[Thảo luận] Xe tải vượt

hero24631

Xe buýt
Chính xác thì tải đi láo, nhưng em mà là cụ chủ thì em cứ giảm tốc từ xa cho nó vượt xong. Nếu mình cứ găng, tới nơi là đúng lúc 3 xe xếp hàng, chú tải kia mà chở quá tải thì cũng phiền !.
Nếu em nhìn được ở xa thì em sẽ nhường, chiều em là nắng chói vào đến lúc em nhìn thấy là em dà phanh luôn.

anhtho

Xe ngựa
Nếu em nhìn được ở xa thì em sẽ nhường, chiều em là nắng chói vào đến lúc em nhìn thấy là em dà phanh luôn.
Đấy, vấn đề lại là nắng chói ảnh hưởng tới tầm nhìn. Cũng nguy hiểm phết.

Trâu Vàng vn

Xe tăng
Đúng là chỗ đường cong thật. Cái công dài thế mà không có ý nhường thì các xe khác vượt lên rất nguy hiểm vì hành trình vượt dài tỷ lệ thuận thân xe. Cho nên đường cực thoáng mới nên vượt.
Xe cụ chủ không bị va quệt là may rồi, khít khịt.

dexom

Xe ba gác
Nhìn thấy nó nguy hiểm thế rồi mà vẫn lao vào.

dexom

Xe ba gác
Vậy à cụ, cụ đọc lại comment trước cho em nhá. Comment đừng có trẻ trâu như vậy.
Thưa cụ là em không trẻ trâu ạ.
Em cũng đã đọc hết tất cả comt cả 2 trang thì thấy các cụ trách cụ là nhiều ạ.
Và em cũng phân tích để cụ biết là em đọc rất kỹ:

- Cụ biện minh rằng do cụ không nhìn thấy từ xa vì chói nắng nên cụ vẫn lao vào.
- Em nhìn cái bóng đổ của xe tải, bóng sáng của các bụi cây bên đường thì nắng nó xiên gần đứng là từ trái qua phải hơi xuôi theo hướng cụ đi chứ không phải nắng ngược vào xe cụ mà cụ có thể chói được, lúc này tầm 10h30-11h trưa. Nhìn cái táp lô xe cụ không có vẻ gì là bị nắng xiên vào cả nên em nghĩ là cụ không thể bị chói, nắng ngược vào xe cụ thì nhìn táp lô xe nó khác.

Tương tự:

Tiếp thu hay không thì tùy cụ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Chevroletspack4D

Xe tải
Các cụ mắng chủ thớt ghê quá. Theo tôi thì chủ thớt có dừng ngay khi phát hiện ra xe tải vượt thì vẫn 3 xe song song 1 chỗ. Vì là đoạn cua nên phát hiện muộn, xe tải thì muốn vượt nhưng cont ko cho nên có nhường đường sớm hơn vẫn bị mà có khi còn bị nặng nữa vì: lúc đó khả năng xe tải sẽ lên trước cont được khoảng 1/3 xe và tạt cont để tránh chủ thớt, cont phanh ko kịp sẽ húc tải xô vào xe chủ thớt và cho chủ thớt xuống ruộng.
KL: Ông xe tải chở nặng, ko xác định được sức rướn của xe, tốc độ xe cont và quãng đường để vượt nên khả năng 2 xe đó nếu ko gặp chủ thớt sẽ chạy song song vài km. Ông tải sai lè, nhất là cung đường khi vượt có đoạn cua, khuất tầm nhìn. Đúng ra ông tải thấy chướng ngại phải nhường trước đó mới phải.

dexom

Xe ba gác
Các cụ mắng chủ thớt ghê quá. Theo tôi thì chủ thớt có dừng ngay khi phát hiện ra xe tải vượt thì vẫn 3 xe song song 1 chỗ. Vì là đoạn cua nên phát hiện muộn, xe tải thì muốn vượt nhưng cont ko cho nên có nhường đường sớm hơn vẫn bị mà có khi còn bị nặng nữa vì: lúc đó khả năng xe tải sẽ lên trước cont được khoảng 1/3 xe và tạt cont để tránh chủ thớt, cont phanh ko kịp sẽ húc tải xô vào xe chủ thớt và cho chủ thớt xuống ruộng.
KL: Ông xe tải chở nặng, ko xác định được sức rướn của xe, tốc độ xe cont và quãng đường để vượt nên khả năng 2 xe đó nếu ko gặp chủ thớt sẽ chạy song song vài km. Ông tải sai lè, nhất là cung đường khi vượt có đoạn cua, khuất tầm nhìn. Đúng ra ông tải thấy chướng ngại phải nhường trước đó mới phải.
Cụ nói đúng, nếu ông thớt mà dừng lại từ xa nhưng thằng tải nhỏ đi kèm 1-1 kiểu đấy thì rồi cũng 3 hàng thôi.
Nhưng không phải vì thằng tải đi láo nháo mà mình vẫn phi vào được, đang nói là nói ông thớt thôi.

hero24631

Xe buýt
Thưa cụ là em không trẻ trâu ạ.
Em cũng đã đọc hết tất cả comt cả 2 trang thì thấy các cụ trách cụ là nhiều ạ.
Và em cũng phân tích để cụ biết là em đọc rất kỹ:

- Cụ biện minh rằng do cụ không nhìn thấy từ xa vì chói nắng nên cụ vẫn lao vào.
- Em nhìn cái bóng đổ của xe tải, bóng sáng của các bụi cây bên đường thì nắng nó xiên gần đứng là từ trái qua phải hơi xuôi theo hướng cụ đi chứ không phải nắng ngược vào xe cụ mà cụ có thể chói được, lúc này tầm 10h30-11h trưa. Nhìn cái táp lô xe cụ không có vẻ gì là bị nắng xiên vào cả nên em nghĩ là cụ không thể bị chói, nắng ngược vào xe cụ thì nhìn táp lô xe nó khác.

Tương tự:

Tiếp thu hay không thì tùy cụ thôi.

Mời cụ xem, và thời gian lúc đó là 1h10 chiều chứ không phải là 10h30-11h nhá cụ. Em về em cũng xem lại vì sao lúc đó em không nhìn thấy xe tải đang vượt, khi em phát hiện và em dà phanh luôn, em không biện minh hay gì cả, mà khi xảy ra thì cần xem lại và rút kinh nghiệm về sau xử lý tốt hơn. Ở trong tình huống thì mỗi người có cách xử lý khác nhau.

dexom

Xe ba gác
View attachment 628522
View attachment 628523
View attachment 628529

Mời cụ xem, và thời gian lúc đó là 1h10 chiều chứ không phải là 10h30-11h nhá cụ. Em về em cũng xem lại vì sao lúc đó em không nhìn thấy xe tải đang vượt, khi em phát hiện và em dà phanh luôn, em không biện minh hay gì cả, mà khi xảy ra thì cần xem lại và rút kinh nghiệm về sau xử lý tốt hơn. Ở trong tình huống thì mỗi người có cách xử lý khác nhau.
À đúng hướng nắng như thế có thể là trên dưới 11h cũng có thể là trên dưới 1h, và cụ đang đi xuôi nắng chứ không phải ngược nên đừng nói là bị chói nắng em chỉ nói ý đấy thôi.
Cũng có thể do khúc quanh nó xuất hiện bất thình lình và cụ rà phanh chậm 2 giây từ khi em nhìn thấy nó xuất hiện ở khúc quanh trên camera, cũng có thể sau 2 giây nó xuất hiện thì cụ mới phát hiện ra nó do mắt cụ kém.

hero24631

Xe buýt
Mỗi người một quan điểm khác nhau mà cụ, đâu phải ai cũng như ai.

hero24631

Xe buýt
À đúng hướng nắng như thế có thể là trên dưới 11h cũng có thể là trên dưới 1h, và cụ đang đi xuôi nắng chứ không phải ngược nên đừng nói là bị chói nắng em chỉ nói ý đấy thôi.
Cũng có thể do khúc quanh nó xuất hiện bất thình lình và cụ rà phanh chậm 2 giây từ khi em nhìn thấy nó xuất hiện ở khúc quanh trên camera, cũng có thể sau 2 giây nó xuất hiện thì cụ mới phát hiện ra nó do mắt cụ kém.
Có đoạn đang từ bóng râm ra chỗ nắng thì sẽ khác mà cụ. Nói chung em vẫn xem lại để xử lý cho chính xác và rút kinh nghiệm cho bản thân. Nhiều khi cần 1s thôi cũng là thay đổi cục diện rồi.

dexom

Xe ba gác
Có đoạn đang từ bóng râm ra chỗ nắng thì sẽ khác mà cụ. Nói chung em vẫn xem lại để xử lý cho chính xác và rút kinh nghiệm cho bản thân. Nhiều khi cần 1s thôi cũng là thay đổi cục diện rồi.
Đi trời nắng em nghĩ cụ nên đeo kính thị dâm cho tốt ạ.

WhiteGet

Xe điện
Xe tải vượt quá ẩu, cơ mà cụ chủ phanh để dừng sớm tý nữa thì đẹp.

Chevroletspack4D

Xe tải
Xe tải vượt quá ẩu, cơ mà cụ chủ phanh để dừng sớm tý nữa thì đẹp.
KKK với tốc độ 2 cái xe tải như thế thì sớm tý nữa thì dễ xuống ruộng lắm:)) vì lúc đó thằng xe tải đã vượt xe cont chắc chỉ được nửa đầu xe, đang đà sắp vượt xong chắc sẽ đạp lút ga cố vượt cho hết, ông cont tưởng thấy xe phía trước thì ông tải tụt lại cũng ko phanh, ông tải né xe chủ thớt tạt đầu cont, dự là cont húc sườn đầu tải bắn sang va vào xe chủ thớt và xe con bị đẩy bắn xuống ruộng =))

5ive_1982

Xe đạp
Gặp mấy ông " hung thần " này thì nên nhường cho lành

ubisapro

Xe trâu
Cụ dexom nói hơi nặng tí nhưng cụ ý phân tích chuẩn đấy. Trong tình huống này e và nhiều cụ đều chung nhận định cụ phản ứng hơi chậm (chứ ko nói cụ cố dí vào đè tải nhé). cụ cứ hình dung, với phản ứng đó + tốc độ cụ đi, có xe nào or trâu bò cắt mặt cụ phản ứng nổi ko? Ở đây chắc ý cụ muốn nói đến đường quá nắng nên khó quan sát. Nhưng với phản ứng như trong clip, e nghĩ cụ nên đi chậm hơn cho an toàn.