Thảo luận Xin hỏi các cụ về khoá xe Altis 2.0V- 2011

Abram

Xe điện
Xe em nó đang bị bệnh thế này, các cụ chỉ giáo cho em với.
Xe Altis 2011-2.0V.
Cách đây 5 năm em độ khoá cửa gập gương, mọi thứ ngon lành cho đến cách đây nửa năm.
Cách đây nửa năm phát sinh bệnh như sau:
- Để xe không dùng trong thời gian dài tầm 7-8 giờ (qua đêm). Tối đi làm về cất xe, khoá bằng remote, sáng ra mở khoá bằng remote không mở được; đành mở bằng chìa cơ, tuy nhiên gương không mở được. Chạy máy tầm 5-10 phút rồi tắt máy, khoá cửa rồi mở bằng remote phát được phát không.
- Vào hãng lần 1, không phát hiện gì bất thường, khoá/mở bằng remote trăm phát trăm trúng. Về chạy theo dõi thêm. Về thì bệnh như cũ.
- Vào hãng lần 2, cắm máy kiểm tra không phát hiện gì bất thường vì không xảy ra lỗi. Về theo dõi thêm. Vẫn như cũ.
- Vào hãng lần 3, các bạn nói để đây để bọn em mô tả lỗi được mới xử lý được. Ok, để hãng 2 ngày. Không xảy ra lỗi, về theo dõi tiếp :D
- Vào hãng lần 4, các em tháo bỏ độ gập gương, khôi phục nguyên bản cho anh. Ok về chạy 2 ngày không thấy xuất hiện lỗi cho đến hôm nay; sáng đến cơ quan để xe đó, chiều về thì không mở cửa bằng remote được; lại phải dùng khoá cơ.

Em đang ức chế vô cùng, cụ nào đã từng bị hay có kinh nghiệm vụ này xin chỉ giáo cho em phát; xin đừng bắt em đổi xe vì Covid mới qua được một đoạn thôi :((

Theo thông lệ em vốt k sẵn sàng rồi.

hat65

Xe điện
Em thì bị một ca cũng liên quan đến gương độ gập mở theo khoá, Đi xe đứa em cerato 2010, đi ăn mà ko sao khoá đc cửa kể cả bấm khiển lẫn bấm nút trên tay mở, đành đánh xe ra gần bve nhờ để ý hộ, lúc sau về đi loanh quanh lại khoá đc bình thường, đến khi về nhà cất xe xong ra lại ko khoá dc cửa, tháo cọc bình để reset cũng ko đc, hỏi đứa em thì nó bảo chưa bao giờ bị. Loay hoay một hồi mới phát hiện ra là do thói quen trước khi ra khỏi xe em toàn bấm nút gập gương trong xe nên bộ kit độ thêm nó bị lỗi không cho khoá cửa.
Không biết có giúp được gì cho cụ ko.
Cụ nên nhờ thợ xem lại các chỗ đấu nối trước đây xem có chạm chập, hoặc lỏng lẻo gì ko, như quấn băng dính nhưng có sợi dây đồng vẫn thò ra, hoăc đoạn dây zin cắt đứt để cho thiết bị nối tiếp vào giữa, nay bỏ thiết bị ra nhưng nối lại 2 đầu dây đã cắt trước đây lại với nhau nhưng ko chặt,
Chúc cụ sớm tìm ra bệnh

Chỉnh sửa cuối:

Abram

Xe điện
Ca này khoai nhỉ.
Hãng cũng đang bối rồi, google không có. Các cụ ở đây cũng chưa va.

Cụ hat65 : em cũng nghi ngờ bị tiếp xúc chỗ nào đó, cũng nói với thợ việc này, các bạn cũng kiểm tra một lượt. Thêm nữa, lỗi này duy trì cả trước và sau khi em tháo bộ độ khóa cửa gập gương. Hiện tại em đã tháo bỏ bộ độ ra để phân đoạn lỗi, lỗi vẫn đang duy trì, có vẻ còn thường xuyên hơn. Vài hôm nữa em mang vào hãng xem lại.

hat65

Xe điện
Xe cụ độ lâu rồi nên thời điểm đó chưa có hàng thiết kế riêng cho từng loại xe mà chủ yếu thợ cắt, nối dây, chích dây... Cụ nhờ thợ chuyên điện oto tháo dò theo các búi dây xem. Nhờ thợ chuyên độ bên ngoài tìm sẽ dễ hơn thợ hãng vì thợ trong hãng ít chế cháo độ đẽo

Abram

Xe điện
Xe cụ độ lâu rồi nên thời điểm đó chưa có hàng thiết kế riêng cho từng loại xe mà chủ yếu thợ cắt, nối dây, chích dây... Cụ nhờ thợ chuyên điện oto tháo dò theo các búi dây xem. Nhờ thợ chuyên độ bên ngoài tìm sẽ dễ hơn thợ hãng vì thợ trong hãng ít chế cháo độ đẽo
Cuối cùng vụ của em như sau, biên lại cho cụ nào gặp phải.
Em mang ra thợ ngoài (tình trạng xe đã bỏ độ gập gương, khôi phục tình trạng ban đầu - vẫn chập chờn vụ mở cửa).
Bạn thợ rút các cầu chì liên quan đến body gì đó (em chẳng hiểu body là gì :D ); tất cả các cầu chì liên quan đều không đứt, bạn ấy phán 90% của anh lỗi body rồi. Nhưng thử các kiểu ơ đó đều ngon, không bị chập chờn phát nào. Lại như trong hãng, anh cứ mang về đi xem thế nào :D
Lại mang về, từ đó đến nay khoảng nửa tháng không bị lại phát nào :))

Suy đoán: chính việc rút các cầu chì, giắc ra kiểm tra đã vô tình khắc phục được tiếp xúc nào đấy trước bị chập chờn.

mr.c0ld_711

Xe hơi
Em mang ra thợ ngoài (tình trạng xe đã bỏ độ gập gương, khôi phục tình trạng ban đầu - vẫn chập chờn vụ mở cửa).
Bạn thợ rút các cầu chì liên quan đến body gì đó (em chẳng hiểu body là gì :D ); tất cả các cầu chì liên quan đều không đứt, bạn ấy phán 90% của anh lỗi body rồi. Nhưng thử các kiểu ơ đó đều ngon, không bị chập chờn phát nào. Lại như trong hãng, anh cứ mang về đi xem thế nào :D

Suy đoán: chính việc rút các cầu chì, giắc ra kiểm tra đã vô tình khắc phục được tiếp xúc nào đấy trước bị chập chờn.
Thank cụ đã chia sẻ

MaTeo

Xe tăng

Háng bắt bệnh quá kém. Thay đồ cực giỏi