[Funland] Xin học trái tuyến lớp 1 do không có hộ khẩu Hà Nội

pbinh979

Xe tăng
Cụ đọc có hiểu nó nói gì ko? Hà Đông mà đòi hot hơn Thanh Xuân, Đống Đa á. Giờ cụ cầm hộ khẩu cùng hồ sơ đúng tuyến tôi thách trường công nào dám ko nhận đấy.
bây giờ nói như thế này cho nhanh cụ nhé. đối với những phường có trường hot thì trong vòng nửa năm trước khi làm trước khi nhận hồ sơ, CAf sẽ không dám làm các hồ sơ nhập hộ khẩu đâu; trừ khi cụ mua hẳn nhà ở đó có giấy tờ đầy đủ. còn cái kiểu nhập nhờ, nk ghép rồi abc … thì quên khẩn trương.
cứ va đi thì biết.

pbinh979

Xe tăng
Em sợ hộ khẩu xong đến các mối quan hệ và tiền rồi còn thừa mới đến tạm trú ấy ạ.
Ngay trong Đ đ cũng có mấy trường còn thiếu chỉ tiêu ý chứ.
cụ cứ qua bộ sang tam khương hoặc tiểu học láng Thượng thì xin vào vô tư. 2-3 m cám ơn gọi là. Đỡ nhức đầu

Gatrong.1205

Xe đạp
Ngay trong Đ đ cũng có mấy trường còn thiếu chỉ tiêu ý chứ.
cụ cứ qua bộ sang tam khương hoặc tiểu học láng Thượng thì xin vào vô tư. 2-3 m cám ơn gọi là. Đỡ nhức đầu
Láng thượng mà cũng thiếu chỉ tiêu à cụ?

pbinh979

Xe tăng

Moriarty

Xe container
bây giờ nói như thế này cho nhanh cụ nhé. đối với những phường có trường hot thì trong vòng nửa năm trước khi làm trước khi nhận hồ sơ, CAf sẽ không dám làm các hồ sơ nhập hộ khẩu đâu; trừ khi cụ mua hẳn nhà ở đó có giấy tờ đầy đủ. còn cái kiểu nhập nhờ, nk ghép rồi abc … thì quên khẩn trương.
cứ va đi thì biết.
Thế tôi cũng nói nhanh với cụ trường hợp nhà tôi này. Tôi chuyển nhà về thanh xuân cuối tháng 5, tôi đi làm tạm trú để tháng 9 con tôi nhập học và bạn CA phường lần lữa ngâm hồ sơ của tôi gần 3 tuần với đủ lý do bận, thất lạc... Tôi ko thèm làm tạm trú nữa lên hẳn quận làm hộ khẩu và tiếp tục đc hẹn sau 22 ngày trả kết quả trong khi luật quy định 15 ngày. Tôi kệ đến đúng hẹn thì lại đc cái lý do cán bộ đi tập huấn đà nẵng, bảo tôi về đợi. Mất công tôi về soạn cái đơn khiếu nại cho họ đọc với cái hẹn ko trả lời thoả đáng thì tôi ra chuyển phát ngay, và đến tối thì đc tin nhắn của cán bộ sáng hôm dau ra nhận hộ khảu mới. Trừ khi cụ trích đc bất cứ quy định pháp luật nào về mấy cái kiểu trường hot với ko hot, còn lại đã lười đọc luật thì còn bị vặt nhiều.

sherlock cốc

Xe buýt
Thế tôi cũng nói nhanh với cụ trường hợp nhà tôi này. Tôi chuyển nhà về thanh xuân cuối tháng 5, tôi đi làm tạm trú để tháng 9 con tôi nhập học và bạn CA phường lần lữa ngâm hồ sơ của tôi gần 3 tuần với đủ lý do bận, thất lạc... Tôi ko thèm làm tạm trú nữa lên hẳn quận làm hộ khẩu và tiếp tục đc hẹn sau 22 ngày trả kết quả trong khi luật quy định 15 ngày. Tôi kệ đến đúng hẹn thì lại đc cái lý do cán bộ đi tập huấn đà nẵng, bảo tôi về đợi. Mất công tôi về soạn cái đơn khiếu nại cho họ đọc với cái hẹn ko trả lời thoả đáng thì tôi ra chuyển phát ngay, và đến tối thì đc tin nhắn của cán bộ sáng hôm dau ra nhận hộ khảu mới. Trừ khi cụ trích đc bất cứ quy định pháp luật nào về mấy cái kiểu trường hot với ko hot, còn lại đã lười đọc luật thì còn bị vặt nhiều.
Cụ cho hỏi nhà cụ chuyển về là nhà mua đứng tên cụ phải ko?

pbinh979

Xe tăng
Bao nhiêu ông ọp phơ trên cái đất này nhập khẩu được đường đường chính chính như ông trả lời hộ cái???
nhờ ông chỉ cho ông thớt và tôi cách kieems tiền thế nào để mua được nhà khu Nguyên Hồng để nhập khẩu vào Láng hạ để học trường Nam Thành Công một cách đường đường chính chính với???
chủ thớt người ta không làm chính tắc được thì mới cần nhờ vả.
tư vấn kiểu như ông thì ai người ta cần nữa.
Tư với chả vấn; cười ỉa zzz…
Lại còn đi chê LS ko biết luật.. haiz

theanh235

Xe buýt
nhà em sát vách bên Bách Khoa nhưng lại thuộc phường Bạch Mai. Lên gặp thẳng cô Hiệu trưởng thì 40tr cụ ạ. Mà phải đặt hàng từ tháng 9 năm ngoái để năm nay vào nhé cụ. Thôi, em cho học đúng tuyến vậy, tiền đó cho học tiếng anh cho lành

songhyekyo

Xe tải
Trường hợp của bác có lẽ là đã có nhà chính chủ, bên xx họ không bắt bẻ được. Còn bác chủ thớt đang thuê nhà, kể cả là nhà thuê thì theo luật vẫn đủ điều làm hộ khẩu, thậm chí luật nhà ở hiện hành cũng không cần phải công chứng cái hợp đồng thuê nhà nữa. Điều đấy ko có nghĩa là làm được hộ khẩu 1 cách dễ dàng. Dễ thế thì em ở trên núi cũng vẽ ra cái hợp đồng thuê nhà để làm hộ khẩu Thổ Đu cho nó oai với buôn làng.

Lái xe máy

Xe tăng
Trường hợp của bác có lẽ là đã có nhà chính chủ, bên xx họ không bắt bẻ được. Còn bác chủ thớt đang thuê nhà, kể cả là nhà thuê thì theo luật vẫn đủ điều làm hộ khẩu, thậm chí luật nhà ở hiện hành cũng không cần phải công chứng cái hợp đồng thuê nhà nữa. Điều đấy ko có nghĩa là làm được hộ khẩu 1 cách dễ dàng. Dễ thế thì em ở trên núi cũng vẽ ra cái hợp đồng thuê nhà để làm hộ khẩu Thổ Đu cho nó oai với buôn làng.
Nhà thuê theo Luật vẫn được làm Hộ khẩu nhưng phải.
1. Chủ nhà đồng ý cho làm Hộ khẩu. Cái này sẽ cần đơn..
2. Mỗi nhà chỉ 1 sổ nên chủ nhà đồng ý thì chủ nhà phải cắt chuyển hoặc nó dọa sau này chủ nhà k nhập khẩu vào đó được.
Nên cơ bản nhà thuê chả ai nhập khẩu được.
Xxx nhìn hồ sơ đk hộ khẩu, tạm trú mà có con sắp vào lớp 1 thì họ xoay cho ra con số đáng kinh ngạc, đúng giá mới làm được.
Ví dụ chạy HT 40 củ thì muốn có Hk theo đường tắt (k có nhà...) cũng k thể dưới 40 củ được.

pbinh979

Xe tăng
Nhà thuê theo Luật vẫn được làm Hộ khẩu nhưng phải.
1. Chủ nhà đồng ý cho làm Hộ khẩu. Cái này sẽ cần đơn..
2. Mỗi nhà chỉ 1 sổ nên chủ nhà đồng ý thì chủ nhà phải cắt chuyển hoặc nó dọa sau này chủ nhà k nhập khẩu vào đó được.
Nên cơ bản nhà thuê chả ai nhập khẩu được.
Xxx nhìn hồ sơ đk hộ khẩu, tạm trú mà có con sắp vào lớp 1 thì họ xoay cho ra con số đáng kinh ngạc, đúng giá mới làm được.
Ví dụ chạy HT 40 củ thì muốn có Hk theo đường tắt (k có nhà...) cũng k thể dưới 40 củ được.
Đấy. Xã hội nó là thế cụ à. Thế mà trên kia có ông đòi dậy khôn bác chủ thớt cách chiến đấu với xxx để nhập hộ khẩu = nước bọt… khôn thế quê em đầy. Đòi đi đường tắt nhưng lại ko chịu trả phí cơ ….
xin hỏi bác chủ thớt Gatrong.1205 đã tìm được PA nào chưa

Chào các bác. Chả là T9 tới nhóc 2016 nhà em sẽ vào lớp 1 mà hộ khẩu nhà em lại ngoại thành Hà Nội. Cả 2 vợ chồng đều làm trong nội thành. Nhà e thuê thì trường Nam Thành Công là gần nhất, đi 1 đoạn là đến trường nên định xin cho con học gần đây. Tạm trú thì e có rồi,con e cũng đanghọc mẫu giáo trường công khu này,nhưng nghe nói Nam Thành Công này trường điểm nên khó xin lắm. Có bác nào đã xin trái tuyến cho con vào đây rồi hoặc biết cách nào chỉ e với ạ. Chứ 2 vợ ck e chả quen ai,tiền thì ít k gánh nổi trường tư. Khổ quá ạ. K có mong ước trường chuyên lớp chọn gì. Từ mẫu giáo tới giờ học tiểu học chỉ mong con đc vào trường công ạ.
Trái tuyến thì chỉ có trưởng phòng quyết.
- Hiệu trưởng cũng được, vì ht sẽ được cấp trên cho vài suất dạng con cháu.
- Các thím nào chỉ đi bài qua đường bảo vệ cũng được, xem như đi đường vòng.
.
Em ở miền Nam nhé, không rõ cách thỏa thuận mấy việc này ngoài kia thế nào. Chỗ em thi thoảng có nhận tiền, cũng thi thoảng có nhận free cho mấy trường hợp nghèo khổ quá.

My Hao

Xe điện
Trong SG em thấy có KT3 thì bắt buộc PGD phải bố trí cho các cháu vào học một trường công lập nào đó trên địa bàn phường. Chả lẽ HN không phải vậy?

Lái xe máy

Xe tăng
Trong SG em thấy có KT3 thì bắt buộc PGD phải bố trí cho các cháu vào học một trường công lập nào đó trên địa bàn phường. Chả lẽ HN không phải vậy?
Bố trí vào 1 trường nào đó để đảm bảo quyền lợi các cháu. Còn đã k phân biệt công tư rồi nhé. Luật mà. Trường tư đầy ra.
Với lại cụ chủ muốn vào trường điểm xịn chứ trường thường thì thiếu gì.

My Hao

Xe điện
Bố trí vào 1 trường nào đó để đảm bảo quyền lợi các cháu. Còn đã k phân biệt công tư rồi nhé. Luật mà. Trường tư đầy ra.
Với lại cụ chủ muốn vào trường điểm xịn chứ trường thường thì thiếu gì.
Em ở quận 2 SG thì các cháu tạm trú cũng đều được bố trí học công lập.

Lái xe máy

Xe tăng
Em ở quận 2 SG thì các cháu tạm trú cũng đều được bố trí học công lập.
Nói với cụ nó chán quá.
Tùy phường thôi. Hn nhiều phường chỉ cần cái tạm trú là có suất trường công.
Nhưng nhiều phường nó đông dân, trường hot quá thì tạm trú k có suất. Nếu yêu cầu Nhà nước bố trí để đảm bảo quyền lợi học tập theo Hiến pháp và Luật thì họ bố trí cho trường tư. Ví dụ vậy. Chứ lấy được cái tạm trú mà đòi NN bố trí vào trường điểm thì k có đâu.
Ở SG cũng vậy thôi. Các trường điểm cũng vậy.

Chỉnh sửa cuối:

biển xanh06

Xe điện
Không cần quá cố để lobby vào trường này, có nhiều trường công dễ chịu hơn nhiều. Trường này quá đông học sinh, chỉ được mấy lớp chọn, đông thì sẽ có tỷ lệ học sinh giỏi cao hơn trường khác. Trường có 5 khối lớp, mỗi khối khoảng 12 lớp, 60 lớp * 50 học sinh/ lớp, có khoảng 3,000 học sinh. Các cụ tưởng tưởng 3,000 đứa giờ ra chơi nó ồn ào thế nào, thiếu sân chơi ra sao, giờ chào cờ hay khai giảng thay nhau giữa các khối lớp vì sân trường ko đủ rộng. Nên tìm trường có quy mô vừa vừa dễ thở hơn, công lập thì đâu cũng như nhau thôi ạ, sự chênh ko đáng kể.

tienaka

Xe điện
Tiền chạy cao quá cụ chọn cái nào gần tiện là ngon. Cấp 1 thế thôi. Bao nhiêu cụ trên này xuất phát từ nhà quê ra đấy. Giờ quan trọng dạy cho bọn trẻ cách sống. Cố trong tầm tay môi trường cho chúng nó thôi chứ đừng cố quá

ubisapro

Xe trâu
Cụ nói mà e mở cờ trong lòng. Con e đang học mẫu giáo Tuổi Hoa. N hnay e có hỏi cô thì cô bảo mã số vào lớp 1 cấp theo hộ khẩu cụ ạ.
Con nhóc nhà e năm ngoái vào lớp 1. Mã cấp theo hộ khẩu và KT. Con e được đăng ký online ở 2 quận khac nhau (2 phường).