Thảo luận Xe Tầu mà thế này thì có nên cân nhắc???

Thứ Nguyễn Bá

Xe đạp
Em thấy cụ phân tích rất hay.
Cụ có thể cho em biết giá CRV bên TQ là bao nhiêu và con xe này bản full option là bao nhiêu để so sánh kỹ hơn về giá được không ạ? Hoặc là con Camry bên Mỹ là bao nhiêu? Em nói giá bên nước ngoài, không nói giá bên VN

Gửi cụ giá xe Honda Breeze và Xe Beijing X7 bên China

Thứ Nguyễn Bá

Xe đạp

Cold_Zero

Xe đạp
Các cụ muốn mua hãy lưu ý
Showroom nhỏ lẻ nhập về không phải chính hãng, nên sợi dây liên kết danh tiếng và trách nhiệm của Baic với showroom là rất mơ hồ, thậm chí không có
Tq là công xưởng của thế giới có đủ cả, chuyện showroom đặt hàng loại 2, loại 3 nhiều chi tiết là hoàn toàn có thể, chẳng hạn như xe chuẩn màn hình của nó là Huawei thì 100 xe về VN chỉ là màn hình lô, cái đó không khó với TQ, động cơ, hệ thống treo cũng vậy, tất cả vì mục đích làm giá xe rẻ, bài học xe máy tàu hẳn các cụ chưa quên
Về sau xe hỏng lỗi, showroom đổ cho hãng, còn Baic thì chẳng biết dân Vn là ai cả

Bên TQ chẳng hạn dòng C suv có con Geely, Rx5, Cs75, H6 giá chỉ ngang X7 nhưng bán rất tốt và đã được khẳng định, tại sao showroom không đem về mà lại là con X7 mới toanh, phải chăng là không đủ khả năng để deal được với các ông lớn trên và trên tất cả vì lợi nhuận chứ không phải mong muốn đang được rêu rao là khiến xe Nhật Hàn phải giảm giá như xe máy

Cụ phân tích rất hay. Nhưng cụ cố lờ em đi? Cụ chê rẻ đúng không?
Em đang hỏi Con X7 này bên TQ bao nhiêu, ví dụ gần với con Seltos bán ở VN full option 720 tr và BAIC X7 680tr.
Em thấy cụ cũng có biết google thì cho em hỏi 2 con xe này bên TQ bản full là bn tiền?
Và cụ nghĩ đâu ra cái thuyết âm mưu đặt hàng loại 2, loại 3 của hãng xe lớn nhất nhì TQ vậy? Nó quan tâm mấy trăm, 1000 xe lẻ của cụ mà phải thay đổi cả dây chuyển sản xuất ra loại 2, loại 3 cho cụ đi vậy =)).
Còn hãng làm mất dạy thì đã tế sống KYLIN rồi. Cụ dẫn chứng cũng phải dùng não chứ, nghĩ ai cũng não bò để cụ dắt à? Mua xe Tàu người ta cũng không có ngu đâu cụ, để đánh đổi được định kiến họ phải tìm hiểu rất kỹ mới xuống tiền, không như các cụ cầm cục tiền rồi đi cọc 1 con xe Hàn, Nhật, Mỹ mà không cần suy nghĩ cả.

Còn tại sao không nhập được Geely, Changan hay Haval. Thì thị trường VN bé như cái móng tay so với tàu, đến nội địa nó còn chưa khai thác hết thì nó bán cho VN làm gì? Và có thể bác sẽ hỏi tại sao BAIC lại bán, thì cái đó phải hỏi KYLIN sao lại deal được. Còn các hãng lớn như GEELY yêu cầu đại lý rất gắt, và phải có độ phủ. Changan thì phong phanh bị chen, phá không thì con CS75 cũng về tay Kylin rồi đó.

À thôi em nói luôn cho các cụ con KIA SELTOS mà các cụ đang hâm mộ ở VN giá bên TQ là 470tr, còn con X7 bản full là 525tr nhé các cụ :D. Bỉ bôi xe tàu rẻ đi ạ, bỉ bôi nhiều vào cho đại lý ế bán rẻ cho người dùng được lợi xem nào. Các cụ thấy cái nào hời chưa?

Chỉnh sửa cuối:
Showroom nhỏ lẻ nhập về không phải chính hãng, nên sợi dây liên kết danh tiếng và trách nhiệm của Baic với showroom là rất mơ hồ, thậm chí không có
Tq là công xưởng của thế giới, chuyện showroom đặt hàng loại 2, loại 3 nhiều chi tiết là hoàn toàn có thể xảy ra, chẳng hạn như xe chuẩn màn hình của nó là Huawei thì 100 xe về VN chỉ là màn hình lô, cái đó không khó với TQ, động cơ, hệ thống treo cũng vậy, tất cả vì mục đích làm giá xe rẻ, bài học xe máy tàu hẳn các cụ chưa quên
Về sau xe hỏng lỗi, showroom đổ cho hãng, còn Baic thì chẳng biết dân Vn là ai cả

Bên TQ chẳng hạn dòng C suv có con Geely, Rx5, Cs75, H6 giá chỉ ngang X7 nhưng bán rất tốt và đã được khẳng định, tại sao showroom không đem về mà lại là con X7 mới toanh, phải chăng là không đủ khả năng để deal được với các ông lớn trên và trên tất cả vì lợi nhuận chứ không phải mong muốn đang được rêu rao là khiến xe Nhật Hàn phải giảm giá như xe máy

Em tin bọn geely hơn

Thứ Nguyễn Bá

Xe đạp
Cụ phân tích rất hay. Nhưng cụ cố lờ em đi? Cụ chê rẻ đúng không?
Em đang hỏi Con X7 này bên TQ bao nhiêu, ví dụ gần với con Seltos bán ở VN full option 720 tr và BAIC X7 680tr.
Em thấy cụ cũng có biết google thì cho em hỏi 2 con xe này bên TQ bản full là bn tiền?
Và cụ nghĩ đâu ra cái thuyết âm mưu đặt hàng loại 2, loại 3 của hãng xe lớn nhất nhì TQ vậy? Nó quan tâm mấy trăm, 1000 xe lẻ của cụ mà phải thay đổi cả dây chuyển sản xuất ra loại 2, loại 3 cho bác đi vậy =)).
Còn hãng làm mất dạy thì đã tế sống KYLIN rồi. Cụ dẫn chứng cũng phải dùng não chứ nghĩ ai cũng não bò để cụ dắt à? Mua xe Tàu người ta cũng không có ngu đâu cụ, để đánh đổi được định kiến họ phải tìm hiểu rất kỹ mới xuống tiền, không như các cụ cầm cục tiền rồi đi cọc 1 con xe Hàn, Nhật, Mỹ mà không cần suy nghĩ cả.

Còn tại sao không nhập được Geely, Changan hay Haval. Thì thị trường VN bé như cái móng tay so với tàu, đến nội địa nó còn chưa khai thác hết thì nó bán cho VN làm gì? Và có thể bác sẽ hỏi tại sao BAIC lại bán, thì cái đó phải hỏi KYLIN sao lại deal được. Còn các hãng lớn như GEELY yêu cầu đại lý rất gắt, và phải có độ phủ. Changan thì phong phanh bị chen, phá không thì con CS75 cũng về tay Kylin rồi đó.

À thôi em nói luôn cho các cụ con KIA SELTOS mà các cụ đang hâm mộ ở VN giá bên TQ bản full là 430tr, còn con X7 bản full là 525tr nhé các cụ :D. Bỉ bôi xe tàu rẻ đi ạ, bỉ bôi nhiều vào cho đại lý ế bán rẻ cho người dùng được lợi xem nào. Các cụ thấy cái nào hời chưa?
Cụ nói chí phải, em mời cụ 1 chén

Tập đoàn Geely thành lập năm 1987. Đến 1997 bắt đầu thâm gia vào công nghiệp oto.
Tập đoàn Baic(Beijing Automotive) là một tập đoàn nhà nước thành lập và tham gia vào công nghiệp ô tô năm 1988
Vì em thấy top bán chạy bên khựa thì Geely có số má

anhtuanahtvn

Xe đạp
Em có thắc mắc là vài dòng SUV đang giảm giá mạnh dọn kho như Nisan, pajero sport có đáng cân nhắc ko nhỉ?

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
Vấn đề cãi nhau mua xe Tàu hay Hàn hay Nhật thì nó khá giống thị trường điện tử như điện thoại tầm 5, 6 năm trước, Lục lại các bài tư vấn dt trên voz hay tinhte mà xem.
11, 12 năm trc dt Tàu là mấy con hkphone ,mobell, qmobile dùng như ****. 6 năm trước xiaomi bắt đầu nổi lên nhưng nghe đến dt Tàu ai cũng chê, bảo mua đt Tàu lgi, 4 năm trc dt tầu chỉ bán dc ở giá dưới 5tr. Xong rồi dần dần trên 5tr, trên 10tr cũng mua. Bây h thì chả ai phân biệt dt Tàu nữa. Thậm chí bây giờ mấy hãng lg, sony, moto. . . mới là ko ai mua.
Một lý do mà tôi nói công nghiệp oto sẽ giống vs công nghiệp điện tử là bây giờ nó cũng sx theo chuỗi cung ứng, TQ là công xưởng, các hãng TQ có thể mua toàn linh kiện xịn về ráp lại, platform, thiết kế cũng mua dc, hay kể cả nhân sự giỏi . Dần dần khoảng cách về chất lượng nó sẽ thu hẹp lại thôi. y như cách mà các hãng dt đã làm.

Dangminhquan

Xe điện
Xe tàu thì vẫn là xe tàu,những tính năng như ABS , ESP vv..là những công nghệ phải mua,phải trả bằng tiền nên giá nó cao.Xe trên không thấy nói đến những công nghệ cần phải có này,chỉ thấy nói những công nghệ cây nhà lá vườn.

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
Tq là công xưởng của thế giới, chuyện showroom đặt hàng loại 2, loại 3 nhiều chi tiết là hoàn toàn có thể xảy ra, chẳng hạn như xe chuẩn màn hình của nó là Huawei thì 100 xe về VN chỉ là màn hình lô, cái đó không khó với TQ, động cơ, hệ thống treo cũng vậy, tất cả vì mục đích làm giá xe rẻ, bài học xe máy tàu hẳn các cụ chưa quên

thấy bảo con X7 doanh số bên Tàu cũng tốt lắm. còn tổng doanh số thì BAIC có vẻ đang đi xuống, xếp sau bọn Geely, saic, GW, Changan
nhưng chất lượng chắc không đến nỗi tệ như bọn Zotye đâu, vẫn trong top của TQ mà.

Chỉnh sửa cuối:

Lacet_ti

Xe container
Xe tàu thì vẫn là xe tàu,những tính năng như ABS , ESP vv..là những công nghệ phải mua,phải trả bằng tiền nên giá nó cao.Xe trên không thấy nói đến những công nghệ cần phải có này,chỉ thấy nói những công nghệ cây nhà lá vườn.
Phanh tự động, kc còn có thì Abs,esp ...chắc có - cn đơn giản hơn( cũng là cái mà xe gần như bắt buộc phải có )
Nó đang ko có 2 thứ : bản đồ tích hợp và android auto, apple carplay - xe đầy màn hình mà kết nối dt qua bluetooth hoặc treo dt lên tapblo thì hơi buồn cười :)

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh

Dangminhquan

Xe điện
Phanh tự động, kc còn có thì Abs,esp ...chắc có - cn đơn giản hơn( cũng là cái mà xe gần như bắt buộc phải có )
Nó đang ko có 2 thứ : bản đồ tích hợp và android auto, apple carplay - xe đầy màn hình mà kết nối dt qua bluetooth hoặc treo dt lên tapblo thì hơi buồn cười :)
Em nghĩ mấy cái abs ,cân bằng đt kia nó mới khó chế cháo,vì nó là công nghệ liên quan đến cơ điện tử,hoạt động nhịp nhàng.Còn mấy cái như đóng cửa khi mưa thì chắc vài con sensor là ổn.Em không biết thật,không biết cái tính năng đấy có phải mua của bên nào không?

Cold_Zero

Xe đạp
Chấp hết các công nghệ này. Trước khi phát biểu hãy tìm hiểu trước đi, như trẻ con cấp 1 nói chuyển :)). Nó có thừ thãi các công nghê đó.

Cold_Zero

Xe đạp
Em nghĩ mấy cái abs ,cân bằng đt kia nó mới khó chế cháo,vì nó là công nghệ liên quan đến cơ điện tử,hoạt động nhịp nhàng.Còn mấy cái như đóng cửa khi mưa thì chắc vài con sensor là ổn.Em không biết thật,không biết cái tính năng đấy có phải mua của bên nào không?
Những công nghệ đó tàu nó có từ 5-10 năm trước trên các con Haima ghẻ rồi :))

Cold_Zero

Xe đạp
Bãic chuyên làm xe phổ thông giá rẻ, mà doanh số còn kém so với đối thủ thì chất lượng ở đâu
Đừng so sánh với xe sang nhé
Thôi ông im đi, đừng nói ra nữa không tôi bóc mẽ hết sự ngu si ếch ngồi đấy giếng ra bây giờ. Tôi quote ông mà ông không dám quote lại. Kém!
Tôi lấy lại cái ý của 1 ông bên VOZ, đỡ phải viết lại. Mấy con zoyte so với hãng BAIC này thì như trẻ con mẫu giáo.
1. Cái data của thím show là theo "Brands" tức theo nhãn hiệu, không phải theo công ty. Một công ty có nhiều brands khác nhau là chuyện rất bình thường. Điển hình nhất chắc là thằng Volkswagen khi nó sở hữu hơn 20 thương hiệu khác nhau: Volkswagen, Audi, Bentley, Bugatti, Lamborghini, Porsche, Ducati... Gần gũi hơn thì như Toyota có thương hiệu Lexus vậy.
=> Do đó cái chart chỉ thể hiện doanh số ô tô theo từng nhãn hiệu, không phải doanh số của công ty

Theo chính sách của Trung Quốc, các hãng nước ngoài muốn tham gia vào thị trường ô tô nước này đều phải liên doanh với một công ty Trung Quốc (để chuyển giao công nghệ...). Nếu thím xem cấu trúc của thằng BAIC này thì 2 nhãn hiệu lớn nhất của nó là Merc (liên doanh Beijing Benz Automotive Co., Ltd) và Hyundai (Beijing Hyundai Motor Co., Ltd.).
Hai thương hiệu này thì đứng thứ 9 và 12 trong thị phần ô tô năm 2019.

Nếu cộng doanh số theo từng hãng thì thím có thể tham khảo thêm link này, thể hiện là thằng Baic nếu hợp nhất các thương hiệu lại thì nó đứng thứ 2 đấy
http://autonews.gasgoo.com/china_news/70017532.html