Xe khói đen và le gió

supersonic

Xe tải
Em xin thỉnh ý kiến các cụ
1/ Xe em là xe Zace ít đi (tuần/ lần). Mỗi khi mới đi, số 1-2, xe thường có khói đen. Đi một lúc thì hết. Các cụ cho em hỏi có phải là bệnh gì không?

2/ Cho em hỏi ý nghĩa của cái hình vẽ trên nút le của xe Zace (có mũi tên chéo và hai cái gạch ngang). Khi kéo le nên kéo thẳng ra hay phải vừa kéo vừa xoay cái nút đó?

Em hỏi hơi ngố, mong các cụ chỉ giáo cho lái mới.

2fast2fear

Xe tăng
Trước em cũng đi Dây, nhưng đâu thấy nút nào là nút le đâu nhỉ. Nó nằm ở chỗ nào hả cụ?

HangB2

Xe điện
Nút le thì em chiệu vì chưa đi Zace bao giờ. Còn cái khói đen thì đa phần là xe ăn xăng có hiện tượng này. Cụ đi kiểm tra xem sao

guidingstar

Xe tăng
Zace của cụ chủ thớt chạy Cabbuuarrator nên nó có dây le là đúng rồi.
Cụ mới nổ máy xe nó khởi động lạnh (chạy ấm máy) nên có khói đen là phải rồi,. Để lâu khoảng 10 phút mà không hết khói đen thì mới là có vấn đề, bằng không thì kệ nó.
Cái nút le ấy cụ dùng đến khi khởi động xe trời lạnh hoặc vào buổi sáng, khi đấy cứ kéo thẳng ra là được. Chế hòa khí sẽ đóng kín cửa gió vào, cụ nổ máy cho xe âm ấm động cơ rồi thì trả cái dây le về vị trí ban đầu có nó bị khói đen, yếu máy và ăn xăng đấy.
Chúc cụ lái xe an toàn !

2fast2fear

Xe tăng
Cụ mới nổ máy xe nó khởi động lạnh (chạy ấm máy) nên có khói đen là phải rồi,. Để lâu khoảng 10 phút mà không hết khói đen thì mới là có vấn đề, bằng không thì kệ nó.
Cái nút le ấy cụ dùng đến khi khởi động xe trời lạnh hoặc vào buổi sáng, khi đấy cứ kéo thẳng ra là được. Chế hòa khí sẽ đóng kín cửa gió vào, cụ nổ máy cho xe âm ấm động cơ rồi thì trả cái dây le về vị trí ban đầu có nó bị khói đen, yếu máy và ăn xăng đấy.
Chúc cụ lái xe an toàn !
Cái dây le này nó nằm chỗ nào trên xe hả cụ? Thực sự Dây em đi hơn 1 năm nhưng cũng chả để ý nó nằm ở đâu cả

guidingstar

Xe tăng
Cái dây le này nó nằm chỗ nào trên xe hả cụ? Thực sự Dây em đi hơn 1 năm nhưng cũng chả để ý nó nằm ở đâu cả
Zace đời Tống mới có cụ ạ. Zace nhà cụ chắc sau 2000 nên không có.
Nó nằm ở bên trái phía dưới vô lăng, trên chỗ ngang trục vô lăng cắm vào táp lô ấy. Nó như cái châm thuốc lá, nhưng thường ở bên trái và kéo ra khi cần khởi động buổi sáng thôi.

supersonic

Xe tải
Chúc cụ lái xe an toàn !
Cảm ơn các cụ, đặc biệt là cụ guidingstar vì đã chỉ dẫn.

Chắc xe em là Zace đời 1997 nên mới có le ạ.

Em vẫn thắc mắc là trên cái le có hai vạch thẳng song song và một mũi tên hai chiều nằm chéo với hai đường thẳng đó có nghĩa gì không ạ?

Trông nó giống hình chữ N ấy ạ.

guidingstar

Xe tăng
Hai cái vạch hai bên là mặt cắt của cái ống, còn cái chéo ở giữa là cái mặt cắt của cái bướm gió. Nói nôm na là nó như cái van ấy, cụ kéo thì nó đóng lại không cho không khí vào.
Cụ tham khảo thêm ở đây nhá:
http://www.otofun.net/showthread.php?t=40581

Chỉnh sửa cuối:

supersonic

Xe tải
Hai cái vạch hai bên là mặt cắt của cái ống, còn cái chéo ở giữa là cái mặt cắt của cái bướm gió. Nói nôm na là nó như cái van ấy, cụ kéo thì nó đóng lại không cho không khí vào.
Cụ tham khảo thêm ở đây nhá:
http://www.otofun.net/showthread.php?t=40581

Cảm ơn cụ guidingstar một lần nữa. Thông tin của cụ rất bổ ích và rõ ràng ạ.

Đã tặng cụ một ly vodka!

Chỉnh sửa cuối: