[Thảo luận] Xe em tự nhiên hết sạch điện :(

Vicpusi

Xe đạp
Chào các bác oto, em gắn bó với otofun mình cũng đc 1 thời gian ạ, em mới lấy xe đc 5 tháng nên hôm nào cũng vào học hỏi các bác, hôm nay em có chuyện này mún xin ý kiến các bác ạ.
Lúc tối nay em đi mua đồ ở cửa hàng tự chọn Kim Liên, đỗ xe bên đường chỉnh chu ạ, xe em là matiz groove. Khoảng 15 phút sau hả hê bê đồ lên xe thì đề ko nổ, điện đóm chập chờn ạ:-ss thế là em loay hoay mong nó nổ lại mà vô vọng:( Ngồi trong xe nóng quá em mới ra ngoài xem xét tình hình. Em tính ngay đến chuyện hết ắc quy:( thế là để xe đó ra làm đôi dây điện nhờ câu bình:(( may nhờ đc anh taxi rất nhiệt tình nối dây câu bình giúp. Nhìn 2 xe trao đổi thông tin mà cũng fun fun:D và rồi đề cái xe em nổ lại đc nhưng tình hình là em cảm nhận khá rõ điện rất yếu. Em cố gắng đi về nhà và để nổ rất lâu nhưng hình như điện ko vào. Em quyết định tắt máy lúc bật lên thì tịt lun ko đề nổ đc. Nhueng để 1 lúc thì bật công tắc On nhạc vẫn chạy, mà xe này em ko tắt hẳn đc đầu đĩa:( cứ on là nó lại hát, ấn nút pause thì ngừng nhưng cứ cắm chìa khóa bật On thì xe tự động hát@.@ Em mún xin ý kiến các bác về ắc quy ạ, em ko có kinh nghiệm về điện đóm xe lắm nên mong các bác chia sẻ kinh nghiệm có bh bị như xe em chưa ạ. Ắc quy xe mới mua mà tự dưng hết sạch điện đột ngột thế này có dáng lo ko ạ, có nhất thiết phải thay ko ạ, thx các bác và chúc các bác và gia đình một đêm ngon giấc:x

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
On cái là tự hát thì bình thường vì đầu đĩa được cấp điện nuôi bộ nhớ, nêú bác chú ý còn thấy nó hát tiếp câu hôm qua đang hát dở cơ, còn việc hết điện thì phải đem đi kiểm tra thực tế ở gara

xe3thi

Xe máy
kiểm tra accu trước bác ợ

bác mang accu ra ga-ra để người ta sạc bình thử xem,xem sạc có vào không, nếu sạc đầy rồi mang về để 1 đêm xem bình có giữ điện hay không , nếu qua 1 đêm mà hết điện thì accu out rùi bác

ndkhoivtv

Xe tăng
Thay bộ nạp thôi!

kraz255b

Xe điện
Bệnh cố hữu của em này. Thường dính vào lúc cụ bật đèn pha!.

Vicpusi

Xe đạp
Thx các bác nhìu, đúng là nó ko những tự hát mà còn hát tiếp đoạn hát dở nữa:x
Bộ nạp khoảng bao nhiu và nó ở chỗ nào của xe ạ, bác chỉ em nhé thx bác. Mai em phải mang ra nhờ sạc pin phát xem sao ạ:( mà sạc bao lâu thì full hả bác

anhtho

Xe ngựa
Cái đoạn hát tiếp chỗ dở là do tài của đầu DVD cứ xe cụ thì có vị gì? Cái đài còi của nhà em cũng làm được thế.
Về khoản điện, em là em nghi xe cụ bị hỏng cục sạc hoặc bị hỏng mô tơ sạc. Cụ phải vào gara ktra thôi. Xe mới lấy được 5 tháng thì acquy khó có khả năng tèo lắm, nhưng biết đâu đấy.

nghiabong

Xe đạp
Xe bác mới lấy 5 tháng là xe mới hay xe cũ? Vấn đề tiêu điện ở đây do rất nhiều nguyên nhân, phải mang đến bệnh viện thì mới ngon lành đc. Việc đơn giản là bác xem lại 2 cọc bình accu có bị lỏng k, hay do máy phát, củ đề...

nghiabong

Xe đạp
Xe bác mới lấy 5 tháng là xe mới hay xe cũ? Vấn đề tiêu điện ở đây do rất nhiều nguyên nhân, phải mang đến bệnh viện thì mới ngon lành đc. Việc đơn giản là bác xem lại 2 cọc bình accu có bị lỏng k, hay do máy phát, củ đề...cũng có thể do accu die rồi ý chứ.

Vicpusi

Xe đạp
Xe nhập mới bác ạ, 2 cọc bình ốc vẫn chặt:( sạc ắc quy thì bao lâu full ạ

Primera

Xe tăng
Cái đoạn hát tiếp chỗ dở là do tài của đầu DVD cứ xe cụ thì có vị gì? Cái đài còi của nhà em cũng làm được thế.
Về khoản điện, em là em nghi xe cụ bị hỏng cục sạc hoặc bị hỏng mô tơ sạc. Cụ phải vào gara ktra thôi. Xe mới lấy được 5 tháng thì acquy khó có khả năng tèo lắm, nhưng biết đâu đấy.

Nếu hỏng máy phát hay cục sạc hay gì đó, thì biểu hiện đầu tiên sẽ là đèn báo hình ac-quy sẽ sáng khi xe vẫn đang nổ máy. Các bác cứ tưởng là ac-quy hỏng thì đèn này sáng, nhưng thực ra không phải vậy, mà đèn này báo tình trạng điện nạp vào ac-quy.

Xe Kia Morning nhập mới tinh từ Hàn Quốc về thì thường phải thay ac-quy ngay trong vòng 1 năm đầu. Vì vậy em đoán là ac-quy xe này tèo rồi, thay mới cho nhanh, tầm 1 triệu.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Xe nhập mới bác ạ, 2 cọc bình ốc vẫn chặt:( sạc ắc quy thì bao lâu full ạ
Matiz phải không, em bày bác cách này nhanh và chính xác hơn sạc ắc qui để thử: Bác nhờ câu bình để nổ máy lên như hôm qua, khi máy đang nổ bác tháo cực ắc qui ra cho em xem máy còn nổ hay chết

1) Máy còn nổ không cần ắc qui = hỏng ác qui
2) Máy chết sau khi tháo cực ác qui = hỏng máy phát điện (có thể ắc qui cũng chết nốt hoặc còn sống)

Vicpusi

Xe đạp
:-ss hix em nó chít bất đắc kì tử ko bít đâu mà lần@.@ lúc xe em nổ lại thì ko thấy đèn báo ac quy sáng chứng tỏ điện vẫn nạp vào ắc quy lúc đó phải ko a. Về đến nhà em để nổ 30 phút mà thấy điện vẫn rất yếu,tắt máy đi cái là ko đề lên đc nữa:(

Vicpusi

Xe đạp
Matiz phải không, em bày bác cách này nhanh và chính xác hơn sạc ắc qui để thử: Bác nhờ câu bình để nổ máy lên như hôm qua, khi máy đang nổ bác tháo cực ắc qui ra cho em xem máy còn nổ hay chết

1) Máy còn nổ không cần ắc qui = hỏng ác qui
2) Máy chết sau khi tháo cực ác qui = hỏng máy phát điện (có thể ắc qui cũng chết nốt hoặc còn sống)
Lúc câu bình xong xuôi xe taxi vừa khởi động lên thì anh đó sang xe em đề cái lên luôn, sau đó anh đó tháo luôn 2 dây ra khỏi bình đưa lại cho em và xe vẫn nổ, em để ý là đèn đóm có vẻ yếu, thỉnh thoảng chập chờn, tiếng máy cũng yếu hơn như bị ốm:((

shuttle bus

Xe tăng
Lúc câu bình xong xuôi xe taxi vừa khởi động lên thì anh đó sang xe em đề cái lên luôn, sau đó anh đó tháo luôn 2 dây ra khỏi bình đưa lại cho em và xe vẫn nổ, em để ý là đèn đóm có vẻ yếu, thỉnh thoảng chập chờn, tiếng máy cũng yếu hơn như bị ốm:((
bệnh này của mợ 2 cụ có khả năng : 1 chết acquy cụ kiểm tra xem nếu dùng acquy khô xem em nó còn màu mắt xanh k ? nếu sang màu trắng dã thì[-O< cụ chuẩn bị obama mà mua đi. còn dùng acquy nước thì phải tháo ra hàng bán acquy nó kiểm tra xem còn tích điện được k ? 2 kiểm tra máy phát xem nó có toi cuộn điện hay chổi than hết k( cái này phải gọi thợ đến nó cầm đồng hồ mới đo đc). 3 Xem các thiết bị đấu thêm vào có cái nào bật mà không tắt k ? nhất là cái anh súp úp phở ấy, hoặc bị chạm mát ! 4 kiểm tra đầu cọc acquy xem có bị lỏng không hay bị ôxy hóa ( cặn màu trắng ) trên đầu cọc. Nếu có cụ cứ đổ nước sôi vào 2 đầu cọc để làm sạch. Thực hiện các bước kiểm tra trên đảm bảo 100% khỏi bệnh. Nếu được cu mời em ly~o) nhá

Vicpusi

Xe đạp
Rất cảm ơn cụ, sớm mai em đem đi kiểm tra xem thế nào luôn:( chứ em nó h còn hết điện ko khóa nổi xe nữa:( dùng chìa khóa thì khóa đc mỗi cửa lái còn các cửa khác ko tự sập, tự sập các cửa còn lại thì thòi ra cửa cốp sau ko tự khóa:( tội nghiệp em nó:(

em dự cụ vẫn bật quạt gió khi xe tắt máy lâu quá.hoặc bật đèn và diều hòa khi xe chạy quá rùa bò khá lâu. em bị 1 phát.cho ông anh mượn ỉn tập lái.ông ý bật đèn pha.điều hòa.trong khi chạy có 5km/h.tăt máy không nổ được,đành câu bình,xe cụ nhập.thì không thể hỏng ắc qui.chỉ sợ bọn thợ ăn mất bình zin.điều kụ cần làm:
1_kiểm tra đầu nối ắc qui
2_kiểm tra đèn hậu.hay bất cứ đèn nào ở xe tự sáng (do hỏng công tắc) là nguyên nhân hao điện
3_mang xạc lại bình.xem bình có tự hao điện không
4_tất cả như trên ok thì 99% là hỏng xạc.hay chết máy phát
5_kiểm tra máy phát.cho nổ máy. cẩn thận dùng 1 vật kim loại( dùng cái cờ lê to to ý) chạm vào máy phát.cái vật kim loại đấy bị hút vào máy phát,là ok máy phát còn
sống.h xem cái xạc thôi.
còn không được.mang đến gara.em chỉ bít đến thế

KSTK CB

Xe hơi
Kụ nên mang ra Gara cho ho kiểm tra cho chuẩn chứ anh em ko đoán đc bệnh của nó đâu.........

haivong

Xe tải
túm lại là ra gara kụ ợ :D

linkng

Xe tăng
Cụ mang ra cửa hàng bán ắc quy họ dùng đồng hồ kiểm tra dòng, nhanh và chính xác.