Xe ford focus 2.0 AT không vào được số. Cứu em!

ASUS2009

Xe tải
Mọi hôm đi làm, em vẫn cưỡi vợ 2 bình thường. Nhưng đột nhiên, sáng hôm qua, em cho nổ máy, đạp phanh rồi kéo cần số về vị trí D, thấy cần số nhẹ quá, nhả phanh tay, đạp ga không thấy vợ 2 của em nhúc nhích. Lập tức, em chuyển ngay cần số về vị trí R cũng thấy nhẹ và xe cũng không chuyển động. Sợ quá, tắt máy, nhảy ra khỏi xe, lên diễn đàn và nhờ các cụ tư vấn để cứu em! Cảm ơn các cụ! (Từ hôm qua, em đọc các thớt trên otofun mà chưa thấy cụ nào tư vấn về bệnh đó cả)

loxe

Xe máy
Hic, bệnh này lạ tai quá, các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo cho cụ ấy đi, cấp cứu mà.

ASUS2009

Xe tải
Cảm ơn các cụ, xe của em nằm ở bãi rất chật, xe cứu nạn không thể vào được mới đau chứ!

dungblhk

Xe buýt
thế thì phải đẩy xe ra rồi gọi cứu hộ thôi

nguyenducduy

Xe điện
Cụ về N xong hô mấy thanh niên đẩy ra, sau đó lại vào số thử xem, có thể bị trượt cá, trượt lẫy gì gì đó... khó hiểu quá

SJC_9999

Xe hơi
Theo em cụ bật chìa khóa lên , sau đó vào ra số vài vòng , Có thể được
Em bị một lần rồi vào số D không đi được mà R lùi cũng không được thế là em đẩy đi đẩy lại hành trình hộp số mấy lần lại thấy được . Bác thử xem nhé .

nobi

Xe tải
Em không biết xe focus như nào nhưng hôm nay đọc HDSD của escape thì thấy sách nói nguyên nhân có thể do hệ thống cầu trì có thể bị đứt 1 cái nào đó liên quan đến việc vào số. Cụ thử tìm trong HDSD xe của cụ xem. Chúc cụ may mắn

longtroc1974

Xe buýt
Mọi hôm đi làm, em vẫn cưỡi vợ 2 bình thường. Nhưng đột nhiên, sáng hôm qua, em cho nổ máy, đạp phanh rồi kéo cần số về vị trí D, thấy cần số nhẹ quá, nhả phanh tay, đạp ga không thấy vợ 2 của em nhúc nhích. Lập tức, em chuyển ngay cần số về vị trí R cũng thấy nhẹ và xe cũng không chuyển động. Sợ quá, tắt máy, nhảy ra khỏi xe, lên diễn đàn và nhờ các cụ tư vấn để cứu em! Cảm ơn các cụ! (Từ hôm qua, em đọc các thớt trên otofun mà chưa thấy cụ nào tư vấn về bệnh đó cả)
E dự là đi hộp số

ASUS2009

Xe tải
Cảm ơn các cụ, tí nữa em thử xem các hướng dẫn trên xem có được không?

Chỉnh sửa cuối:

latdat

Xe buýt
Bệnh lạ nhỉ. Em đang chạy FF AT, hóng tí.

tuanbeoDC

Xe buýt
Bác đã xử lý được chưa, xe em trước cũng dính. Bị vỡ cái chốt bằng nhựa (lâu ngày thoái hóa) nối cần số với hộp số - Hãng nó bán bộ cáp đi số đấy gần triệu đấy:P

Chỉnh sửa cuối:

ASUS2009

Xe tải
Bác đã xử lý được chưa, xe em trước cũng dính. Bị vỡ cái chốt bằng nhựa (lâu ngày thoái hóa) nối cần số với hộp số - Hãng nó bán bộ cáp đi số đấy gần triệu đấy:P
Đúng bệnh này đấy ạ! Hôm qua em kiểm tra thấy chốt nhựa nối cần số với piton hộp số bị vỡ ra, em liền gắn nó lại bằng dây thép, đi tạm đến LBF. Hi hi, tự nhiên nó bị thoái hóa, chán!

tuanbeoDC

Xe buýt
Đúng bệnh này đấy ạ! Hôm qua em kiểm tra thấy chốt nhựa nối cần số với piton hộp số bị vỡ ra, em liền gắn nó lại bằng dây thép, đi tạm đến LBF. Hi hi, tự nhiên nó bị thoái hóa, chán!
Thế kụ thay mới rồi à, em trước không thay bảo thằng thợ nó chế lại cái củ nhựa nhanh mà rẻ - em cho nó 200K :D

series3

Xe tăng
Nhiều cụ chưa nắm rõ cứ phán đi với tèo hộp số làm đương sự phát hoảng, em có nhìn thấy họ tháo cái cần số ra 1 lần rồi thì em hiểu nó chỉ là cái bộ phận điều khiển điện mà thôi, nôm na các cụ cứ hiểu nó như cái hộp số quạt trần í :)) vì vậy khi có sự cố thì phải kiểm tra cái thằng đó trước tiên, cụ chủ đang đỗ xe trong bãi chứ có phải đang vận hành xe đâu mà teo hộp số :)

xeđạp

Xe buýt
Hehe, em 1 lần đang đi giữa đường, dừng đèn xanh-đỏ về N, sau đó vào số lại thì " nhẹ " như cụ chủ thớt đây. Em alô thì được trợ giúp là dây cần số bị tụt nên bình tĩnh đẩy vào lề rồi móc tạm cái " dây cần số " để đi tạm.

Sau đó nhờ kỹ thuật viên của hãng ( trong 1 lần đi bảo dưỡng ) độ lại = cách :
- Tháo thanh sắt liên kết giữa dây cần số với hộp số : 2 phút
- Khoan bỏ cái chốt ( đinh gài ) trên thanh sắt này : 10 phút
- Hàn vào vị trí vửa khoan bỏ ở trên 1 con bu lông : 5 phút
- Bắt lại dây cần số vào con bu lông trên, xiết ốc : 5 phút - lưu ý là nên chèn thêm giữa con ốc & dây 1 cái long đền = cao su để khi dịch chuyển số cho êm.

Chỉ có như vậy thì mới yên tâm là nó ko sút ra nữa ( trừ khi mối hàn bị bung ) chứ thay cái dây cần số này giá hãng là 2.5 củ.

ASUS2009

Xe tải
Hehe, em 1 lần đang đi giữa đường, dừng đèn xanh-đỏ về N, sau đó vào số lại thì " nhẹ " như cụ chủ thớt đây. Em alô thì được trợ giúp là dây cần số bị tụt nên bình tĩnh đẩy vào lề rồi móc tạm cái " dây cần số " để đi tạm.

Sau đó nhờ kỹ thuật viên của hãng ( trong 1 lần đi bảo dưỡng ) độ lại = cách :
- Tháo thanh sắt liên kết giữa dây cần số với hộp số : 2 phút
- Khoan bỏ cái chốt ( đinh gài ) trên thanh sắt này : 10 phút
- Hàn vào vị trí vửa khoan bỏ ở trên 1 con bu lông : 5 phút
- Bắt lại dây cần số vào con bu lông trên, xiết ốc : 5 phút - lưu ý là nên chèn thêm giữa con ốc & dây 1 cái long đền = cao su để khi dịch chuyển số cho êm.

Chỉ có như vậy thì mới yên tâm là nó ko sút ra nữa ( trừ khi mối hàn bị bung ) chứ thay cái dây cần số này giá hãng là 2.5 củ.
Quá chuẩn! Không phải chỉnh! Nhưng sao FF hay lắp chất liệu nhựa với chất liệu sắt nhỉ?

xeđạp

Xe buýt
Vấn đề nó ko phải là chất liệu, mà là thiết kế của thằng fò này nó hơi ko chuẩn. Cần số trong cabin nối vào dây cần số, dẫn tới hộp số, như vậy thay vì dùng cái cốt nhựa ở chỗ nối với hộp số thì nếu nó dùng 1 cái fe gài thì biết đến bao giờ dây mới sút khỏi hộp số được. Hay là thằng fò này nó thiết kế như vậy để cho dây cần số dễ bung khỏi hộp số trong 1 trường hợp nào đó mà mình ko biết chăng ???

inovavgj

Xe container
lạ nhỉ , xe ngon , đầm chắc mà cái lẫy hay gẫy nhỉ ??