[Thảo luận] Xe máy bịị bắt lỗi sai làn vì biển 403a đường dành cho oto?

pttoan265

Xe tăng
Website
ontech.vn
Trong video này thì đường được chia làm 2 làn: làn trái dành cho oto, làn phải dành cho xe máy. Giữa 2 làn có phân cách cứng và chỉ được cắm biển 403a - đường dành cho oto (Các cụ xem ở phút thứ 9:52 sẽ thấy)

Một chiếc xe máy đi vào làn bên phải và bị xxx tóm vì lỗi đi sai làn.

Theo em thì cái biển 403a cắm như vậy sẽ không có chức năng phân chia làn xe oto và xe máy. Nó chỉ có chức năng thông báo tất cả 2 làn đều là của oto và cấm xe máy đi vào. Như vậy biển này đặt hoàn toàn không đúng chức năng và việc bắt lỗi vi phạm của 2B như vậy cũng là sai.

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=aFgecGWYYC0[/YOUTUBE]

ubisapro

Xe trâu
Xem trong clip, e thấy biển dành cho ô tô cắm ở phân cách cứng giữa 2 làn đường đó chứ. Cắm chuẩn rùi. Có điều nhìn mợ CSGT khó chịu quá, trả lời như kiểu bề trên@@

Bigisbest

Xe container
...

Theo em thì cái biển 403a cắm như vậy sẽ không có chức năng phân chia làn xe oto và xe máy. Nó chỉ có chức năng thông báo tất cả 2 làn đều là của oto và cấm xe máy đi vào. Như vậy biển này đặt hoàn toàn không đúng chức năng và việc bắt lỗi vi phạm của 2B như vậy cũng là sai.

Hiệu lực của biển là phía bên trái biển. Nghĩa là ô tô đi làn trái biển. Nếu đầu tuyến ko có biển cấm mô tô thì mô tô được đi và ở làn phải. Đi làn phải bị vịn thì đi vào đâu nhỉ? Em ko hiểu?

pnew

Xe điện
Nó cắm đúng rồi. Biển đó có hiệu lực các làn phía bên trái của nó.

Bigisbest

Xe container
Cụ có xem được vid ko, ngắm giúp em vì sao xxx bắt mô tô đi làn phải vậy? cụ có kiến giải gì việc này ko?

pnew

Xe điện
Cụ có xem được vid ko, ngắm giúp em vì sao xxx bắt mô tô đi làn phải vậy? cụ có kiến giải gì việc này ko?
Biển nó cắm ở dải phân cách cứng giữa phần dành cho ô tô và phần dành cho không phải ô tô. 2b đi vào bất kỳ làn nào bên trai dải phân cách thì không chấp hành cái biển này.

Chủ thớt nghĩ biển này có hiệu lực ở tất cả các làn của đường. Nhưng chưa tính đến vị trị của nó.

Bigisbest

Xe container
Biển nó cắm ở dải phân cách cứng giữa phần dành cho ô tô và phần dành cho không phải ô tô. 2b đi vào bất kỳ làn nào bên trai dải phân cách thì không chấp hành cái biển này.

Chủ thớt nghĩ biển này có hiệu lực ở tất cả các làn của đường. Nhưng chưa tính đến vị trị của nó.
Vậy thì nó vịn là đúng rồi còn kêu ca gì phỏng cụ, chứ em cứ tưởng là mô tô đi làn bên phải biển mà nó vịn mới khó hiểu chứ.

pttoan265

Xe tăng
Website
ontech.vn

Vậy thì nó vịn là đúng rồi còn kêu ca gì phỏng cụ, chứ em cứ tưởng là mô tô đi làn bên phải biển mà nó vịn mới khó hiểu chứ.
Nó vịn sai nhé. Cái biển ấy có hiệu lực ở tất cả các làn, tức là toàn bộ con đường ấy chỉ dành cho oto. Các cụ có thể xem thêm tại đây.

Bigisbest

Xe container
Trong video này thì đường được chia làm 2 làn: làn trái dành cho oto, làn phải dành cho xe máy. Giữa 2 làn có phân cách cứng và chỉ được cắm biển 403a - đường dành cho oto (Các cụ xem ở phút thứ 9:52 sẽ thấy)

Nó vịn sai nhé. Cái biển ấy có hiệu lực ở tất cả các làn, tức là toàn bộ con đường ấy chỉ dành cho oto. Các cụ có thể xem thêm tại đây.
Hì, thật sự đọc xong hai pót của cụ thì em ko hiểu quan điểm của cụ ra làm thao...

pnew

Xe điện
Cụ và tác giả bài báo đều nhầm:
- Theo biển báo không có hiệu lực cho đường/làn bên trái của nó. Các cụ vẫn hay cãi biển cắm bêm trái đường là sai quy chuẩn.
- Dải phân cách cứng đã chia thành 2 đường.

Một ví dụ là cụ đi qua cầu thanh trì. Phia bên phải có cắm biển hạn chế tốc độ rất thấp (hình như 40). Phần đường của 4b và 2b được phân biệt bẳng phân cách cứng do đó cái biển này không có hiệu lực đối với phần của 4b mặc dù biển đó cũng có hiệu lực với tất cả các làn.

Chỉnh sửa cuối:

pttoan265

Xe tăng
Website
ontech.vn
Cụ và tác giả bài báo đều nhầm:
- Theo biển báo không có hiệu lực cho đường/làn bên trái của nó. Các cụ vẫn hay cãi biển cắm bêm trái đường là sai quy chuẩn.
- Dải phân cách cứng đã chia thành 2 đường.

Một ví dụ là cụ đi qua cầu thanh trì. Phia bên phải có cắm biển hạn chế tốc độ rất thấp (hình như 40). Phần đường của 4b và 2b được phân biệt bẳng phân cách cứng do đó cái biển này không có hiệu lực đối với phần của 4b mặc dù biển đó cũng có hiệu lực với tất cả các làn.
Đây là bài báo e từng đọc được trên autocar. Cụ nói mà không dẫn chứng được điều khoản nào quy định dải phân cách cứng chia thành 2 đường? Với em, dải phân cách cứng mềm xen kẽ thế này vẫn chỉ là một đường.

pnew

Xe điện
Đây là bài báo e từng đọc được trên autocar. Cụ nói mà không dẫn chứng được điều khoản nào quy định dải phân cách cứng chia thành 2 đường? Với em, dải phân cách cứng mềm xen kẽ thế này vẫn chỉ là một đường.
thế thì cụ đừng đi 2b vào đường đấy và một số đường có nhiều "làn" nhưng chỉ dành cho xe đạp

pnew

Xe điện
Quy định không ghi là biển chỉ có giá trị bên trái nó đâu cụ

Cụ đọc cả điều này nữa.
"Điều 17. Vị trí đặt biển báo theo chiều dọc và ngang đường
...
17.2. Biển được đặt về phía tay phải và mặt biển vuông góc với chiều đi. Biển phải đặt thẳng đứng; trong các trường hợp cần thiết cho phép lắp đặt thêm biển báo phía bên trái để nhắc lại biển đã lắp đặt phía bên phải;
..."

Đặt không đúng vị trí thì sai quy chuẩn, không có hiệu lực

vivacious

Xe tải
Cụ đọc cả điều này nữa.
"Điều 17. Vị trí đặt biển báo theo chiều dọc và ngang đường
...
17.2. Biển được đặt về phía tay phải và mặt biển vuông góc với chiều đi. Biển phải đặt thẳng đứng; trong các trường hợp cần thiết cho phép lắp đặt thêm biển báo phía bên trái để nhắc lại biển đã lắp đặt phía bên phải;
..."

Đặt không đúng vị trí thì sai quy chuẩn, không có hiệu lực
Cái biển kia là biển có trong quy chuẩn, có hiệu lực chỉ có điều nó bị đặt sai vị trí.

Cái biển đặt sai vị trí so với quy chuẩn thì xxx vẫn phạt được mình, còn mình kiện sở GT vì đặt sai vị trí khiến mình nhầm

Nếu biển không có trong quy chuẩn mà mình không làm theo biển xxx sẽ không có cơ sở xử phạt.

Đây là 2 việc khác nhau cụ ạ.

chungcuminiland

Xe hơi
Website
www.nhachungcu.land
Em chỉ không thích mụ xxx kia nhìn chán quá, mà nếu như chủ video này đã không công nhận mình mắc lỗi thì sao lại đưa giấy tờ cho xxx. đúng là hết nói luôn...

xebongac

Xe buýt
E cũng không biết giải thích gì thêm. Cụ đọc trong bài này vậy
Theo quy chuẩn thì hiệu lực của biển là phía bên trái của biển. Bài báo này cũng chưa nắm rõ về hiệu lực của biển nên đánh đồng cho bên phải của biển cũng có hiệu lực. Nhìn chung đọc báo cũng fai biết sàng lọc thông tin.

pnew

Xe điện
Cái biển kia là biển có trong quy chuẩn, có hiệu lực chỉ có điều nó bị đặt sai vị trí.

Cái biển đặt sai vị trí so với quy chuẩn thì xxx vẫn phạt được mình, còn mình kiện sở GT vì đặt sai vị trí khiến mình nhầm

Nếu biển không có trong quy chuẩn mà mình không làm theo biển xxx sẽ không có cơ sở xử phạt.

Đây là 2 việc khác nhau cụ ạ.
Biển đó không sai với tất cả. Nó chỉ sai đối với người đi bên phải nó (2b) còn nó đúng với người đi bên trái nó (4b). Hay nói cách khác nó không có hiệu lực với phần đường bên phải nó.