Tin tức Xe theo chương trình Hải Phòng- Chất lượng đi kèm với giá ?

quangdieu05

Xe buýt
Chào các bác, em là lái mới ở đây.
Số là e đã lái thử con bản plus của fadil, thấy cũng ổn và định xuống tiền cọc Fadil bản cao cấp nhất theo chương trình ưu đãi cho khách hàng Hải Phòng nhưng có vài điểm thấy băn khoăn, cũng là chia sẻ từ khía cạnh cá nhân.
1) Xem các review trên youtube, toàn thấy các thánh đánh giá về tôn dày tôn mỏng, sờ chắc chắn hay không qua vài động tác đóng cửa. Thấy cũng hơi hài hước ^^.
Thực ra, với kinh nghiệm học cơ khí mấy năm của em, cùng kinh nghiệm đã làm ở trụ sở chính của Nissan tại Nhật (Khu NTC, Honatsugi, Kanagawa, JP) thì cái này không đánh giá được vì.
Chất lượng thép (phải gọi là thép cho nó đúng bản chất ạ), thì và việc dày hay mỏng nó hoàn toàn khác nhau. Muốn đóng cửa nghe nó chắc nịch thì chỉ cần dầy (có thể là vài lớp ghép vào chồng lên nhau), tuy nhiên cái chất thép nó mới quan trọng. Thép chất lượng phải ngon đã rồi ghép thế nào thì ghép.
-> Cho nên việc đánh giá chất lượng thép qua việc sờ, đóng cửa, nghe tiếng đóng phản hồi là hoàn toàn không chính xác.
Tại sao em nói điều này, vì em băn khoản ở điều thứ 2.

2) Vì sao lại có thể giảm sâu được đến thế? Và theo các sale thì kho xe dành cho chương trình này sẽ tách biệt riêng với kho xe hiện có hoặc dành cho chương trình khác.
Vậy câu hỏi về chất lượng xe có giảm lại là 1 dấu hỏi mà em đang thực sự đặt ra.
Bản thân em cũng là 1 người làm kinh doanh, em đang làm sale cho Mitsubishi trong ngành tự động hóa (không phải là Mitsubishi Motor nên không phải dạng chọc ngoáy hãng này hãng kia) nên trên góc nhìn của em, thì với một người đầu đầy sỏi như bác Vượng, ắt hẳn không bao giờ giảm profit (margin - lợi nhuận bán hàng) mà sẽ giảm vào COST - tức là chi phí tạo ra thành phẩm. Kết hợp với cái tách riêng kho xe cho các chương trình, em thấy điều này có vẻ hợp lý. Vậy nên câu chuyện về chất lượng liệu có thay đổi thì thực sự e đang rất băn khoăn.
À, còn 1 điểm chia sẻ nữa là không biết như nào nhưng trước đây, khi xuống xưởng Vinfast để sửa thiết bị ở đó thì có thấy toàn bộ Fadil là dòng được hàn tay thay vì hàn máy như các dòng cao cấp hơn. Qua kinh nghiệm thực tế thì Vinfast quả thực đầu tư rất nhiều cho thiết bị tự động hóa sản xuất rất cao, đặc biệt là dây chuyền lắp ráp, cao hơn rất nhiều so với Toyota và Honda và em cũng nghĩ giờ này chắc là hàn tự động rồi (?).
Edited: Bổ sung thêm tí là về cái chốt cửa, bình thường để an toàn thì khi ta cầm cửa đẩy vào để đóng cửa, nó sẽ 2 nấc, 1 là chốt đóng và 2 là chốt hãm. Nhưng Fadil thì chỉ có 1 nấc thôi nên về mặt an toàn cũng hơi lo lắng. Cái nấc hãm là cái nấc mà giả sử xe có tai nạn đâm đụng mà k có tác động thì nó sẽ không mở cửa ra, nhưng nếu chỉ có 1 nấc đóng thôi thì chẳng may đâm đụng, người vẫn có nguy cơ bay ra khỏi xe qua cửa vì cửa nó bật ra (mặc dù rất thấp vì đã có túi khí chắn).
Cái con em lái thử thì em thấy khá là chắc chắn, nhưng cái con mà em xem ở showroom thì nó khá lởm ở cái cửa, cũng có thể do ở showroom người ta đóng ra đóng vào nhiều quá nên thấy cái nấc đóng của nó không ngon lắm không nhưng vì một lúc nhiều yếu tố khiến em thấy băn khoăn.
Trong phân khúc hạng A, e chưa thử Morning hay i10 nhưng đoán chắc là same same nhau.
Tóm lại câu hỏi về chất lượng đi kèm với giá vẫn là điều khiến em băn khoăn có xuống cọc vs chương trình này hay không?
Hỏi cụ câu là xưởng vinfast cụ xem để sửa thiết bị là xưởng nào? ở đâu ạ?
câu 1: thép dày, kể cả thép đểu,đóng cửa nghe chắc nịch, thằng khác tông vào móp nhẹ thì hơn hay là dùng thép xịn,đóng cửa nghe phành phành, quệt phát nhìn như tờ giấy vò vụn thì cụ thích thằng nào hơn cụ ơi?
câu 2: cắt giảm chất lượng cho lô này theo cụ thì nó cắt cái gì ạ? cục máy? thép mỏng hơn? hay đúc lại toàn bộ các thứ với chất lượng kém hơn?
tư duy của cụ làm ở tổng hãng nissan mà sao như mới vào đại học vậy cụ nhể?

Vipcuop

Xe tải
Giá trị thực tế cái xe chỉ có vậy thôi . trước đây nó định giá cao để hớt váng ăn trước . Dần dần giảm giá theo lộ trình để vợt nốt khách đáy . thỉnh thoảng lại khuyến mãi.. Xong lại giảm giá ... Vv
Nó có cả 1 đội ngũ xây dựng chiến lược về giá bán . bản thân con xe lợi thế hơn xe nhập về các loại thuế , phí , vận chuyển... Vậy mà bán cao hơn xe nhập . ae thấy có vô lý không . giá của nó vẫn chưa về giá thực .
sau này nó bỏ hết các opstion cởi truồng xe để cạnh tranh giá các hãng khác . không việc gì nó phải giảm chất lượng , bỏ mấy cái opstion là giá rẻ ngay .
Các bác nếu mua chạy gia đình thì mua vô tư còn chạy dịch vụ thì chỉ có Toy wigo mới bền bỉ . gia đình đi 10 năm mới đc hơn chục vạn bằng bọn dv chạy 2 năm . còn có tiền thì honda brio . con gái thì đi Morning đời mới nhìn mong manh chất chơi hơn .càng để nó càng lên giá chứ không kiểu vừa mua xong giảm cả trăm triệu. Ôm cục tức vào người, chưa đi đã lỗ
tóm lại xe hạng a giá rẻ thì đều như nhau cả . chúc bác chọn đc xe ưng ý

newone

Xe tải
Em cũng có đợt tham gia làm khuôn mẫu cho xe. Cụ nó chuẩn là không đơn giản và khá tốn kém và mất thời gian lắm.
Chuẩn cụ. Để làm ra khuôn mới với số lượng thế thì giá phải đội lên đáng kể, phải không cụ

Vipcuop

Xe tải
Người lớn ko nhét nổi ???? cụ có dìm quá lên không thế ? Tôi chạy từ nam ra bắc đi 4 người trên con Fadil đây, có sao đâu
Nói gì nó phải đúng chứ cụ. Ở tỉnh nào đó nguyên hãng taxi FAdil kia kìa cụ, + anh em dịch vụ cfadil Grab đầy.
Các cụ ở đây chắc chắn toàn đi fadill nên bênh là đương nhiên rồi. Nhưng hồi vợ em sắp đẻ ngồi ghế phụ trc không ngồi nổi phải xuống . cố nhét thì vẫn vào nhưng chật không cựa đc

minhducvtc

Xe buýt
Rồi cụ lại về HP đăng ký? E cũng chưa hiểu lắm cái ctrinh này, cứ nghĩ là chỉ người mua HK ở HP mà đk bỉm HP mới có giá đó.
Em thấy bảo hỗ trợ luôn từ khâu đk mà Cụ em có người nhà ở HP :D, ra biển phát công chứng sang tên luôn

newone

Xe tải
Các cụ ở đây chắc chắn toàn đi fadill nên bênh là đương nhiên rồi. Nhưng hồi vợ em sắp đẻ ngồi ghế phụ trc không ngồi nổi phải xuống . cố nhét thì vẫn vào nhưng chật không cựa đc
Đẻ thì cụ nên gọi SA

_MeoTom_

Xe tăng
Em thấy bảo hỗ trợ luôn từ khâu đk mà Cụ em có người nhà ở HP :D, ra biển phát công chứng sang tên luôn
Vậy con Lux tiêu chuẩn sang tên chuyển bỉm về HN so với mua tại HN giảm đc nhiều ko cụ?

Xalobay

Xe hơi
Cụ chủ thớt nên tự quyết thôi, lên diễn đàn là loạn thông tin đới.

honganh89

Xe hơi
tháng trước mới múc con fadil giá km 100% phí trước bạ. Giờ lại nghe tin giảm 70tr nữa. Sau này chắc ko dám mua lại xe vin. giá lên xuống như mớ rau ngoài chợ

Junying1607

Xe tải
Bộ ghế phụ trước cụ không biết kéo xuống hay sao mà bảo ko ngồi nổi ???? Ghế phụ vợ em nó kéo xuống ngả ra nằm ngủ suốt. :)). Cmt thế này thì nhất cụ

bacabong

Xe tải

Serty

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra tính kỹ ra thì bán hàng kiểu này VF tiết kiệm được rất nhiều chi phí
- chi phí bán hàng, marketing
- Logistic, vận chuyển xe
- Kho bãi lưu giữ
Gom hết mớ này thì cũng gần = giá đc giảm cho KH.

29S2929

Xe tăng
Mua cty muốn lấy vat thì sao ạ.Hay chỉ bán cho cá nhân ở hp , nếu vậy mua cá nhân hp rồi chuyển về cty hn cũng ko được vat

Racehorse206

Xe tăng
Con Fadil chỉ ngon ở cái máy 1.4 lắp trên xác con xe hạng A.
Đạp ga thì bốc đấy nhưng bền hay mức độ tiêu hao nhiên liệu có ngon hay ko thì chưa chắc..
Còn về công năng sử dụng rồi độ rộng rãi của hàng ghế sau thì nó phải gọi morning, brio bằng cụ..
Hiểu ko hả cụ chủ...!!!
Cụ k biết trước đây huyndai họ cũng lắp máy 1.4 trên con Getz à

angelnmt

Đi bộ
Theo mình biết thì không ảnh hưởng đến chất lượng đâu ạ. VF đợt này dự kiến bán nhiều và bán lô nên kho riêng và sau chương trình mới tiến hành chia xe về ạ :D

trananh39

Xe máy
Các cụ đã và đang sở hữu xe Vinfast cho chút cao kiến tôi có chút thắc mắc ntn mà chưa thể giải đáp được:
1. Chương trình giảm giá của Vin ở HP có lấy mất niềm tin của cccm đang sở hữu xe của Vin không? Chiến lược giá của luôn tạo cho người chuẩn bị mua cảm giác được giá rẻ, giá hời? Nhưng rồi là gì? Những ai sở hữu xe Vin mà không ở Nghệ - Tĩnh hoặc sắp tới là HP tự dung thấy cái xe của mình mất giá thê thảm, có chạnh lòng?
2. Sắp tới Vin có chương trình tri ân những địa phương khác không?
Ví dụ như Tri ân Hà Giang - vùng địa đầu tổ quốc?, Tri ân Lắc-Con-Ku - các tỉnh Tây Nguyên hay Tri ân Hà Nội - Thủ đô ngàn năm văn hiến? và nhiều địa phương khác nữa...
3. Liệu cccm đang có những thắc mắc như tôi có tiếp tục ủng hộ Vin nữa không? vd đổi xe Vin chạy xăng sang Vin chạy điện?
Với tôi, xe Vin của tôi đang sở hữu sẽ sớm lên đường tìm chủ mới và Vin sẽ không bao giờ có được niềm tin của tôi một lần nữa.