Thảo luận Xe gia đình Xpander hay sedan hạng C

Nhomkinhhungphat

Xe tải
E nay ra coi Tucson 2.0 Std đã hết hàng chờ mẫu mới. Elantra cũng là đời cuối chuẩn bị ra bản mới nên chạy qua chạy thử con Cerato 2.0 2019. Phải nói là chạy thích hơn XP nhiều lắm các cụ ợ. Mai mới có bản 1.6 để e dc thử. Nếu chạy 1.6 ổn thì e lấy cerato thôi. Chấp nhận mất đi 2 chỗ để đổi lại cảm giác mượt mà
Kk cụ lấy cerato thì thơm quá.
X là con dịch vụ k so dc đâu. Tầm tiền 6 lít thì cerato là số 1 rồi

Nhomkinhhungphat

Xe tải
Chốt cerato thôi chứ chưa biết nên lấy 1.6 hay 2.0 mai e thử bản 1.6 xem nếu ổn thì chắc lấy 1.6 cụ a.
Cố dc thì cứ 2.0 cụ à. Thêm maya chục .
Máy 2.0 chạy sẽ phê hơn. 1.6 chạy bt thì đủ nhưng lên cao tốc sợ đuối :)
Chưa kể option đi kèm

Nhomkinhhungphat

Xe tải
C là một phân khúc. Đám CUV 5+2 phần lớn là trên khung gầm của C.
Nhưng MPV thì nó hơi khác chút. E thấy như con Jolie là 8 chỗ mà dài tổng thể có 4.4x hay 4.5x gì đó (con lốp treo chắc hơn vì nó tính cả vào), nói thực là ngồi hàng 3 của nó thì không gian còn dễ chịu hơn ngồi hàng 3 ford vờ rét 2015 đổ lại (mới hơn e ko bít).
Xp không nên so với C và ngược lại, nhưng cái Small MPV này là 1 cái phù hợp với phần nhu cầu đang trống. Nếu không sao Toy, Hon, Su đều nhảy vào...
Cuv là trên khung gầm của c hả. Lần đầu nghe đấy :)))))

xecuoc

Xe hơi
Chào các bác trong forum. Em là member mới, cũng hay đọc các bài viết trên diễ đàn mình.
Em đã đi Vios công ty cấp được gần 2 năm nay nhưng mới chuyển công ty mới nên e phải mua xe khác.
Em ở HCM, 31 tuổi gia đình 2 vc và 1 con. E đang cân nhắc 1-2 tháng nữa sẽ mua 1 con xe chủ yếu phục vụ công việc đi làm hàng ngày và cuối tuần đi chơi. Đang cân nhắc giữa Xpander và sedan hạng C (Mazda3, Elantra hoặc Cerato 2019).
Vì trước h chỉ trại nghiệm Vios nên muốn tham khảo ý kiến các bác đã từng trải nghiệm 2 phân khúc này rồi để vc e có quyết định chính xác hơn.
Cụ mua xe lần đầu so với nhu cầu và số thành viên gđ như vậy cứ mua mazda3 cho lành, khá lịch sự và đẹp, lại là xe Nhật, đấy là ý kiến riêng, mỗi tội hình như giá cũng ko rẻ so với elantra và cerato. Còn em đang đi vios rồi thì em chọn Xp mà không ngó đến đám kia làm gì vì thực ra cũng chả hơn gì mấy và gđ đông hơn, đi làm hàng ngày hay đi chơi xa rủ thêm vài người nữa vẫn ổn.

Nhomkinhhungphat

Xe tải
Em hay khịa ra vậy đó.
Cái gốc từ Cross nó liên quan đến 1 số thứ của mấy con sedan, wagon, suv... và là xe lai, tất nhiên thời nay có biến đổi gen.
Cụ tìm hiểu thêm chứ em hay chém không dao lắm.
Em nói "khung gầm" nó hơi thô nên không sát. Hình như là based on ... platform gì đó mà e ko dịch được nên táng bừa.
Nói thế thì tẩ cả sedan hatback cuv... của tất cả các hãng đều dùng chung khung gầm rồi. Và suv với bản tải dùng chung :)).
Bởi có 2 loại nói tiếng việt cho dễ hiểu là khung gầm liền khối và khung gầm rời :)).
Xe tải cũng khung gầm rời vậy xe tải dùng chung với bán tải rồi :))

Nhomkinhhungphat

Xe tải
Cái chuyện người dùng mơ hồ là đầy rẫy cụ ạ. Con vios cụt đuôi có tên yaris có khi được thần thánh hóa hơn vios.
Cụ xem mấy con CUV như CRV, Out, San nó liên quan gốc gác với con sedan nào, ở đây chỉ là nói liên quan chứ e ko nói San nó cùng hạng với 2 con kia.
Còn bán tải nó chả là tải thì nó là gì, ở VN vì chỉ kiếm con double cab để dùng chứ ko có con single cab nên cũng được thần thánh hóa lên một tầm cao mơ ước mà gốc rễ đơn giản chỉ là giá - thuế - phí.
Nói như cụ thì ở thế giới chỉ có 2 loại xe. Là khung gầm liền khối và khung gầm rời :))
Thế thì chả cần phân biẹt nữa

SanHoBien

Xe container
Các cụ tranh luận sôi nổi quá, e thì con nào phù hợp với nhu cầu của mình, chạy thử thấy ok là được :P

moonlife

Xe container
C là một phân khúc. Đám CUV 5+2 phần lớn là trên khung gầm của C.
Nhưng MPV thì nó hơi khác chút. E thấy như con Jolie là 8 chỗ mà dài tổng thể có 4.4x hay 4.5x gì đó (con lốp treo chắc hơn vì nó tính cả vào), nói thực là ngồi hàng 3 của nó thì không gian còn dễ chịu hơn ngồi hàng 3 ford vờ rét 2015 đổ lại (mới hơn e ko bít).
Xp không nên so với C và ngược lại, nhưng cái Small MPV này là 1 cái phù hợp với phần nhu cầu đang trống. Nếu không sao Toy, Hon, Su đều nhảy vào...
Nói về phân khúc thì Xpander hay Rush vẫn chỉ là hạng B thôi. Nhưng kích thước X tiệm cận hạng C nên thuộc dạng rộng nhất phân khúc B. Tương tự vậy các thông số khác X cũng vẫn chỉ là hạng B nhưng khá khẩm nhất :D

moonlife

Xe container
Em đang ngẫm cái tên của nó. Xpander có từ nguyên nghĩa, nhưng cái tên này thì X cũng có nghĩa Cross. Nó là con MPV đáp ứng tốt cho nhu cầu. Nếu chỉ dùng 5 chỗ thì nó vẫn đáng giá về sử dụng hơn sedan B.
Có điều một số đang chạy CUV hạng C thì tưởng xe đó là trên nhiều thứ.
Thì ngay từ đầu nó đã tự thú nhận Xpander là kết quả của cuộc tình ngang trái giữa bố CUV và mẹ MPV mà. Nhưng gen của mẹ MPV trội hơn chút ít.
Còn phân khúc như e đã nói, nó ở hạng B tuy thuộc dạng ngon nhất mâm B nhưng ko có cửa so với chiếu trên C/D.
Do vậy con này phù hợp với cụ nào đang định mua sedan hạng B, nhưng thỉnh thoảng cần thêm 2 chỗ chống móm và thích cao ráo chân dài chút. Nó cạnh tranh trong mâm sedan B chứ nhiều ông như ô Hùng Lâm tung clip nóng bắt nó cạnh tranh với Ỉn thì hơi buồn cười.

RAV468

Xe tải
Thì ngay từ đầu nó đã tự thú nhận Xpander là kết quả của cuộc tình ngang trái giữa bố CUV và mẹ MPV mà. Nhưng gen của mẹ MPV trội hơn chút ít.
Còn phân khúc như e đã nói, nó ở hạng B tuy thuộc dạng ngon nhất mâm B nhưng ko có cửa so với chiếu trên C/D.
Do vậy con này phù hợp với cụ nào đang định mua sedan hạng B, nhưng thỉnh thoảng cần thêm 2 chỗ chống móm và thích cao ráo chân dài chút. Nó cạnh tranh trong mâm sedan B chứ nhiều ông như ô Hùng Lâm tung clip nóng bắt nó cạnh tranh với Ỉn thì hơi buồn cười.
Cụ định nghĩa phân khúc A, B, C, D thế nào mà bảo Xpander thuộc phân khúc B. Chiều dài cơ sở của Xpander nó là 2.775mm đấy cụ nhé

Nhomkinhhungphat

Xe tải
Cụ chốt lại quá chuẩn luôn.
Nó sinh ra như vậy sau đó lai tạo, pha trộn, cắt gọt, mông má để ra các loại khác nhau.
Crossover mang cái nghĩa lai ghép mà lị.
Morning cùng chung khung gầm với camry với crv với mẹc e .... :))
Cụ nên học skda thì hợp

minhtuong0502

Xe hơi
Gia đình cụ đông người thì Xpander là hợp lý nhất, xe 7 chỗ ngồi, giá cả cũng hợp lý nữa

Mình vote Xpander, xe rộng rãi, 7 chỗ ngồi đi chơi, đi du lịch cả gia đình hay về quê cũng tiện hơn.

tab00

Xe điện
Nó chung platform GS với Lancer, Evo, Delica, Eclipse Cross, Outlander, Outlander Sport đó cụ ơi. B đâu mà B.

Ku Tre

Xe tải
Từ khi X nó về, khối cụ đang định mua Sedan B,C nhảy sang mua X. Đơn giản là nó cao ráo, rộng rãi, đẹp mà lại còn có thể chở được 7 người.
Đó là lý do vì sao ra mắt gần 1 năm rồi mà các cụ, các mợ vẫn phải xếp hàng chờ vài tháng để cưới em nó.