Xe số tự động,các cụ dừng xe có về mo

lucnguyenluong

Xe tải
e cứ dừng đèn đỏ là về N,kéo phanh tay.đi thì lại gẩy sang D hạ phanh tay.thao tác kỹ năng cơ bản rồi cứ thế thực hiện

m323

Xe tải
Về P nó mới chuẩn chứ cụ, về D mà nó hôn vào mít thì chỉ giật mình thôi :D
em có biết vài người đã phải đặt hàng cái chốt hộp số cho vụ về P này đấy cụ ạ, P là parking, tức là đỗ, chứ có phải dừng đâu, chưa kể thói quen xấu là khi từ P sang D thường qua R lùi, do đó phải bóp chốt cần số (cho những loại rãnh cần thẳng) hoặc không bóp (cho những loại đường zic zắc) nhưng khi dừng tay thì lại dừng ở R, nhả phanh đạp ga ... bùm vào đầu thằng đỗ đằng sau.

sách hướng dẫn các xe bao giờ nó cũng dạy là nếu dừng đèn xanh đèn đỏ mà lâu quá 20 đến 30 giây thì về N kéo phanh tay.
thêm nữa khi đỗ dốc xe số tự động thì về P rồi kéo phanh tay ngay, vì nếu không nó trôi đi một đoạn vừa hại chốt hộp số vừa bị mắc khi mình quay lại lấy xe chuyển từ P về D hơi bị khó do xe đã trôi một tí và đè vào chốt P.

Ngoài ra khi đèn đỏ còn khoảng 3 giây thì về D nhả phanh tay, lúc này khi đèn về 0 sang xanh thì số cũng ăn là vừa

trích thêm đoạn hướng dẫn lái xe ở topgear.com cho cụ nhé:

While we're on the subject of automatic transmissions, it is also a very bad habit to shift into P or Park when you're at a stoplight. Numerous drivers have adopted the practice as well and, quite frankly, it is also an accident waiting to happen apart from slowing damaging a different part of your transmission, which will eventually lead to the a different sort of automatic transmission failure.

It won't matter if your car has CVT or the conventional multi-speed automatic transmission. Shifting to neutral under most normal conditions is good practice.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Như tiêu đề em đi Cam số tự động khi dừng đèn đỏ em toàn về mo cho nó an toàn

và một điều nữa theo ngu ý của em là đỡ hại côn. không biết các cụ có nghĩ thế không ạ?
dạ không, em không nghĩ thế.
trừ khi phải dừng quá lâu, tầm trên 3-40s thì em cũng lẩy về để duỗi chân tay cho đỡ mỏi, chứ còn in ít thì em cứ để D, đạp phanh chờ thôi. Em thấy ko đồng ý với quan điểm của một số cụ thích đi MT kiểu AT bằng cách cố vào số mà ko cần phải đạp côn, và ngược lại thích chạy AT kiểu MT là về N để trượt đến vạch dừng đèn=))

Chỉnh sửa cuối:

DDang

Xe máy
Có cụ nào về quê em mà gặp đèn xanh, đèn đỏ chưa,có đèn mà thỉnh thoảng ko thấy xanh đỏ gì hết, e chẳng biết nên đi D,N hay P các cụ ạ (Đèn xanh đỏ ở ngã tư Loong Toòng,Hạ long.QN)

m323

Xe tải
dạ không, em không nghĩ thế.
trừ khi phải dừng quá lâu, tầm trên 3-40s thì em cũng lẩy về để duỗi chân tay cho đỡ mỏi, chứ còn in ít thì em cứ để D, đạp phanh chờ thôi. Em thấy ko đồng ý với quan điểm của một số cụ thích đi MT kiểu AT bằng cách cố vào số mà ko cần phải đạp côn, và ngược lại thích chạy AT kiểu MT là về N để trượt đến vạch dừng đèn=))
kiểu thấy đèn đỏ từ xa chuyển về N để xe trôi đến là hãi nhất :( vãi cả N

dalamaco

Xe buýt
dừng đèn đỏ dưới 10s thì em vẫn để D và giữ phanh, trên 10s thì em về N :)) tại để D mà giữ phanh em có cảm giác là nó gây hại cho xe ạ :|

dxtnam

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ, em cũng vào lại D khi đèn đỏ còn 5 giây

lucnguyenluong

Xe tải
em có biết vài người đã phải đặt hàng cái chốt hộp số cho vụ về P này đấy cụ ạ, P là parking, tức là đỗ, chứ có phải dừng đâu, chưa kể thói quen xấu là khi từ P sang D thường qua R lùi, do đó phải bóp chốt cần số (cho những loại rãnh cần thẳng) hoặc không bóp (cho những loại đường zic zắc) nhưng khi dừng tay thì lại dừng ở R, nhả phanh đạp ga ... bùm vào đầu thằng đỗ đằng sau.

sách hướng dẫn các xe bao giờ nó cũng dạy là nếu dừng đèn xanh đèn đỏ mà lâu quá 20 đến 30 giây thì về N kéo phanh tay.
thêm nữa khi đỗ dốc xe số tự động thì về P rồi kéo phanh tay ngay, vì nếu không nó trôi đi một đoạn vừa hại chốt hộp số vừa bị mắc khi mình quay lại lấy xe chuyển từ P về D hơi bị khó do xe đã trôi một tí và đè vào chốt P.

Ngoài ra khi đèn đỏ còn khoảng 3 giây thì về D nhả phanh tay, lúc này khi đèn về 0 sang xanh thì số cũng ăn là vừa

trích thêm đoạn hướng dẫn lái xe ở topgear.com cho cụ nhé:

While we're on the subject of automatic transmissions, it is also a very bad habit to shift into P or Park when you're at a stoplight. Numerous drivers have adopted the practice as well and, quite frankly, it is also an accident waiting to happen apart from slowing damaging a different part of your transmission, which will eventually lead to the a different sort of automatic transmission failure.

It won't matter if your car has CVT or the conventional multi-speed automatic transmission. Shifting to neutral under most normal conditions is good practice.
cái phần đỏ đỏ e nghĩ k chuẩn lắm.kéo phanh tay rồi mới về P mới đúng,phanh tay xe k bị trôi sau đó mới về P thì mới k bị trôi.đúng như bài học trong trường. "vào số nhả phanh tay - kéo phanh tay ra số"

ninhcd

Xe tăng
E cứ đèn trên 30s thì về mo kéo phanh tay, để D giữ phanh chân vừa mỏi vừa ghì máy

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Xe dag chạy mà chuyển từ D về N để cho trôi có sao ko các cụ? Với lại ko cần đạp phanh mà chuyển từ N sag D và vút luôn thì có sao ko ạ?

FAN-4X4

Xe hơi
Em thì ko máy móc với AT lắm. Dừng đèn đỏ lâu thì em về N cho đỡ mệt còn ko thì cứ để D rồi đạp phanh chờ đèn thôi ạ!

Carnegie

Xe tải
Về kỹ thuật các cụ về N,P đều được.
Nếu đèn chờ lâu, chân em mỏi, em về N cho đỡ mỏi chân, Dùng phanh park cho đỡ trôi xe.

Nhưng khuyên những cụ mới đi xe ko nên thao tác nhiều quá cho việc chuyển số, đạp phanh, nhả phanh trong lúc "vội vã" đèn chuyển xanh, nguy hiểm. Các cụ đi một thời gian, thì vô tư

gunner_hp

Xe tăng
Về kỹ thuật các cụ về N,P đều được.
Nếu đèn chờ lâu, chân em mỏi, em về N cho đỡ mỏi chân, Dùng phanh park cho đỡ trôi xe.

Nhưng khuyên những cụ mới đi xe ko nên thao tác nhiều quá cho việc chuyển số, đạp phanh, nhả phanh trong lúc "vội vã" đèn chuyển xanh, nguy hiểm. Các cụ đi một thời gian, thì vô tư
Em tưởng về P là sẽ hại nặng hơn so với khi để N và kéo phanh tay,ví dụ như gở mồm có thằng nào nó hôn mít mình ?

BVTL

Xe điện
Người OF
Thế tóm lại là dừng đèn đỏ lâu thì dùng N hay P thì đúng sách vậy các cụ!?

lucnguyenluong

Xe tải
nên dùng N thôi,đề phòng có thằng hôn mít mà để P thì tèo cái hộp số
mà P = Parking,e nghĩ lúc nào dừng đỗ hẳn hãy chuyển P,k nên quên thao tác kéo phanh tay(cho dù đã để P)

kiennghe

Xe tải
Theo em dừng đèn mà trên 10s nên về N cho đỡ hại xe, dỡ cả tốn xăng, nếu đường bằng cũng chẳn cần phanh tay, phanh chân gì cả, đường hơi dốc thì thêm tí phanh chân hoặc tay là ok, còn 3 giây thì chuyển D chạy tiếp, dừng đèn đỏ tuyệt đối không về P, vì bản thân nó là chức năng dừng hẳn trong bãi, về P mả bị hôn mít là dễ toi hộp số.

haminh791

Xe máy
em dừng đèn đỏ trên 10s về N kéo phanh tay,lúc nào đi thì Chuyển sang D rồi mới hạ phanh tay sau.