[Funland] Xe mới nên mua BH thân vỏ hay BH vật chất?

Tran.Toan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu tai nạn do xe khác đâm vào xe mình, tai nạn không phải do lỗi của mình gây ra thì có được bảo hiểm không cụ?
Đúng Nguyên tắc bên đâm vào mình là người sai thì họ phải đền mình. Nhưng mình không nhất thiết phải đòi bên kia bồi thường trực tiếp mà có thể Yêu cầu bảo hiểm sửa xe của mình và thế quyền cho Bh đòi bên kia ạ!

smallcarvn

Xe buýt
Đúng Nguyên tắc bên đâm vào mình là người sai thì họ phải đền mình. Nhưng mình không nhất thiết phải đòi bên kia bồi thường trực tiếp mà có thể Yêu cầu bảo hiểm sửa xe của mình và thế quyền cho Bh đòi bên kia ạ!
Em thấy nó cứ sai sai. Bảo hiểm được lợi gì từ vụ này? Sao họ lại tự mang việc vào mình? Tự nhiên bỏ tiền ra sửa xe cho bên bị tai nạn, rồi lại phải đi đòi tiền bên gây tai nạn? Thế khác nào thả ga ra đuổi. Quyền của mình là được yêu cầu BH còn BH cũng có quyền từ chối yêu cầu phải không cụ?

Tran.Toan

Xe tăng
Em thấy nó cứ sai sai. Bảo hiểm được lợi gì từ vụ này? Sao họ lại tự mang việc vào mình? Tự nhiên bỏ tiền ra sửa xe cho bên bị tai nạn, rồi lại phải đi đòi tiền bên gây tai nạn? Thế khác nào thả ga ra đuổi. Quyền của mình là được yêu cầu BH còn BH cũng có quyền từ chối yêu cầu phải không cụ?
Cái này là trong quy tắc bảo hiểm ạ. Nếu chủ xe yêu cầu thế quyền và bên gây tai nạn ký giấy thì bh bắt buộc phải bồi thường. Còn đòi dc bên kia hay không chủ xe không cần quan tâm ạ!

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Cái này là trong quy tắc bảo hiểm ạ. Nếu chủ xe yêu cầu thế quyền và bên gây tai nạn ký giấy thì bh bắt buộc phải bồi thường. Còn đòi dc bên kia hay không chủ xe không cần quan tâm ạ!
Có hiểu chủ thể, nguyên tắc, điều kiện, thời điểm phát sinh và thời điểm thế quyền có hiệu lực không mà phát biểu linh tinh thế?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Hiểu như này, giải thích với người mua bảo hiểm thì đúng là mang vạ cho người ta còn gì?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Có cần show bằng chứng bên ông từ chối toàn bộ vụ tương tự như tình huống này không?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Về hỏi Chi nhánh phía Bắc từ chối vụ con Mer C 200 30H 1xx.xx có trôi không? Gặp đúng đội rắn mặt, cứng luật mà vẫn bựa, vẫn ra văn bản trừ 50% với lý do " theo đề nghị của khách hàng " đấy.

Tran.Toan

Xe tăng
Về hỏi Chi nhánh phía Bắc từ chối vụ con Mer C 200 30H 1xx.xx có trôi không? Gặp đúng đội rắn mặt, cứng luật mà vẫn bựa, vẫn ra văn bản trừ 50% với lý do " theo đề nghị của khách hàng " đấy.
=)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Quy tắc Bảo hiểm nào vậy bác?
Tôi thấy nó hoàn toàn ngược đời.

Tran.Toan

Xe tăng
Quy tắc Bảo hiểm nào vậy bác?
Tôi thấy nó hoàn toàn ngược đời.
Người đời gì đâu bác! Từ trước đến giờ các bên bảo hiểm vẫn nhồi vào đầu khách hàng là bị người khác đâm vào là không được bảo hiểm… Như thế là không chuẩn.
Bất cứ bên bh nào Bác cũng có quyền thế quyền cho bên bh đi đòi bên thứ 3, còn bảo hiểm vẫn phải sửa xe cho bác nhé!
Còn trong trường hợp thoả thuận được với bên kia đền cho bác êm xuôi thì k cần gọi đến bh, đỡ mất thời gian ạ

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Người đời gì đâu bác! Từ trước đến giờ các bên bảo hiểm vẫn nhồi vào đầu khách hàng là bị người khác đâm vào là không được bảo hiểm… Như thế là không chuẩn.
Bất cứ bên bh nào Bác cũng có quyền thế quyền cho bên bh đi đòi bên thứ 3, còn bảo hiểm vẫn phải sửa xe cho bác nhé!
Còn trong trường hợp thoả thuận được với bên kia đền cho bác êm xuôi thì k cần gọi đến bh, đỡ mất thời gian ạ
Tôi muốn hỏi bác là Quy tắc Bảo hiểm nào kìa.
Nếu bác có link thì càng tốt ạ.
Cảm ơn bác.

Chứ còn tôi thoả thuận được với bên kia và êm xuôi rồi, thì hiển nhiên tôi vẫn đòi Bảo hiểm 1 món nữa, tội gì.

PS: Bổ sung: Có phải bên bác áp dụng cái này:

Link: Nguyên tắc thế quyền trong bảo hiểm là gì? (generali.vn)

Cơ sở của nguyên tắc thế quyền trong bảo hiểm là gì? Nguyên tắc này được xem là biện pháp hạn chế việc kiếm lợi nhuận không hợp pháp từ việc tham gia bảo hiểm. Căn cứ theo Điều Bộ 577 Luật Dân sự năm 2005 như sau:

“Điều 577. Chuyển yêu cầu hoàn trả

1. Trong trường hợp người thứ ba có lỗi mà gây thiệt hại cho bên được bảo hiểm và bên bảo hiểm đã trả tiền bảo hiểm cho bên được bảo hiểm thì bên bảo hiểm có quyền yêu cầu người thứ ba hoàn trả khoản tiền mà mình đã trả. Bên được bảo hiểm có nghĩa vụ phải cung cấp cho bên bảo hiểm mọi tin tức, tài liệu, bằng chứng cần thiết mà mình biết để bên bảo hiểm thực hiện quyền yêu cầu đối với người thứ ba.
  2. Trong trường hợp bên được bảo hiểm đã nhận số tiền bồi thường thiệt hại do người thứ ba trả, nhưng vẫn ít hơn số tiền mà bên bảo hiểm phải trả thì bên bảo hiểm chỉ phải trả phần chênh lệch giữa số tiền bảo hiểm và số tiền mà người thứ ba đã trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác; nếu bên được bảo hiểm đã nhận tiền bảo hiểm nhưng ít hơn so với thiệt hại do người thứ ba gây ra thì bên được bảo hiểm vẫn có quyền yêu cầu người thứ ba bồi thường phần chênh lệch giữa số tiền bảo hiểm và tiền bồi thường thiệt hại.
Bên bảo hiểm có quyền yêu cầu người thứ ba hoàn trả khoản tiền mà mình đã trả cho bên được bảo hiểm.”

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cậu Sales cậu ấy chém dó ấy mà bác.
Biết quái gì về Thế quyền đâu.

Tran.Toan

Xe tăng
Tôi muốn hỏi bác là Quy tắc Bảo hiểm nào kìa.
Nếu bác có link thì càng tốt ạ.
Cảm ơn bác.

Chứ còn tôi thoả thuận được với bên kia và êm xuôi rồi, thì hiển nhiên tôi vẫn đòi Bảo hiểm 1 món nữa, tội gì.

Quy tắc bên e cụ nhé! Cần chuyển quyền và không tự ý thoả thuận. Còn đã thoả thuận với bên thứ ba như cụ nói thì vui lòng không đòi bảo hiểm bồi thường ạ!
Về Nguyên tắc thêd quền thì trong luật kinh doanh bh có nêu rõ ạ. Em tháy có bài này viết khá rõ. Cụ tham khảo ạ

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Quy tắc bên e cụ nhé! Cần chuyển quyền và không tự ý thoả thuận. Còn đã thoả thuận với bên thứ ba như cụ nói thì vui lòng không đòi bảo hiểm bồi thường ạ!
Về Nguyên tắc thêd quền thì trong luật kinh doanh bh có nêu rõ ạ. Em tháy có bài này viết khá rõ. Cụ tham khảo ạ
Thế, theo đánh giá của bác, cái sự Thế quyền này là Nghĩa vụ hay Quyền lợi của Bên bảo hiểm hay Bên tham gia bảo hiểm vậy???

Tran.Toan

Xe tăng
Thế, theo đánh giá của bác, cái sự Thế quyền này là Nghĩa vụ hay Quyền lợi của Bên bảo hiểm hay Bên tham gia bảo hiểm vậy???
Bên cty bảo hiểm phải có nghĩa vụ nhận thế quyền của bên tham gia bảo hiểm, còn bên tham gia bảo hiểm có quyền chuyển quyền đòi bên thứ 3 cho cty bảo hiểm ạ.
Theo e hiểu nguyên tắc này có lợi cho bên mua bh ạ

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bên cty bảo hiểm phải có nghĩa vụ nhận thế quyền của bên tham gia bảo hiểm, còn bên tham gia bảo hiểm có quyền chuyển quyền đòi bên thứ 3 cho cty bảo hiểm ạ.
Theo e hiểu nguyên tắc này có lợi cho bên mua bh ạ
Bác làm ơn cho xem NGHĨA VỤ CỦA BÊN BÁN BẢO HIỂM, tôi coi nào.

Cái điều khoản thế quyền này là QUYỀN LỢI CỦA BÊN BÁN BẢO HIỂM, và là NGHĨA VỤ CỦA BÊN MUA BẢO HIỂM.

Link của bác luôn: Nguyên tắc thế quyền trong bảo hiểm tài sản là gì ? (luatminhkhue.vn)
Điều 49 Luật Kinh doanh bảo hiểm :
Điều 49. Trách nhiệm chuyển quyền yêu cầu bồi hoàn

1. Trong trường hợp người thứ ba có lỗi gây thiệt hại cho người được bảo hiểm và doanh nghiệp bảo hiểm đã trả tiền bồi thường cho người được bảo hiểm thì người được bảo hiểm phải chuyển quyền yêu cầu người thứ ba bồi hoàn khoản tiền mà mình đã nhận bồi thường cho doanh nghiệp bảo hiểm.

Bác thấy đấy:
Nếu abc thì "người được bảo hiểm phải" làm xyz gì đó. Đấy là NGHĨA VỤ.

Còn việc "Trong trường hợp ... doanh nghiệp bảo hiểm đã trả tiền bồi thường", đấy không phải là NGHĨA VỤ, bác nhé.

Hay, bên bác áp dụng Luật khác, không phải Luật Kinh doanh bảo hiểm xứ này???

Bác bán dịch vụ Bảo hiểm, tốt thôi, như tôi bán hàng hoá khác, nhưng hãy trung thực và đừng chém với khách hàng (thường là ít hiểu biết hơn) về những gì mình không biết chắc chắn - hay tệ hơn là nói dối trắng trợn.

Tran.Toan

Xe tăng
Bác làm ơn cho xem NGHĨA VỤ CỦA BÊN BÁN BẢO HIỂM, tôi coi nào.

Cái điều khoản thế quyền này là QUYỀN LỢI CỦA BÊN BÁN BẢO HIỂM, và là NGHĨA VỤ CỦA BÊN MUA BẢO HIỂM.

Link của bác luôn: Nguyên tắc thế quyền trong bảo hiểm tài sản là gì ? (luatminhkhue.vn)
Điều 49 Luật Kinh doanh bảo hiểm :
Điều 49. Trách nhiệm chuyển quyền yêu cầu bồi hoàn

1. Trong trường hợp người thứ ba có lỗi gây thiệt hại cho người được bảo hiểm và doanh nghiệp bảo hiểm đã trả tiền bồi thường cho người được bảo hiểm thì người được bảo hiểm phải chuyển quyền yêu cầu người thứ ba bồi hoàn khoản tiền mà mình đã nhận bồi thường cho doanh nghiệp bảo hiểm.

Bác thấy đấy:
Nếu abc thì "người được bảo hiểm phải" làm xyz gì đó. Đấy là NGHĨA VỤ.

Còn việc "Trong trường hợp ... doanh nghiệp bảo hiểm đã trả tiền bồi thường", đấy không phải là NGHĨA VỤ, bác nhé.

Hay, bên bác áp dụng Luật khác, không phải Luật Kinh doanh bảo hiểm xứ này???

Bác bán dịch vụ Bảo hiểm, tốt thôi, như tôi bán hàng hoá khác, nhưng hãy trung thực và đừng chém với khách hàng (thường là ít hiểu biết hơn) về những gì mình không biết chắc chắn - hay tệ hơn là nói dối trắng trợn.
Trường hợp mà bác nêu là “đã trả tiền bh” xong đi yêu cấu người tham gia chuyển quyền là không có đâu ạ!
Không cty nào dại gì mà thả gà ra đuổi cả!
Làm gì cũng phải có thực tế nữa!
Như người ta nói đời thường không như mơ ấy cụ!
Nghe giọng điệu của cụ thì e biết cụ ở đâu ra rồi! 🥳🥳
Cụ về tranh luận luật với cụ cà khịa e ở bên trên nhé! Cụ ấy hiểu luật lắm nên tranh luận với cụ dc!
Còn hiểu biết của e hoàn toàn chuẩn và đủ để hỗ trợ và tư vấn cho khách hàng của em cụ nhé
Thân!

Chỉnh sửa cuối: