[VHGT & ATGT] Xe 7 chỗ chở hàng trong khoang chở khách

anhtho

Xe ngựa
Ah, e đang nói về việc xxx chấp nhận ntn là hành lý? Nếu xe chở khách mà cụ mang hành lý vượt quá phạm vi chỗ ngồi của cụ là ko đc, mặc dù ghế bên cạnh hoặc ôtô rất vắng thì hành lý (hàng hóa) của cụ mà ảnh hưởng đến chỗ ngồi khác thì có thể xxx ko chấp nhận đấy là hành lý mà coi đấy là hàng hóa và ko đc để trong khoang hành khách.
Như vậy là vẫn có kẽ hở trong luật. Việc cấm chở hành lý hoặc đồ đạc nói chung nơi chở người là để tránh rủi ro có thể có. Nên việc đó cần lượng hóa và luật hóa rõ ràng. Chứ cùng 1 cái tivi có thể là hàng hóa, cũng có thể là hành lý thì rất khó.
Tóm lại món này là chưa rõ ràng, ai lý luận mạnh là có thể thắng.

bobesoc

Xe tăng
phạt là chuẩn, nhưng 300k hơi nhiều, 200k là hạp ní

Lacet_ti

Xe container
Ah, e đang nói về việc xxx chấp nhận ntn là hành lý? Nếu xe chở khách mà cụ mang hành lý vượt quá phạm vi chỗ ngồi của cụ là ko đc, mặc dù ghế bên cạnh hoặc ôtô rất vắng thì hành lý (hàng hóa) của cụ mà ảnh hưởng đến chỗ ngồi khác thì có thể xxx ko chấp nhận đấy là hành lý mà coi đấy là hàng hóa và ko đc để trong khoang hành khách.
phạt là chuẩn, nhưng 300k hơi nhiều, 200k là hạp ní
Như vậy là vẫn có kẽ hở trong luật. Việc cấm chở hành lý hoặc đồ đạc nói chung nơi chở người là để tránh rủi ro có thể có. Nên việc đó cần lượng hóa và luật hóa rõ ràng. Chứ cùng 1 cái tivi có thể là hàng hóa, cũng có thể là hành lý thì rất khó.
Tóm lại món này là chưa rõ ràng, ai lý luận mạnh là có thể thắng.
Các cụ cãi nhau làm gì
Luật mình cũng xd dựa trên Luật Quốc Tế
Bọn bán xe nó suốt ngày quảng cáo xe gập ghế để chở đồ, chở hàng. Thế ông cấm (vì cấm mới phạt), hoá ra đi ngược với tg à.
Em chở hàng bằng xe oto 4 chỗ suốt, chả thằng nào dám vịn cả. Nó chắc chỉ vịn khi
1) Quá tải, quá cỡ của xe(ko đóng đc cốp, cửa)
2) Che khuất tầm nhìn của LX, ko an toàn

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cãi nhau làm gì
Luật mình cũng xd dựa trên Luật Quốc Tế
Bọn bán xe nó suốt ngày quảng cáo xe gập ghế để chở đồ, chở hàng. Thế ông cấm (vì cấm mới phạt), hoá ra đi ngược với tg à.
Em chở hàng bằng xe oto 4 chỗ suốt, chả thằng nào dám vịn cả. Nó chắc chỉ vịn khi
1) Quá tải, quá cỡ của xe(ko đóng đc cốp, cửa)
2) Che khuất tầm nhìn của LX, ko an toàn
Đúng là luật của ta chủ yếu copy từ luật QT, nhưng không hết.
Ý 2 của cụ em đồng ý. Ví dụ chở 1 thùng đầy khoang sau, che mất tầm nhìn gương hậu, vậy cũng có thể coi là che khuất tầm nhìn lái xe !

TRV181

Xe hơi
Em hóng. Nhiều cái cũng nhập nhằng quá các cụ ạ

95a

Đi bộ
Chào các cụ
Tối qua em đi em 7 chỗ gập hàng 3 và đẩy hàng 2 lên chở ít hàng để trong thùng bìa catton và bao) hướng Linh Đàm-Big C đến ngã 4 Khuất Duy Tiến đang dừng đèn đỏ có chú ra chào:
Xxxx:" xe anh chở hàng trong khoang chở khách, cho ktra giấy tờ"
Em: Em rút kinh nghiệm...
Xxxx,: lỗi anh phạt 1.2tr giữ bằng 30 ngày, giả vờ lập BB, xem luật..
Em: thôi e chuyển nhà, đưa bác 2 loét...
Xxxx: ko nghe....
Em: thêm 1 thành 3 loét, ok
Em cay quá, nhưng đọc em chưa hiểu kỹ lỗi này. Mong các cụ lưu ý và chỉ giáo.
Mới bị hôm qua, 28.12.2021, 7 chổ treo 1 ghế sau chở đồ lên qua kính, xxx báo lỗi, kêu đưa 2 triệu, nó đi có 1 thằng... mé kos cay cái chổ mới đổ dầu còn mỗi 1 tờ 100k với 1 tờ 500k đưa nó 100k nó chửi " đm, mày giởn hả?' Xòe bóp cho coi nó lấy hết luôn, giựt lại ko đc luôn rồi nó quăng trả giấy xe rớt xuống đất luôn... mất dạy thiệt! Em ko xài đt thông minh.

Muon_biet

Xe cút kít
Em toàn chở đồ bằng xe gia đình (5&7 chỗ) nhiều khi dừng trước CSGT mà chả thấy vịn bao giờ.

suilong

Đi bộ
Em lính mới, hôm nay đang đi nhòm xem em vứt con xe máy lên ô tô thì có bị phạt gì không vì phong thanh thấy bảo bị toét.
Sau một hồi nghiên cứu thì em tổng hợp lại dư lày:

Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:
"
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ:
...
3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
đ) Sắp xếp, chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; để rơi hành lý, hàng hóa trên xe xuống đường; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;"

Luật Giao thông đường bộ 2008, luật số 23/2008/QH12
"Điều 3. Giải thích từ ngữ
...
26. Hành khách là người được chở trên phương tiện vận tải hành khách đường bộ, có trả tiền."

Nguyên tắc của các văn bản pháp luật là áp dụng theo thứ tự: Hiến pháp > Luật > Nghị định > Thông tư.

Như thế tức là trừ phi bác biển vàng (có kinh doanh vận tải) thì mới rắc rối. Chứ xe gia đình thì thì chở thoải mái miễn là không quá kích thước thùng xe và không tự ý thay đổi thiết kế nhà sản xuất, v.v.

Mong là sẽ hữu ích để nhà nhà người người đỡ mất tiền oan ạ.

Tony Vũ 280591

Xe đạp
À hiểu rồi, có nghĩa là nếu chở đồ cao quá kính xxx sẽ nhìn thấy. Giải pháp ở đây là dán 3m cho nó đen sì ko nhìn thấy hoặc ko dán thì để đồ thấp hơn kính

VW Golf GTI

Xe buýt
Mới bị hôm qua, 28.12.2021, 7 chổ treo 1 ghế sau chở đồ lên qua kính, xxx báo lỗi, kêu đưa 2 triệu, nó đi có 1 thằng... mé kos cay cái chổ mới đổ dầu còn mỗi 1 tờ 100k với 1 tờ 500k đưa nó 100k nó chửi " đm, mày giởn hả?' Xòe bóp cho coi nó lấy hết luôn, giựt lại ko đc luôn rồi nó quăng trả giấy xe rớt xuống đất luôn... mất dạy thiệt! Em ko xài đt thông minh.
đi 1 thằng thì nó sai rồi cụ ơi