Thảo luận Xe để thắng tay lâu ngày có sao không?

dslkhodau

Xe hơi
Chào các cụ,
Chả là xe em mới lấy gần đây, mà để ở quê, em ở tp, ở tp thì tạm thời chưa có chỗ đỗ xe, nên xe vẫn đang ở quê.
Trong tuần thì xe em cài số P, kéo thắng tay. Tuy nhiên em lại không biết kéo thắng tay lâu ngày (1-2 tuần) thì có sao không?
Nhà em thì có mấy đứa cháu, nếu không kéo thắng tay mà chỉ để số P thì sợ mấy nhóc đẩy cái xe lại hư hộp số.
Các cụ tư vấn em kéo thắng tay lâu ngày có sao không? Cảm ơn các cụ trước

vietpq75hanes

Xe container
Chào các cụ,
Chả là xe em mới lấy gần đây, mà để ở quê, em ở tp, ở tp thì tạm thời chưa có chỗ đỗ xe, nên xe vẫn đang ở quê.
Trong tuần thì xe em cài số P, kéo thắng tay. Tuy nhiên em lại không biết kéo thắng tay lâu ngày (1-2 tuần) thì có sao không?
Nhà em thì có mấy đứa cháu, nếu không kéo thắng tay mà chỉ để số P thì sợ mấy nhóc đẩy cái xe lại hư hộp số.
Dễ bị kẹt phanh tay nếu để lâu, tuy nhiên đỗ xe mà có dốc thì nên kéo phanh tay trước khi về số P.

agrimeco

Xe lăn
Không sao đâu, nếu kẹt cài số lùi phát là nó bật ra ấy mà. Chỉ sợ để lâu ngày sẽ hết ắc quy thôi.

2428

[Tịch thu bằng lái]
Nghe cụ bảo, nhưng không biết xe cụ sản xuất từ năm nào, xe đã sử dụng bao lâu? Xe cụ có một năm một lần đi bảo dưỡng không? Theo nhận xét chủ quan duy ý chí của e thì thông thường đó chẳng có vấn đề gì hết. Em thấy một số cụ khác bảo để lâu bị kẹt, mà em không hiểu lý do vì sao. Xe em ít dùng, đôi lúc đem ra ngoài sân rửa rái cái rồi lại đem vô, dăm thì mười thưở mới lái đi xa nội thành tí nhưng chưa bao giờ bị kẹt thắng tay(chân).

dslkhodau

Xe hơi
Không sao đâu, nếu kẹt cài số lùi phát là nó bật ra ấy mà. Chỉ sợ để lâu ngày sẽ hết ắc quy thôi.
Cảm ơn cụ, mỗi khi em về đều chạy dc khoảng trên 50km nên chắc cũng sạc lại dc chút chút

dslkhodau

Xe hơi
Nghe cụ bảo, nhưng không biết xe cụ sản xuất từ năm nào, xe đã sử dụng bao lâu? Xe cụ có một năm một lần đi bảo dưỡng không? Theo nhận xét chủ quan duy ý chí của e thì thông thường đó chẳng có vấn đề gì hết. Em thấy một số cụ khác bảo để lâu bị kẹt, mà em không hiểu lý do vì sao. Xe em ít dùng, đôi lúc đem ra ngoài sân rửa rái cái rồi lại đem vô, dăm thì mười thưở mới lái đi xa nội thành tí nhưng chưa bao giờ bị kẹt thắng tay(chân).
Xe em yaris 2015, mua lại từ người khác mà lại không có sổ bảo dưỡng nên chưa có thông tin cụ à. Sắp tới là 8 vạn em sẽ bảo dưỡng chi tiết. Hi vọng là không kẹt thắng tay như cụ nói

Cuongnh5256

Xe điện
Xe đi mưa hoặc rửa xe xong kéo phanh tay nhiều lúc má phanh nó bám chặt vào đĩa phanh luôn, đến lúc đi hạ phanh tay nhưng nó không nhả. Tiến xe lên nó mới kéo má phanh kêu đánh "cục" một cái kiểu như bật ra khỏi đĩa phanh ấy. Nhiều xe và nhiều người bị thế chứ không phải nó kẹt mãi.
Cụ chủ sợ hại phanh thì kê gạch vào bánh ấy. Một lần em quên kéo phanh tay nó trôi xe may không đâm vào ai, bà già em thỉnh thoảng cao hứng lại kê cho hòn gạch. Nhiều hôm lấy xe đi mà tưởng kẹt phanh, xuống xem hóa ra cục gạch ở bánh :)) :)) :))

2428

[Tịch thu bằng lái]
Xe đi mưa hoặc rửa xe xong kéo phanh tay nhiều lúc má phanh nó bám chặt vào đĩa phanh luôn, đến lúc đi hạ phanh tay nhưng nó không nhả. Tiến xe lên nó mới kéo má phanh kêu đánh "cục" một cái kiểu như bật ra khỏi đĩa phanh ấy. Nhiều xe và nhiều người bị thế chứ không phải nó kẹt mãi.
Cụ chủ sợ hại phanh thì kê gạch vào bánh ấy. Một lần em quên kéo phanh tay nó trôi xe may không đâm vào ai, bà già em thỉnh thoảng cao hứng lại kê cho hòn gạch. Nhiều hôm lấy xe đi mà tưởng kẹt phanh, xuống xem hóa ra cục gạch ở bánh :)) :)) :))
Vụ này nghe hay đấy cụ, xem em cũng đi mưa cũng rửa cũng kéo phanh tay nhiều nhưng chưa thấy bị vụ kẹt hay bung bao giờ. Em nghèo nên cũng chẳng nhiều tiền mua xe mới, xe em xe cũ từ năm 2004 rồi cụ. Chạy đến nay cũng 4 năm chưa thấy bị vụ đó bao giờ. Chắc do em may mắn cụ ạ.

dslkhodau

Xe hơi
Vụ này nghe hay đấy cụ, xem em cũng đi mưa cũng rửa cũng kéo phanh tay nhiều nhưng chưa thấy bị vụ kẹt hay bung bao giờ. Em nghèo nên cũng chẳng nhiều tiền mua xe mới, xe em xe cũ từ năm 2004 rồi cụ. Chạy đến nay cũng 4 năm chưa thấy bị vụ đó bao giờ. Chắc do em may mắn cụ ạ.
Chắc mỗi xe mỗi khác cụ à.
Chung quy lại các cụ nói thì em yên tâm nhiều rồi

2428

[Tịch thu bằng lái]
Chắc mỗi xe mỗi khác cụ à.
Chung quy lại các cụ nói thì em yên tâm nhiều rồi
Xin lỗi cụ, xe em phanh chân chứ không phải phanh tay. Nhưng dù chân hay tay thì động lực học là như nhau, kẹt hay không còn do nhiều lý do.

Cuongnh5256

Xe điện
Vâng, kiểu như má phanh, đĩa phanh nó ướt nên nó bám chặt vào nhau rồi khô dính lại ấy. Thỉnh thoảng thôi chứ không phải lúc nào cũng bị, tiếng 'cục" nó cũng nhỏ thôi chứ không phải to lắm nên nhiều lúc xe ồn không biết đâu.

Racehorse206

Xe tăng
Nếu kéo phanh tay mà để 1-2 tuần thì có vấn đề đấy

Pananh

Đi bộ
Xe mình dừng đèn đỏ lâu, thói quen về N và kéo phanh tay.
Xe mình về bãi đỗ thì cứ về N, đợi ổn định xe, thì kéo phanh tay rồi về P.
Đi mấy năm có thấy sao đâu.

dslkhodau

Xe hơi
Xe mình dừng đèn đỏ lâu, thói quen về N và kéo phanh tay.
Xe mình về bãi đỗ thì cứ về N, đợi ổn định xe, thì kéo phanh tay rồi về P.
Đi mấy năm có thấy sao đâu.
Ý là kéo thắng tay mà để lâu ngày không chạy á cụ, ví dụ về P rồi kéo thắng tay, tắt máy rồi để ở đấy 2 tuần thì có vấn đề gì không?

thanhden89

Xe tải
từ đợt dịch vừa rồi, e đã chính thức ko kéo thắng tay khi đỗ nữa, chỉ về P và kê gạch thôi. hơi mất thời gian cứ phải cất gạch rồi lại chèn gạch

thanhtan1991

Xe máy
Chào các cụ,
cụ để thoải mái luôn, em có ông anh để cả năm cũng chẳng sao