Thảo luận Xe điện là sai lầm chiến lược?

niceshot

Xe container
Xe điện chắc chắn là xu hướng phát triển và tiêu dùng của tương lai.

Tuy nhiên, xe điện chỉ có thể trở nên phổ biến và cạnh tranh sòng phẳng với xe xăng/dầu khi công nghệ pin có phát minh mới, có tính đột phá để tăng dung lượng và giảm thời gian sạc pin, ví dụ sạc 1 lần chỉ mất 5 - 10 phút và đi được cả nghìn km ... (kiểu như chế tạo đc đại trà quả pin hồ quang của Iron man :)) ).

Còn với công nghệ pin hiện nay thì xe điện mới chỉ phù hợp cho những người đi lại hàng ngày trong phạm vi gần, nên khó để chiếm thị phần đáng kể được.

HTlangtu

Xe điện
Ê tô thì em chưa chắc vì sạc vẫn là 1 vấn đề nan giải. Trụ sạc chuyên dụng thì quá ít còn sạc tại nhà thì dòng điện không phù hợp nên rất lâu.
Riêng xe máy điện thì em thấy ok rồi. Xe Vin thế hệ mới sạc 1 lần chạy thoải mái 100km, tốc độ tối đa 80km/h là đáp ứng đủ nhu cầu đi lại trong thành phố. Sạc hơn 3 tiếng đầy pin với nguồn điện 220v thông thường. Em đã đổi sang xe máy điện được hơn 20 ngày, chạy 800km ko mất 1 xu tiền xăng nào. Đang đặt thêm con nữa để Electric hóa phương tiện trong gia đình.
Vin mới có con Feliz đẹp phết, e thấy đi qua nhà e mà k rõ xe gì, sau để ý mới biết, nói chung khung nữ dùng đc cho cả gd, còn cụ nào trẻ khoẻ mà tiền nong rủng rỉnh làm con Dat.bike khung nam trông mạnh mẽ
Nhưng cụ đang chạy xe gì mà1 lần sạc đc 100km ạ

nguyen_kia

Xe điện
Cái hiện hữu sờ sờ còn có khi quay ngoắt bỏ đi thì cái dự kiến bánh vẽ cứ để từ từ xem sao đã. Trong khoa học nhiều cái dự kiến xong mãi vẫn ko diễn ra lắm cụ ơi.
KHCN giờ nhanh lắm cụ ơi, ko phải như xưa đâu. Thực tiễn nó thúc đẩy + Đủ công cụ hỗ trợ là sớm tìm ra thôi. Sợ nhanh quá lại ko theo kịp ý chứ cụ!

haipvg

Xe tăng
Để làm ra PIN người ta phải dùng điện, để tạo ra điện người ta dùng .... tóm lại vẫn chỉ là phần ngọn ko phải là giải quyết gốc rễ vấn đề
Gốc của vấn đề là con người là loại sinh vật duy nhất thay đổi thự nhiên để phục vụ cho mình, cho nên họ chỉ có thể loanh quanh xử lý cái hậu quả mà mình gây ra thôi, tất cả đều là xử lý ngọn hết. Chẳng qua là giữ được cái ngọn nào, bỏ cái ngọn nào thôi. Xe điện thì giữ được cái ngọn giảm bớt không khí ô nhiễm tại các thành phố, thế thôi. Muốn giải quyết gốc thì con người phải như các loài sinh vật khác, tự nhiên cho cái gì thì dùng cái đó.

Haiprozzz

Xe buýt
Xe điện chắc chắn là xu hướng phát triển và tiêu dùng của tương lai.

Tuy nhiên, xe điện chỉ có thể trở nên phổ biến và cạnh tranh sòng phẳng với xe xăng/dầu khi công nghệ pin có phát minh mới, có tính đột phá để tăng dung lượng và giảm thời gian sạc pin, ví dụ sạc 1 lần chỉ mất 5 - 10 phút và đi được cả nghìn km ... (kiểu như chế tạo đc đại trà quả pin hồ quang của Iron man :)) ).

Còn với công nghệ pin hiện nay thì xe điện mới chỉ phù hợp cho những người đi lại hàng ngày trong phạm vi gần, nên khó để chiếm thị phần đáng kể được.
Ko chuyển sang xe điện thì tầm 20 30 năm nữa sẽ thấy cảnh xăng 50k 1 lít đó, nhiều giếng dầu sẽ cạn, 1 số nước còn dầu sẽ độc quyền hơn.
Nghe nói vấn đề bảo trì xe điện cũng rẻ hơn, ko cần thay nhớt, ko bị thủy kích.

smart_sharp

Xe tăng
Gốc của vấn đề là con người là loại sinh vật duy nhất thay đổi thự nhiên để phục vụ cho mình, cho nên họ chỉ có thể loanh quanh xử lý cái hậu quả mà mình gây ra thôi, tất cả đều là xử lý ngọn hết. Chẳng qua là giữ được cái ngọn nào, bỏ cái ngọn nào thôi. Xe điện thì giữ được cái ngọn giảm bớt không khí ô nhiễm tại các thành phố, thế thôi. Muốn giải quyết gốc thì con người phải như các loài sinh vật khác, tự nhiên cho cái gì thì dùng cái đó.
Một trong những năng lực đặc biệt của loài người là "chế ngự thiên nhiên" mà cụ. Theo một số lý thuyết thì con người mới đang trong giai đoạn khai thác năng lượng của trái đất (than, dầu mỏ, hạt nhân, gió...). Giai đoạn phát triển cao hơn là khai thác năng lượng của hệ mặt trời (cái dùng năng lượng mặt trời để làm điện của mình chưa được tính), của thiên hà (ngân hà) và sau đó là của các thiên hà lân cận. Loài người vẫn ở phần đầu của sự phát triển thôi (nếu không có biến cố làm con người tuyệt chủng). Năng lượng trong vũ trụ này còn vô cùng, vô tận lắm và cứ khai thác hết loại này sẽ tự khắc chuyển tiếp (phát triển) tới năng lượng khác thôi cụ. Điều kiện duy nhất là đừng đứt gãy dẫn tới tuyệt chủng.

buidoimiennui

Xe điện
Bình minh xe điện đang mới bắt đầu, người ta còn đang chuẩn bị cho ra đời vài thế hệ pin mới thì các anh đã phán xe điện sẽ chết, rồi độc hại khi sản xuất, tư duy thế này bảo sao VN mãi chỉ là nền kinh tế phân lô bán nền.

Khi sx pin thải ra chất độc hại có thể gom và xử lý, so với việc gom cả tầng khí quyển để xử lý thì cái nào khó hơn hả các anh???

Mũi tên bạc

Xe container
Ê tô thì em chưa chắc vì sạc vẫn là 1 vấn đề nan giải. Trụ sạc chuyên dụng thì quá ít còn sạc tại nhà thì dòng điện không phù hợp nên rất lâu.
Riêng xe máy điện thì em thấy ok rồi. Xe Vin thế hệ mới sạc 1 lần chạy thoải mái 100km, tốc độ tối đa 80km/h là đáp ứng đủ nhu cầu đi lại trong thành phố. Sạc hơn 3 tiếng đầy pin với nguồn điện 220v thông thường. Em đã đổi sang xe máy điện được hơn 20 ngày, chạy 800km ko mất 1 xu tiền xăng nào. Đang đặt thêm con nữa để Electric hóa phương tiện trong gia đình.
Đất nước sẽ xanh, sạch hơn nhiều nếu ai cũng suy nghĩ được như cụ (trong đó có cả em). Nhà em có muốn mua xe điện như cụ cũng khó vì đang ở chung cư mà chỗ em thì hầm nó chưa có cổng sạc!

haiyen1012

Xe điện
Vin mới có con Feliz đẹp phết, e thấy đi qua nhà e mà k rõ xe gì, sau để ý mới biết, nói chung khung nữ dùng đc cho cả gd, còn cụ nào trẻ khoẻ mà tiền nong rủng rỉnh làm con Dat.bike khung nam trông mạnh mẽ
Nhưng cụ đang chạy xe gì mà1 lần sạc đc 100km ạ
Em chạy Feliz S, bản mới ra của Feliz hình thức ko đổi nhưng nâng cấp công suất động cơ và bỏ ắc quy thay bằng pin LFP nên ngon hơn hẳn.
Con Datbike thì nhìn ngoài chán, bỏ cục pin ra thì xác xe ko có gì đáng với cái giá đang bán cả

haiyen1012

Xe điện

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Đó là một vấn đề toàn cầu. Em thì không tin vào sự phổ biến xe điện trong tương lai gần ( 10 năm)
Em thì tin vào một thế giới mà các nước nghèo và các nước đang phát triển ngập ngụa trong đống Pin xe điện của Châu Âu và Châu Mỹ chuyển sang. Và trong khi đó chính phủ nước sở tại vẫn ký kết các hiệp ước về chống biến đổi khí hậu và cắt giảm khí CO2.

Mũi tên bạc

Xe container
Vâng, xanh sạch yên tĩnh mà lại đỡ đau ví của mình :)
Nếu xe máy mà chỉ đi gần trong thành phố thì xe điện phù hợp quá, ngay con LEAD em thấy giờ đổ xăng đã mất hơn 100k rồi. Còn xe hơi thì trước đổ 700 đã ngon giờ toàn 1.2tr cho con xe mà bình xăng chỉ 57 lít!

haiyen1012

Xe điện
Đất nước sẽ xanh, sạch hơn nhiều nếu ai cũng suy nghĩ được như cụ (trong đó có cả em). Nhà em có muốn mua xe điện như cụ cũng khó vì đang ở chung cư mà chỗ em thì hầm nó chưa có cổng sạc!
Hầm nhà em không những có 1 khu riêng cho xe điện để và bố trí ổ cắm (khoảng 40 cái), xe xăng không được để chung mà còn free tiền điện sạc, chỉ trả tiền gửi theo tháng thôi.

hd-vt

Xe container
Xe lào cũng được, quan trọng là rẻ, là phương tiện để đi lại cho ra cái thằng người. Còn môi trường là việc của bọn "rửng mỡ no cơm ấm cật". :P
À khoan, hội đấy chưa rảnh, đang mải chế bom với tên tả phụt vào nhau. Hội đợi sung rụng, banh háng chờ ban phát cứ từ từ nhé. :D

bocuacubin

Xe hơi
Hầm nhà e cũng có slot xe điện mà hiện tại cũng chưa thấy con nào. Giờ thì vẫn còn hạn chế lắm nhưng dần dần theo xu hướng thôi các cụm, biết đâu 1-2 năm tới nhiều hãng làm xe điện lại đột phá được công nghệ pin.

cusao

Xe lăn
Em ủng hộ nhiệt liệt xe điện các loại. Cá nhân em sẽ dùng xe điện khi thấy tiện lợi, các sf trên thị trường Vn hiện nay chưa tiện nên em đành chờ thêm.

haiyen1012

Xe điện
Nếu xe máy mà chỉ đi gần trong thành phố thì xe điện phù hợp quá, ngay con LEAD em thấy giờ đổ xăng đã mất hơn 100k rồi. Còn xe hơi thì trước đổ 700 đã ngon giờ toàn 1.2tr cho con xe mà bình xăng chỉ 57 lít!
Em tính hết và nghiên cứu về xe điện lâu rồi, năm nay chính thức chốt. Nhà em 2 con xe máy xăng, em đi NVX tháng 1000km mất khoảng 750k tiền xăng + dầu nhớt, vợ em đi con Lead cũ đời đầu tháng cũng 800km mất 650k tiền xăng + dầu nhớt. Đổi sang xe điện trong năm đầu tiên Vin khuyến mại miễn phí thuê pin nên đi ko mất gì cả. tháng đỡ được 1,4tr. Sang năm thứ 2 thì phải trả tiền thuê pin mất tầm 700k/2 xe thì sẽ tiết kiệm ít hơn nhưng vẫn thoải mái, đặc biệt là ko thấy ức chế khi mỗi lần giá xăng tăng nữa

AKAN_N

Xe buýt
Hàng triệu xe điện thay pin thì sẽ gây ra hậu quả ntn nhỉ? Xe điện mới ở giai đoạn bình minh thôi, còn chặng đường dài để phát triển nhất là vấn đề pin. Em nghĩ tầm 4-5 năm nữa xe điện sẽ phát triển ở Việt Nam vì với giá xăng như này thì không có chuyện xuống giá dướ 20k đâu.

Ji Bro

Xe buýt
Đem xe điện với xe xăng đi ngâm nước ở Hà Lội như mùa này thì cái nào dễ tỏi hoặc tốn tiền sửa hơn hả các cụ, em dốt kĩ thuật nhưng có linh cảm là đồ điện gánh hậu quả nặng hơn đồ máy cơ xăng dầu khi đấu với thủy tinh.

haiyen1012

Xe điện
Đem xe điện với xe xăng đi ngâm nước ở Hà Lội như mùa này thì cái nào dễ tỏi hoặc tốn tiền sửa hơn hả các cụ, em dốt kĩ thuật nhưng có linh cảm là đồ điện gánh hậu quả nặng hơn đồ máy cơ xăng dầu khi đấu với thủy tinh.
Ngâm thì em ko biết nhưng lội thì xe điện ngon hơn đấy, con xe máy điện em đi chống nước IP67, lội ngập 50cm trong 30p. Hôm trước đường ngập em lội phè phè chả sao cả