XE ĐẠP - Hỏi cái, đáp ngay...

Trạng thái
Thớt đang đóng

pubcoon

Xe hơi
Xe cụ Tôn lắp cũng là hợp lý rồi, tiền nào của nấy. Bác muốn tốt hơn thì cố lên tý làm bộ Group Alivio chạy ngon hơn nhiều. Hoặc rình cụ nào ở OF này lên đời thì rinh được đồ ngon giá rẻ :D

alongcamepolly

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi xe em hub hình như ko phải loại có chỗ lắp phanh đĩa nhưng frame thì có, vậy nếu em lắp phanh đĩa thì có phương án chỉ cần thay hub ko ạ hay có phương án nào khác? xấu nhất chắc thay luôn bộ rim ạ? (Em chả biết xe em loại gì, khung là cube, vành em chịu, líp đề avio shimano, hub shimano, phanh cơ avio, bàn đạp asama :-?? dáng thì nhìn như naked bycicle ạ) - Tuần sau về nhà em chụp ảnh cho dễ hình dung ạ!

alongcamepolly

Xe lăn
Ấy quên, em hỏi luôn quả fork của em! Em thấy một bên có lock off.. một bên là xoay theo hướng +, -; em tháo bên lock off thì bên trong có lò xo và đầy mỡ (ko phải dầu) vậy fork của em là lò xo hay một bên lò xo, một bên dầu ạ?

mamsport

Xe buýt
chào các cụ. em cũng máu độp quá để tham gia với hội Linh Đờm thôn mà kinh tế năm nay eo quá. em thấy có cụ hình như cũng Ofer nahf mình bán bên xedap.vn. cấu hình dư sau.

Mình có một chú MTB mới đi ( lăn bánh đường khoảng 120 km, toàn đi độp vòng Hồ Tây ) để nâng cấp chạy đua vũ trang với các anh em nên cần thanh lý.

Cấu hình xe:
- Khung Alumx hiệu Orbea Sport ( tham khảo :http://www.orbea.com/us-us/bicis/mod.../#presentacion )
- Thụt trước CTB Radar Zoom
- Phanh cơ đĩa Promax đỏ chót
- Vành Swift Arriv
- Bánh 26x1.95 ( bánh dẫn Kenda, bánh tải Casumina gai ) đi nhẹ, leo thoải mái
- Đùm Formula, nan hoa thép dẹt cứng cáp
- Giò đĩa Seagull, pedan LP681
- Yên Seagull sport viền vàng
- Tay lái hiệu Truvativ ( tay cầm chống mỏi, sừng trâu hai đầu )
- Đề và líp Shimano Altus 21 Speed ( hàng chuẩn chính hãng )

Phần quan trọng nhất là giá bán : giá fix 6500k ( không bao gồm phụ kiện của xe như đồng hồ đo tốc, đèn pin, chuông, khoá, túi đựng đồ )

các cụ thấy con này dư nào ợ. có nên mua không. mục đích ban đâu của em chắc cũng chỉ laonh quanh trong phố. mai sau thì chưa biết ợ?

con này ko biết còn ko a . Em đang cần 1 em thế này chỉ đi loanh quanh thoi :(

trxbach

Xe tải
chansun nói:
con này ko biết còn ko a . Em đang cần 1 em thế này chỉ đi loanh quanh thoi :(
Cụ có thích Giant ATX 730 không? Em mới mua chỗ KP được nửa tháng đang tính lên EXP đây.

mamsport

Xe buýt
E k thích Giant lắm a . E cần mua e nào tầm < 10tr cũng dc a

dhtoan

Xe tải
Sắp đến mùa mưa rồi có nên lắp chắn bùn ko các bác nhỉ? Có loại nào tháo lắp dễ (bằng tay, ko phải vặn ốc...) để ngày mưa đường ướt thì lắp, ngày nắng thì tháo ra cho tiện ko? :)

VITDUC1975

Xe máy
MTB hay Road hay TT hay BMX hay AT...? mong tư vấn những khái niệm dễ hiểu nhất. Vì là thành viên mới chưa hiểu lắm.

Fiat_ELX

Xe điện
MTB hay Road hay TT hay BMX hay AT...? mong tư vấn những khái niệm dễ hiểu nhất. Vì là thành viên mới chưa hiểu lắm.
Cụ chịu khó đọc thêm rồi hẵng hỏi nhé.

letung

Xe tải
Các Bác cho em hỏi, thụt trước xe Giant của em có 2 cái này : Một bên để khóa giảm sóc thì em đã biết
Nhưng một bên có cái này : .
Các Bác cho em hỏi , để chỉnh cái gì và có cần thiết phải chỉnh không? Em xoay thử , thấy nặng nặng hơn bên khóa giảm sóc nên không xoay nữa :).
Cám ơn các Bác

Fiat_ELX

Xe điện
Các Bác cho em hỏi, thụt trước xe Giant của em có 2 cái này : Một bên để khóa giảm sóc thì em đã biết Nhưng một bên có cái này : .
Các Bác cho em hỏi , để chỉnh cái gì và có cần thiết phải chỉnh không? Em xoay thử , thấy nặng nặng hơn bên khóa giảm sóc nên không xoay nữa :).
Cám ơn các Bác
Đúng nghĩa tiếng Anh - preload, nghĩa là chỉnh theo cân nặng của chủ xe, bác nặng (béo) thì vặn về +, còn nhẹ (gầy) thì vặn về phía -

letung

Xe tải
Đúng nghĩa tiếng Anh - preload, nghĩa là chỉnh theo cân nặng của chủ xe, bác nặng (béo) thì vặn về +, còn nhẹ (gầy) thì vặn về phía -
Cám ơn Bác, xe em thế chắc không phải chỉnh , vì em có 60 kg . Mà cái dấu ( - ) lại ở phía trước rồi .

Cám ơn Bác, xe em thế chắc không phải chỉnh , vì em có 60 kg . Mà cái dấu ( - ) lại ở phía trước rồi .
Ko phải phía trước là đã nhẹ đâu bác ... cái này nó phải xoay tròn nhiều vòng, Nếu muốn đi êm bác vặt hết cỡ theo hướng dấu trừ. Đường đẹp, để đạp đỡ mất lực thì bác vặn hết cỡ về dấu cộng, hoặc khóa hẳn lại cũng được. Lưu ý khi vặn, khóa thì xuống xe để thụt hồi hết thì vặn nhẹ hơn.

nab2195

Xe tăng
Ko phải phía trước là đã nhẹ đâu bác ... cái này nó phải xoay tròn nhiều vòng, Nếu muốn đi êm bác vặt hết cỡ theo hướng dấu trừ. Đường đẹp, để đạp đỡ mất lực thì bác vặn hết cỡ về dấu cộng, hoặc khóa hẳn lại cũng được. Lưu ý khi vặn, khóa thì xuống xe để thụt hồi hết thì vặn nhẹ hơn.
bác Nakio đang nhầm sang Rebound :)

pubcoon

Xe hơi
bác Nakio đang nhầm sang Rebound :)
Em thấy bác NAKIO trả lời đúng với con xe của em, vặn hết cơ về phía dấu "-" thì nhẹ hơn và ngược lại. Còn đang đi trên đường nếu thích thụt cứng em vặn cái khóa bên kia khóa lại là xong. Rebound hình như dành cho thụt hơi ???

letung

Xe tải
Em thấy bác NAKIO trả lời đúng với con xe của em, vặn hết cơ về phía dấu "-" thì nhẹ hơn và ngược lại. Còn đang đi trên đường nếu thích thụt cứng em vặn cái khóa bên kia khóa lại là xong. Rebound hình như dành cho thụt hơi ???
Thế trường hợp của em không hiểu có khác không nhỉ? Xe em Giant XTC 750 ạ.

dhtoan

Xe tải
Em ko hiểu tại sao phần điều chỉnh chỉ có ở 1 bên? Như thế liệu 2 bên có bị lệch (về độ nhún) khi điều chỉnh ko nhỉ?

pubcoon

Xe hơi
Thế trường hợp của em không hiểu có khác không nhỉ? Xe em Giant XTC 750 ạ.
Em nghĩ của em với của bác nó như nhau, em 790 chắc cái thụt nó cũng rứa :D. Hôm qua ngồi vặn vẹo kiểm tra thử thì nếu vặn hết về phía "-" thì nó nhẹ hơn hẳn, thụt dễ hơn, còn vặn ngược lại về phía "+" thì nó cứng hơn nhiều. Bác cứ đi thử trên đường xem mình thích nhún nhiều hay ít rồi vặn tương ứng. Em có 60kg em vặn kịch dấu "-" :D

Trạng thái
Thớt đang đóng