[Funland] Xe Tàu, tiền nào của nấy, lấy option che dấu điểm yếu ...

minhnga

Xe tải
Đi xe Tàu em chỉ sợ k an toàn thôi, đang chạy nó phát sinh tai nạn thì chết dở

j23

Xe container
Giờ này năm ngoái phong trào xe tàu đã lên rất nhanh và mạnh, giờ này năm nay quả thực em thấy số lượng còn đi ngoài đường rất ít, hay tại ko có duyên gặp nhiều như năm ngoái! Có cụ nào giống em không?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Giờ này năm ngoái phong trào xe tàu đã lên rất nhanh và mạnh, giờ này năm nay quả thực em thấy số lượng còn đi ngoài đường rất ít, hay tại ko có duyên gặp nhiều như năm ngoái! Có cụ nào giống em không?
Giờ này năm nay là Vin chạy đầy đường mà cụ,xe Vin giá rẻ,hợp lý với người tiêu dùng,chất lượng tốt ngang xe EU,và cái quan trọng là xe Việt Nam “sản xuất”,lòng yêu nước nên mọi người đều mua,không mua mà chê là bị chửi cho sấp mặt là ********* đấy.

091090098

Xe điện
Lấy đâu ra tiền mà mỗi người 1 con, kể cả 2B còn chưa được!
Nhưng nếu đi quanh quẩn trong phố em vẫn ngồi được xe tầu (nhưng phải thú nhận vẫn chưa được ngồi).
Lên đường cao tốc em chắc phải xin ở lại, nếu không có xe khác để nhẩy lên.
Tuy vậy, nếu so sánh thì người tầu đã đóng xe từ khi VN còn chìm trong kháng chiến chống Pháp. Thời chống Mỹ thì Giải phóng, Hồng kỳ cũng chạy rất nhiều ở VN (nhưng hình như chỉ quanh quẩn MB, chưa vào vùng lửa). Đến thời nay họ đã mở cửa, rất nhiều hãng xe nổi tiếng đã vào+chính sách phải liên doanh, chuyển giao+con người của họ nên họ đã học được rất nhiều. Điều nghi ngại chắc còn là mỗi cái công nghệ luyện kim để có được sản phẩm thực sự bền.
VN mình cứ học được 1% những thứ họ đã có (tức là học được) thì chắc sẽ có 1 cái ô tô VN thực sự, chứ không phải mấy cái xe hồn, phách phiêu lạc như bây giờ!
Đường VN giờ ngon hơn đi xe Tàu cũng đỡ gục.
Trước giờ,
Đường bên Tàu ngon hơn mình, cái xe tải FAW cũng chở gấp rưỡi Hyundai Hino mà ko sao.
Mua về chạy đường mình xóc xóc xe Tàu tèo nhanh lắm, ko bền bằng Hyundai.

blackhole1

Xe tăng
Các cụ chơi xe tàu thì cứ chơi thôi nhưng đừng dán cái lo gô hãng khác vào .lúc mới ra nhìn thấy logo đinh ba đầy đường mà khiếp quá

coolpix8700

Xe ngựa
Đường VN giờ ngon hơn đi xe Tàu cũng đỡ gục.
Trước giờ,
Đường bên Tàu ngon hơn mình, cái xe tải FAW cũng chở gấp rưỡi Hyundai Hino mà ko sao.
Mua về chạy đường mình xóc xóc xe Tàu tèo nhanh lắm, ko bền bằng Hyundai.
Chưa chắc bác àh!
Riêng xe tải chở nặng thì Hyundai đã phải nhường sân cho xe tầu khá lâu rồi!
Mà tranh luận trong này đừng ai lôi cái Volvo (hay những cái xe tương tự vào).
Việc mua - bán của ô tô nó khác những việc khác rất nhiều, rất nhiều ràng buộc mà chỉ 2 bên mua bán với nhau mới biết được thôi. Thương hiệu Volvo do người tầu sở hữu, nhưng người tầu chưa sở hữu được cách những cái xe Volvo được sản xuất ra. Trong này nhiều người thích viết về thế giới phẳng, công nghệ cứ có tiền là mua được... Tiền của người tầu thực sự đè chết khối người, kinh nghiệm họ cũng lắm, nhưng để rèn được ô tô tốt thì họ còn cần rất nhiều thời gian!!!

Chỉnh sửa cuối:

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em có lẽ là trong số ít người mua xe máy tàu đầu tiên, cuối năm 1999, nó là con Longteng kiểu dáng dim lùn, lên phố Huế mua cái tem dim lùn về dán vào, chạy về quê mà không ai tin nó là xe Tàu hồi ấy.
Nó theo em 6 năm. xe thời đấy linh kiện dàn ngoài đẹp và bền không kém gì xe honda Việt Nam, nhưng cái máy mới buồn cười, đi 1 mình thì còn chấp nhận được, đèo 2 người mà lên cái dốc cầu Thăng Long đoạn cua gầm cầu lên ấy, về số 2 rồi mà nó cứ ử ử bò như chạy bộ lên cầu, ga mấy nó cũng không lên.
Giờ thì nó cũng 20 năm rồi ông cụ ở nhà vẫn dùng để chạy loanh quanh, cái xe máy tàu nó xuống máy kiểu nhão và dẹo ấy.

Còn quạt MD và VCD Qisheng đầu trọc thì đúng là nồi đồng cối đá thật, không có gì phải bàn cãi
Thế thì xe cụ thế nào ý chứ,hồi mới có xe Tàu dân Lạng Sơn,nhất là dân Tộc phi thì thôi rồi luôn,em lên chơi mà thấy chạy ghê lắm,đồi núi chơi hết toàn wave với dream.Phải nói anh Loncin hồi đấy bền và khoẻ thật,nhưng bảo rẻ thì không rẻ,ngày đấy vàng có 400k mua con xe Tàu cũng phải 4-5 cây vàng.Sau này về Phố xuống còn hơn cây vàng thì đi ngon sao được.

MiTa

Xe lăn

fishbed4

Xe tăng
Thế thì xe cụ thế nào ý chứ,hồi mới có xe Tàu dân Lạng Sơn,nhất là dân Tộc phi thì thôi rồi luôn,em lên chơi mà thấy chạy ghê lắm,đồi núi chơi hết toàn wave với dream.Phải nói anh Loncin hồi đấy bền và khoẻ thật,nhưng bảo rẻ thì không rẻ,ngày đấy vàng có 400k mua con xe Tàu cũng phải 4-5 cây vàng.Sau này về Phố xuống còn hơn cây vàng thì đi ngon sao được.
Cụ có nhầm ko? Vàng năm nào mà 400K? Xe tàu nào mà 4-5 cây vàng?

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Tiền nào của ấy, cứ cao tiền mà mua các cụ ạ, nhà e đề suất vin fast hơn tỷ, sắt nhưng đắt ra miếng, đi cái xe nó sang thằng người việt mình , vốn dĩ thực dụng không sĩ hão.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Năm 1999 giá vàng có hơn 400k thôi cụ nhé,xe tàu đời đầu là tầm 22tr sau xuống 18,5tr con wave tàu.Đến năm 2001 vàng mới lên đến hơn 500k.Lúc đấy cụ mua cái xe Việt lai Tàu cũng cả cây cụ nhé.Cụ chả biết gì bảo em nhầm

Chỉnh sửa cuối:

blackhole1

Xe tăng
Xe máy tàu lúc đầu thì chất lượng hơn một chút so với tàu lô về sau nhưng nói chung đều lởm ,phần vì giá xe lúc mua cao nên đi phải giữ gìn hơn . về vụ oto tàu thì giá hấp dẫn ,kiểu dáng đẹp ,op miên man ,về chất lượng thì khá hơn thời mấy em cherry QQ hay lifan 520 nhưng độ tin cậy thì chưa có và để đạt đẳng cấp như anh Nhật thì quá khó . xe tàu chả có cửa gì ở VN cả do rất nhiều lý do cả về ý thức dân tộc và chất lượng

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Em có lẽ là trong số ít người mua xe máy tàu đầu tiên, cuối năm 1999, nó là con Longteng kiểu dáng dim lùn, lên phố Huế mua cái tem dim lùn về dán vào, chạy về quê mà không ai tin nó là xe Tàu hồi ấy.
Nó theo em 6 năm. xe thời đấy linh kiện dàn ngoài đẹp và bền không kém gì xe honda Việt Nam, nhưng cái máy mới buồn cười, đi 1 mình thì còn chấp nhận được, đèo 2 người mà lên cái dốc cầu Thăng Long đoạn cua gầm cầu lên ấy, về số 2 rồi mà nó cứ ử ử bò như chạy bộ lên cầu, ga mấy nó cũng không lên.
Giờ thì nó cũng 20 năm rồi ông cụ ở nhà vẫn dùng để chạy loanh quanh, cái xe máy tàu nó xuống máy kiểu nhão và dẹo ấy.

Còn quạt MD và VCD Qisheng đầu trọc thì đúng là nồi đồng cối đá thật, không có gì phải bàn cãi
Cái xe máy nó hỏng dọc đường còn dắt bộ và nhiều cửa hàng sửa chữa.
Ô tô thì ngồi khóc, nhất là đi đường vùng núi

coquay

Xe container
Em thấy Cái j thời đầu chất lượng cũng ngon hơn vì làm giá cao chất lượng tương đối ổn. Còn về sau thấy ngon ăn các thương gia thi nhau qua tàu đặt hàng đưa về bán kiếm lời, nhiều ông bán cạnh tranh cao thì giảm giá bán, giá bán giảm thì đặt hàng chất lượng thấp đi thôi. Mà bọn tàu nó giỏi đặt hàng chất lượng kiểu j cũng đc cân tất. Bây h mua bếp từ nhái tầu thì hết bh khả năng đi cao lắm
Cụ nói nó hơi sai sai , sai ở chỗ nào cụ biết không??ai bảo cụ cái đài cassette Tàu không bền??cái đầu Quiseng thì chạy sà sã luôn,cái quạt MD thì khỏi cần phải xoắn,Con Loncin đời đầu 22,5tr thì bền vô đối.Sau này toàn người Việt hại người Việt thôi chứ đời đầu khi hàng Tàu tràn vào giá cũng chả rẻ lắm đâu mà rẻ hơi hơi thôi.
Xe máy Tàu phải tầm năm 99-2000 mới là ngon,sau này toàn xe Việt Nam chứ làm gì còn xe Tàu.

bimbim71

Xe điện
Các cụ cứ bảo hành tàu tốt này nọ.Hồi 199x ông nhạc em mua con 2b xịn tàu(hiệu Dyang gì đó).Em hay vọc vạch xe,vặn con ốc xe này so vs xe Nhật,khác một trời một vực.Bây giờ bảo em mua xe tàu dứt khoát:nô,nô,nô....

smallcarvn

Xe buýt
Toàn thầy bói xem voi xong ngồi chém như đúng rồi, nói đơn giản cái điện thoại trung quốc giờ kém đếch gì samsung đâu mà giá thì rẻ hơn nhiều.

hbu082

Xe container
Năm 1999 giá vàng có hơn 400k thôi cụ nhé,xe tàu đời đầu là tầm 22tr sau xuống 18,5tr con wave tàu.Đến năm 2001 vàng mới lên đến hơn 500k.Lúc đấy cụ mua cái xe Việt lai Tàu cũng cả cây cụ nhé.Cụ chả biết gì bảo em nhầm
Em xác nhận vụ này, em ko nhớ hồi ấy vàng bao nhiêu, chỉ nhớ con uây tầu đời đầu là hơn 20 củ, trong khi xe thái là hơn 30, hình như 36 ko rõ em nhớ nhầm ko, nhà em đợt đấy cũng làm con uây tầu cho bà chị đi học. Chạy ok nhưng so với hàng thái thì đúng là tiền nào của nấy ko sai. Cảm nhận thấy khác nhau cực nhiều.

Hung Phuc

Xe điện
Bên Tàu có rất nhiều hãng xe trong nước sx và dân họ sử dụng rất nhiều, mình có nói chuyện vài lần và hỏi người bên đó dòng xe tốt nhất của TQ sx so với chất lượng xe Hàn, Nhật thì đạt đc bao nhiêu % thì họ có nói là xe Nhật thì họ vẫn còn thua, còn xe Hàn bây giờ thua xe của họ sx

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em xác nhận vụ này, em ko nhớ hồi ấy vàng bao nhiêu, chỉ nhớ con uây tầu đời đầu là hơn 20 củ, trong khi xe thái là hơn 30, hình như 36 ko rõ em nhớ nhầm ko, nhà em đợt đấy cũng làm con uây tầu cho bà chị đi học. Chạy ok nhưng so với hàng thái thì đúng là tiền nào của nấy ko sai. Cảm nhận thấy khác nhau cực nhiều.
Ngày đó mua bất kỳ cái gì giá trị cũng qui ra cây ra chỉ nên em cũng nhớ.Cụ kia còn trẻ nên không rõ cũng đúng thôi.