[Funland] Xin các bác kinh nghiệm đúc rút từ ngành nghề, cuộc sống, lứa tuổi 30, trường hợp của em như thế này

anhtintin

Xe tải
Như cấp quản lý tầm TP, PGĐ bên YBM thì họ chỉ có kim chỉ nam duy nhất như này: gặp được đúng chủ rồi thì cứ thế theo cho đến khi tập đoàn ngừng kinh doanh thì mình nghỉ (nhưng việc này cực khó khi tập đoàn rất mạnh rồi). Sau đó là kiên định với mục tiêu, thu nhập đang đạt được và mỗi tháng đưa về cho vợ 25-30 tr, mình chỉ giữ ít tiền ăn sáng, đổ xăng. Dù ngoài kia nhiều người có kiếm nhiều hơn bao nhiêu đi nữa, nhưng không bao giờ được lung lay ý chí, tư tưởng. Lý do là nếu mình ra ngoài chắc chắn sẽ không có thu nhập như ở đây và không có thời gian 16h đã về đi đón con, tối ở nhà không phải nhậu, xã giao với ai. Chỉ cần hiểu suy nghĩ chủ tịch cty mẹ như nào là được, vì ngoài trả lương cho mình và gia đình, ổng còn là người đảm bảo chắc chắn ghế, vị trí cho mình hiện nay chứ không phải mối quan hệ nào đó ngoài xã hội. Vì mọi việc đối nội, đối ngoại, vay vốn,.... chủ tịch đã lo hết rồi, hàng thì cấp cho cty mẹ 98% rồi. Đó cũng là 1 cách em thấy để có nhà, có xe,...khi từ tỉnh về thủ đô lập nghiệp từ năm 2005 như em quan sát đến nay.
Cá nhân mình thì nghĩ, nếu đã làm thuê thì không bao giờ ổn định, lớp trẻ vài năm nữa vào và sẽ đẩy mấy thằng già đi. Trừ khi công việc làm thuê đó cần kinh nghiệm nhiều (lên cấp cao hơn, nhưng ít người đạt được) hoặc chỉ có bạn có thể làm tốt nhất khó thay thế, chưa nói đến khả năng học hỏi/tiếp thu sẽ kém hơn tụi trẻ. Nó giống như CEO điều hành 1 cty 100 tỉ khác với CEO điều hành cty 1000 tỉ.
Đừng nói lao động phổ thông, lao động học thức cũng sẽ bị đào thải, giờ tụi nó học, kiến thức rất kinh khủng, và thay đổi từng ngày.
Mang tiếng làm thuê làm culi nên tích góp, làm một thứ gì đó cho riêng mình mới tạo ra "di sản", "di sản" này mới là cái ổn định và hưng thịnh.
Hoặc trường hợp khác là làm nhiêu cứ đóng bảo hiểm, về già bảo hiểm nuôi >:D<

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân mình thì nghĩ, nếu đã làm thuê thì không bao giờ ổn định, lớp trẻ vài năm nữa vào và sẽ đẩy mấy thằng già đi. Trừ khi công việc làm thuê đó cần kinh nghiệm nhiều (lên cấp cao hơn, nhưng ít người đạt được) hoặc chỉ có bạn có thể làm tốt nhất khó thay thế, chưa nói đến khả năng học hỏi/tiếp thu sẽ kém hơn tụi trẻ. Nó giống như CEO điều hành 1 cty 100 tỉ khác với CEO điều hành cty 1000 tỉ.
Mang tiếng làm thuê làm culi nên tích góp, làm một thứ gì đó cho riêng mình mới tạo ra "di sản", "di sản" này mới là cái ổn định và hưng thịnh.
Cụ nói đúng nhưng vấn đề còn do trình, trong khi mô hình mà em đang nói, ông chủ họ khác các đơn vị khác, từ ngành nghề cho đến tính cách. Nên họ chọn an toàn, nhàn đầu, đóng bảo hiểm lâu ở đây. Họ không gửi giá với bên ngoài, không đi ăn với gia đình, bạn bè,...nhưng mang bill về để cty thanh toán rồi ghi tiếp khách cty. Rồi họ ngoan, gọi dạ bảo vâng, chủ bảo gì làm nấy thì cụ bảo chủ cho nghỉ kiểu gì, trừ khi bệnh hiểm nghèo. Sản phẩm của cty thì gần như là vĩnh cửu, khi nào tài nguyên cạn kiệt hoặc nhà nước cấm thì họ mới chỉ khó khăn thôi, vì họ có thể sang vị trí khác ở cty mẹ, mà cty mẹ thì làm về nhựa. Mà nhựa thì cụ đã thấy có vật liệu nào thay thế được chưa ?. Với lại cụ sang đơn vị khác hoặc tự làm chủ cụ phải bắt đầu lại từ đầu, mà có chắc sẽ thành công ?. Ý em là nếu trình không cao thì cách có nhà có xe,....từ hai bàn tay trắng ở thủ đô em thấy chỉ là thờ đúng chủ ạ. :)

Chỉnh sửa cuối:

anhtintin

Xe tải
Cụ nói đúng nhưng vấn đề còn do trình, trong khi mô hình mà em đang nói chủ họ khác các đơn vị khác, từ ngành nghề cho đến tính cách. Nên họ chọn an toàn, không gửi giá với bên ngoài, không đi ăn với gia đình, bạn bè,...nhưng mang bill về để cty thanh toán rồi ghi tiếp khách cty. Rồi họ ngoan thì chủ, chủ bảo gì làm nấy thì cụ bảo nghỉ kiểu gì ạ, trừ khi bệnh hiểm nghèo. Sản phẩm của cty thì gần như là vĩnh cửu, khi nào tài nguyên cạn kiệt hoặc nhà nước cấm thì họ mới chỉ khó khăn thôi, vì họ có thể sang vị trí khác ở cty mẹ, mà cty mẹ thì làm về nhựa. Mà nhựa thì cụ đã thấy có vật liệu nào thay thế được chưa ạ ?. Với lại cụ sang đơn vị khác hoặc tự làm chủ cụ phải bắt đầu lại từ đầu, mà cụ có chắc cụ sẽ thành công. Ý em là nếu trình không cao thì cách có nhà có xe,....từ hai bàn tay trắng ở thủ đô em thấy chỉ là thờ đúng chủ ạ. :)
Cụ nói không sai, thờ đúng chủ, cái này khó nhất. Mình gặp rất nhiều người làm thuê chục năm nhưng trong tay họ vẫn ở mức đủ sống, nếu họ không làm nữa họ sẽ vào giai đoạn bếp bênh, chủ có làm ra thêm 10 cái nhà mua 10 miếng đất thì lao động phổ thông vẫn vậy thôi.
Nếu ai gặp được chủ, sếp mà họ xem nhân viên như gia đình thì không còn gì bằng nữa, quá tuyệt.
Chẳng qua hầu hết các chủ/sếp đều chỉ xem lao động phổ thông là quan hệ "mua bán sức lao động".
Nghĩ đơn giản thôi, ví dụ người lao động chỉ là người bình thường, rất phổ thông, thì sẽ rất dễ dàng bị thay thế, vì vị trí đó không thiếu lao động. Chủ họ chỉ trân trọng những người giỏi, có học thức cao, bà con họ hàng với nhau, anh em,...hoặc đặc biệt một cái gì đó. Đó là sự thật rất thực tế và nghiệt ngã.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Đúng là chị iu quí thật, người có kiến thức như mợ lại bỏ thời gian tư vấn cho em ý thế này ngoài đời chắc gì đã gặp.
Chị rất quan tâm đến trường hợp cụ trẻ này vì có nhiều điểm giống anh con trai chị ở nhà, lúc nào mình hẹn gặp để mợ khám bệnh kê đơn hộ chị nhé. :D
Okie chị ơi, em đang làm tư vấn đây nên đúng ngành nghề yêu thích ạ :D.
Em đang bảo con em là từ giờ 2 mẹ con mỗi tuần 1 buổi, em sẽ dạy bạn ý về việc 1 doanh nghiệp hoạt động như thế nào, làm sao để nó hoạt động chuyên nghiệp và hiệu quả.
Khéo tư vấn nhiều sau này em chuyển sang học thêm bằng Coaching để đi coach cho các bạn trẻ cũng là 1 nghề hay ho mà em nghĩ em sẽ thích (sau khi đã kiếm đủ xiền để tiền để tự do tài chính).

Smile1102

Xe container
Đừng nói lao động phổ thông, lao động học thức cũng sẽ bị đào thải, giờ tụi nó học, kiến thức rất kinh khủng, và thay đổi từng ngày.
Gọi là ổn định trong sự mất ổn định cụ ạ :D
Nếu có kiến thức tốt, là 1 cái gì đó trong nghề thì luôn tìm đc vị trí của mình trong market, tất nhiên có thể sẽ phải thay đổi cty, có thể đối mặt với 1 vài lần sa thải (nhất là làm nc ngoài) nhưng vẫn sống ổn và vẫn có đất để cống hiến.
Cái bọn trẻ hơn là nhạy bén thời cuộc (thời của chúng nó mà), học nhanh, trâu bò, nhưng thiếu đi trải nghiệm, sự điềm tĩnh và suy xét vde đa chiều, nhiều góc cạnh hơn, thứ mà chỉ có thể có khi ng ta có nhiều trải nghiệm và va chạm trong cuộc đời. Tất nhiên nếu ng đi làm ko chịu quan sát học hỏi thì càng già sẽ càng dễ bị đào thải.
Học, học nữa học mãi là có thật hihi.

muamua

Xe buýt
Em đang bảo con em là từ giờ 2 mẹ con mỗi tuần 1 buổi, em sẽ dạy bạn ý về việc 1 doanh nghiệp hoạt động như thế nào, làm sao để nó hoạt động chuyên nghiệp và hiệu quả.
Khéo tư vấn nhiều sau này em chuyển sang học thêm bằng Coaching để đi coach cho các bạn trẻ cũng là 1 nghề hay ho mà em nghĩ em sẽ thích (sau khi đã kiếm đủ xiền để tiền để tự do tài chính).
Cho e đăng kí học với. Huhuhu, con nhà e sau này chắc cũng như chủ thớt mất. À còn kém vì chủ thớt có 2c nhà chờ thừa kế để phòng thân, chứ con e chắc chắn k có như vậy. Hàng ngày mẹ con e vẫn nói chuyện với nhau trong lúc chuyện phiếm về thái độ sống, tự rèn luyện bản thân, các kĩ năng để sau này ra đời tự sống đc, mà thấy chả thấm tháp j với bọn teen teen này. Vô vọng với chúng nó quá mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Cho e đăng kí học với. Huhuhu, con nhà e sau này chắc cũng như chủ thớt mất. À còn kém vì chủ thớt có 2c nhà chờ thừa kế để phòng thân, chứ con e chắc chắn k có như vậy. Hàng ngày mẹ con e vẫn nói chuyện với nhau trong lúc chuyện phiếm về thái độ sống, tự rèn luyện bản thân, các kĩ năng để sau này ra đời tự sống đc, mà thấy chả thấm tháp j với bọn teen teen này. Vô vọng với chúng nó quá mợ ạ.
Huhu, nhà em cũng là nc đổ lá khoai, em cứ nói còn con em có nghe hay ko thì em cũng ko chắc lắm.
Nhưng thà giết nhầm còn hơn bỏ sót, nói cho nó thấm đc tới đâu thì thấm thôi, còn hơn là mình ko làm gì.
Phần lớn là đi nói ng khác thì đc nhưng với con mình thì ko :(

muamua

Xe buýt
Huhu, nhà em cũng là nc đổ lá khoai, em cứ nói còn con em có nghe hay ko thì em cũng ko chắc lắm.
Nhưng thà giết nhầm còn hơn bỏ sót, nói cho nó thấm đc tới đâu thì thấm thôi, còn hơn là mình ko làm gì.
Phần lớn là đi nói ng khác thì đc nhưng với con mình thì ko :(
Có 1 hôm thằng e nó chép miệng khi e chém gió với thằng a là “lại nghe giảng rồi” (ý là thằng a lại đến giờ nghe rồi) làm e giật mình nghĩ lại: hay là m nói nhiều quá, m tiếp cận chưa đúng, những điều m nói k thực tế (ngay với lúc này đối với chúng nó). Mình k muốn trở thành sáo rỗng trong mắt chúng nó. Mà khó ghê.

motthoidongbim

Xe điện
Có 2 căn nhà đi hỏi mấy cụ chuyên cào bàn phím. Nghe đi may ra còn 1m² hỏi sai chỗ rồi . 1 xe ôm truyền thống đã nói
Cụ ý chẳng nói là do gia tiên để lại. 2 căn chứ 20 căn không khéo thì cũng bay

114hangbong

Xe lăn
Có 1 hôm thằng e nó chép miệng khi e chém gió với thằng a là “lại nghe giảng rồi” (ý là thằng a lại đến giờ nghe rồi) làm e giật mình nghĩ lại: hay là m nói nhiều quá, m tiếp cận chưa đúng, những điều m nói k thực tế (ngay với lúc này đối với chúng nó). Mình k muốn trở thành sáo rỗng trong mắt chúng nó. Mà khó ghê.
Khổ thân mợ, tại bọn trẻ con nhà mợ nó khôn lớn rồi phải tầm cỡ chuyên gia mới có cách chỉ dậy chúng nó. Nhà em thì bọn trẻ con có lớn mà chưa có khôn nên nhất nhất vẫn nghe lời mẹ, mà em lại nhiều hạn chế cảvề kiến thúc xã hội và định hướng cho chúng nó mới chết đây.

ngoctu2109

Xe tăng
Cái kiểu ngại giao tiếp, ít quan hệ thì kinh doanh khó, chuyển món đầu tư là hợp k phải thay đổi bản thân quá nhiều.

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Vượt qua đc mấy cái cụ còn chẳng ưng của cụ đi, rồi hãy tính

Hooks

Xe tăng
Cụ chủ muốn "bay ra ngoài" tự lập, ko muốn mất thời gian cho cửa hàng, tức là có ý làm ăn buôn bán lớn. Trước khi làm hãy theo Mợ này học các kiến thức về cách một Doanh nghiệp hoạt động thế nào? Điều này rất quan trọng vì khi làm tự phát, rồi sau đó mới uốn nắn DN lại cho đúng, cho chuyên nghiệp là rất khó khăn và tốn kém ạ.

Còn mặt hàng để kinh doanh thì nhiều. Trong cuộc sống mình va chạm nhiều thứ mình sẽ dần vỡ ra, dần tìm thấy cái mình thích, cái mình có thể, có khả năng... Có 2 điều cần lưu ý trong thời buổi cạnh tranh gay gắt này là:

- Đừng ham làm lớn, hãy làm lớn cái nhỏ

- Nếu vốn không đủ lớn thì đừng chọn kinh doanh mặt hàng phổ thông, hàng tiêu dùng..., Hãy chọn mặt hàng nhỏ, chuyên dụng, thị trường ngách, hẹp và làm thật tốt cho nó là có cơ hội.

Ngoài ra thì chăm chỉ, thật thà, trung thực không khiến bạn giàu nhanh, nhưng có thể giúp bạn kiếm ăn lâu dài.

longhongkong

Xe tải
Cụ chủ muốn "bay ra ngoài" tự lập, ko muốn mất thời gian cho cửa hàng, tức là có ý làm ăn buôn bán lớn. Trước khi làm hãy theo Mợ này học các kiến thức về cách một Doanh nghiệp hoạt động thế nào? Điều này rất quan trọng vì khi làm tự phát, rồi sau đó mới uốn nắn DN lại cho đúng, cho chuyên nghiệp là rất khó khăn và tốn kém ạ.

Còn mặt hàng để kinh doanh thì nhiều. Trong cuộc sống mình va chạm nhiều thứ mình sẽ dần vỡ ra, dần tìm thấy cái mình thích, cái mình có thể, có khả năng... Có 2 điều cần lưu ý trong thời buổi cạnh tranh gay gắt này là:

- Đừng ham làm lớn, hãy làm lớn cái nhỏ

- Nếu vốn không đủ lớn thì đừng chọn kinh doanh mặt hàng phổ thông, hàng tiêu dùng..., Hãy chọn mặt hàng nhỏ, chuyên dụng, thị trường ngách, hẹp và làm thật tốt cho nó là có cơ hội.

Ngoài ra thì chăm chỉ, thật thà, trung thực không khiến bạn giàu nhanh, nhưng có thể giúp bạn kiếm ăn lâu dài.
Em xin cảm ơn những lời tư vấn quý báu của anh.

chiquynhvn90

Xe tải
Cụ có hứng với Thị trường chứng khoán quốc tế không ạ ?
Để em gọi điện tư vấn

raisomoon

Xe tăng
Mợ Smile1102 với starsn tử tế thế, tư vấn lớp lang luôn.
Chứ em đọc thớt này chỉ biết phì cười :)).
Đối đáp thì ngang ngược, bốp chát. Tự nhận mình ko có trình độ cũng ko nghe ai. Thế thì phí nhời làm gì.
Cậu này kiểu chơi game nhiều hay sao í, ảo tưởng ngáo ngáo kiểu gì. Cậu tự thấy mình ko bình thường là đúng đấy, vì còn dưới cả mức bình thường. Chứ người thường ai hành xử như thế.
Nhiều người thích chia sẻ vì họ thích được nói lên hiểu biết và đkien của họ chứ chưa hẳn họ quan tâm đối tượng có nghe và có khả năng lắng nghe hay ko. Đọc thớt này e cũng buồn cười y như mợ.
1 số người có chút thành tựu thì thích chia sẻ, người ta hay nói là Người ko thể làm thì có thể đi dạy mà :D Đặc biệt mấy năm này tiền rẻ nhiều nên các "Doanh nhân thành đạt" lập kênh nói đạo lý và triết lý kinh doanh đầy rẫy trên tiktok hay FB