Xe em bị giật khi chuyển số từ 1 sang 2

giaphuc

Xe buýt
Dạ xe em 7G cụ. Chuyển số để chế độ sport thì giật thấy rõ , còn để comfort thì nhả ga về qua 20km/h giật nhẹ. Tăng tốc đột ngột mà phanh lại thì bị hẫng giật khực 1 phát , như kiểu đang có đà lên bị hãm lại nên giật đẩy mạnh về đằng trc ý. Chạy tăng tốc , ở tốc độ cao trên 140km/h xe cảm giác gằn chuyển số chậm ở số cao.

Thay dầu vệ sinh cụm thuỷ lưc value body + conductor plate xong vẫn vậy. Có chăng êm hơn 1 chút xíu , không đáng kể.
Xem em giống hệt xe cụ, tốn kha khá mà chưa hết bệnh. Hóng cụ, nếu điều trị được hú em phát nhé.

dsnguyen8x

Xe máy
Em đến phát ngán rồi. Thay dầu + vệ sinh cụm value body thì xe vẫn y nguyên. Thêm cái nữa là ko hiểu sao , dầu lấy ra đc 7 lít - ép dầu vào đc hẳn 9 lít. Em ko biết các bác y có cố tình ép thừa vào lấy tiền ko ? Hic.

Giờ thêm 1 cái nữa là số chuyển khi ở vòng tua cao hơn trc đây , lúc chưa thay thì vòng tua thâp hơn bây giờ thì đã chuyển số. Không hiệu có phải do lắp van solenoids không chuẩn ko nữa , tại em đọc tài liệu mạng họ nói khi tháo ra nhớ vị trí để lắp lại. Tuy nhiên tháo ra chả ghi lại vị trí, rồi rửa toàn bộ selonoids, vỉ conductor plate và van body value bằng xăng mới chết chứ. Theo em đc biết các bộ phận có gioang cao su không đc rửa bằng xăng sẽ gây hỏng . E đa hỏi và cảnh báo thợ có về điều đó. Họ vẫn khẳng rửa xăng nhất định ko vấn đề :(.

dsnguyen8x

Xe máy
Xem em giống hệt xe cụ, tốn kha khá mà chưa hết bệnh. Hóng cụ, nếu điều trị được hú em phát nhé.
Đừng tin mấy cụ báo thay dầu vệ sinh cụm thuỷ lực nhé( body value ) , không hết lỗi , mất tiền oan.

GLK_AMG_2013

Xe máy
Sau khi ngồi đọc một loạt ý kiến của các cụ, và xem bọn tây nó hướng dẫn tự làm (Reset Trasmission Adaptive Shifting http://www.mercedesmedic.com/reset-mercedes-benz-transmission-procedure-instructions/), xe em GLK300 đời 2013 chạy 4 năm đc 6 vạn, trước khi reset lại đạp chân ga hay bị trễ, lên số thi thoảng bị giật ra hãng update phần mềm hộp số họ báo ko update được vì là version mới nhất rồi và họ khuyến cáo nên thay dầu hộp số. Nhưng em quyết định ko thay mà về tự làm Reset Trasmission Adaptive Shifting theo hướng dẫn, cảm nhận rõ rệt là chân ga và lên số mượt như lúc mới mua xe các bác ạ, xe bác nào bị hiện tượng như em nên thử xem có cải thiện đc không, rất giễ làm mà lại không tốn kém.

giaphuc

Xe buýt
Sau khi ngồi đọc một loạt ý kiến của các cụ, và xem bọn tây nó hướng dẫn tự làm (Reset Trasmission Adaptive Shifting http://www.mercedesmedic.com/reset-mercedes-benz-transmission-procedure-instructions/), xe em GLK300 đời 2013 chạy 4 năm đc 6 vạn, trước khi reset lại đạp chân ga hay bị trễ, lên số thi thoảng bị giật ra hãng update phần mềm hộp số họ báo ko update được vì là version mới nhất rồi và họ khuyến cáo nên thay dầu hộp số. Nhưng em quyết định ko thay mà về tự làm Reset Trasmission Adaptive Shifting theo hướng dẫn, cảm nhận rõ rệt là chân ga và lên số mượt như lúc mới mua xe các bác ạ, xe bác nào bị hiện tượng như em nên thử xem có cải thiện đc không, rất giễ làm mà lại không tốn kém.
Cụ hướng dẫn ae làm với. Cám ơn cụ

GLK_AMG_2013

Xe máy
Cụ hướng dẫn ae làm với. Cám ơn cụ
Cách làm cũng đơn giản thôi ạ:
1. Cắm chìa khóa xe vặn qua nấc 2 mà không đề nổ, lúc này các đèn cảnh báo ở đồng hồ taplo sáng hết lên.
2. Để nguyên chìa khóa ở vị trí nấc 2 rồi đạp kịch sàn chân ga đến nút kick down thì giữ nguyên chân ga khoảng 10 giây.
3. Sau đó vặn chìa khóa về vị trí 0 như lúc cắm chìa vào và không rút chìa ra rồi nhả chân ga, vẫn cắm chìa ở vị trí 0 và đợi khoảng 2 phút sau thì các cụ đề nổ xe chạy bình thường khoảng 15 - 30 phút ở chế độ E chuyển số tự động (không chạy ở chế độ Sport). Lúc này chế độ chuyển số tự động sẽ được reset và nhớ lại 40 lần đạp ga của các cụ sau khi reset, đem lại cảm giác lên số mượt hơn. Đây cũng là cách nên làm sau kỳ bảo dưỡng thay dầu hộp số.

Chỉnh sửa cuối:

giaphuc

Xe buýt
1. Cắm chìa khóa xe vặn qua nấc 2 mà không đề nổ, lúc này các đèn cảnh báo ở đồng hồ taplo sáng hết lên.
2. Để nguyên chìa khóa ở vị trí nấc 2 rồi đạp kịch sàn chân ga đến nút kick down thì giữ nguyên chân ga khoảng 10 giây.
3. Sau đó vặn chìa khóa về vị trí 0 như lúc cắm chìa vào và không rút chìa ra rồi nhả chân ga, vẫn cắm chìa ở vị trí 0 và đợi khoảng 2 phút sau thì các cụ đề nổ xe chạy bình thường khoảng 15 - 30 phút ở chế độ E chuyển số tự động (không chạy ở chế độ Sport). Lúc này chế độ chuyển số tự động sẽ được reset và nhớ lại 40 lần đạp ga của các cụ sau khi reset, đem lại cảm giác lên số mượt hơn. Đây cũng là cách nên làm sau kỳ bảo dưỡng thay dầu hộp số.
Vâng cám ơn cụ nhiều. Để em thử rồi chia sẻ với ae.

workshop

Xe buýt
Hộp số 7G không làm hết bệnh bằng cách này được.

workshop

Xe buýt
Đừng tin mấy cụ báo thay dầu vệ sinh cụm thuỷ lực nhé( body value ) , không hết lỗi , mất tiền oan.
thay dầu và vệ sinh cụm thuỷ lực là đúng ! Nhưng vẫn còn thiếu là dạy số bằng phần mềm nữa mới đủ ! Việc dạy số này trong hãng họ không làm đâu ! Trừ phi bạn thay thế sửa chữa quá nhiều tiền rồi mà không hết bệnh họ mới làm.

huy dai uy

Đi bộ
em cũng bị tương tự, CLA 200 đời 2014, thình thoảng nếu đi tốc độ chậm số 2 3, buông ga rồi nhấp nhẹ thỉnh thoảng thấy giật nhẹ cái. bac nào ở HCM tư vấn cho em với nha

mphamtuan

Xe máy
Xe em C200 2012 mới bị bệnh này, em đọc vẫn chưa thấu các cụ sửa được chưa và ở đâu ạ

toán mercedes

Xe tăng
• Các trường hợp của h/số : do vận hành sai kiểu hoặc do thời tiết .... làm thay đổi cảm nhận của cảm biến hoặc xe cho mượn nhiều người đi khi chạy lại thấy khác thường thì phương pháp resetting như trên có cụ chia sẻ là hoàn toàn đúng và cho cải thiện đáng kể .
• còn các trường hợp hao mòn dấn đến : yếu - kém - hỏng hóc nhẹ - hoặc do chất lượng nhớt ảnh hưởng thì mọi phương pháp như resetting hay up Ắp phần mềm đều vô tác dụng . Các cù à

mphamtuan

Xe máy
Em vừa reset kiểu đạp chân ga như 1 cụ chia sẻ website nc ngoài ở trên thấy cải thiện đáng kể ạ

Nguyendung1987

Xe tải
trường hợp xe của cụ nếu đơn giản, nhẹ nhàng thì có thể cụ chưa quen.
nếu giật cục thì cụ có thể qua e e chạy thử rồ phán cụ nghe (trước e đi C180 cũng đã bị và phải vào hãng thay Bộ điều khiển hộp số, may là còn bảo hành, giá cỡ 40-50 triệu). hoặc tốt nhất cụ đem ngay vào hãng cho kiểm tra, nếu đúng thì sẽ được bảo hành, thay mới. trường hợp này rất hiếm khi xảy ra nhưng 0 phải là không.
Ngày trước cụ mà gặp em cụ không bao giờ phải mats 40 đến 50 triệu bộ diều khiển đâu cụ chỉ mất cho e 1cur rưỡi thôi là ok như không lỗi gì.

Nguyendung1987

Xe tải
Xe em cũng bị hiện tượng này, vòng tua toàn lên 2500rpm mới chuyển số lúc trời nóng oi. Trời mát thì lại bình thường. Bó hand luôn.
Chiều vừa mang vô hãng thay dầu tiện kiểm tra luôn. Thử dùng máy cập nhật phần mềm nhưng kĩ thuật bảo ko hiểu sao ko có phần mềm để update @.@. Reset lại xong em mang xe về, số 1 lên số 2 giật như động đất luôn, nhả ga lùi số cũng giật cục.
Sáng mai fải lên hãng sớm để các bác ý mang xe ra cao tốc dạy lại số. :-<. Vất vả quá các bác ạ :((. Xe liên doanh lỗi như hụi, bực cả mình. Các bác nhà máy test cẩu thả đã giao xe cho khách. Đúng là made in Vietnam !
Xe cụ xe gì vậy cụ cụ test lại đã ok chưa em có thể giup dc cụ không.

workshop

Xe buýt
Đã từng sửa E 250 2012 chuyển số ở 2100 trở về 1800 khi chuyển số ! còn ở 2500 mới chuyển số thì phải tes lại mới có ý kiến nên làm gì ! Còn nếu trong hãng nói đã kiểm tra mà không có phần mềm mới cho xe E 250 thì sẽ có hai trường hợp ! Đã được update hoặc đã bị thay vỉ điện cũ renewed lại

racer198x

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em xin hỏi các anh em thợ 1 câu , xe E 2013 , từ lúc mua mới tới giờ là 6 vạn km rồi số vẫn nhảy ngọt , lúc mới nổ máy mà trời mát thì số lên sớm ngay từ đầu chỉ 1800v/phut, trời mà nóng kiểu đỗ dưới nắng thì nổ máy lên đạp ga đi số thường 2500v/p mới chuyển , mất vài phút thì về bth , bây giờ xe chạy 6 vạn thì 100% thời gian là 2500v/p mới chuyển số , ko bao giờ về bth như trước nữa , số vẫn zin , dầu số zin , ktra dầu số còn đẹp trong vắt , nwua dùng chế độ sang số tay thì nhảy ngọt lim ở 1800v/p nhưng cứ nhảy về chế độ D là bị hiện tượng 100% số 2500v mới nhảy , fulltime như vậy luôn ! Các thánh merc cho mình xin giải đáp kỹ thuật ạ !