[Funland] Xin hỏi dự án mở đường Đê La Thành.

Koka2015

Xe tăng
Mãi chính phủ chưa có cơ chế giải phóng mặt bằng lấy sâu sâu vào, xong đấu giá đất mặt đường mới. Lấy tiền đó đền bù cao cao cho những người mất đất nhỉ. Làm kiểu cũ, nhiều người lên voi, người lại xuống chó quá
Cụ là người dân bị GPMB phần mở rộng bị đền bù giá rẻ rồi thấy đất của mình bán cho người khác thì cụ có vui vẻ đồng ý ko?
GPMB làm công trình công cộng khó 1 thì GPMB để bán đất cho người khác sẽ khó 10.

PsychoLL

Xe hơi
lắm cụ thích cứng hộ chính quyền nhỉ ?, VĐ 2.5 nhõn 10 hộ mà còn van xin mải miết hơn chục năm mới dám cưỡng chế kia kìa, e nói rồi đường mà làm đúng luật thì chả cần cưỡng chế họ cũng đi, sắp tới nghe nói trong tháng này cưỡng chế cũng là cưỡng chế khu đất của HTX Hoàng Cầu cũ, chứ khu ngõ 241 với 271 thì chắc k đâu, cả đường này mà các cụ đòi cưỡng chế 2k hộ thì hơi hoang đường, khả năng cao là cố thuyết phục di dời cho đến khi còn khoảng hơn 100 hộ may ra áp dụng cưỡng chế.
Còn việc áp dụng gpmb thêm 2 bên phần đường thì bạn e là bđs cũng nói rồi, áp dụng điều đó vào thì nhà nước ở thời điểm này lỗ chổng vó, ở VN hồi vốn nhanh nhất là xây chung cư, mà VĐ 1 là khu hạn chế xây nhà chung cư cao tầng, nếu hơn 2km đấy mà xây shophouse thì chả ma nào thèm thầu đâu, vì khu Giảng Võ cũng đc quy hoạch xây shophouse và nữa là thị trường du lịch ở HN chưa phát triển đến mức cần số lượng shophouse nhiều như thế, các cụ xem mấy khu quy hoạch shophouse mà xem có khu nào thuê kín đâu, toàn bập bõm thôi :))
Hôm qua e có hóng được là khu tập thể dưới ngõ 241 có thông tin 22tr/m2 khu đó xây cũ và sai thiết kế, 1 căn nhà khu đó to lắm chỉ khoảng 30m2, tính ra mỗi hộ cầm tay trung bình tầm 660tr > 1 tỉ , đúng là k thể mua nhà tđc với con số đó đc, cũng phải thông cảm cho dân ở đấy các cụ ạ :)

Vova

Xe container
Cụ là người dân bị GPMB phần mở rộng bị đền bù giá rẻ rồi thấy đất của mình bán cho người khác thì cụ có vui vẻ đồng ý ko?
GPMB làm công trình công cộng khó 1 thì GPMB để bán đất cho người khác sẽ khó 10.
Em thấy làm như cụ này nói này:
Mãi chính phủ chưa có cơ chế giải phóng mặt bằng lấy sâu sâu vào, xong đấu giá đất mặt đường mới. Lấy tiền đó đền bù cao cao cho những người mất đất nhỉ. Làm kiểu cũ, nhiều người lên voi, người lại xuống chó quá
Thực ra làm kiểu lấy sâu vào hai bên đường, rồi cho đấu thầu để xây mặt đường toàn công trình lớn, kiến trúc đẹp và đồng bộ, bên Trung Quốc làm từ hơn 20 năm trước rồi. Mỗi tội làm kiểu này thì các anh biết quy hoạch không tự dưng nhảy ra mặt đường được. Thế nên bao nhiêu năm vẫn cứ lom dom uốn lượn và luẩn quẩn trong việc giải phóng mặt bằng.

lockonhornet

Xe đạp
Hôm qua e có hóng được là khu tập thể dưới ngõ 241 có thông tin 22tr/m2 khu đó xây cũ và sai thiết kế, 1 căn nhà khu đó to lắm chỉ khoảng 30m2, tính ra mỗi hộ cầm tay trung bình tầm 660tr > 1 tỉ , đúng là k thể mua nhà tđc với con số đó đc, cũng phải thông cảm cho dân ở đấy các cụ ạ :)
Thế thì chết nhà em thôi bác ơi, họ làm thế thì nhà em lấy đâu ra tiền để mua nhà TĐC bây giờ, không hiểu báo chí giật tít chi 3 tỷ/m2 ở Vành đai 1 làm gì cơ chứ. Em tưởng chỉ có nhà ông chú em là 22tr/m2 thôi, nhà tập thể cũng vậy thì quả này lại trả góp rồi. 😓

Chỉnh sửa cuối:

PsychoLL

Xe hơi
thực hôm qua e ra bụi tre hóng thì thấy hơi lạ ở chỗ, thực ra giá 22tr/m2 này nó xuất hiện từ năm 2016 tức là giá đầu tiên mà chính quyền đưa ra cho ng dân, sau đó người dân đã k đồng ý và cãi nhau 1 thời gian rồi, đến 2023 chính quyền bắt đầu họp hành rồi thì đẩy áp dụng chính sách đặc thù, e k hiểu áp dụng kiểu gì mà giá vẫn giữ nguyên ??? 22tr/m2 giá đất nội đô thì chính quyền có vẻ hơi ảo ???

lockonhornet

Xe đạp
thực hôm qua e ra bụi tre hóng thì thấy hơi lạ ở chỗ, thực ra giá 22tr/m2 này nó xuất hiện từ năm 2016 tức là giá đầu tiên mà chính quyền đưa ra cho ng dân, sau đó người dân đã k đồng ý và cãi nhau 1 thời gian rồi, đến 2023 chính quyền bắt đầu họp hành rồi thì đẩy áp dụng chính sách đặc thù, e k hiểu áp dụng kiểu gì mà giá vẫn giữ nguyên ??? 22tr/m2 giá đất nội đô thì chính quyền có vẻ hơi ảo ???
Em hỏi kĩ ông chú em thì với khu nhà tập thể cũ, thì tầng 1 là 60% của 44tr/m2, tầng 2 là 40% của 44tr/m2. Thế thì tức là so với những năm 2020 đổ về trước là không khác gì thật.

AnhBin2301

Xe đạp
Nhà em có 18m. Cầm chưa đến 400tr. Bù ác luôn các cụ ạ 😂😂😂

nguyen91

Đi bộ
Em hỏi kĩ ông chú em thì với khu nhà tập thể cũ, thì tầng 1 là 60% của 44tr/m2, tầng 2 là 40% của 44tr/m2. Thế thì tức là so với những năm 2020 đổ về trước là không khác gì thật.
Thế những hộ ven khu tập thể quoanh ngõ 241 thì được đền bù giá sao bác

HoangHai13

Xe hơi
Nhà e cắt xén đây cụ, chưa có thông tin chính thức đâu nhưng khả năng cao là cũng chỉ đc tầm đó ??

Binbi

Xe điện
Đất có vấn đề gì mà chỉ đền có 22 triệu nhỉ, 2016 mình nhớ xem quyết định gí đền bù đất ngõ đã 40triệu. Đến giờ phải tăng tiền lên nữa chứ nhỉ
Dự án phê duyệt từ năm 2018 với tổng mức đầu tư là 7.200 tỷ đồng, trong đó tiền đền bù GPMB chiếm phần lớn. Bây giờ mà tăng đền bù lên thì chủ đầu tư lấy đâu ra tiền mà trả cho các hộ dân hả cụ?
Kiểu này thì các anh chị ấy hô hào cho có vẻ có trách nhiệm thôi chứ tôi dự rằng 10 năm nữa cũng chưa chắc đã làm được.

AnKha

Xe máy
Dự án phê duyệt từ năm 2018 với tổng mức đầu tư là 7.200 tỷ đồng, trong đó tiền đền bù GPMB chiếm phần lớn. Bây giờ mà tăng đền bù lên thì chủ đầu tư lấy đâu ra tiền mà trả cho các hộ dân hả cụ?
Kiểu này thì các anh chị ấy hô hào cho có vẻ có trách nhiệm thôi chứ tôi dự rằng 10 năm nữa cũng chưa chắc đã làm được.
Không hiểu sao nay em đi dạo trong mấy con ngõ bên Kim Mã, các cụ các bà bức xúc vì người thân khu Đê La Thành chỉ nhận nhiều là tầm 600tr cho cả cái nhà, có mấy nhà nhận có 400tr. Các cụ bảo ngần đấy tiền không đủ xây 1 cái nhà, mà nhà ở bên đó thì toàn 1 nhà mấy hộ dân. Nghe bức xúc lắm.

Manhlinh678

Xe hơi
Không hiểu sao nay em đi dạo trong mấy con ngõ bên Kim Mã, các cụ các bà bức xúc vì người thân khu Đê La Thành chỉ nhận nhiều là tầm 600tr cho cả cái nhà, có mấy nhà nhận có 400tr. Các cụ bảo ngần đấy tiền không đủ xây 1 cái nhà, mà nhà ở bên đó thì toàn 1 nhà mấy hộ dân. Nghe bức xúc lắm.
Chắc đất lấn chiếm ko sổ, ko đc tái định cư

bentley8

Xe điện
Lấn chiếm đất công không phạt cho thì thôi còn đòi quyền lợi này nọ, nói chung chả có xứ nào như cái xứ này. Mấy ông bà nhà tập thể lấn chiếm gấp 3-4 diện tích, rồi ra ngân hàng đòi thế chấp đủ diện tích lấy nhiều tiền, ngân hàng nó vả cho vỡ mặt. Cái gì ko phải của mình thì mãi mãi ko là của mình nhá.

Beontop

Xe tải
Tóm lại là năm 2024 này có khởi công được không các cụ mợ?

PsychoLL

Xe hơi
sáng e lại đi hóng thì nhìn chung là sắp tới phường, quận và thành phố, sẽ nhận được 1 đống đơn từ bà con :) lại đi vào vòng luẩn quẩn kiện tụng rồi các cụ ạ, thậm chí sắp tới còn hay hơn khi tự dưng HTX Hoàng Cầu ngửi thấy mùi tiền nên chả hiểu từ đâu chui lên đòi quyền lợi ở khu đất 241 và 271, nhưng khả năng là khó vì cái HTX này bỏ bê đất từ những năm 90 tới h, khoảng thời gian đó quận Đống Đa đã cấp giấy phép cho k ít hộ mặt cắt xén được phép xây nhà tư nhân và phường OCD cũng đá chấp nhận cho dân đóng thuế đất ở, đất tuy k sổ nhưng trong vòng 30 năm qua HTX Hoàng Cầu chả thèm ngó ngàng nên k thể gọi là tranh chấp, h thấy tiền nên ngoi lên để tranh chấp :)) (luật VN quy định đất sở hữu trong vòng 20 năm k có tranh chấp được phép cấp sổ đỏ)

lockonhornet

Xe đạp
sáng e lại đi hóng thì nhìn chung là sắp tới phường, quận và thành phố, sẽ nhận được 1 đống đơn từ bà con :) lại đi vào vòng luẩn quẩn kiện tụng rồi các cụ ạ, thậm chí sắp tới còn hay hơn khi tự dưng HTX Hoàng Cầu ngửi thấy mùi tiền nên chả hiểu từ đâu chui lên đòi quyền lợi ở khu đất 241 và 271, nhưng khả năng là khó vì cái HTX này bỏ bê đất từ những năm 90 tới h, khoảng thời gian đó quận Đống Đa đã cấp giấy phép cho k ít hộ mặt cắt xén được phép xây nhà tư nhân và phường OCD cũng đá chấp nhận cho dân đóng thuế đất ở, đất tuy k sổ nhưng trong vòng 30 năm qua HTX Hoàng Cầu chả thèm ngó ngàng nên k thể gọi là tranh chấp, h thấy tiền nên ngoi lên để tranh chấp :)) (luật VN quy định đất sở hữu trong vòng 20 năm k có tranh chấp được phép cấp sổ đỏ)
Ông cụ nhà em tối qua đi từ đấy về cũng bảo giờ đang thi nhau viết đơn gửi gắp cơ quan nhà nước với truyền thông để gỡ gạc tình thế, các ông già, bà già đi họp nội bộ liên tục

AnKha

Xe máy
Nhà em bên HTX chỗ Tây Sơn, có dự án chồng đúng lên HTX. Hóng vụ này để tới phiên đỡ bỡ ngỡ 🤣 hiện HTX vẫn đang sử dụng hoạt động bình thường. Dân chia đất ở cũng đóng thuế đủ, chưa đc cấp sổ riêng.

PsychoLL

Xe hơi
Nhà em bên HTX chỗ Tây Sơn, có dự án chồng đúng lên HTX. Hóng vụ này để tới phiên đỡ bỡ ngỡ 🤣 hiện HTX vẫn đang sử dụng hoạt động bình thường. Dân chia đất ở cũng đóng thuế đủ, chưa đc cấp sổ riêng.
hình như em hóng hơi ẩu, chính xác là giám đốc cũ của HTX HC ngoi lên, chứ HTX Nông Nghiệp HC h em tìm hiểu thì k thấy có thông tin gì ? k biết giải thể hay đổi tên nữa :)