[VHGT & ATGT] Xe 7 chỗ chở hàng trong khoang chở khách

camry34

Xe buýt
Chào các cụ
Tối qua em đi em 7 chỗ gập hàng 3 và đẩy hàng 2 lên chở ít hàng để trong thùng bìa catton và bao) hướng Linh Đàm-Big C đến ngã 4 Khuất Duy Tiến đang dừng đèn đỏ có chú ra chào:
Xxxx:" xe anh chở hàng trong khoang chở khách, cho ktra giấy tờ"
Em: Em rút kinh nghiệm...
Xxxx,: lỗi anh phạt 1.2tr giữ bằng 30 ngày, giả vờ lập BB, xem luật..
Em: thôi e chuyển nhà, đưa bác 2 loét...
Xxxx: ko nghe....
Em: thêm 1 thành 3 loét, ok
Em cay quá, nhưng đọc em chưa hiểu kỹ lỗi này. Mong các cụ lưu ý và chỉ giáo.

anhtho

Xe ngựa
Chào các cụ
Tối qua em đi em 7 chỗ gập hàng 3 và đẩy hàng 2 lên chở ít hàng để trong thùng bìa catton và bao) hướng Linh Đàm-Big C đến ngã 4 Khuất Duy Tiến đang dừng đèn đỏ có chú ra chào:
Đây cụ: điều 23 luật GTĐB quy định như sau:

3. Phạt tiền từ xxx đồng đến *** đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không đóng cửa lên xuống khi xe đang chạy;
b) Để người ngồi trên xe khi xe lên, xuống phà, cầu phao hoặc khi xe đang ở trên phà (trừ người già yếu, người bệnh, người khuyết tật);
c) Không chạy đúng tuyến đường, lịch trình, hành trình vận tải quy định;
d) Để người mắc võng nằm trên xe hoặc đu bám ở cửa xe, bên ngoài thành xe khi xe đang chạy;
đ) Sắp xếp chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; để rơi hành lý, hàng hóa trên xe xuống đường;để hàng hóa trong khoang chở hành khách;

Như vậy là cụ dính lỗi. Vấn đề là bình thường, người ta vẫn có thể chở các đồ trong khoang sau và nhà SX thiết kế ghế có thể gập được là đề phòng các trường hợp này. Em hóng được là các đồ phải thấp hơn kính (để lái xe ko bị ảnh hưởng nhìn gương hậu), và quan trọng là đồ thấp hơn kính thì xxx sẽ không thấy gì ! :).
Em có lần phải chở 1 thùng lên tận Hà Giang, nhét vừa nóc khoang sau của xe hatchback ! Em che mấy cái che nắng phía sau, còn kính bên dán tối nên đi chót lọt 300km !.

mai.thanh10

Xe container

Đập Đá

Xe hơi
Phạt là chuẩn rồi.

cusao

Xe lăn
Ấy không, phạt là không chuẩn đâu!
Toàn bộ trích lục của bác antho là chuẩn nhưng thiếu mỗi điều kiện là cho "xe kinh doanh". Xe tư nhân cứ vô tư ạ. Em lười trích lục quá bác nào giúp với ạ

anhtho

Xe ngựa
Ấy không, phạt là không chuẩn đâu!
Toàn bộ trích lục của bác antho là chuẩn nhưng thiếu mỗi điều kiện là cho "xe kinh doanh". Xe tư nhân cứ vô tư ạ. Em lười trích lục quá bác nào giúp với ạ
Em trích lại cho cụ trong Nghị định 46/2016/NĐ-CP:
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

Như vậy không chỉ là ô tô chở khách, mà là cả chở người, có nghĩa là cả xe kinh doanh và xe cá nhân (chỉ trừ đúng xe bus thôi). Em nghĩ xxx phải được bổ túc về món này mới dám vịn.

Krampus

Xe tải
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

Như vậy không chỉ là ô tô chở khách, mà là cả chở người, có nghĩa là cả xe kinh doanh và xe cá nhân (chỉ trừ đúng xe bus thôi). Em nghĩ xxx phải được bổ túc về món này mới dám vịn.
Đúng là theo ND46, điều 23 thì xử phạt cả xe kinh doanh & xe cá nhân
Tuy nhiên theo e, nếu cụ thớt ko vi phạm Luật GTDB 2008:
"Điều 20. Xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ
1. Hàng hóa xếp trên xe phải gọn gàng, chằng buộc chắc chắn, không để rơi vãi dọc đường, không kéo lê hàng hóa trên mặt đường và không cản trở việc điều khiển xe.
2. Khi xếp hàng hóa vượt phía trước và phía sau xe thì ban ngày phải có cờ báo hiệu màu đỏ, ban đêm hoặc khi trời tối phải có đèn đỏ báo hiệu.
3. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định cụ thể việc xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ."

thì ko vi phạm và ko thể bị phạt, vì ND46 chỉ là chế tài

Còn nếu phạt như ND46, đảm bảo kiểm tra taxi Nội Bài - HN, vv... thì dính cả đống, kiểu gì chả có cụ khách mang cái valy, bọc hoa quả... để trong khoang hành khách

anhtho

Xe ngựa
Đúng là theo ND46, điều 23 thì xử phạt cả xe kinh doanh & xe cá nhân
Tuy nhiên theo e, nếu cụ thớt ko vi phạm Luật GTDB 2008:
"Điều 20. Xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ
1. Hàng hóa xếp trên xe phải gọn gàng, chằng buộc chắc chắn, không để rơi vãi dọc đường, không kéo lê hàng hóa trên mặt đường và không cản trở việc điều khiển xe.
2. Khi xếp hàng hóa vượt phía trước và phía sau xe thì ban ngày phải có cờ báo hiệu màu đỏ, ban đêm hoặc khi trời tối phải có đèn đỏ báo hiệu.
3. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định cụ thể việc xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ."

thì ko vi phạm và ko thể bị phạt, vì ND46 chỉ là chế tài

Còn nếu phạt như ND46, đảm bảo kiểm tra taxi Nội Bài - HN, vv... thì dính cả đống, kiểu gì chả có cụ khách mang cái valy, bọc hoa quả... để trong khoang hành khách
Cái ý đo đỏ thì lại còn tranh cãi tiếp. Phân biệt thế nào là hàng hoá và đồ vật theo người không phải hàng hoá !
Luật nào cũng có kẽ hở, có lẽ luật chở hàng trên xe con (hoặc 7 chỗ) là hở nhiều nhất !
Các cụ muốn đỡ phải bị cãi thì cứ gắn 2 tấm che nắng vào kính hậu, hoặc cả kính bên nếu ko dán là cũng chẳng ai hỏi. Em từng nhìn thấy một cái xe con dính phải 4, 5 cái tấm che nắng vào kính sau, như kiểu cố tình che dấu 1 cái gì đó :)).

cusao

Xe lăn
Theo em thì
Trong luật GTDB có nói về cấm để hàng trong khoang hành khách đó là điều 68 thuộc chương "hoạt động vận tải hành khách đường bộ"
" Điều 68. Vận tải hành khách bằng xe ô tô

1. Người vận tải, người lái xe khách phải chấp hành các quy định sau đây:

a) Đón, trả hành khách đúng nơi quy định;

b) Không chở hành khách trên mui, trong khoang chở hành lý hoặc để hành khách đu, bám bên ngoài xe;

c) Không chở hàng nguy hiểm, hàng có mùi hôi thối hoặc động vật, hàng hóa khác có ảnh hưởng đến sức khỏe của hành khách;

d) Không chở hành khách, hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải, số người theo quy định;

e) Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe.

2. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tổ chức và quản lý hoạt động vận tải hành khách bằng xe ô tô."

Vậy nếu xe kinh doanh thì sẽ phạm vào điểm e, còn xe không kinh doanh chẳng có điều nào cấm khi để hàng hóa trong khoang hành khách. Điều này em cũng học mót trên off từ khi tham gia thôi ạ. Em cũng chưa va chạm lần nào dù rất nhiều lần chất hàng lên miễn là gọn gàng an toàn

Tùng Zyn

Xe buýt

Đấy là kinh doanh thì nó mới có "Vận tải" cụ ạ

avn

Xe điện
Sorry các cụ, em đói (lời xxx).

Bopbi_hsgs

Xe container

Ôtô chở khách và ôtô chở ng là khác nhau; ôtô con là ôtô chở ng, ôtô chở khách cũng là ôtô chở ng nhưng là ôtô vận tải hành khách (kinh doanh vận tải), đơn vị kinh doanh vận tải phải có giấy phép vận tải bằng xe ô tô và phải có phù hiệu theo quy định của Bộ GTVT.

Đối với việc xếp hàng hóa trên phương tiện GTĐB thì Luật GTĐB chỉ quy định chung chung, chủ yếu đối với xe chở hàng & giao cho Bộ GTVT quy định chi tiết; Bộ GTVT thì cũng chỉ quy định chi tiết xếp hàng hóa đối với xe chở hàng, xe chở khách chỉ ghi: "Xe chở khách không được phép xếp hàng hoá, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe". Quy định "ko để hàng hóa trong khoang chở hành khách" là đối với vận tải hành khách bằng xe ôtô.

Việc CSGT xử lý vi phạm xếp hàng hóa trên xe ôtô như đối với ôtô khách, e nghĩ là ko đúng; nếu bị xxx vịn vể lỗi này thì lx nên đấu tranh rõ ràng, yêu cầu xxx trích quy định cụ thể cho việc xử phạt trên!? :)

Chỉnh sửa cuối:

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Em hóng, theo em là xe cả nhân dạng du lịch 4,7 chỗ không kinh doanh vận tải thì không vị phạm

fiatcoi

Xe tăng
Chào các cụ
Em cũng bị rồi chở tủ lạnh mất 2loets

tqv8

Xe tải
Thảo nào mấy anh kẹp 4 kẹp 5 ra quán karaoke tuyền đi xe máy mà không đi ô tô, chắc sợ bị phạt ạ.
Em fun tí :D

NNS

Xe ngựa
em chở tẹt ga, miễn éo lòi ra ngoài xe, đóng đc cửa, vì đơn giản đó ko phải là hàng hóa mà là ... hành lí.
tổ sư, hồi bọn nhóc nhà em còn bé, đi chơi, dã ngoại với nó đủ thứ xe cộ, thúng mủng tã bỉm vvv . Thèng xxx nào dám bảo em chở hàng?

anhtho

Xe ngựa
Ôtô chở khách và ôtô chở ng là khác nhau; ôtô con là ôtô chở ng, ôtô chở khách cũng là ôtô chở ng nhưng là ôtô vận tải hành khách (kinh doanh vận tải), đơn vị kinh doanh vận tải phải có giấy phép vận tải bằng xe ô tô và phải có phù hiệu theo quy định của Bộ GTVT.

Đối với việc xếp hàng hóa trên phương tiện GTĐB thì Luật GTĐB chỉ quy định chung chung, chủ yếu đối với xe chở hàng & giao cho Bộ GTVT quy định chi tiết; Bộ GTVT thì cũng chỉ quy định chi tiết xếp hàng hóa đối với xe chở hàng, xe chở khách chỉ ghi: "Xe chở khách không được phép xếp hàng hoá, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe". Quy định "ko để hàng hóa trong khoang chở hành khách" là đối với vận tải hành khách bằng xe ôtô.

Việc CSGT xử lý vi phạm xếp hàng hóa trên xe ôtô như đối với ôtô khách, e nghĩ là ko đúng; nếu bị xxx vịn vể lỗi này thì lx nên đấu tranh rõ ràng, yêu cầu xxx trích quy định cụ thể cho việc xử phạt trên!? :)
Vấn đề luật còn nhiều kẽ hở nên xx mới có thể ăn và người lái xe cũng có thể lý luận, nó không thẳng băng như quá tốc độ 5, 10 hay 20km/h...
Ví dụ:
Xe taxi là xe chở khách, nhưng chú taxi chở người nhà thì có gọi bằng hành khách không ?
Hành lý có gọi là hàng hóa không ?
Hàng hóa có kích thước, trọng lượng thế nào thì OK và không OK (chưa tính thò ra ngoài xe)
Liệu việc chở như thế có ảnh hưởng tới người lái không ?
..
Còn khối thứ mà luật chưa thể lượng hóa được..

Tuấn Auto

Xe điện
úi em về quê tuyền vậy thôi, chỉ 2 vợ chồng ngồi trước còn sau gập hết ghế lại chở đồ. nhà em thế phải chơi tải van thì hợp

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Chắc là hàng của cụ cũng thiếu hoá đơn, nguồn gốc. Chứ em trên này chở kín khoang sau con Jolie mà không mất tiền.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vấn đề luật còn nhiều kẽ hở nên xx mới có thể ăn và người lái xe cũng có thể lý luận, nó không thẳng băng như quá tốc độ 5, 10 hay 20km/h...
Ví dụ:
Xe taxi là xe chở khách, nhưng chú taxi chở người nhà thì có gọi bằng hành khách không ?
Hành lý có gọi là hàng hóa không ?
Hàng hóa có kích thước, trọng lượng thế nào thì OK và không OK (chưa tính thò ra ngoài xe)
Liệu việc chở như thế có ảnh hưởng tới người lái không ?
..
Còn khối thứ mà luật chưa thể lượng hóa được..
Cái này thì Luật GTĐB và Bộ GTVT cũng quy định rõ r: Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô gồm kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô & kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô;

Xe taxi là loại kd vt hành khách, có những quy định riêng cho loại xe này: từ giấy phép kd, niêm yết tên, logo, số đt của dn 2 bên cánh cửa xe, phù hiệu và hộp đèn của xe taxi, đồng hồ tích cước...; làm sao mà gộp chung với xe ôtô thông thường đc.

Đã là quy định thì xếp hàng hoá trong khoang chở ng của taxi, mặc dù ko có hành khách thì vẫn là sai.

Chỉnh sửa cuối: