết cấu. Theo các cụ còn công việc gì nữa liên quan đến thiết kế?
2. Xem ngày động thổ: E lấy luôn ngày khoan khảo sát địa chất
3. Chọn người động thổ: Vừa có 1 người từ chối, nhưng cũng tìm được 1 người khác có triển vọng

Còn mông lung mấy việc này:
4. Khi bắt đầu xây thì phải làm ntn? mọi người nói phải sang xin phép với hàng xóm. Mà 01 hàng xóm của e thì chắc chắn sẽ tìm cách ngáng đường. Nhưng chắc e xử lý được chính quyền nên cũng bớt lo
5. Nhà e cấp phép x tầng nhưng chắc xây x+2 tầng. Cái này chắc cũng sẽ vất vả, nhất là HX bên cạnh có thể chọc ngoáy
6. Lựa chọn công ty xây dựng: Khả năng lựa chọn 1 cty con của Vinaconex (có quen biết), hoặc chọn 1 vài cty uy tín nhưng o quen biết. Giờ e đang quyết
7. Nhà 6 tầng 1 bán hầm, 100m2 o biết sẽ xây mất bao lâu thì xong thô, hoàn thiện?
8. Quản lý vật tư, tránh thất thoát: Cái công ty VNC vì quen nên cũng bớt lo, nhưng chắc nghe lời mấy cụ trên e sẽ thuê riêng tư vấn giám sát
- Khoản này cho e hỏi các cụ: Mình chắc sẽ phải ký 01 HD riêng với nhà thầu xây lắp để họ lên dự toán và thời gian thi công và chốt theo đó đúng o ạ. Chậm có phạt được o (để họ trách nhiệm thôi)
Mình khoán trắng cho thi công và giám sát, còn o đến công trình thường xuyên thì có ổn không?
9. Nhà bên cạnh xây cách đây hơn chục năm rồi, móng cũng o chắc chỉ sợ nứt nhà họ thì toi
...
Mình thì bận, giám sát công trình hàng ngày thì ngại, mà khoán trắng như các dự án đầu tư thời buổi này o biết có được o nữa
10. Liệu mình có phải tự đi tìm mối sắt thép, VLXD o? hay theo hợp đồng mà khoán?

Đấy, mông lung là thế. E sợ xây nhà lắm nhưng o xây thì o được. Đời thằng đàn ông chắc cũng phải xây 1 cái trong đời
Nếu cụ chỉ có 1 tỷ để xây nhà thì nên tự mua vật tư. Còn cụ có đến 7-8 tỷ để xây thì nên giao cty họ xây và cụ gsat. Ng thông minh k bao h dành time của họ để đi trông coi mấy ô thợ để lãng phí cả năm trời đâu cụ. Qtrg là ng giám sát phải tin tưởng thôi cụ

ngocquybk

Xe điện
Khó cái đầu thôi,cụ ah . Những cái sau dễ như trở bàn tay. Tốt nhất cụ xem ae thân thích làm lĩnh vực này họ tư vấn giúp là ok thôi.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
cụ hỏi thế e chệu, ví dụ cụ táng đá mable thay cho gạch men 2 da tung cẩu lót sàn, cụ dùng 2 thang máy hay 1, loại j, cụ trang bị cái j trong nhà cụ, ví dụ như sàn nhà e toàn dày 10cm 2 lớp D10 gai, dầm rộng 400x200, cột 200x400 cho cái nhà 5 - 6 tầng, thép D20 việt nhật 8 cây.... bê tông chuẩn mác 350 cho máu (dư tiền), rồi móng cọc ép hay dư lào, ngay thiết bị vệ sinh e toàn chơi hàng grohe, đồ khác toàn hafele.... hehe thì giá đội lên đấy.

nói phét thế, cụ cứ tính 6.2 - 6.4 củ/m2 cho nó tàu nhanh, chưa tính máy phát điện backup cho thang máy nhé :D
Dưới quê e đã 4.5tr 1m rồi cụ, cụ cân đối thế là rẻ
E nghĩ tầm 7tr 1m cả cửa gỗ

Jamebonds

Xe container
Dưới quê e đã 4.5tr 1m rồi cụ, cụ cân đối thế là rẻ
E nghĩ tầm 7tr 1m cả cửa gỗ
Nhà e thiết kế kiểu Pháp, nhưng dùng trong kính ngoài chớp thấy tốn kém quá nên định dùng cửa nhôm kính có ổn và tiết kiệm hơn o cụ

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e thiết kế kiểu Pháp, nhưng dùng trong kính ngoài chớp thấy tốn kém quá nên định dùng cửa nhôm kính có ổn và tiết kiệm hơn o cụ
Cụ phải đến những nơi người ta làm rồi mới cảm nhận được cụ ạ
Riêng nếu làm sàn gỗ, mùa nồm không bao giờ bị trơn, ẩm, rất đáng tiền
Đề xuất sàn gỗ gõ đỏ doussie, hị hị

dinhnh87

Xe tăng
đó là giá xây thô hay đã trát vữa hoàn thiện cả cửa giả hả cụ
Nchung cụ đẽo cày giữa đường như thế này không hiệu quả đâu ạ. Cụ chỉ cần quyết cụ có bao nhiêu tiền, phong cách mong muốn của cụ là gì, em sẽ vạch ra mọi thứ cụ thể cho cụ ở mức độ sang & tiết kiệm nhất. Em miễn phí thiết kế nếu được thi công. Chứ 5tr cũng là nhà, nhưng liệu cụ có chấp nhận nổi không? Cụ làm cái nhà 700m2, đầu tư tầm 6-7tr/m2 nhìn nó mới ra cái nhà đc. Đó là em khuyên thật với góc độ người làm nghề qua bao gian nan khổ cực cụ nhé!

Jamebonds

Xe container
Nchung cụ đẽo cày giữa đường như thế này không hiệu quả đâu ạ. Cụ chỉ cần quyết cụ có bao nhiêu tiền, phong cách mong muốn của cụ là gì, em sẽ vạch ra mọi thứ cụ thể cho cụ ở mức độ sang & tiết kiệm nhất. Em miễn phí thiết kế nếu được thi công. Chứ 5tr cũng là nhà, nhưng liệu cụ có chấp nhận nổi không? Cụ làm cái nhà 700m2, đầu tư tầm 6-7tr/m2 nhìn nó mới ra cái nhà đc. Đó là em khuyên thật với góc độ người làm nghề qua bao gian nan khổ cực cụ nhé!
Tks cụ, e sẽ lấy cái mốc của cụ xem người ta chào giá có phù hợp không. E đã nhờ người quen xây và thiết kế rồi ạ.
Bao giờ có thiết kế hòm hòm e xin phép pốt lên đây nhờ các cụ tư vấn

anhtuan132

Xe buýt
1
-2 tháng nữa e xây nhà mà mông lung quá, các cụ tư vấn giúp e với. Càng cụ thể và người thực việc thực càng tốt ạ:

Giờ e mới xong được mấy việc:
1. Mới xong thiết kế mặt bằng và phối cảnh, chưa xong kết cấu. Theo các cụ còn công việc gì nữa liên quan đến thiết kế?
2. Xem ngày động thổ: E lấy luôn ngày khoan khảo sát địa chất
3. Chọn người động thổ: Vừa có 1 người từ chối, nhưng cũng tìm được 1 người khác có triển vọng

Còn mông lung mấy việc này:
4. Khi bắt đầu xây thì phải làm ntn? mọi người nói phải sang xin phép với hàng xóm. Mà 01 hàng xóm của e thì chắc chắn sẽ tìm cách ngáng đường. Nhưng chắc e xử lý được chính quyền nên cũng bớt lo
5. Nhà e cấp phép x tầng nhưng chắc xây x+2 tầng. Cái này chắc cũng sẽ vất vả, nhất là HX bên cạnh có thể chọc ngoáy
6. Lựa chọn công ty xây dựng: Khả năng lựa chọn 1 cty con của Vinaconex (có quen biết), hoặc chọn 1 vài cty uy tín nhưng o quen biết. Giờ e đang quyết
7. Nhà 6 tầng 1 bán hầm, 100m2 o biết sẽ xây mất bao lâu thì xong thô, hoàn thiện?
8. Quản lý vật tư, tránh thất thoát: Cái công ty VNC vì quen nên cũng bớt lo, nhưng chắc nghe lời mấy cụ trên e sẽ thuê riêng tư vấn giám sát
- Khoản này cho e hỏi các cụ: Mình chắc sẽ phải ký 01 HD riêng với nhà thầu xây lắp để họ lên dự toán và thời gian thi công và chốt theo đó đúng o ạ. Chậm có phạt được o (để họ trách nhiệm thôi)
Mình khoán trắng cho thi công và giám sát, còn o đến công trình thường xuyên thì có ổn không?
9. Nhà bên cạnh xây cách đây hơn chục năm rồi, móng cũng o chắc chỉ sợ nứt nhà họ thì toi
...
Mình thì bận, giám sát công trình hàng ngày thì ngại, mà khoán trắng như các dự án đầu tư thời buổi này o biết có được o nữa
10. Liệu mình có phải tự đi tìm mối sắt thép, VLXD o? hay theo hợp đồng mà khoán?

Đấy, mông lung là thế. E sợ xây nhà lắm nhưng o xây thì o được. Đời thằng đàn ông chắc cũng phải xây 1 cái trong đời
Em tư vấn giúp cụ trong khả năng hiểu biết của em nhé.
1-Thiết kế mới xong mặt bằng và phối cảnh,nhưng đã có thiết kế nội thất chưa cụ?
Cái này nhiều khi mới quan trọng,tủ ở đâu,giường ở đâu,vị trí tivi,tủ lạnh,đèn tranh..nhà wc chỗ nào đèn sưởi,chỗ nào quạt treo tường,chỗ nào đặt máy sấy tóc..tầng sát mái thường phải có hệ thống bơm tăng áp,liệu thiết kế tính đến chưa..v. v có nó thì mới bố trí công tắc,ổ cắm thuận tiện được..nhiều nhà ko có chi tiết nội thất,khi vào thực tế,chỗ thừa,chỗ thiếu..lung tung hết cả.
Tóm lại,càng chi tiết càng tốt,kể cả chỗ để cuộn giấy trong nhà wc,nếu có thể,cũng nên vẽ vào.
2.Em ko quan tâm lắm.
3.Em ko quan tâm lắm.
4.Cụ ko phải xin phép hàng xóm khi xây dựng,cụ sang,để ghi nhận hiện trạng trước khi xây dựng,làm cơ sở pháp lý khi công trình liền kề nhà cụ bị ảnh hưởng trong quá trình cụ thi công.( nên chụp kỹ những vết nứt,rạn có sẵn)
5.từ x tầng lên x+2 tầng,cơ quan chức năng sẽ ok nếu cụ mạnh đạn,nhưng có khiếu kiện,thì mệt mỏi lắm,cái này cụ cần làm công tác dân vận xung quanh cho tốt.
Tóm lại,cơ quan chức năng sẽ tạo hết khả năng với điều kiện ko có đơn từ,khiếu kiện.
6. Có quen biết hay ko thì cũng như nhau.hãy là người tiêu dùng thông thái..tốt nhất,xem những sản phẩm tương đương,mà công ty cụ định thuê,đã thi công,và gặp những người đã thuê trước,xem đánh giá phản hồi của họ.
7. Xây thô khoảng 5 tháng,hoàn thiện khoảng 3,5 tháng.
8. Chậm tiến độ cụ được phạt theo như hợp đồng 2 bên đã kí( khi có mục phạt tiến độ công trình)
Cụ ko biết về nghề,có đến hay ko thì cũng như nhau,thuê người tin tưởng,có tay nghề giám sát là ok.
(Người tin tưởng nhé))
9.Nhà liền kề cấp 4 hoặc ko có móng cũng chả sao,quan trọng là biện pháp thi công sao cho hợp lý là ok.
Lún em ko nói,chứ nứt thì là điều khó tránh khỏi,cố gắng cừ,kè...tốt để giảm thiểu tối đa thôi.
(Liên quan đến việc dân vận trước khi làm nữa,dân vận tốt,thì sẽ dễ thông cảm khi có sự cố)
Khoán trắng thì hên xui ạ.Cty nào cũng phải có lợi nhuận.
Cơ bản họ đặt lợi nhuận ở mức nào?
10.cụ khoán trắng,rồi thuê giám sát..thì đi tìm mối làm gì cho mệt...chủng loại vật tư,cứ theo hợp đồng mà làm thôi.
Cụ đừng sợ.
Hồi đầu em cũng sợ lắm,nhưng đến giờ,1 năm xây vài cái,bớt sợ đi nhiều,khi nào cụ xây cái thứ 3 trở đi đảm bảo hết sợ ngay,còn thấy thích luôn đó :))

Chỉnh sửa cuối:

MAXSTOP

Xe hơi
Em theo dõi thớt này. Tiện các cụ cho em hỏi chút :
Em có miếng đất 600 m2. Dự tính xây biệt thự 200 m x 2 tầng = 400m. Định đầu tư khoảng 3 tỉ cho việc thiết kế và xd và hoàn thiện nội ngoại thất( không tính khoản sân vườn và tiểu cảnh) Liệu có ổn không cccm?

Trâu Đất

Xe buýt
Như này cụ đóng vai là 1 Nhà đầu tư rồi , và mong muốn xây một cái nhà có giá trị tương xứng đúng với số tiền mình bỏ ra, em mạnh dạn góp ý với cụ thế này .
1 . Giải quyết các vướng mắc về mặt bằng trước khi tiến hành khởi công ( Đàm phán với hàng xóm cho các bên vui vẻ, làm việc, dạm trước việc sẽ + 2 số tầng so với giấy pháp XD đc cấp ) . Rất nhièu DA cấp quốc gia đã bị chậm tiến độ do vướng cái khâu này, dẫn đến DA ko hoàn thành đúng tiến độ, trượt giá VL, NC làm đội giá công trình .
2. Mặt bằng OK, cụ tiến hành thuê TVTK - Họ sẽ khoan địa chất khu đất, tính toán tải trọng khối nhà của cụ, cùng với phối cảnh của tòa nhà, để ra được kết cấu móng nhà phù hợp ( Cọc ép hay cọc Khoan nhồi, chièu dài cọc ....., sơ đồ vị trí cọc ) . Học sẽ cho ra được bản vẽ TK để cụ đủ đkiện xin cấp phép xây dựng . Lúc này cụ yêu cầu họ bóc tách luôn dự toán + các tiêu chuẩn thi công nghiệm thu và lên được tổng mức đầu tư ( Sẽ có khoản dự phòng phí cho các việc phát sinh ) để cụ dự trù nguồn tiền.
3. Khi có được BVTK, cụ có thể đấu thầu giữa vài nhà thầu, chọn ra nhà thầu nào tốt , giá rẻ, đã thi công các công trình tương tự, ko có điều tiếng gì trong việc xây dựng trước đó thì chọn ( tiêu chí này nhiều khi nó ko đủ, cụ phải chọn theo cái cụ cần nhất ) .
4.Khi chọn được Nhà thầu, cụ sẽ ký HĐ xây lắp đàng hoàng với họ,lúc này sẽ ràng buộc các điều khoản của cụ vào ( Cụ cấp vật tư hay ko cấp, cụ khoán nhân công hay khoán thẳng .... ) tất nhiên, để chuẩn Vật liệu, cụ lên tự mua, hoặc chỉ định nhà cung cấp là mối ruột của cụ, lúc này ko lo chất lượng vật tư nữa . ( Khi ký hợp đồng, sẽ nêu rõ tiến độ của DA, các ràng buộc : tiền bảo hành công trình, tiền bảo lãnh thi công, bảo lãnh tạm ứng nếu họ cần tạm ứng ...với bên thi công . Nêu rõ cả thưởng phạt nếu có ...) .
5. Khi đã ký xong HĐ xây lắp, cụ yc bên thi công cung cấp Biện pháp tổ chức thi công, Biện pháp quản lý chất lượng để cụ duyệt ( CỤ ko rành thì nhờ người biết kiểm tra giúp ), sau này cứ cái này mà phệt để quản lý bên thi công thôi . Cụ đặc biệt lưu ý các bước chuyển giai đoạn các phần việc quan trọng trong các hạng mục công trình nhà cụ bắt buộc họ phải được cụ OK mới tiếp tục được thi công ( Em ví dụ như xong cọc móng, xem thép chờ và việc đập đầu cọc OK chưa .., chuẩn bị đổ BT cầu thang thì xem chống, ván khuôn , thép OK chưa ..,mái sàn, cột ....cũng thế ...các vị trí chờ cho các kết cấu sau cũng phải để ý ... )
6.Nếu cụ có ae làm nghề, mà rảnh rỗi, giúp cụ quản lý thì tốt, nếu không, cần có 1 người nhà tin cẩn giúp trông nom, mua bán vật tư phụ, còn quản lý chất lượng thì cụ lên theo sát các bước quan trọng của quá trình xây .
Là được thế này, sau cụ chỉ nắm ông đã ký HĐ với cụ mà đốc tiến độ và chất lượng xây dựng thôi, nhàn đi nhiều rồi, ( Với 1 đội thơ hoặc 1 công ty chuyên nghiệp, chứ em ko dám chắc việc mấy ông cai đi nhặt thợ chắp vá về rồi hứa như đúng rồi thi em chịu )