Xe đạp – thật là đơn giản !

Tran Thanh Hai

Xe buýt
- Bơm thì nên mua loại có vòi rời, và có chân đặt xuống đất được, giá tầm 400k, kiểu GIYO như này:
Bác cho em hỏi, bơm loại này không bơm được cho đầu van xe ATX790 (dùng van đầu ruồi kiểu cổ ngày xưa), vậy chỗ bác có đầu chuyển không? hoặc có cách nào khác không?

QAZ

Xe container
Bác cho em hỏi, bơm loại này không bơm được cho đầu van xe ATX790 (dùng van đầu ruồi kiểu cổ ngày xưa), vậy chỗ bác có đầu chuyển không? hoặc có cách nào khác không?

Bác mua 1 cái đầu chuyển van hạt gạo, giá khoảng 20k:

cailuong70

Đi bộ
Cảm ơn bác QAZ về những hướng dẫn của bác.

1- Cái hình quay ngược pô tăng hình như bị hỏng link nên không load nữa rồi. Bác làm ơn load lại cho em xem với. (em lỡ mua xe mà không xem kỹ nên giờ khung có vẻ dài đòn hơn em. Đi có cảm giác lúc nào cũng nằm bò ra quá mức và đau tay. Em cao 1m65)
2- Bác có kinh nghiệm chỉnh sửa hay gia giảm cái phuộc trước của xe kg ạ? Em cũng kg rõ phuộc của em là hơi hay lò xo nhưng thấy nó cứng quá thể, đi dằn xóc mà chả thấy nhích lên nhích xuống gì cả...

Thanks.

QAZ

Xe container
Cảm ơn bác QAZ về những hướng dẫn của bác.

1- Cái hình quay ngược pô tăng hình như bị hỏng link nên không load nữa rồi. Bác làm ơn load lại cho em xem với. (em lỡ mua xe mà không xem kỹ nên giờ khung có vẻ dài đòn hơn em. Đi có cảm giác lúc nào cũng nằm bò ra quá mức và đau tay. Em cao 1m65)
2- Bác có kinh nghiệm chỉnh sửa hay gia giảm cái phuộc trước của xe kg ạ? Em cũng kg rõ phuộc của em là hơi hay lò xo nhưng thấy nó cứng quá thể, đi dằn xóc mà chả thấy nhích lên nhích xuống gì cả...

Thanks.

- Xe bị dài (khung to so với người) thì bác chữa cháy bằng cách dịch yên lên phía trước, và thay hẳn pô-tăng sang loại ngắn (32mm), giá khoảng 150k:

- Phuộc của bác là loại gì ? Thông thường thì phuộc có thể chỉnh được độ nặng nhẹ, nếu là loại không có núm chỉnh (loại rẻ tiền) thì có thể phải dầu mỡ lại, hoặc thay hẳn lò-xo loại mềm hơn.

cailuong70

Đi bộ
- Xe bị dài (khung to so với người) thì bác chữa cháy bằng cách dịch yên lên phía trước, và thay hẳn pô-tăng sang loại ngắn (32mm), giá khoảng 150k:

- Phuộc của bác là loại gì ? Thông thường thì phuộc có thể chỉnh được độ nặng nhẹ, nếu là loại không có núm chỉnh (loại rẻ tiền) thì có thể phải dầu mỡ lại, hoặc thay hẳn lò-xo loại mềm hơn.
Thanks bác QAZ, hôm qua em lọ mọ đi mua đúng cái Truvativ như hình bác gửi mà chưa xem hình bác (chắc thần giao cách cảm). Thay xong rồi. Cảm giác ngồi rất thoải con gà mái. Riêng việc chỉnh yên thì trước em đã dịch thử 1 lần cho ra trước nhưng khi chạy thì bị đau mông và cảm giác như mình bị khom lưng chứ kg phải thoải mái nên giờ em kéo lại về sau rồi.

Phuộc xe em chỉ ghi là Flux Forx hay Fort gì đấy. Em nhìn từ dưới lên thì không có ốc chỉnh lồi ra. Gỡ nắp che bên phải ra thì thấy 1 con ốc lục giác nằm sâu trong ống rỗng. :((

Nhớ hồi xưa mỗi lần vặn mở cái bu loong trục cổ là hồi hộp, nó dài ơi là dài, mà răng lại dỏm nữa. Cầm mỏ lết vặn không khéo 2,3 lần là đi luôn răng cỏ. Còn cái pô tăng bằng gang nữa, vặn mấy cái nghe rắc, nứt toác cả ra... :D

wallek

Đi bộ
quả thật là đơn giản với những người thích lọ mọ, tks bác

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em có 1 cái thế này, chơi được cả hai gọi nôm na là van Cối và van Gạo. Nó có đầu chuyển ạ.
Thằng bạn em có con xe địa hình nhưng em toàn đi ké, mỗi lần dừng đèn đỏ bóp giữ lâu là nó bó phanh, giật lằng nhằng một lúc lại nhả:D, loay hoay mãi vẫn chưa sửa được, củ chủ cho em xin cao kiến với

HuangYing

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ QAZ :)
Cháu toàn ra tiệm học lỏm, h có bài cụ cháu vừa đọc vừa vọc ))

QAZ

Xe container
Em có 1 cái thế này, chơi được cả hai gọi nôm na là van Cối và van Gạo. Nó có đầu chuyển ạ.
Thằng bạn em có con xe địa hình nhưng em toàn đi ké, mỗi lần dừng đèn đỏ bóp giữ lâu là nó bó phanh, giật lằng nhằng một lúc lại nhả:D, loay hoay mãi vẫn chưa sửa được, củ chủ cho em xin cao kiến với

Phanh bó có thể do
- Dầu phanh thừa, trời nóng bị bó, như bộ phanh Avid Elixir hay bị, giải pháp là xả bớt 1 chút dầu.
- Pít-tông phanh bị bẩn nên kẹt ở chỗ phớt.
- Ngoài ra có thể do va chạm dẫn đến tay phanh bị kẹt, bóp rồi nhả ra không tự hồi về được.

Tran Thanh Hai

Xe buýt

Hôm qua nhà cháu ra 17 thụy khuê mua được rồi.
Lần thứ nhất hỏi, em nó bảo hết hàng, em bảo em nó kiểm tra lại xem, vì đã qua mấy chỗ đều hết.
Lần thứ hai hỏi lại, vẫn bảo hết, và lại bảo xem lại xem.
Chọn một vài thứ lặt vặt xong, quay lại hỏi lần 3, và đề nghị kiểm tra lại, thì nó lại thòi ra 02 cái. em lấy luôn :D

Đang muốn mua cái đèo hàng xịn, để thỉnh thoảng chở bọn trẻ con đi chơi, mà không tìm được.

Tran Thanh Hai

Xe buýt

Đã mua một cái rồi, về không dùng nổi. Để giăng thì ko lắp vào được, tháo ra thì nó lại không kíp.

Chẳng lẽ lại quấn băng, chuối quá.

Cụ nào có cao kiến nào không?

otobiz

Xe máy
bài viết quá hay và chi tiết. phen này là em biết thêm nghề rồi. Tks cụ chủ nhé

QAZ

Xe container
Đã mua một cái rồi, về không dùng nổi. Để giăng thì ko lắp vào được, tháo ra thì nó lại không kíp.

Chẳng lẽ lại quấn băng, chuối quá.

Cụ nào có cao kiến nào không?

Không khít thì đành quấn băng tạm vậy, bác thủ 1 cuộn băng tan loại dùng cho ống nước ấy.

Nhiều loại bơm mini có sẵn 2 đầu dùng cho cả van hạt gạo, hoặc bí quá thì dùng vòi cắm thẳng vào van theo kiểu vỉa hè ngày xưa.

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Không khít thì đành quấn băng tạm vậy, bác thủ 1 cuộn băng tan loại dùng cho ống nước ấy.

Nhiều loại bơm mini có sẵn 2 đầu dùng cho cả van hạt gạo, hoặc bí quá thì dùng vòi cắm thẳng vào van theo kiểu vỉa hè ngày xưa.
Cảm ơn cụ QAZ. Băng tan đúng là giải pháp hay.

tqt77

Xe điện
ồ hay quá, em đi xe đạp từ lúc bé và tự sửa luôn nhưng cái thời đó xa quá rồi, hơn 30 năm, bây giờ F1 đang đi xe nhưng ko biết sửa vì là con gái mà, toàn kêu bố sửa thôi, bài này của bác giúp em nhiều, cám ơn nhé.

cailuong70

Đi bộ
Cho em hỏi bác có hướng dẫn thay pedal không? Không nhớ rõ hồi xưa thay bằng khóa gì...

QAZ

Xe container
Cho em hỏi bác có hướng dẫn thay pedal không? Không nhớ rõ hồi xưa thay bằng khóa gì...

Pedal loại bình thường thì vặn bằng cờ-lê 15 loại mỏng.
Một số pedal xịn thì vặn bằng lục giác từ phía trong (đùi).

Chú ý là pedal bên phải thì vặn ren trái, từng bên có phân biệt bằng chữ L, hoặc R.

tubesd

Xe tăng
Cái này hồi xưa em làm từ 1 cái video của khoai tây, link video các cụ xem ở hình:

Chỉnh sửa cuối: