Thảo luận Xe điện là sai lầm chiến lược?

Euro2CityStar

Xe lăn
Và quan trọng hơn, sau này phổ biến xe điện rồi, thì có thể mua ở bất cứ nhà nào, cứ có ổ cắm là sạc pin được. Ko như mua xăng cứ phải đến cây xăng.
Khi đấy, các trạm sạc điện nó đầu tư đơn giản hơn trạm xăng nhiều, do ko phải làm kho, chống cháy nổ,...
Tương lai của xe điện là ko bàn cãi.
khi xe điện phổ biến tới mức nào đó thì việc ngang đường hết pin sẽ tương tự vẫy taxi câu bình đề máy như bây giờ . chỉ cần nạp đủ chạy bán kính chục cây .

red_dragon88

Xe buýt
Về vấn đề thuần kỹ thuật thì em không dám bàn, mà ở đây chỉ nói đến thực tế.
Giá xăng dầu và khí là các nguồn năng lượng cơ bản đang ảnh hưởng đến toàn thế giới khiến các cường quốc còn đang đau đầu như vậy thì nó vẫn sẽ chi phối thế giới ít nhất là mấy chục năm nữa.
Xe xăng sẽ vẫn chạy phổ biến ít nhất cũng tầm đấy. Mà để tạo ra điện thì vẫn cần phải có xăng, dầu và khí thì phải. :))

Chun SUV

Xe buýt
Xe điện thì dĩ nhiên nó là tương lai tất yếu rồi. Phải nói là người mù cũng biết.
Nhưng trong vòng ít nhất 10 năm nữa ở VN mà ông nào BỎ xe xăng CHỈ đi xe điện thì cũng hạng thiếu thực tế và ngáo xu thế. Chỉ khổ vợ con,

Lò Văn Sò

Xe hơi
BMW, hyundai ... đã có xe chạy bằng hydro. nguyên liệu là hydro, tách từ nước. chất thải chỉ có h2o. vđ duy nhất là giá còn cao
Và việc tách hidro lại dùng phương pháp điện phân, và động cơ hidro còn nhiều vấn đề khó giải quyết, tương lai 3 chục năm tới vẫn là xe điện thôi cụ.

hd-vt

Xe container
Về vấn đề thuần kỹ thuật thì em không dám bàn, mà ở đây chỉ nói đến thực tế.
Giá xăng dầu và khí là các nguồn năng lượng cơ bản đang ảnh hưởng đến toàn thế giới khiến các cường quốc còn đang đau đầu như vậy thì nó vẫn sẽ chi phối thế giới ít nhất là mấy chục năm nữa.
Xe xăng sẽ vẫn chạy phổ biến ít nhất cũng tầm đấy. Mà để tạo ra điện thì vẫn cần phải có xăng, dầu và khí thì phải. :))
Em thì thêm cái ý là rất nhiều người thích đc đốt trong xăng dầu như hiện nay. Mà những người này thì rất là quyền lực, những ông trùm, nên em trộm nghĩ thích xe điện tuyền là dân...đen. :D
Mà dân đen thì chả làm được gì và quyết được cái gì, thế mới đau diều chứ lị. :P

kiamorningslx

Xe buýt
Nhiều người còn mơ mộng xe chạy bằng Hiđro nhỉ. Xin thông báo nó chết từ cách đây 2 thập kỷ rồi. Nó ra đời cùng với xe hybrid và trước xe thuần điện nhiều. Bây giờ thì sao. Xe hybrid còn thoi thóp. Còn xe Hiđro chết lâu rồi.
Có những thứ chết đi sống lại là thường mà cụ.

Toietmoi

Xe điện
Em thì thêm cái ý là rất nhiều người thích đc đốt trong xăng dầu như hiện nay. Mà những người này thì rất là quyền lực, những ông trùm, nên em trộm nghĩ thích xe điện tuyền là dân...đen. :D
Mà dân đen thì chả làm được gì và quyết được cái gì, thế mới đau diều chứ lị. :P
Chắc là cụ mới chỉ nhìn vào mấy cái xe đạp điện của Tàu, nếu đi xe điện toàn dân đen thì nhà em cũng sẽ sắm 1 chiếc Tesla đi làm cho phù hợp giai tầng :)

hd-vt

Xe container
Có những thứ chết đi sống lại là thường mà cụ.
Rất nhiều sản phẩm giờ được đưa vào cuộc sống, nhưng được phát minh từ lâu lắc lơ. Vì hồi đó kh vật liệu và công nghệ gia công còn sơ sài chưa đáp ứng được. Em nghĩ thế ạ.

hd-vt

Xe container
Chắc là cụ mới chỉ nhìn vào mấy cái xe đạp điện của Tàu, nếu đi xe điện toàn dân đen thì nhà em cũng sẽ sắm 1 chiếc Tesla đi làm cho phù hợp giai tầng :)
Chời.. em nói hội quyền lực ông trùm dân đen trên thế giới ý cụ. Không nên và không dám lấy Ta làm vd cho khcn và quyền lực ảnh hưởng được đến thế giới, cụ nhạy thế. Nhìn là biết em tuyền chém gió rồi mờ hehe.

cuc_cu

Xe buýt
Em sẽ mua xe điện nếu 1 lần sạc 10-15p đi được 500km :D

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Em sẽ mua xe điện nếu 1 lần sạc 10-15p đi được 500km :D
Bên cạnh những khách hàng đòi hỏi quá cao với khả năng hiện tại của công nghệ, trong khi tiền thì không có hoặc quá ít (dân dã tý thì gọi là tiền ít đòi hít l. thơm), thì vẫn có hàng tỷ khách hàng tôn trọng và chấp nhận các tiện ích của xe điện hiện tại, nên các hãng Tesla, BYD..... vẫn đang phát triển tốt.

HTlangtu

Xe điện
Bên cạnh những khách hàng đòi hỏi quá cao với khả năng hiện tại của công nghệ, trong khi tiền thì không có hoặc quá ít (dân dã tý thì gọi là tiền ít đòi hít l. thơm), thì vẫn có hàng tỷ khách hàng tôn trọng và chấp nhận các tiện ích của xe điện hiện tại, nên các hãng Tesla, BYD..... vẫn đang phát triển tốt.
Có vẻ như cụ ý hài hước mà cụ nghiêm túc thế

cod

Xe buýt
Cụ chắc chắn ko phải là người làm khoa học, và có vẻ cụ cũng ko học đại học.
Cụ ấy chắc ko biết mới vài mươi năm trước để vận chuyển 1MB bộ nhớ, người ta phải dùng trực thăng :)) và để di chuyển từ Anh sang Mỹ, người ta phải mất cả tháng.

Xế Độp

Xe điện
100 năm trước khi phát minh ra xe điện người ta cũng nói xe điện là xu thế của tương lai mà

TungBi2407

Xe đạp
xe điện sẽ dần thay thế các loại xe xăng là chắc chắn nhưng đợi nó phổ biến ở vn chắc lúc đấy em ngỏm r :)))

cuc_cu

Xe buýt
Xin hỏi: Cụ là cụ trẻ hay cụ già mà còm câu nặng mùi thế? Em thật, người có đủ khả năng nhắc đến câu "tiền ít - tiền nhiều" như cụ chắc phải giầu có, lắm tiền nhiều của lắm phải không cụ :D.

Em chưa nhiều tiền nên vẫn đang chạy xe xăng cụ ạ, còn bố em nhiều tiền nên ông cũng mua VF34 từ đợt giao hàng đầu và cũng mới bán cách đây hơn 1 tháng. Cụ ưng cái bụng thì ib em gửi đăng ký xe + gia phả nhà em, không cụ lại bảo em chém gió.

Thân ái! :D

Note thêm: Google ko mất phí, cụ google xem công nghệ bây giờ cho phép oto sạc 15-20p di chuyển được bao nhiêu km nhé cụ :D