Thảo luận Xe Tầu mà thế này thì có nên cân nhắc???

SonataHQ

Xe điện
Phải thừa nhận có X7 về diễn đàn đỡ buồn hẳn, có nhiều dữ liệu để chém, em thì vẫn thích khám phá những thứ mới lạ, cứ mới cứ lạ là thích thế mới bậy chứ, 790 triệu lăn bánh ko phải rẻ đâu nhé nên cụ nào không thích 1 đống lựa chọn bên cạnh, ví dụ cx5 lướt, tuson lướt, CrV lướt, mua xe này ông nào mù công nghệ dùng cũng hãi lắm đấy, nó có quá nhiều coing nghệ mà đến Mer S mới có, tuy nhiên ham đồ chơi như em thì nên mua còn cụ nào có 1 cái xe ô tô thì đừng dại

Cold_Zero

Xe đạp
Tàu sẽ khó hơn vì liên quan đến vấn đề dân tộc và yêu ghét này nọ. Chưa nói ô tô, đồ gia dụng nhiều thứ của Tàu khá tốt mà rẻ hơn hàng các nước khác nhiều nhưng bán VN rất lay lắt, thậm chí phải đội lốt hàng VN mới bán được.

Ngay tại TQ, người TQ cũng không đặt niềm tin vào xe do họ sản xuất. Mấy ông bạn hàng nhà cháu bên đó kể người TQ luôn có tư tưởng đi xe nội vài năm là bán, có tiền lên xe liên doanh (kiểu như Buick) hoặc xe nhập luôn (họ thích xe Đức, Nhật - ko thích Hàn cũng kiểu như mình ko thích TQ). Trong mắt họ xe TQ chỉ được cái rẻ chứ không bền, văn hoá yêu nước dùng hàng nội của họ khá là nhạt với xe cộ, thực tế thì các cụ cũng hiểu làm sao vừa rẻ, vừa đẹp lại vừa bền được.
Cụ ơi, dân họ có tiền. Thì đương nhiên không chuộng đồ nội địa là đúng. Cụ cứ nghĩ con CRV ngang giá con X7 thì tội gì không làm con CRV? Mà bên TQ không bị cắt option như Việt Nam mình. So với thu nhập của họ (TP lớn) thì con xe ngoại quá đơn giản thì tội gì phải đi xe nội địa hả cụ. Giờ cụ có dư 1 tỷ thì có đi mua morning chạy không? Ít cũng phải con Hạng B chứ chơi gì mấy con hạng A.
Xe nội địa vẫn chủ yếu phục vụ những người có thu nhập trung bình hoặc thấp mà muốn trải nghiệm được các công nghệ mới. Chứ bên đó họ chạy xe Đức ở thành phố lớn nhiều hơn, vì họ dư tiền mua mà :)). Còn top 1 vẫn là con haval nội địa tàu, phục vụ cho tầng lớp thấp hơn.

Ít ra các hãng nội địa của họ còn chú tâm vào tầng lớp dưới, chứ VN không biết bao giờ có con xe để chạy :D

Cold_Zero

Xe đạp
Hùng lâm đã từng nâng bi con Bmw tàu Pirilliance gì đó lên tận vũ trụ thì phải. Và đến bây giờ đã ai đc thấy nó chạy trên đường chưa ạ, em tìm mỏi mắt chưa đc gặp con đó 1 lần
Con đó nhập ít cụ ạ. Người ta doanh nghiệp tư nhân, sức đâu nhập được như mấy ông lớn. Chưa kể xe KYLIN nhập thì lại toàn thế nào đó nên rẻ hơn được chút nên chẳng nhập nhiều đâu. Với cả chắc có kế hoạch nhập X7 về nên con V7 VN chắc đc vài con thôi

Qviethp

Xe hơi
Em đã từng vấp phải wave tàu, điện thoại tàu. Công nhận mẫu mã đẹp, giá hợp ví nhưng dùng nhanh tã. Hồi thằng oppo ra con find 7 em quất luôn giá chục củ, hồi nó đẹp long lanh trong phân khúc, cấu hình mạnh, camera nét, nhưng chỉ 1 thời gian sau khi sử dụng bắt đầu nó xuống cấp, máy nóng, vỏ ngoài trầy, kính camera cũng trầy nhoe nhoét xong không đc hỗ trợ lên bản Android mới. Mỗi 1 thứ vấp 1 lần thôi là quá đủ với đồ của tàu. Cơ mà mẫu mã và giá bán luôn luôn là thế mạnh của anh tàu
kk điện thoại giá rẻ tàu là ngon lành rồi, dùng 1 2 năm thay mới là chuẩn. Giá ngon, cấu hình cao, camera tốt, đồ công nghệ chỉ cần thế thôi, 1 2 năm là lỗi mốt. Iphone mượt thật đấy nhưng giá gấp 4 5 lần anh Tàu thế thì bao giờ kinh tế ổn định tính tiếp.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
Bác so sánh kiểu đánh tráo khái niệm, mình khẳng định cái gì Trung Quốc cũng làm được, và làm tốt, nhưng k thể đem cái điện thoại ra nói cho ô tô được. Điện thoại được người tiêu dùng đón nhận vì:
+ mức giá hợp lý, ai cũng có thể bỏ ra để trải nghiệm vì đằng nào 1 2 năm chẳng thay.
+ nhà phân phối lớn: thế giới di động, điện máy xanh, fpt ... ô nào cũng bán, ô nào cũng bảo hành.
Những thứ này ô tô Tàu chưa thể có được:
+ giá xe Tàu k hề rẻ (các bác hay nói là chỉ bẳng 2/3 giá các xe cũng phân khúc nhưng option ngon hơn, chú ý là cũng chỉ ngon hơn chứ k vượt trội đâu nhé, xe tầm CR-V, CX5 năm nay cũng đầy option rồi), và xe cũng k thể mua trải nghiệm 1 2 năm rồi coi như bỏ được.
+ nhà phân phối yếu kém: các bác chơi xe tàu có thể thấy Kylin là đơn vị khá cầu tiến, phục vụ tốt, hậu mãi tốt, hỗ trợ khách hàng hết mình thì ok. Nhưng thái độ phục vụ không thể bù đắp được sự yếu kém về cơ sở vật chất, cả nước VN được vài cái đại lý thì tất lẽ là k thể đáp ứng được nhu cầu hậu mãi của chủ xe ở xa.
Thêm nữa, mình khá mất cảm tình với phong cách truyền thông của xe tàu: xe về là thuê youtuber PR loạn lên, khen đứt lưỡi, các trang fanpage thì ngập tràn seeder than vãn hết xe hết cọc, rồi bỏ xe này theo xe kia, vừa xem cọc luôn, chưa xem cũng cọc luôn ... trong khi đó doanh số thì chẳng dám công bố bao giờ. Đến Suzuki có những xe 1 tháng bán 2 3 cái họ vẫn thông báo bình thường. Từng con xe nhập về, nhà nhà ng ng đều nói, rồi từ từ chìm vào quên lãng k kèn k trống, từ Z8 trước đây đến V7 đầu năm nay cũng đã im ỉm hết rồi.
Theo lịch sử thì độ hot của xe này chắc k qua nổi nửa năm, nửa năm kêu gào hot lắm hot vừa mà chẳng thấy xe nào chạy ngoài dc là ngu mấy cũng tự hiểu đúng k bác.
Anh đọc hiểu có vấn đề à. Tôi đang nói chuyện tương lai gần oto TQ sẽ đạt dc vị thế như ngành điện tử bây h, ko phải hiện tại .
Còn các vấn đề lòng tin, hệ thống phân phối, hậu mãi của oto TQ bây h mà anh nói đã xảy ra vs dt TQ 6-7 năm trước.

Thứ Nguyễn Bá

Xe đạp
Không phải nói đâu cụ. Em KHẲNG ĐỊNH chắc chắc 100% cho cụ là Vinfast KHÔNG dùng máy BMW.
:D
Cụ đưa ra ít bằng chứng đi, chứ nói mồm như thế thì ai cũng nói được mà. EM thì vẫn nghĩ Vin dùng máy BWM

Thứ Nguyễn Bá

Xe đạp
Cụ ơi, dân họ có tiền. Thì đương nhiên không chuộng đồ nội địa là đúng. Cụ cứ nghĩ con CRV ngang giá con X7 thì tội gì không làm con CRV? Mà bên TQ không bị cắt option như Việt Nam mình. So với thu nhập của họ (TP lớn) thì con xe ngoại quá đơn giản thì tội gì phải đi xe nội địa hả cụ. Giờ cụ có dư 1 tỷ thì có đi mua morning chạy không? Ít cũng phải con Hạng B chứ chơi gì mấy con hạng A.
Xe nội địa vẫn chủ yếu phục vụ những người có thu nhập trung bình hoặc thấp mà muốn trải nghiệm được các công nghệ mới. Chứ bên đó họ chạy xe Đức ở thành phố lớn nhiều hơn, vì họ dư tiền mua mà :)). Còn top 1 vẫn là con haval nội địa tàu, phục vụ cho tầng lớp thấp hơn.

Ít ra các hãng nội địa của họ còn chú tâm vào tầng lớp dưới, chứ VN không biết bao giờ có con xe để chạy :D
Việc nhập 1 con xe không phải dễ như đi chợ, Doanh nghiệp cần phải có tầm và quan hệ để còn kiểm định, hải quan, thuế má. Chưa kể đến việc kí hợp đồng với bên cty Trung Quốc để làm thủ tục bảo hành. Ngoài ra còn phải nhập theo tương đối đồ để thay cho xe khi cần thiết nữa. Nói không sai chứ con xe Kylin nhập cách đây 10 năm KyLin vẫn sẵn đồ thay thế

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đưa ra ít bằng chứng đi, chứ nói mồm như thế thì ai cũng nói được mà. EM thì vẫn nghĩ Vin dùng máy BWM
Bằng chứng gì? Sẽ không có 1 tuyên bố nào từ Vin về dùng máy BMW cả. Toàn các cụ nói mồm và seeder thêm bớt vào.
:D

Qviethp

Xe hơi
Anh đọc hiểu có vấn đề à. Tôi đang nói chuyện tương lai gần oto TQ sẽ đạt dc vị thế như ngành điện tử bây h, ko phải hiện tại .
Còn các vấn đề lòng tin, hệ thống phân phối, hậu mãi của oto TQ bây h mà anh nói đã xảy ra vs dt TQ 6-7 năm trước.
Không hề bạn ah, tôi đang nói về việc bạn so sánh giữa ô tô và điện thoại là khập khiễng, vì ô tô nó không giống như cái điện thoại để đùng 1 cái cả đống nhà phân phối lớn nhảy vào nhận hàng để bán được như cái điện thoại bạn ah. Bản chất khác nhau nên bạn so sánh rồi lấy làm ví dụ chẳng có tính thuyết phục.
Tôi cũng k nói là tương lai TQ có làm mưa làm gió thị trường xe ô tô như nào hay k, ở đây, t chỉ bảo cách bạn so sánh, dẫn dắt ra đến vấn đề là không hợp lý, vậy thôi.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]

ducminh2011

Xe máy
Đẹp thật công nghệ hỗ trợ đầy đủ

toyota219

Xe điện
Tầm này năm 202 nhà em mua con Loncin đỏ giá ra biển tầm 13tr, wave alpha bị đội giá nên lên gần 18tr, wave Thái 1 2 năm trước đó khoảng 33tr. Đến hè năm 208 em vẫn đóng đèo, lên 90kmh ngọt nói chung vẫn bào tốt so với thời đó. Sau đó thì đưa cho ông Chú bán đổ bán tháo đc 3tr. Em khi mua xe ngoài so phân khúc còn so giá nữa, 2 con cùng phân khúc mà giá chênh 1.5 là lớn lắm. Như Accord với Camry cùng tầm giá trong phân khúc, nhưng bên Camry đc hổ trợ vay tốt hơn nên bên em chạy nhìu hơn.
-- Em thì ít tiền nên ưu tiên xe lành 97 208 219, chả có j để hỏng. Nên em thấy con này tuỳ khách hàng thôi, cũng đáng đó.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đẹp và có vẻ xịn xò

Duc Sang

Xe container
Mình muốn thử bản X7 MT, chỉ toàn rì viu bản full không thui hè. Xem thích form, gầm cao, treo sau đa điểm. MT có cam 360 với cảnh báo điểm mù không nhỉ. X7 chỉ ngại là động cơ BAIC, mà lại Tuột Bô...số DCT không biết nóng như Seltos không nhỉ...
Tay Tùng Lâm này xe nào cũng khen nhỉ? Nhưng riêng con Baic X7 này như bị lên đồng. Khen xe thì cứ khen đi, lại đem cả lịch sử vào nói nữa. Đến sợ với kiến thức và nhận thức về lịch sử của cậu này 😬

Keep

Xe điện
em khều Vin vào vì vin cũng dùng máy BMW cụ ạ. Em cũng chẳng khen chê gì anh Vin cả vì có quá nhiều bài về nó rồi. Xe nó thuộc phân cấp khác. Em chỉ buồn cười là vì thấy HL khen một cách thái quá xe này đấy chứ. Còn xe của Vin em đã đi rồi và cũng khẳng định Nó nằm ở một đẳng cấp đáng với số tiền bỏ ra.
cụ hỏi em đi xe gì à? Em vỡ nợ, thất nghiệp và đi làm thuê. Được thằng bạn nó vứt cho con xe Porsche Cayman cũ để đi thì chắc không thể bằng Everest mới của cụ rồi
E đếch tin ^^

cân nhăc làm gì. lại vỡ mồm như xe máy hồi trươc hử hay lại như điện thoại ạ. em là em khong chơi

Keep

Xe điện