[Funland] Xin học trái tuyến lớp 1 do không có hộ khẩu Hà Nội

My Hao

Xe điện
Nói với cụ nó chán quá.
Tùy phường thôi. Hn nhiều phường chỉ cần cái tạm trú là có suất trường công.
Nhưng nhiều phường nó đông dân, trường hot quá thì tạm trú k có suất. Nếu yêu cầu Nhà nước bố trí để đảm bảo quyền lợi học tập theo Hiến pháp và Luật thì họ bố trí cho trường tư. Ví dụ vậy. Chứ lấy được cái tạm trú mà đòi NN bố trí vào trường điểm thì k có đâu.
Ở SG cũng vậy thôi. Các trường điểm cũng vậy.
Em chỉ nói ở chỗ em (quận 2 SG) thì các cháu KT3 đều được bố trí học trường công lập còn ở HN em có biết đâu. Em cũng không nói trường điểm ở SG thì ko cần chạy.

Koka2015

Xe tăng
Em chỉ nói ở chỗ em (quận 2 SG) thì các cháu KT3 đều được bố trí học trường công lập còn ở HN em có biết đâu. Em cũng không nói trường điểm ở SG thì ko cần chạy.
Quận 2 trong Sài Gòn mật độ cư dân thấp nên việc xin học chắc chắn dễ hơn các quận trung tâm HN.

Số liệu năm 2019 thì mật độ cư dân Quận 2 là 3.400 người/ Km2, còn quận Đống Đa là 37.000 người/ km2, gấp hơn 10 lần.

Dở người

Xe điện
Chỗ nào cũng vậy mà cụ.
Trẻ có đăng kí tạm trú là phòng giáo dục họ sẽ bố trí vào 1 trường công lập trên địa bàn. Nhưng không phải theo ý muốn của cha mẹ mà do điều phối của phòng. Cùng địa bàn có trường điểm, có trường bình thường. Trường điểm thì tất nhiên phải nhận hộ khẩu xong rồi mới tới trái tuyến, trái tuyến quá đông nên khó.
Nhà cụ top không cần chạy thì bé vẫn được xếp vào trường công lập quanh quanh đó thôi. Những trường ít tiếng tăm hơn, cơ sở vật chất kém hơn chút..., kiểu thế.
Dưng nhà thớt lại muốn vào trường điểm nên phải chạy. Chứ để yên thì cũng có trường học thôi.
Như em ở dalat, cùng phường có 3 trường tiểu học. 1 trường nổi thì xin vào vỡ đầu, 2 trường kia học sinh xin cái nhận luôn vì lớp vắng, khỏi tiền nong. Phụ huynh nào thích trường điểm thì chạy, không cần thì cứ trường thường mà học. Chả tốn kém gì sất.
Chứ phòng giáo dục có để trẻ con thất học đâu. Do cha mẹ chọn lựa thôi.

Gatrong.1205

Xe đạp
Đấy. Xã hội nó là thế cụ à. Thế mà trên kia có ông đòi dậy khôn bác chủ thớt cách chiến đấu với xxx để nhập hộ khẩu = nước bọt… khôn thế quê em đầy. Đòi đi đường tắt nhưng lại ko chịu trả phí cơ ….
xin hỏi bác chủ thớt Gatrong.1205 đã tìm được PA nào chưa
Em chưa bác ạ . Cả nhà rối như canh hẹ. E định đến lúc tuyển sinh thì mang hồ sơ đến trường và mấy trường xung quanh đây xem nơi nào nhận. Tất nhiên là vẫn phải có phí đi kèm bác ạ.

Gatrong.1205

Xe đạp
Bố trí vào 1 trường nào đó để đảm bảo quyền lợi các cháu. Còn đã k phân biệt công tư rồi nhé. Luật mà. Trường tư đầy ra.
Với lại cụ chủ muốn vào trường điểm xịn chứ trường thường thì thiếu gì.
E k muốn vào trường điểm mà vì cái tạm trú của e nó đúng tuyến trường này bác ạ.

ubisapro

Xe trâu
Thế bác đki theo hộ khẩu hay tạm trú ạ?
E chả đăng ký theo cái nào. Khu nhà e hơi dở, nhảy tường ra khỏi khu nhà e (phía sau) là … quận khác. Và ngay cạnh đó có 1 trường khá truyền thống. Thế là con em trái tuyến :D

Trẻ cấp 1 ưu tiên số 1 của e là gần nhà. Đơn giản thế thôi.

Yeutocdo84

Xe hơi
Vấn đề học hành cho con đau đầu phết. Cũng may là con e KT3 học mẫu giáo trường công lên nội hs lớp 1 trường công là nhận ok luôn

Lemongrass

Xe đạp
Voi kn chuyên học trái tuyến của mn xung quanh em, tầm này bác mới đi hỏi là hơi muộn..., nhất là trường điểm như NTC.
Cái thời nam 20xx còn phải đi đặt vấn đề từ đầu năm Tết dương ý...
Mối quan hệ ko, đạn cũng ko đủ, thời điểm đẹp để xin cũng qua rồi...Giờ các phương án bác đưa cũng ko ai dám khẳng định 100% là được.
Bác đừng chăm chăm vào phương án NTC, nhất là bác đang chỉ cần trg công, đưa đón tiện, nên có phương án dự phòng, như mn nói là Nam Trung Yên (hình như có 2 trường TH Nam Trung Yên)..., có cái trường gì ở đường Yên Lãng..,
Học 1,2 năm ko ổn thì chuyển trg sau cũng đc bác ạ.

nói thật em cực lực phản đối chuyện chạy trường chạy lớp cho con. môi trường giáo dục nhuốm mùi tiền thì sao dạy dỗ trẻ con thành người tử tế được. vì thế em cho con em học trường tư dạng bình dân, học vừa phải, chơi nhiều, ko quá áp lực học. chiều chiều đón con thấy không khí chơi đùa của các cháu mà thấy hạnh phúc. các dịp lễ tết lớp quý thầy cô thì mua quà chung, ko phải lo chuyện đút lót ko có cô ghim con mình.
P/s: em hiểu là cụ chủ thớt chỉ muốn cho con học trường hot vì gần nhà, đây là em chia sẻ quan điểm thôi. Mà thế nào chạy vào cấp 1 mất đến 2k, sợ hãi thật sự.
ủng hộ quan điểm của bác. giờ trường tư rất nhiều và ok. giá cao tí nhưng k lo mấy vụ đút lót.

kokhodau

Xe buýt
Thường nếu xin trái tuyến hồ sơ phải nộp ngay sau Tết,còn có thường trú là ok rồi.

conversehn

Xe tăng
Người OF
Đọc nghe mệt thực sự, mới lớp 1 đã như đánh trận
Ông nhà em học Trường Tư có 16 cháu/lớp
Nhẹ nhàng, đông như thế kia 50-60 cháu thì bảo cô quan tâm được cũng khó, Haiz

pbinh979

Xe tăng
Đọc nghe mệt thực sự, mới lớp 1 đã như đánh trận
Ông nhà em học Trường Tư có 16 cháu/lớp
Nhẹ nhàng, đông như thế kia 50-60 cháu thì bảo cô quan tâm được cũng khó, Haiz
trường công nó có nhiều cái tiện cụ à: gần nhà, ô, bà đi bộ đón cháu được. Lớp đông nhưng trường rộng chúng nó tha hồ chạy nhảy.
Khu nhà em chẳng hạn: Thanh xuân trung, trường tư thì xa (xe đưa đón). học phí cao.
xét lại tổng thể; xin trái tuyến cho thằng cu vào trường công em thấy hợp lý với phần đông gia đình trẻ. trừ 1 số cụ có điều kiện.

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ Tôn biết tí gì về trường Phan Chu Trinh chỗ Nguyễn Công Hoan ko ạ? Em định xin cho con gái lớn học cấp 2 ở đây trong năm nay. Đang chưa biết đi đg nào cho nhanh, hkhau em bên Đ Đa. Em muốn cho con sang đây vì đã xin đc mẫu giáo cho bạn thứ 2 bên này, ít nữa đưa đi đón về tiện, lên lớp 7 chắc là để 2 ce tự đón nhau đi bộ về cho bố mẹ còn kiếm xiền.
Cụ đưa sang Ngọc Khánh là hợp lý.

caphale_89

Xe tải
Vấn đề học hành cho con đau đầu phết. Cũng may là con e KT3 học mẫu giáo trường công lên nội hs lớp 1 trường công là nhận ok luôn
Cụ ở khu nào mà hay vậy, cu nhà em 3 tuổi liệu có áp dụng được mầm non công -> tiểu học công không nhỉ. Em đang ở Dịch Vọng Hậu, chưa có KT3

pain

Xe ba gác
E tính cho con đi học tiền tiểu học 1 cô trong trường rồi xin từ cô đc k ạ? Giờ mà xin thì có kịp mùa tuyển sinh tới không ạ?
Cụ KT2 lâu chưa và có trong khu vực tuyến không?

135223395

Xe hơi
Cụ ở khu nào mà hay vậy, cu nhà em 3 tuổi liệu có áp dụng được mầm non công -> tiểu học công không nhỉ. Em đang ở Dịch Vọng Hậu, chưa có KT3
Theo em là khó lắm, vì DVH là khu vực trọng điểm, dân đông nên suất trái tuyến rất ít và đã phân cho giáo viên và các bên ngoại giao rồi.

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com
Việc xin học cho con đã trở thành chuyện bình thường làm em nghĩ đến các vụ tham nhũng lớn hơn như Việt Á . Em cũng từng xin cho con vào Lớp 1 trái tuyến - 1000 2000$ , cảm thấy chát rồi cũng phải tặc lưỡi thôi ai cũng vậy .
nếu đánh giá chỉ số tham nhũng khách quan , liệu Việt Nam = hay < > Ukaraine các cụ nhỉ ?

vihali

Xe container
nói thật em cực lực phản đối chuyện chạy trường chạy lớp cho con. môi trường giáo dục nhuốm mùi tiền thì sao dạy dỗ trẻ con thành người tử tế được. vì thế em cho con em học trường tư dạng bình dân, học vừa phải, chơi nhiều, ko quá áp lực học. chiều chiều đón con thấy không khí chơi đùa của các cháu mà thấy hạnh phúc. các dịp lễ tết lớp quý thầy cô thì mua quà chung, ko phải lo chuyện đút lót ko có cô ghim con mình.
P/s: em hiểu là cụ chủ thớt chỉ muốn cho con học trường hot vì gần nhà, đây là em chia sẻ quan điểm thôi. Mà thế nào chạy vào cấp 1 mất đến 2k, sợ hãi thật sự.
Nước chảy chỗ trũng nên ai cũng muốn đổ về nơi có dịch vụ tốt. Thế này mà các cụ đòi bỏ hẳn hộ khẩu thì đánh nhau sứt đầu mẻ trán mất. Nói chung là ai cũng muốn sống đúng cho đến khi quyền lợi tác động trực tiếp chính con em mình.

Con em thi lên 10, em quan niệm cong ăn cong, thẳng ăn thẳng. Đến xem điểm thi, em cũng đợi trường công bố chứ ko nhờ xem trước. Đỗ trường gần nhà thì mừng, ko thì xách xe đi học xa hơn. Mình chen vào, nghĩa là làm lớp chật thêm, ảnh hưởng tới các cháu khác.

Các cụ ở nơi khác mới tới thì rõ là phải vất vả hơn những người đã ở đấy lâu năm. Nó giống xếp hàng mua vé xem bóng đá, nhiều cụ đến muộn ko xếp hàng nhưng vẫn muốn xem.

Kingspa63ToHieu

[Tịch thu bằng lái]
Việc xin học cho con đã trở thành chuyện bình thường làm em nghĩ đến các vụ tham nhũng lớn hơn như Việt Á . Em cũng từng xin cho con vào Lớp 1 trái tuyến - 1000 2000$ , cảm thấy chát rồi cũng phải tặc lưỡi thôi ai cũng vậy .
nếu đánh giá chỉ số tham nhũng khách quan , liệu Việt Nam = hay < > Ukaraine các cụ nhỉ ?
trái tuyến là do chính cụ muốn sai, tại anh tại ả tại cả đôi bên chứ khi nào cụ được quyền vào mà bị hạch sách không cho vào thì hãy nói cụ nhé