Thảo luận Xe không đi thường xuyên - bảo quản thế nào?

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Chào các cụ,

Trước thời COVID, em dùng xe đi làm hàng ngày, chủ nhật đi chơi, và 1 năm đi vài chuyến tây bắc, bình quân khoảng 1-1,5 vạn/năm. Từ ngày dịch dã, thu nhập thấp kém, lại nhân lúc xăng tăng cao, em chuyển sang đi 2b, nên giờ chỉ thỉnh thoảng mới dùng đến xe chỉ khoảng 200 km/ tháng.
Em tìm hiểu trên mạng, nhưng có vẻ toàn các phương pháp theo hướng dẫn của NSX, nặng về lý thuyết.
Vậy em lên đây, xin hỏi KINH NGHIỆM THỰC TẾ các cụ bảo quản xe như thế nào trong điều kiện xe không sử dụng thường xuyên (bình quân dưới 200 KM/Tháng), cụ thể là những vấn đề như:
Nhớt có cần thay theo thời gian (6 tháng/lần) mặc dù số KM chỉ khoảng chưa đến 1000?
Đỗ trong trong thời gian dài, có nên nhả phanh tay và chèn bánh?
Có cần tháo ắc quy? vì tháo em sợ bị reset lại các hệ thống cần duy trì (xe em đời 2015)
Cách chống chuột đề phòng gặm nhấm dây điện hoặc dây dầu...mà chỉ lúc đi trên đường, có tải mới phát hiện ra...thì đã muộn.

kubi82

Xe điện
em cũng ít đi nên vẫn cứ hạn 6 tháng là thay dầu và cuối tuần đều nổ máy đi đâu đó nên không quan trọng acquy hay chèn bánh gì đó lắm.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ,

Trước thời COVID, em dùng xe đi làm hàng ngày, chủ nhật đi chơi, và 1 năm đi vài chuyến tây bắc, bình quân khoảng 1-1,5 vạn/năm. Từ ngày dịch dã, thu nhập thấp kém, lại nhân lúc xăng tăng cao, em chuyển sang đi 2b, nên giờ chỉ thỉnh thoảng mới dùng đến xe chỉ khoảng 200 km/ tháng.
Em tìm hiểu trên mạng, nhưng có vẻ toàn các phương pháp theo hướng dẫn của NSX, nặng về lý thuyết.
Vậy em lên đây, xin hỏi KINH NGHIỆM THỰC TẾ các cụ bảo quản xe như thế nào trong điều kiện xe không sử dụng thường xuyên (bình quân dưới 200 KM/Tháng), cụ thể là những vấn đề như:
Nhớt có cần thay theo thời gian (6 tháng/lần) mặc dù số KM chỉ khoảng chưa đến 1000?
Đỗ trong trong thời gian dài, có nên nhả phanh tay và chèn bánh?
Có cần tháo ắc quy? vì tháo em sợ bị reset lại các hệ thống cần duy trì (xe em đời 2015)
Cách chống chuột đề phòng gặm nhấm dây điện hoặc dây dầu...mà chỉ lúc đi trên đường, có tải mới phát hiện ra...thì đã muộn.
nếu bác ít đi
1- đỗ xe nếu đường bằng phẳng thì kg cần kéo phanh tay làm gì . kiếm 2 hòn gạch chèn là được
2- cố gắng 5 ngày là lâu . phải khởi động nổ máy tầm 20- 30p , còn không 3 ngày nổ máy 15p là ổn
3- tuyệt đối kg được tháo cọc ắc quy ra làm gì
4- luôn test chìa khóa tra ổ cánh cửa nhé . rất quan trọng đấy . nếu lỡ ắc quy tèo mà chìa khóa bấm . hệ thống điện xe tèo là kg mở cửa đâu . lên phải mở bằng tra chìa vào ổ cách cửa vặn đấy , để còn mở nắp capo câu bình
5- luôn mở nắp capo xem chuột có vào khoang động cơ kg . nếu có thì bắt buộc bác phải rửa khoang động cơ đấy để cho chuột kg ngửi mùi lại mò vào
6- dầu nhớt hoặc các loại dầu khác bác lên kiểm tra 1 tháng 1 lần xem thế nào . bác lên nhớ dầu máy là bôi trơn động cơ chứ kg phải cái gì thần thánh hết . xe cũ tầm 4 năm thì cứ 1 vạn km mới phải thay dầu nhớt . xe bác ít đi thì 1 năm hoặc 1 năm rưỡi thay cũng được . miễn dầu vẫn vàng óng là ok

bài hay, nhất là cái đoạn chuột.
voka tác giả. trân trọng

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
nếu bác ít đi
1- đỗ xe nếu đường bằng phẳng thì kg cần kéo phanh tay làm gì . kiếm 2 hòn gạch chèn là được
2- cố gắng 5 ngày là lâu . phải khởi động nổ máy tầm 20- 30p , còn không 3 ngày nổ máy 15p là ổn
3- tuyệt đối kg được tháo cọc ắc quy ra làm gì
4- luôn test chìa khóa tra ổ cánh cửa nhé . rất quan trọng đấy . nếu lỡ ắc quy tèo mà chìa khóa bấm . hệ thống điện xe tèo là kg mở cửa đâu . lên phải mở bằng tra chìa vào ổ cách cửa vặn đấy , để còn mở nắp capo câu bình
5- luôn mở nắp capo xem chuột có vào khoang động cơ kg . nếu có thì bắt buộc bác phải rửa khoang động cơ đấy để cho chuột kg ngửi mùi lại mò vào
6- dầu nhớt hoặc các loại dầu khác bác lên kiểm tra 1 tháng 1 lần xem thế nào . bác lên nhớ dầu máy là bôi trơn động cơ chứ kg phải cái gì thần thánh hết . xe cũ tầm 4 năm thì cứ 1 vạn km mới phải thay dầu nhớt . xe bác ít đi thì 1 năm hoặc 1 năm rưỡi thay cũng được . miễn dầu vẫn vàng óng là ok
Cám ơn cụ. Tất cả các nội dung em thấy đều rất hợp lý. Chỉ có phần nhớt máy là em thấy còn băn khoăn. Khuyến cáo (tất nhiên khuyến cáo luôn ở mức cao) thì nói 4-5000 km hoặc 6 tháng phải thay, lý do là nếu đi đủ 4-5000 km thì nó hết độ nhớt, còn 6 tháng kể cả không đi cũng NÊN thay vì có thể đóng cặn. Cụ nói 1 vạn, hoặc 1 năm thì em băn khoăn điểm này, cụ nói rõ thêm được không?

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ. Tất cả các nội dung em thấy đều rất hợp lý. Chỉ có phần nhớt máy là em thấy còn băn khoăn. Khuyến cáo (tất nhiên khuyến cáo luôn ở mức cao) thì nói 4-5000 km hoặc 6 tháng phải thay, lý do là nếu đi đủ 4-5000 km thì nó hết độ nhớt, còn 6 tháng kể cả không đi cũng NÊN thay vì có thể đóng cặn. Cụ nói 1 vạn, hoặc 1 năm thì em băn khoăn điểm này, cụ nói rõ thêm được không?
dầu nhớt 1 vạn thay là do nhà sản xuất xe khuyến cáo . còn đám gara thì lại luôn nói 5 nghìn phải thay . cái này tùy cụ tin nhà sản xuất hay đám buôn dầu
cụ lên nhớ dầu máy để hàng năm trong thùng phi dầu chắc nó cũng có date chăng ? ;;);;);;);;) tự dưng nó loãng ra à ???

cugieo

Xe tăng
xe ít đi thì tầm 1 tuần nên khởi động và chạy loanh quanh tầm chục km hoặc hơn cho máy móc được bôi trơn, lốp tròn không méo, các hệ thống khác hoạt động tốt.
còn ít đi thì cứ tầm 6 tháng thay dầu máy và 1 năm thay dầu máy kèm lọc nhớt máy và kiểm tra tổng thể xem có vấn đề gì không. Dù xe ít đi thì khấu hao vẫn bình thường, dầu máy thay định kì sẽ tốt cho máy móc. Nếu nước làm mát hao thì đổ lên mức H, nước làm mát thì mua đúng loại, chính hãng, cùng màu để đổ, không nên đổ nước lọc dễ bị đóng cặn tắc ống, ngoài ra đổ nước rửa kính nữa.
Nếu đỗ xe trong nhà có mái che hoặc trong hầm chung cư thì nắng mưa cũng yên tâm. Còn đỗ xe ngoài trời, ngoài bãi không có mái che thì chú ý chuột bọ hơn, xe có cửa sổ trời chú ý tắc ống thoát nước và có thể bị chảy ngược vào trong xe.
Kiểm tra lốp trước khi đi vì dù lốp có để trong nhà cao su cũng bị lão hóa, đảm bảo an toàn khi vận hành trên mọi cung đường.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Cám ơn cụ, em tìm hiểu thêm vụ này.
dầu nhớt 1 vạn thay là do nhà sản xuất xe khuyến cáo . còn đám gara thì lại luôn nói 5 nghìn phải thay . cái này tùy cụ tin nhà sản xuất hay đám buôn dầu
cụ lên nhớ dầu máy để hàng năm trong thùng phi dầu chắc nó cũng có date chăng ? ;;);;);;);;) tự dưng nó loãng ra à ???

nnquynh

Xe tải
Cám ơn cụ, em tìm hiểu thêm vụ này.
Dầu có nhiều loại, có các thông số khác nhau. Về cơ bản thì dầu gốc khoáng khoảng 5.000 km phải thay (được cái giá rẻ), còn dầu tổng hợp toàn phần thì đắt, nhưng khoảng 10.000 km mới phải thay. Các hãng xe khuyến cáo thời gian thay dầu cũng chủ yếu phụ thuộc vào việc họ khuyến cáo dùng loại dầu nào thôi. Theo tôi biết thì hình như chẳng hãng nào khuyến cáo dùng nhớt tổng hợp toàn phần mà lại yêu cầu thay dầu sau 5.000 km, cũng như không có hãng nào khuyến cáo dùng nhớt gốc khoáng lại yêu cầu thay dầu sau 10.000 km.

Khang_1005

Xe hơi
em vào xem kinh nghiệm các cụ ah, xe em cũng út đi lắm

pisces_hn

Xe container
Bán đi cụ ạ, lúc nào dùng nhiều thì mua

cugieo

Xe tăng
xe oto nhiều khi có thì thừa, không có thì thiếu, nếu đã có thì cũng phải để ý nó chút. Hàng tuần ít đi thì cũng nổ máy, cho chạy quanh tầm chục km hoặc hơn để cho lốp không méo, động cơ bôi trơn dầu mỡ, các bộ phận khác hoạt động tốt.
Ngoài ra nếu đỗ ở bãi lâu còn chuột bọ chui vào làm tổ. chưa kể ẩm mốc nội thất.