Xin chỉ giáo

lei00zhi

Xe máy
Em chụp bằng đt mong cách bác cho góp ý giúp em về bức ảnh với ạ. ảnh chưa được chỗ nào, càn rút kinh nghiệm chỗ nào ạ.
Em thấy có ảnh bị out nét nhưng e lúc chụp e đã căn nét rồi mà k hiểu sao ảnh ra vẫn bị :(

Em xin kính rượu các bác ạ

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Out nét nó cũng có nhiều nguyên nhân, có thể do run tay, có thể do khoảng cách lấy nét.
Còn để góp ý về ảnh thì em thấy cái ảnh cuối cùng là tạm được. Ảnh đầu thì lỗi quá, cụ nên để đường chân trời nó thẳng song song với cạnh dưới cùng của ảnh. Nếu như bầu trời ko có gì quá đặc biệt, chỉ toàn 1 màu xám mờ mịt như ảnh 1 thì cụ chỉ nên để bầu trời nó chiếm diện tích 1/3 của bức ảnh thôi.

hanoi1609

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chưa hiểu về bố cục nói cũng mông lung lắm cụ :D
Đúng rồi cụ. Cụ tìm thêm mấy sách căn bản về máy ảnh. Lý thuyết nó đơn giản. Quan trọng là chụp nhiều, vận dụng nó lên thôi. Cụ càn e gửi cho mấy quyển sách máy ảnh căn bản. Có hình minh họa. Đảm bảo đọc xong lên ngay. :)

hoangkha8487

Xe máy
Ảnh của bác chưa được nổi khối và màu chưa nổi khối lắm. Em xin chia sẻ kinh nghiệm như sau. Về góc nhìn thì bác chọn sao cho ảnh đừng đưâ mọi thứ vào trung tâm, chính giữa, hay những thứ quá dễ nhận biết. Hãy đưa điểm nhấn vào góc 1/3 của khung hình, trên dưới trái phải gì cũng đc. Đt chụp đẹp nhất hiện tại là Samsung có màu chụp ôk nhất. Sau khi chụp còn retouch cho ảnh long lanh, màu sắc rực rỡ lên mà vẫn sang vừa mắt. Giống như bác mua 1 đôi giày tây vậy, muâ 1 đôi giày xịn chưa đủ, bác còn phải đánh bóng xi, dưỡng này nọ nó mới lên màu lên bóng mirror shine được, thu hút và mọi ng mới trầm trồ

KA.Tran

Xe máy
Đúng rồi cụ. Cụ tìm thêm mấy sách căn bản về máy ảnh. Lý thuyết nó đơn giản. Quan trọng là chụp nhiều, vận dụng nó lên thôi. Cụ càn e gửi cho mấy quyển sách máy ảnh căn bản. Có hình minh họa. Đảm bảo đọc xong lên ngay. :)
Share đi cụ @@ cho em học hỏi ạ

hanoi1609

[Tịch thu bằng lái]
E thấy nó khá căn bản và dễ hiểu. Chụp ảnh đôi khi chỉ cần những cái căn bản rồi mình chụp để có thêm kinh nghiệm. Cụ add zalo, hoặc email e chuyển cho : số của em : 090.481.0641 . Email : phongbui1609@gmail.com.

lei00zhi

Xe máy
Cụ gửi cho em với ạ order.uk95@gmail.com ạ. em cảm ơn cụ :D

o0senri0o

Xe buýt
Ảnh của cụ không có điểm nhấn cụ ạ. Lỗi chung mà nhiều người hay mắc phải. Đôi khi ta thấy cảnh vật thật đẹp nhưng khi chụp lại thì lại chẳng thấy đẹp gì cả. Nguyên do là do ta ko có điểm nhấn trong ảnh. Hiểu đơn giản nó là cụ muốn kể lại một câu chuyện nhưng ko biết bắt đầu từ đâu. Cụ cần xác định được điểm nhấn trong ảnh. Nếu là ảnh chụp toàn cảnh thì để camera ở đúng cái vị trí mắt cụ đang nhìn thấy cảnh nó đẹp ý thì cụ sẽ đc bức ảnh giông giống như trong tưởng tượng. Nếu cụ thấy cảnh đẹp khi mà cụ phải nhìn 1 vòng hay phải nhìn từ nhiều góc khác nhau bằng mắt (tức là góc ảnh rất rộng) thì cụ đừng hy vọng lột tả được cái đẹp mà cụ vừa nhìn thấy bằng ảnh vì góc máy ko thể phủ rộng bằng cái góc mắt cụ vừa nhìn. Lúc ấy chỉ có thu gọn cái góc nhìn lại, tìm kiếm 1 góc nhìn đẹp thì mới bắt lại được góc nhìn đó bằng ảnh.
Về vụ out nét thì thế này: thứ nhất có thể cụ rung tay (rất hay bị với điện thoại do chất lượng camera điện thoại thấp hoặc do trời tối, đthoại tự cân bằng các chỉ số và để đảm bảo ảnh đủ sáng thì máy nó auto tăng thời gian trập dẫn đến ảnh dễ bị rung out nét). Thứ hai là lấy nét của điện thoại nó auto lấy cả 1 vùng nên khi đối tượng lấy nét nhỏ hoặc có nhiều đối tượng nhỏ trong vùng lấy nét mà lại phân bố xa gần khác nhau thì ảnh dễ bị lấy sai nét (nó ko hiểu được ý mình muốn lấy nét vật nào trong khu vực lấy nét hoặc vật lấy nét quá nhỏ dẫn đến nhầm lẫn lấy nét vào vật ở đằng xa). Về điểm này thì nếu có lấy nét manual thì mới khắc phục được.

hanoi1609

[Tịch thu bằng lái]
Không có gì. Hy vọng có dịp được giao lưu với cụ. E thấy hay thì share cho các cụ thôi. Đã từng đọc rất nhiều tài liệu về máy ảnh. Thấy quyển này trực quan dễ hiểu nhất. E có cả bản tiếng Anh của quyển này.

minhphuc2162017

Xe hơi
Em chụp bằng đt mong cách bác cho góp ý giúp em về bức ảnh với ạ. ảnh chưa được chỗ nào, càn rút kinh nghiệm chỗ nào ạ.
Em thấy có ảnh bị out nét nhưng e lúc chụp e đã căn nét rồi mà k hiểu sao ảnh ra vẫn bị :(

Em xin kính rượu các bác ạ

Như ở đà lạt hả cụ

Sonnv18

Xe hơi
Dạng sách hay file văn bản hả cụ, e cũng muốn học hỏi

ngoc666

Xe hơi
Em bấm máy mãi mà ko sửa đc cái tay run run