[Funland] Xe mới mà bị cháy. Phí quá.

.Chuối.

Xe tăng
Ofer muốn truyền thông phải đưa tin cơ
VF khi dừng đạp sâu hẳn chân phanh sẽ không tắt máy. Không thích hợp kiểu rà nhẹ phanh của các thím xe Nhật Hàn sợ phanh đau =))
Còn khởi động lại con nào chẳng như nhau, nhả phanh ra là khởi động.
Mấy thím chưa chạy auto start/stop nhảy sang VF là giật mình vì nó tắt máy êm quá =)) chuyển N kéo phanh tay khi đèn đỏ là khởi động lại làm mấy thím ý giật mình. Đường HN thì hay bị tạt đầu, rà phanh nhẹ dừng phát máy tắt ngay không hợp!

Chạy trong phố đèn 90s như Hà Nội thì auto hold mới hợp.
Cái idling stop nào chả cần rà nhẹ phanh mới tắt máy, mà tắt máy lúc không tải thì thằng nào chả xịt như nhau! Cái idling stop nó sinh ra là để giảm thiểu thời gian chạy không tải không cần thiết của xe lúc dừng chờ trên đường, do đó điều kiện để nó vận hành là cái xe phải ở trạng thái dừng hẳn và không tải nên chả phải mỗi ông VF là êm ái dịu dàng. Và thằng nào thì lúc nhả phanh nó cũng khởi động lại động cơ nhẹ nhàng như nhau, quá lắm cũng chỉ tương đương cái rùng mình lúc lên đỉnh:P.
Nhựa và đồ ô tô nói chống cháy cũng không hẳn, nhưng nó là chống bắt lửa, tức là không tự cháy được cụ nhé. Cụ kiếm 1 mảnh nhựa trên xe, cụ lấy máy lửa đốt nó chỉ biến dạng chứ k tạo ra ngọn lửa như cụ đốt tờ giấy.
Còn khi xăng nó cháy rồi thì nó “thiêu” cả xe rụi vụn chứ chống cái gì :P
Thì phải phát biểu cho chuẩn chứ, bàn chuyện kỹ thuật sao có thể à uôm lẫn lộn được:D. Nói chống cháy các anh rảnh việc lại vác đèn khò ra thử thì mình lại thành vạ miệng:D.

Chỉnh sửa cuối:

Caphe mộc

Xe tải
cụ củ thể nào chả được con xe mới toanh khác rồi lên báo khai là em đổ xăng đểu. he he

coolpix8700

Xe ngựa
Ngày xưa ở Đức em cũng nghịch car audio, không có tiền vào hiệu nên cũng tự mua đồ về ráp, dây cũng vậy.
Dây cho car audio xịn thì chúng được bọc bằng vỏ teflon. Loại nhựa này khi bị đốt nóng không chảy nhũn ra, đốt rất khó cháy, kể cả có cháy thì khi cháy hết xỉ của nó cứng lại, không gây chập mạch!

Tookies

Xe điện
E đang nói vụ ở đường LVL cơ mà cụ.
Vụ LVL là cứu hỏa ngay đấy đến phun ngay, lúc ý vành trước cháy mủn 2/3 rồi. Không có cứu hỏa thì cháy hết cả vành.
Vành hợp kim nhôm nên điểm nóng chảy thấp. Muốn cháy đẹp thì dùng vành sắt cho lên hình tròn trịa =))

Cụ xem cái vành Mer còn gì ở đây

Chỉnh sửa cuối:

dangngockhanh

Xe máy
Hôm trước còn có một vài trang đang vụ này hôm nay thấy xóa hết.

provtc

Xe container
E đang nói vụ ở đường LVL cơ mà cụ.
Cụ cứ để ý cái vành xe làm gì nhỉ, vành nó là nhôm đủ nhiệt độ nóng chảy nó là nó tan thôi, nhiều trường hợp cứu hỏa kịp thời thì vẫn ok giữ nguyên hình dạng.

winterrain7x

Xe tải
Con Mazda nó cũng tắt máy và tự động đề lại
ĐÚng rồi cụ, maz cũng đề lại, cái ắc quy nguyên bản theo xe em chỉ được năm rưỡi. Thay con khác thì qua năm rưỡi rồi mà chưa sao. Vậy nhưng hãng bán cái ắc quy cùng dung lượng giá gấp đôi ngoài mà em thấy tình hình đồ nguyên bản sau năm rưỡi thì Iding stop không hoạt động nên mua ắc quy ngoài cho rẻ

Tĩnh hiên trà

Xe điện
ĐÚng rồi cụ, maz cũng đề lại, cái ắc quy nguyên bản theo xe em chỉ được năm rưỡi. Thay con khác thì qua năm rưỡi rồi mà chưa sao. Vậy nhưng hãng bán cái ắc quy cùng dung lượng giá gấp đôi ngoài mà em thấy tình hình đồ nguyên bản sau năm rưỡi thì Iding stop không hoạt động nên mua ắc quy ngoài cho rẻ
Lốp với Ắc quy có ông nào dại gì vào trong hãng đâu!

Ongrungf

Xe điện
Cách đây mấy tháng có chiếc Xpander đang chạy trên đường bốc cháy, chết cả hai vợ chồng chủ xe, hầu hết mọi người cũng chỉ quan tâm xem người lái là ai? Họ lái thế nào? Chở cái gì trên xe mà cháy? Cùng lắm là tại sao họ lại không chạy được khi xe cháy ..... chả thấy ai mổ xẻ xem vành cháy thế nào, lớp lót cháy ra sao ....
Con Xpander ấy đã Nổ Trước rồi mới cháy nha cụ

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chả thấy nổi sóng hay gió bão gì cả, phụ lòng mong đợi của các anti ngày đêm trai giới, chay tịnh, lập đàn cầu khấn =))

Phongtran570

Xe tải
Cụ bảo xe cháy vụn vành là em đã thấy rồi, cả Merc hẳn hoi ở nước ngoài, nhưng mà cụ biết nó cháy bao lâu không?
Cháy lốp rồi sụm vành xuống thì bình thường còn mà tro bụi luôn cái vành thì cực kỳ lâu nha bác, mà phải là vành dính xăng chứ mà vành lấy lửa cháy lan qua thì còn khuya.
Cái vành xe SA này bảo đảm là nguy rồi đồ đểu rồi, mình không phải nói ác cho Vinh, xe làm tốt nhưng lo chặt chém kiếm lời sớm quá nên đâm ra thế.
Nó cháy dc vậy nghĩa là khi chạy bình thường sẽ có thể bị nứt gãy làm sụm cả trục hoặc văng bánh ra ngoài.
Cháy xe thì cụ còn chuồn được, còn xe đang chạy trên cao tốc mà nứt vành, sụm hoặc văng bánh thì cụ về đâu!!
P/S: Xe SA hồi trước có một cụ kỹ sư từng làm cho BMW ở Đức bảo là nó rất kém, vì cái xe X5 mẹ mà nó cùng khung gầm ấy vốn là cái xe ko tốt.
BMW trước đây làm SUV kém lắm.
Chỉ có chiếc sedan Lux A bắt chước Series 5 F10 ấy là rất chuẩn cành đào.
Nên dẹp bớt mấy cái SUV đầy lỗi mà lo bán Lux A sedan cho tốt trước thì hay hơn.
Nằm đường, đo ván, nay thì rực cháy,..., cái gì con SUV cũng bị rồi!
Lại nghe nói ....🤣

ungila

Xe tải
Chả thấy nổi sóng hay gió bão gì cả, phụ lòng mong đợi của các anti ngày đêm trai giới, chay tịnh, lập đàn cầu khấn =))
Có gì đâu mà cụ cười. Hãng cũng cũ dần đi rồi. Tt cũng hoạt động mạnh. Vào iu túp còn có một vài nick trình bày đó là San chứ không phải Lux....

Huthasa

Xe container
Nổ còn tệ hơn cả cháy, làm gia chủ không kịp thoát thân. Con này cháy từ từ nên còn kịp táp vào lề, thậm chí còn lấy được đồ đạc ra ngoài.
Vụ này có mùi giết người. Còn xe ô to chỉ cháy rồi mới nổ.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cũng có phần có lý, nhưng khung gầm X5 X6 không phải là kém, nó rất chắc chắn, nhưng vì các xác xe quá nặng, máy to, nên nó dồn xuống hệ giảm sóc, xe nào có bóng hơi thì thay khá tốn kém. Ngoài ra dòng BMW suv phần ti cốp, ti capo rất nhanh hỏng. Thêm nữa nó rất tốn xăng, cũng đúng thôi, máy to thế cơ mà, land cruiser cũng uống xăng như voi uống philatop thôi, vì nó quá to và nặng :))
Bạn bè em đi X5 khá nhiều, nó cũng không đến nỗi như đồn đại thôi, nó chỉ hay bị vài cái lỗi vặt do ẩm cảm biến, jack điện ... vì thời tiết ở mình, ngoài ra do xăng ở mình kém, bảo dưỡng cũng gọi là tiết kiệm nên bỏ máy, đánh lửa không đều ...
Phần vành thì cụ thiếu kiến thức quá.
Về Suv vinfast đời đầu thì thân vỏ hoàn thiện khá kém, các khe hở rộng, không đồng đều, nhất là đoạn đèn hậu, lệch nhau cả vài mm, nhưng thật sự lái êm, chắc chắn.
Các cụ có thể chê giá cao, em đồng ý, nhưng về chất lượng tương quan, em thấy ăn đứt các xe Tàu trên thị trường, độ bền theo năm tháng thì mới có vài năm em chưa đánh giá đc.
Khi các cụ bình phẩm về xe, đừng nghe nói, mà hãy sờ, lái thử, cảm nhận đi đã.
Cụ nói quá chuẩn về mặt kỹ thuật. E kết nhất câu cuối của cụ, "đừng nghe nói mà hãy sờ, lái thử và cảm nhận.. Em thấy ăn đứt các xe tàu có trên thị trường". Như vậy cũng đồng nghĩa vs việc cụ đã lái thử hết các loại xe tàu phổ thông đời mới : zotye, q7, và v7 baic. Nếu đúng thế thì cụ chuẩn rồi.😊

pandahn

Xe điện
Đội anti chắc gì đã sờ vào volang lái thử

haivanphe

Xe container
Ôi giời, VF cũng chỉ là một hãng xe trong số hàng chục hãng xe trên thị trường thôi mà. Xe nào cũng có khả năng cháy nổ hết. Thích, vừa túi tiền vừa nhu cầu thì mua thôi, chả phải vì mua mà mới là người thức thời hay yêu nước gì cả, chả phải vì không mua mà chê bai.

Có điều là đợt đầu em cứ tưởng là động cơ BMW nhập nguyên chiếc về lắp vào xe, gần đây mới biết là chỉ mua thiết kế của BMW rồi tự sản xuất đấy. Các bác pro đừng so sánh với BMW nữa.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cụ nói quá chuẩn về mặt kỹ thuật. E kết nhất câu cuối của cụ, "đừng nghe nói mà hãy sờ, lái thử và cảm nhận.. Em thấy ăn đứt các xe tàu có trên thị trường". Như vậy cũng đồng nghĩa vs việc cụ đã lái thử hết các loại xe tàu phổ thông đời mới : zotye, q7, và v7 baic. Nếu đúng thế thì cụ chuẩn rồi.😊
Nghề của em xe nào cũng lái rồi cụ :)

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Cháy xe này mà cũng chẳng mấy ai quan tâm nữa. Dự là tương lai mù mịt rồi!