Xin các cụ chỉ dẫn cụ thể đường Hồ Chí Minh

Bóng Chày

Xe lừa
Sau khi tìm kiếm mải mê mấy hôm nay mà vẫn không tìm ra một số thông tin rất cụ thể về 1 số điểm trên tuyến đường HCM đoạn Hà Nội - Đà nẵng và ngược lại, em xin phép Min Mod mấy ngày lập thớt này để xin các cụ nào biết chỉ dẫn cụ thể giúp em.

1/ Từ Ngã 4 Khuất Duy Tiến - Trần Duy Hưng ra Đường HCM:
Em đã tham khảo được 1 số cụ là cứ đường Đại lộ Thăng Long mà đi qua Láng Hòa lạc rồi rẽ đường 21 ra đường HCM. Em cảm ơn nhiều nhiều các cụ đã xác nhận tuyến đường này như Tô lô Vít, Bão Gió, Tuấn Già (vì đầu bạc) ....

2/ Từ Thành phố Đồng Hới ra Đường HCM:
Vì em dự kiến từ Tp. Đồng Hới đi theo QL1A ra chân cầu Quán Hàu để ăn Cháo Hàu nổi tiếng (quán nằm trên 1 con phố nhỏ gần điểm giao cắt với QL1A và chân cầu Quán Hàu), vì vậy em muốn hỏi đường từ đó ra đường HCM. Năm ngoái, do không tìm hiểu đường nên khi ra QL1A (sau khi ăn cháo hàu) lại rẽ phải (hướng về Bắc) đi quãng 20km quay trở lại ngã 4 rẽ ra đường HCM (chính là đường em từ đường HCM rẽ vào Đồng Hới hôm trước) nên đi khá xa. Giờ em thấy bản đồ có Tỉnh Lộ 4B ngay gần chỗ chân cầu Quán Hàu bờ bắc. Các cụ có kinh nghiệm hoặc vừa đi qua cho em cái xác nhận đường này đi được thông sang đường HCM đông??? Em dự kiến đi tiếp đường HCM từ Đồng Hới vào đến Quảng trị (Ngã 3 đường 9 ở thị trấn Cam Lộ) thì chuyển sang đường QL1A để vào Huế.
Ảnh bản đồ chỗ đường 4B đây ạ. Không biết từ ngã 3 đoạn ăn cháo Hàu quay lại đường 4B này có xa không?

3/ Đoạn từ Đông Hà vào Đà Nẵng: trên bản đồ có gợi ý đường ven biển QL49B. Đã có cụ nào biết hoặc đã đi qua cung đường naỳ chưa thì cho em biết với!!! Em hỏi về đường này vì em 99,99% không muốn đi QL1A 1 tý nào cả!!!

4/ Đoạn từ Huế ra Vinh: em đi đường HCM ra đến Vinh nghỉ 1 đêm. Năm ngoái do tin vào Vietmap nên em đi hơi xa, đường QL8 quá xấu. Em thấy có QL15 chạy qua TL6 ra đường Ql1A đoạn thuộc Hà Tĩnh. Đường này có tốt không các cụ? Hay là em cứ chạy đến Phố Châu rồi rẽ phải theo QL8 ra Hồng Lĩnh rồi lại men theo QL1A về Vinh? Năm ngoái đường 8 này cực xấu. Không biết năm nay thế nào?

5/ Đoạn từ Vinh về Hà Nội: năm ngoái em men theo đường Ql1A về đến Thái Hòa thì rẽ ra đường HCM chạy về Hà nội, đoạn ra Thái hòa mất đến hơn 50km mà em rất không thích đi QL1A. Nay xem bản đồ thấy có đường chạy qua Kim Liên, rồi QL15 để ra đường HCM. Có cụ nào biết hoặc đã vừa đi cung đường này cho em biết đường xá có ok đi lại ngon lành không ạ để em tránh QL1A với.

Vô cùng cám ơn các cụ đã tư vấn rải rác ở các thớt của các OFER khác và các cụ sắp tư vấn cho em ở thớt này.

Catival 3038

Xe tải
Website
3pstore.vn
Nhà em vừa đi về theo ql 1 thì đường xấu quá. Quốc lộ 15 đi từ hà tĩnh ra đg HCM cũng đang làm nên không đi dc. Đoạn từ Vinh lên đg HCM qua Kim Liên em chưa đi nên không biết. Đoạn từ đồng hơi vào huế theo em cụ nên đi lên HCM rồi vòng xuống đông hà, đi ql1 vào huế. Cụ đi dg ven biển ko quen dễ phải dưng lại hỏi đường, mất time lắm mà chưa chắc đã đẹp hơn. Đến gần đèo phú gia huế có đg rẽ trái đi qua khu cảng chân mây, cụ đi đường này tránh dc đèo rồi ra dc ngay Trung tâm lăng cô.
Nêu chuyến về cụ chạy 1 mạch từ huế ra đông hà vào dg HCM về thẳng HN thì đẹp nhất ( đi khoảng 16h chắc dc cụ nhỉ)

Bóng Chày

Xe lừa
Vâng cám ơn bác. Thông tin đường 15 đang làm rất hay, em sẽ tránh đường đó. Như vậy lúc ra em sẽ chạy thẳng đến Phố Châu rồi rẽ ra Hồng Lĩnh về Vinh. Em dự nghỉ ở Vinh thôi chứ chạy thẳng Huế Hà nội sẽ mệt. Em đã đặt phòng 1 đêm ở Vinh rồi. Nhân thể cho các cháu nhà em ăn lươn cháo. Có đứa còn lần đầu về VN nữa cơ.
Đoạn Đồng Hới vào Huế năm ngoái em chạy nhầm đường tránh Huế mấy chục cây số lổn nhổn, may mà không hỏng con siêu xe Altis của em :) Lần này phải chạy cẩn thận qua Huế vậy.
Đoạn bác viết em bôi đen bên dưới ý bác là tránh đèo Phú Gia hả? Cái này nếu em tìm được đường thì OK. Em nhớ năm ngoái đến Huế từ QL1A đường nói chung xấu lắm, Chưa thấy các bác đi về kể về đường tránh Huế đã xong chưa nữa.
Nhà em vừa đi về theo ql 1 thì đường xấu quá. Quốc lộ 15 đi từ hà tĩnh ra đg HCM cũng đang làm nên không đi dc. Đoạn từ Vinh lên đg HCM qua Kim Liên em chưa đi nên không biết. Đoạn từ đồng hơi vào huế theo em cụ nên đi lên HCM rồi vòng xuống đông hà, đi ql1 vào huế. Cụ đi dg ven biển ko quen dễ phải dưng lại hỏi đường, mất time lắm mà chưa chắc đã đẹp hơn. Đến gần đèo phú gia huế có đg rẽ trái đi qua khu cảng chân mây, cụ đi đường này tránh dc đèo rồi ra dc ngay Trung tâm lăng cô.
Nêu chuyến về cụ chạy 1 mạch từ huế ra đông hà vào dg HCM về thẳng HN thì đẹp nhất ( đi khoảng 16h chắc dc cụ nhỉ)

lenamhung83

Xe tăng
Em hay đi Huế nên bác có thể tham khảo
1. Từ chân cầu Quán Hàu ( hướng từ bắc vào) rẽ phải đi 5 km là đến đường HCM, rẽ trái đi tiếp vào Cam Lộ ( cắt với QL9)
2. Từ Đông Hà vào ĐN bác nên đi QL1A, đi xe con nên không phải đi đường tránh, đường tránh Huế chưa làm gì cả, cực xấu. Còn bác muốn đi du lịch khám phá thì từ Huế đi Thuận An, qua cầu rồi theo QL49 đi đến Vinh Hiền - qua cầu Vinh Hiền - 20 km - QL1A ( chân đèo Phước Tượng) - rẽ trái đi Đà Nẵng. Đường này xa hơn so đi thẳng từ Huế - ĐN khoảng 40 km

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
lenamhung83 nói:
Em hay đi Huế nên bác có thể tham khảo
1. Từ chân cầu Quán Hàu ( hướng từ bắc vào) rẽ phải đi 5 km là đến đường HCM, rẽ trái đi tiếp vào Cam Lộ ( cắt với QL9)
2. Từ Đông Hà vào ĐN bác nên đi QL1A, đi xe con nên không phải đi đường tránh, đường tránh Huế chưa làm gì cả, cực xấu. Còn bác muốn đi du lịch khám phá thì từ Huế đi Thuận An, qua cầu rồi theo QL49 đi đến Vinh Hiền - qua cầu Vinh Hiền - 20 km - QL1A ( chân đèo Phước Tượng) - rẽ trái đi Đà Nẵng. Đường này xa hơn so đi thẳng từ Huế - ĐN khoảng 40 km
Tks bác đã chỉ dẫn . E hỏi lại chút:
1/ rẽ phải ra HCM là rẽ trước khi qua cầu? Lúc này em sẽ ở 1 phố của Đồng hới nơi bán cháo hàu nổi tiếng đó. Em nhớ là từ phố đó nhắm đi cào phía Nam thì rẽ trái là đi cào nam, rẽ phải là đi ra bắc. Phố đó gần như vuông góc với QL1.
2/ từ Cam lộ em nhớ là rẽ trái đi xuyên qua 1 con đường AH16 khoảng >10km thì ra đến QL1, rồi rẽ phải là đi tiếp vào Huế. Cứ thẳng tiến thì em nhớ có biển Huế đi thẳng, Đà nẵng rẽ phải hình như đó chính là con đường tránh Huế em khốn khổ khốn nạn khi bò trên đá hộc bằng Altis mấy chục km hồi năm ngoái. Nếu e nhớ đúng thì lần này e cần đi thẳng qua thành phố Huế có phải không? Năm ngoái khi từ Huế ra bắc em lại đi lăng tẩm nên rời khỏi Huế rồi ra đến đường 1 theo một đường hoàn toàn lạ lẫm (đường này vọt qua đường tránh Huế). Vì năm ngoái em cứ nghĩ Vietmap giống GPS bên tây nên chủ quan đi theo nó nên mới có nhiều lúc khổ như vậy.

Về cái đèo phước tượng thì năm ngoái em cũng gặp đèo này mà, e cứ thẳng tiến, chả biết (không để ý) đường 49 nào cả. Nhiều lúc e quen đi theo biển mà đường nhà mình chả có biển đầy đủ, nhiều khi phải căng thẳng tráng xe chạy láo nên cũng chả đủ thời gian để xem biển.

Bác có thêm ý kiến gì ko? Nhờ bác năm ngoái e đi với gia đình rất thú vị

Sent from my iPhone using Forum Runner

symphony

Xe điện
Nhà cháu lót dép ngồi bồ hóng ý kiến các cụ vì khoảng cuối tháng 7 này đang có dự định đi cùng ông anh chạy xe chặng HN - ĐN. Gấu và F1 thì cho bay vào

GoldenPig

Xe tăng
Nhà cháu lót dép ngồi bồ hóng ý kiến các cụ vì khoảng cuối tháng 7 này đang có dự định đi cùng ông anh chạy xe chặng HN - ĐN. Gấu và F1 thì cho bay vào
Nhà cháu vừa đi về, có chút kinh nghiệm chia sẻ với các bác:
- Chạy đường HCM từ HN đến ngã ba Yên Lý thì rẽ ra QL1 rồi theo QL 1 chạy đến Đồng Hới (sẽ gần hơn khoảng 100km nếu bác toàn chạy đường HCM đến Quảng Bình).
- Nếu không có việc gì ở Đồng Hới thì đi đường tránh (đoạn này đẹp cực, ko bắn tốc độ, gần như không có xe, các bác đi theo năng lực), đến chân cầu Quán Hàu thì rẽ ra đường HCM (chỗ này có biển rẽ đường HCM 4km...các bác nhớ để ý là chân cầu và cách đường HCM 4km thôi nhé vì trước đó có một số biển chỉ rẽ đường HCM 8km).
- Đường HCM từ Đồng Hới về đến Cam Lộ cũng cực đẹp, vắng người, không bắn tốc độ, các bác cũng chạy theo năng lực. Duy nhất 1 đoạn thị trấn gần Cam Lộc có gắn biển 50. Cái biển này còn bị khuất sau lùm cây khiến em đến đó phanh gần chết. Chạy điềm đạm như em mà đoạn HCM này khoảng > 60km này chỉ mất chưa đến 40'.
- Đến Cam Lộ bác rẽ trái ra quốc lộ, chạy một đoạn sẽ có biển tránh Đông Hà. Nếu không có việc gì ở Đông Hà thì nên đi đường tránh. Đoạn này mới làm xong còn chưa kịp vẽ xong biển cây số, đường cực đẹp, không có hạn chế tốc độ, không có bắn tốc độ nên các bác cũng chạy theo năng lực. Hết đoạn đường tránh thì nó sẽ nhập vào quốc lộ 1.
- Theo QL 1 vào đến Huế (đoạn này đường cũng rất đẹp, tuy nhiên các bác nên tuân thủ tốc độ) và Đà Nẵng.

duongcua03

Xe tăng
Vâng cám ơn bác. Thông tin đường 15 đang làm rất hay, em sẽ tránh đường đó. Như vậy lúc ra em sẽ chạy thẳng đến Phố Châu rồi rẽ ra Hồng Lĩnh về Vinh. Em dự nghỉ ở Vinh thôi chứ chạy thẳng Huế Hà nội sẽ mệt. Em đã đặt phòng 1 đêm ở Vinh rồi. Nhân thể cho các cháu nhà em ăn lươn cháo. Có đứa còn lần đầu về VN nữa cơ.
Đoạn Đồng Hới vào Huế năm ngoái em chạy nhầm đường tránh Huế mấy chục cây số lổn nhổn, may mà không hỏng con siêu xe Altis của em :) Lần này phải chạy cẩn thận qua Huế vậy.
Đoạn bác viết em bôi đen bên dưới ý bác là tránh đèo Phú Gia hả? Cái này nếu em tìm được đường thì OK. Em nhớ năm ngoái đến Huế từ QL1A đường nói chung xấu lắm, Chưa thấy các bác đi về kể về đường tránh Huế đã xong chưa nữa.
Cụ ơi đường tránh Huế chắc còn phải chờ anh # khác nữa( Đường này nó tệ từ hồi A # còn làm phó bí thư thừa thiên cơ)

Bóng Chày

Xe lừa
Em xin hỏi thêm vào thẳng bài của cụ nhé để dễ theo dõi (chữ đậm)
- Chạy đường HCM từ HN đến ngã ba Yên Lý thì rẽ ra QL1 rồi theo QL 1 chạy đến Đồng Hới (sẽ gần hơn khoảng 100km nếu bác toàn chạy đường HCM đến Quảng Bình). Đoạn HN-ĐH em cứ 1 mạch HCM chạy rất OK, đến 1 ngã 3 đề ĐH 5km rất dễ nhìn, dễ tìm. Em không care gần xa, chỉ lo thoải mái. Năm ngoái đến ĐH đồng hồ odo chỉ 610km. Tuy nhiên, nhân tiện xin cụ cho biết Yên Lý là thuộc địa phận Tỉnh nào để em tìm, ngó cái đường xá ra sao.
- Nếu không có việc gì ở Đồng Hới thì đi đường tránh (đoạn này đẹp cực, ko bắn tốc độ, gần như không có xe, các bác đi theo năng lực), đến chân cầu Quán Hàu thì rẽ ra đường HCM (chỗ này có biển rẽ đường HCM 4km...các bác nhớ để ý là chân cầu và cách đường HCM 4km thôi nhé vì trước đó có một số biển chỉ rẽ đường HCM 8km). Em nghỉ 1 đên Đồng Hới nên sáng hôm sau sẽ chạy ra hướng Cầu Quán hàu, dừng xe ăn sáng gần đó. Con đường này nếu là QL1A (em không chắc) thì đường tránh là đường quay ra bắc. Vậy em phải rẽ phải hướng ra Bắc (rẽ trái hướng vào Nam là lên Cầu Quán Hàu), chạy bao lâu thì gặp đường rẽ để rẽ trái vào đường thông ra HCM. Đây chắc là đường 4B mà em hỏi.
- Đường HCM từ Đồng Hới về đến Cam Lộ cũng cực đẹp, vắng người, không bắn tốc độ, các bác cũng chạy theo năng lực. Duy nhất 1 đoạn thị trấn gần Cam Lộc có gắn biển 50. Cái biển này còn bị khuất sau lùm cây khiến em đến đó phanh gần chết. Chạy điềm đạm như em mà đoạn HCM này khoảng > 60km này chỉ mất chưa đến 40'.
- Đến Cam Lộ bác rẽ trái ra quốc lộ, chạy một đoạn sẽ có biển tránh Đông Hà. Nếu không có việc gì ở Đông Hà thì nên đi đường tránh. Đoạn này mới làm xong còn chưa kịp vẽ xong biển cây số, đường cực đẹp, không có hạn chế tốc độ, không có bắn tốc độ nên các bác cũng chạy theo năng lực. Hết đoạn đường tránh thì nó sẽ nhập vào quốc lộ 1. Năm ngoái em đi đường từ Cam Lộ ra QL1 là hơn 10km, biển đề AH16, vắng tanh toàn núi rừng, đường đẹp. Có lẽ đây là đường tránh Đông Hà bác nói?
- Theo QL 1 vào đến Huế (đoạn này đường cũng rất đẹp, tuy nhiên các bác nên tuân thủ tốc độ) Bác có nhớ đoạn đường 37km tránh Huế không? Theo QL1A nó bên tay phải ấy. Năm ngoái em gần chết vì đường xấu quá. Năm nay các cụ trên này bào vẫn chưa xong. Vậy em nên đi thẳng xuyên qua Tp. Huế có phải không? Bác có nhớ rõ không?và Đà Nẵng

GoldenPig

Xe tăng
Em xin hỏi thêm vào thẳng bài của cụ nhé để dễ theo dõi (chữ đậm)
- Chạy đường HCM từ HN đến ngã ba Yên Lý thì rẽ ra QL1 rồi theo QL 1 chạy đến Đồng Hới (sẽ gần hơn khoảng 100km nếu bác toàn chạy đường HCM đến Quảng Bình). Đoạn HN-ĐH em cứ 1 mạch HCM chạy rất OK, đến 1 ngã 3 đề ĐH 5km rất dễ nhìn, dễ tìm. Em không care gần xa, chỉ lo thoải mái. Năm ngoái đến ĐH đồng hồ odo chỉ 610km. Tuy nhiên, nhân tiện xin cụ cho biết Yên Lý là thuộc địa phận Tỉnh nào để em tìm, ngó cái đường xá ra sao.
- Nếu không có việc gì ở Đồng Hới thì đi đường tránh (đoạn này đẹp cực, ko bắn tốc độ, gần như không có xe, các bác đi theo năng lực), đến chân cầu Quán Hàu thì rẽ ra đường HCM (chỗ này có biển rẽ đường HCM 4km...các bác nhớ để ý là chân cầu và cách đường HCM 4km thôi nhé vì trước đó có một số biển chỉ rẽ đường HCM 8km). Em nghỉ 1 đên Đồng Hới nên sáng hôm sau sẽ chạy ra hướng Cầu Quán hàu, dừng xe ăn sáng gần đó. Con đường này nếu là QL1A (em không chắc) thì đường tránh là đường quay ra bắc. Vậy em phải rẽ phải hướng ra Bắc (rẽ trái hướng vào Nam là lên Cầu Quán Hàu), chạy bao lâu thì gặp đường rẽ để rẽ trái vào đường thông ra HCM. Đây chắc là đường 4B mà em hỏi.
- Đến Cam Lộ bác rẽ trái ra quốc lộ, chạy một đoạn sẽ có biển tránh Đông Hà. Nếu không có việc gì ở Đông Hà thì nên đi đường tránh. Đoạn này mới làm xong còn chưa kịp vẽ xong biển cây số, đường cực đẹp, không có hạn chế tốc độ, không có bắn tốc độ nên các bác cũng chạy theo năng lực. Hết đoạn đường tránh thì nó sẽ nhập vào quốc lộ 1. Năm ngoái em đi đường từ Cam Lộ ra QL1 là hơn 10km, biển đề AH16, vắng tanh toàn núi rừng, đường đẹp. Có lẽ đây là đường tránh Đông Hà bác nói?
- Theo QL 1 vào đến Huế (đoạn này đường cũng rất đẹp, tuy nhiên các bác nên tuân thủ tốc độ) Bác có nhớ đoạn đường 37km tránh Huế không? Theo QL1A nó bên tay phải ấy. Năm ngoái em gần chết vì đường xấu quá. Năm nay các cụ trên này bào vẫn chưa xong. Vậy em nên đi thẳng xuyên qua Tp. Huế có phải không? Bác có nhớ rõ không?và Đà Nẵng
- Năm đầu tiên đi ĐN em cũng chạy thẳng HN - Đồng Hới bằng đường HCM. Năm sau em mới rẽ ở Yên Lý ra QL 1. Và em thấy là rẽ ở Yên Lý hợp lý hơn, em chạy đến Đồng Hới sớm hơn 2h so với việc chạy toàn tuyến = đường HCM. Yên Lý thuộc Diễn Châu - Nghệ An, là cái ngã 4 rất to, bác không thể không để ý được.
- Nếu bác ở Đồng Hới rồi thì chạy đến chân cầu Quán Hàu, đường tránh ko phải là đường quay ra bắc đâu. Chỗ cầu Quán Hàu đó có mấy lối rẽ cơ, lối đi sang đường HCM là đường nhỏ nhất. Bác yên tâm, ở đó có biển chỉ dẫn lối nào rẽ vào đường HCM. Ngay chân cầu quán Hàu là đường rẽ trái vào đường HCM rồi bác ah.
- Cam Lộ rẽ trái là ra AH16, đoạn này đi 10km thì sẽ đến 1 ngã ba: đi thẳng là bác vào Đông Hà, rẽ trái (QL 9C) mới là đường tránh Đông Hà. QL 9C này nhập với QL 1 ở Ái Tử. Điểm ghi nhớ chỗ rẽ giữa QL 9C và QL 1 là đối diện có cây xăng Ngô Đồng 4 (em phải để ý thế để đoạn đường về không bị lỡ).
- Đi xuyên thẳng qua Huế bác ah. Huế cũng nhỏ và dễ đi nữa. Lúc đi qua Huế em đi qua đường cửa Hậu, đường bé nhưng được đi qua mấy cái hồ toàn sen trắng, đẹp kinh.

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
- Đoạn rẽ Yên Lý bác nói em check bản đồ thì chính là rẽ ra ngã 3 Thái Hòa. Chỗ này mới cách HN chưa đến 300km, nửa đường đi QB. Mà em lại rất kỵ đường 1A ạ. Dù có xa 100km em vẫn happy về đường HCM đến Đồng Hới.
- Về chỗ Cầu Quán Hàu em sẽ cố hỏi KS ở ĐH chỉ dẫn cụ thể. Năm ngoái em hỏi KS họ k0 biết :( Tks bác nhiều vì em sẽ phải để ý.
- Năm đầu tiên đi ĐN em cũng chạy thẳng HN - Đồng Hới bằng đường HCM. Năm sau em mới rẽ ở Yên Lý ra QL 1. Và em thấy là rẽ ở Yên Lý hợp lý hơn, em chạy đến Đồng Hới sớm hơn 2h so với việc chạy toàn tuyến = đường HCM. Yên Lý thuộc Diễn Châu - Nghệ An, là cái ngã 4 rất to, bác không thể không để ý được.
- Nếu bác ở Đồng Hới rồi thì chạy đến chân cầu Quán Hàu, đường tránh ko phải là đường quay ra bắc đâu. Chỗ cầu Quán Hàu đó có mấy lối rẽ cơ, lối đi sang đường HCM là đường nhỏ nhất. Bác yên tâm, ở đó có biển chỉ dẫn lối nào rẽ vào đường HCM. Ngay chân cầu quán Hàu là đường rẽ trái vào đường HCM rồi bác ah.
- Cam Lộ rẽ trái là ra AH16, đoạn này đi 10km thì sẽ đến 1 ngã ba: đi thẳng là bác vào Đông Hà, rẽ trái (QL 9C) mới là đường tránh Đông Hà. QL 9C này nhập với QL 1 ở Ái Tử. Điểm ghi nhớ chỗ rẽ giữa QL 9C và QL 1 là đối diện có cây xăng Ngô Đồng 4 (em phải để ý thế để đoạn đường về không bị lỡ).
- Đi xuyên thẳng qua Huế bác ah. Huế cũng nhỏ và dễ đi nữa. Lúc đi qua Huế em đi qua đường cửa Hậu, đường bé nhưng được đi qua mấy cái hồ toàn sen trắng, đẹp kinh.

lenamhung83

Xe tăng
1/ rẽ phải ra HCM là rẽ trước khi qua cầu? Đúng rẽ phải trước khi qua cầu. Lúc này em sẽ ở 1 phố của Đồng hới nơi bán cháo hàu nổi tiếng đó. Em nhớ là từ phố đó nhắm đi cào phía Nam thì rẽ trái là đi cào nam, rẽ phải là đi ra bắc. Phố đó gần như vuông góc với QL1.
2/ từ Cam lộ em nhớ là rẽ trái đi xuyên qua 1 con đường AH16 khoảng >10km thì ra đến QL1, rồi rẽ phải là đi tiếp vào Huế. Cứ thẳng tiến thì em nhớ có biển Huế đi thẳng, Đà nẵng rẽ phải hình như đó chính là con đường tránh Huế em khốn khổ khốn nạn khi bò trên đá hộc bằng Altis mấy chục km hồi năm ngoái. Nếu e nhớ đúng thì lần này e cần đi thẳng qua thành phố Huế có phải không? Đúng, cứ đi thẳng đến bờ sông Hương, qua cầu Nguyễn Hoàng - đường Hà Nội - đến ngã 5 rẽ phải đi ĐN

Về cái đèo phước tượng thì năm ngoái em cũng gặp đèo này mà, e cứ thẳng tiến, chả biết (không để ý) đường 49 nào cả. Nhiều lúc e quen đi theo biển mà đường nhà mình chả có biển đầy đủ, nhiều khi phải căng thẳng tráng xe chạy láo nên cũng chả đủ thời gian để xem biển.

Bác có thêm ý kiến gì ko? Nhờ bác năm ngoái e đi với gia đình rất thú vị.

Chúc Bác và Gia đình có chuyến đi vui vẻ

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Cám ơn cụ Hung83 lần nữa rất nhiều.
Tiện thể cho em hỏi kỹ lại theo bản đồ em vẽ đây nhé. Nếu em sai chỗ nào cụ chỉ cho em với:

1/ rẽ phải ra HCM là rẽ trước khi qua cầu? Đúng rẽ phải trước khi qua cầu. Lúc này em sẽ ở 1 phố của Đồng hới nơi bán cháo hàu nổi tiếng đó. Em nhớ là từ phố đó nhắm đi cào phía Nam thì rẽ trái là đi cào nam, rẽ phải là đi ra bắc. Phố đó gần như vuông góc với QL1.
2/ từ Cam lộ em nhớ là rẽ trái đi xuyên qua 1 con đường AH16 khoảng >10km thì ra đến QL1, rồi rẽ phải là đi tiếp vào Huế. Cứ thẳng tiến thì em nhớ có biển Huế đi thẳng, Đà nẵng rẽ phải hình như đó chính là con đường tránh Huế em khốn khổ khốn nạn khi bò trên đá hộc bằng Altis mấy chục km hồi năm ngoái. Nếu e nhớ đúng thì lần này e cần đi thẳng qua thành phố Huế có phải không? Đúng, cứ đi thẳng đến bờ sông Hương, qua cầu Nguyễn Hoàng - đường Hà Nội - đến ngã 5 rẽ phải đi ĐN

Bác có thêm ý kiến gì ko? Nhờ bác năm ngoái e đi với gia đình rất thú vị.

Chúc Bác và Gia đình có chuyến đi vui vẻ

duongdat

Xe tải
Chào các bác.
Tối mai 22/06 em định chạy xe vào Đà Nẵng từ Hà Nội 1 mình 1 xe. Em định chạy đường Hồ Chí Minh có an toàn không các bác? Lâu rồi em không đi, ngày xưa đi thấy vắng vẻ lắm. Đã bác nào chạy đêm chưa ạ?
Em dự định là chạy như sau :
1. Chặng 1 : 19h bắt đầu xuất phát từ Hà Nôi. Đi ĐL Thăng Long - Hòa Lạc - QL21 - Đường Hồ Chí Minh - Thái Hòa - QL 48 - QL 1A - Vinh.
Có lẽ em sẽ nghỉ ở Vinh mấy tiếng, rồi sáng hôm sau chạy tiếp vào Đà Nẵng.
2. Chặng 2 : Vinh - QL1A - Đồng Hới - Quán Hàu - Đường 4B - Đường Hồ Chí Minh - QL 9 - Đường 9b - QL 1A - Huế - Đà Nẵng.

Các bác tư vấn giúp em xem đi đêm đường Hồ Chí Minh từ Hà Nội vào Vinh có được không ạ? Có nhiều cây xăng, khu dân cư không ạ? Em đi có 1 mình nên cũng hơi băn khoăn.
Không biết có bác nào cũng đi vào tối mai không cho em bám theo với.

Em cám ơn các bác.

gl1600

Xe điện
EM ko biết cái phố cháo hàu ở đâu nhưng cụ cứ thẳng tiến đến khi nhìn thấy cầu Quán Hàu, không lên cầu mà cụ rẽ phải theo tỉnh lộ 4B lên đường HCM đúng 4km. Đoạn này có bố trí một cái bùng binh, cụ không nhầm được đâu.

2. Em khuyên cụ không nên đi đến Cam Lộ rồi theo đường 9c , xa hơn mặc dù đường thoáng hơn. Cụ nên rẽ ra đầu Đông Hà cho gần, ăn trưa luôn trong Đông Hà cho tiện. Nếu muốn ra đầu Đông Hà, cụ rẽ ở biển báo rẽ ra quốc lộ 1 thứ 4 tính từ Nghĩa Trang Trường Sơn nhé. Đoạn đó đường rất rộng. Đây là đoạn cắt ra QL1 ngắn nhất trên chặng Đồng Hới - ĐHà. Có 8km. Nếu đến tận Cam Lộ cụ phải rẽ tận 13km. Nếu đi thẳng tắp đường này là ra Cửa Việt luôn. Nếu cụ muốn đi thử đường ven biển có thể vít thẳng theo đường này. Nhưng không khuyến khích cụ vì đường ven biển khá hẹp, nông thôn. Hình như có thể thông thẳng sang đường 49B như ý cụ.. Đoạn rẽ vào 49B thì em hay đi qua Hải Lăng, đến cầu Mỹ CHánh cụ sẽ thấy có biển chỉ đi QL49B. Theo đường 49B cụ có thể ra tận đèo Phước Tượng, trước phải đi phà Ca Cút qua phá Tam Giang nhưng giờ có cầu Ca Cút rồi thì phải. Nói chung đường ven biển đoạn này đi cho biết chứ không đẹp như trong Tuy Hòa phú yên ( cảm nhận cá nhân của em)

3. Cụ đừng rẽ Phố Châu theo đường 8 về Hà Tĩnh, đường xấu lắm, chưa làm xong đâu. Đã chạy đường HCM thì vít thẳng cánh thôi. Cụ cần nghỉ ở Vinh nên rẽ ra đường 1 ở Đông Hới hoặc rẽ từ đường HCM vào ngã ba Đồng Lộc, qua Can Lộc về Vinh. Đường 1A Đồng Hới - Vinh vắng xe và chạy thoải mái lắm. Các thị trấn thì đi đúng tốc độ chứ có làm sao đâu mà cụ ghét QL1A thế...He he

Chỉnh sửa cuối:

lenamhung83

Xe tăng
EM ko biết cái phố cháo hàu ở đâu nhưng cụ cứ thẳng tiến đến khi nhìn thấy cầu Quán Hàu, không lên cầu mà cụ rẽ phải theo tỉnh lộ 4B lên đường HCM đúng 4km. Đoạn này có bố trí một cái bùng binh, cụ không nhầm được đâu.
Em xác nhận đúng như bác này nói đấy ạ. Bác xác định vị trí theo cái cầu, hướng và khoảng cách ( km) chứ đừng theo các quán cháo hàu, có thể nó mới mở cách đây vài tuần, vài tháng rùi lại mất đi, chả bít đâu mà lần:D

Ng.Hoai

Xe buýt
Bác nào qua Vinh nếu ăn sáng cháo + xúp lươn thì ới e. E sẽ dẫn hoặc chỉ chỗ cho các bác thưởng thức.
Đi từ Vinh ra HN theo đường HCM thì các cụ cứ theo QL1A, ra ngã 3 Yên Lý, đến ngã 4 đường HCM - Thái Hòa thì chạy 1 mạch ra HN luôn.

gl1600

Xe điện
Bác nào qua Vinh nếu ăn sáng cháo + xúp lươn thì ới e. E sẽ dẫn hoặc chỉ chỗ cho các bác thưởng thức.
Ới cụ ơi có phải quán đến chợ Vinh rẽ phải trên đường đi Nam Đàn ko hả cụ

thocon75

Xe hơi
Chào các bác.<br />
Tối mai 22/06 em định chạy xe vào Đà Nẵng từ Hà Nội 1 mình 1 xe. Em định chạy đường Hồ Chí Minh có an toàn không các bác? Lâu rồi em không đi, ngày xưa đi thấy vắng vẻ lắm. Đã bác nào chạy đêm chưa ạ?<br />
Em dự định là chạy như sau : <br />
1. Chặng 1 : 19h bắt đầu xuất phát từ Hà Nôi. Đi ĐL Thăng Long - Hòa Lạc - QL21 - Đường Hồ Chí Minh - Thái Hòa - QL 48 - QL 1A - Vinh.<br />
Có lẽ em sẽ nghỉ ở Vinh mấy tiếng, rồi sáng hôm sau chạy tiếp vào Đà Nẵng. <br />
2. Chặng 2 : Vinh - QL1A - Đồng Hới - Quán Hàu - Đường 4B - Đường Hồ Chí Minh - QL 9 - Đường 9b - QL 1A - Huế - Đà Nẵng.<br />
<br />
Các bác tư vấn giúp em xem đi đêm đường Hồ Chí Minh từ Hà Nội vào Vinh có được không ạ? Có nhiều cây xăng, khu dân cư không ạ? Em đi có 1 mình nên cũng hơi băn khoăn.<br />
Không biết có bác nào cũng đi vào tối mai không cho em bám theo với.<br />
<br />
Em cám ơn các bác.
<br />
<br />

Từ HCM rẽ đường 9 đi 3,5km có đường tránh Đông hà, đường mới vắng. Cụ đi đường này cho gần, không cần đi 9b đâu.

Bóng Chày

Xe lừa
Vâng, nhất trí bác! Em sẽ hỏi KS (em ở KS ở đường Phan Chu Trinh) đường 1 và thẳng tiến ra cầu Quán Hàu. Nếu cần em sẽ tìm đường ra chỗ ăn cháo hàu từ chiều hôm trước. Kết quả sẽ báo cáo bác (se cố gắng chụp ảnh + quay phim cung đường)

2. Em khuyên cụ không nên đi đến Cam Lộ rồi theo đường 9c , xa hơn mặc dù đường thoáng hơn. Cụ nên rẽ ra đầu Đông Hà cho gần, ăn trưa luôn trong Đông Hà cho tiện. Nếu muốn ra đầu Đông Hà, cụ rẽ ở biển báo rẽ ra quốc lộ 1 thứ 4 tính từ Nghĩa Trang Trường Sơn nhé. Đoạn đó đường rất rộng. Đây là đoạn cắt ra QL1 ngắn nhất trên chặng Đồng Hới - ĐHà. Có 8km. Nếu đến tận Cam Lộ cụ phải rẽ tận 13km. Nếu đi thẳng tắp đường này là ra Cửa Việt luôn. Nếu cụ muốn đi thử đường ven biển có thể vít thẳng theo đường này. Nhưng không khuyến khích cụ vì đường ven biển khá hẹp, nông thôn. Hình như có thể thông thẳng sang đường 49B như ý cụ.. Đoạn rẽ vào 49B thì em hay đi qua Hải Lăng, đến cầu Mỹ CHánh cụ sẽ thấy có biển chỉ đi QL49B. Theo đường 49B cụ có thể ra tận đèo Phước Tượng, trước phải đi phà Ca Cút qua phá Tam Giang nhưng giờ có cầu Ca Cút rồi thì phải. Nói chung đường ven biển đoạn này đi cho biết chứ không đẹp như trong Tuy Hòa phú yên ( cảm nhận cá nhân của em)
Thực ra em chỉ nhớ mang máng đoạn Cam Lộ, bản thân cũng không chụp cái ảnh nào. Em chỉ nhớ đi trên đường HCM qua khỏi Đồng Hới cỡ 100km hoặc hơn gì đó thì rẽ nhầm vào đường 9 đi Lao Bảo (có phải đường 9 nam Lào?), đi mất vài km thì rẽ vào 1 quán cà phê ven đường uống nước nghỉ ngơi. Chúng em không ăn trưa vì không đói. sau đó quay lại, dùng mồm hỏi bà con tại 1 cây xăng to, lần mò 1 hồi thì gặp được đường AH16 (do bà con chỉ), bám theo con đường này hơn 10km thì ra đến QL1, rẽ phải nhìn thấy biển chỉ hướng đi Đà Nẵng/Huế, thế là theo. Hình như từ lúc rẽ ra đường 1 chạy 1 đoạn ngắn thì gặp cái trạm thu phí xây theo kiểu cổ cổ (em không chắc chi tiết này lắm vì 1 năm rồi).
Theo ý bác, nghĩa là em phải tìm chỗ rẽ ra Đông Hà (khi đang trên đường HCM), rồi từ đó theo QL1 vào Huế, đúng không ạ? em sẽ xem lại bản đồ, ghi chú lại nội dung này để đi. Cám ơn bác.

3. Cụ đừng rẽ Phố Châu theo đường 8 về Hà Tĩnh, đường xấu lắm, chưa làm xong đâu. Đã chạy đường HCM thì vít thẳng cánh thôi. Cụ cần nghỉ ở Vinh nên rẽ ra đường 1 ở Đông Hới hoặc rẽ từ đường HCM vào ngã ba Đồng Lộc, qua Can Lộc về Vinh. Đường 1A Đồng Hới - Vinh vắng xe và chạy thoải mái lắm. Các thị trấn thì đi đúng tốc độ chứ có làm sao đâu mà cụ ghét QL1A thế...He he
Theo phương án này của bác thì em phải chạy từ Đồng Hới ra Vinh bằng Ql1A. Em không phải ghét mà là khiếp sợ! Cám ơn bác, để em suy nghĩ thêm. Thực tế là cá nhân em không ngại xa :) Em quen chạy hàng ngàn km từ nhiều năm rồi ạ. Chẳng qua bây giờ bị bệnh đau lưng (đang hồi phục) nên em cẩn thận vừa chạy vừa nghỉ cho bền chuyến đi thôi.

Em xác nhận đúng như bác này nói đấy ạ. Bác xác định vị trí theo cái cầu, hướng và khoảng cách ( km) chứ đừng theo các quán cháo hàu, có thể nó mới mở cách đây vài tuần, vài tháng rùi lại mất đi, chả bít đâu mà lần:D
Các bác dạy chí phải. Em sẽ ghi cái này vào lý trình của em và thực hiện.

Chào các bác.
Tối mai 22/06 em định chạy xe vào Đà Nẵng từ Hà Nội 1 mình 1 xe. Em định chạy đường Hồ Chí Minh có an toàn không các bác? Lâu rồi em không đi, ngày xưa đi thấy vắng vẻ lắm. Đã bác nào chạy đêm chưa ạ?
Em dự định là chạy như sau :
1. Chặng 1 : 19h bắt đầu xuất phát từ Hà Nôi. Đi ĐL Thăng Long - Hòa Lạc - QL21 - Đường Hồ Chí Minh - Thái Hòa - QL 48 - QL 1A - Vinh.
Có lẽ em sẽ nghỉ ở Vinh mấy tiếng, rồi sáng hôm sau chạy tiếp vào Đà Nẵng.
2. Chặng 2 : Vinh - QL1A - Đồng Hới - Quán Hàu - Đường 4B - Đường Hồ Chí Minh - QL 9 - Đường 9b - QL 1A - Huế - Đà Nẵng.
Các bác tư vấn giúp em xem đi đêm đường Hồ Chí Minh từ Hà Nội vào Vinh có được không ạ? Có nhiều cây xăng, khu dân cư không ạ? Em đi có 1 mình nên cũng hơi băn khoăn.
Không biết có bác nào cũng đi vào tối mai không cho em bám theo với.
Em cám ơn các bác.
Cung đường bác đi rất bình thường và OK. Theo quan sát của em đường HCM giờ đã có nhiều dịch vụ hơn như bơm vá, đổ xăng (cây xăng khá nhiều), ăn uống. Tuy nhiên em không chạy đêm, và em khuyên bác không nên đi đêm nếu không quen! Đêm hôm nhỡ (phỉ phui cái mồm em) mà bác 1 mình cũng khó xoay trở, gọi cứu hộ cũng khó vì đêm họ sẽ ngại. Tóm lại nếu không vì quá vội thì không nên đi đêm 1 mình. Nên rủ thêm 1 người nữa.
Chúc bác chuyến đi an lành.