[Funland] Xin hỏi thủ tục làm lại hộ chiếu

trungdova

Xe hơi
Website
www.cayxanhhoalac.com.vn
Hộ chiếu của em cũ đã hết hạn giơ em làm cái khác. Qua tìm hiểu em đã nộp được đơn Online đến đoạn in cái đơn đo ra dán ảnh vào.
Nhưng bươc tiếp theo là gì thì không rõ lắm.

lonton0102

Xe tải
Bác chụp căn cước CD 2 mặt, 01 ảnh 3x4, và chụp các mặt của hộ chiếu cũ
-ảnh hộ chiếu cũ up chỗ dòng thứ 2
em cũng mới làm tháng trc và đã lấy đc rồi, mất khoảng 3 tuần từ ngày nộp sẽ nhận đc, với đk là ko bị sai, còn sai người ta sẽ thông báo cho mình, bác chủ yếu vào tra cứu hồ sơ để lấy thông tin

Tuệ Chi

Xe máy
Hộ chiếu của em cũ đã hết hạn giơ em làm cái khác. Qua tìm hiểu em đã nộp được đơn Online đến đoạn in cái đơn đo ra dán ảnh vào.
Bác khai ở trang mà làm ở 44 Phạm Ngọc Thạch ấy (hình như là dịch vụ công của bộ công an), thì không phải in tờ khai nộp. Bác cần chuẩn bị ảnh 4x6, ảnh hộ chiếu cũ (nhớ chụp cả phần số hộ chiếu). Bác vào làm theo hướng dẫn và nộp online thôi, sau đó đợi 3 tuần là có hộ chiếu nếu như bác khai đúng. Nếu bác khai chưa đúng cũng có mail gửi về báo.

ngage8

Xe tăng
HC của e hết hạn 2 năm, vừa rồi e nộp online ngon lành, cụ đăng nhập bằng tk vnied nhé. Seach youtube có nhiều hướng dẫn lắm

huuhuy

Xe tăng
Giờ hộ chiếu bắt buộc làm online nếu cụ dưới 55 tuổi, offline chỉ dành cho các cụ 55 tuổi trở lên.
Nếu đã có tài khoản VNEID thì làm đơn giản lắm.

sivibi

Xe tăng
Khoai nhất là lúc upload ảnh. Em toàn bị báo là ảnh có nền mầu mặc dù ảnh nền trắng. Chụp bằng 3 cái điện thoại khác nhau vẫn bị, mang ảnh đi xóa nền vẫn bị

romeo_133

Xe hơi
Em vừa làm xong. Mất 2 tuần, làm hết trên dichvucong. Cụ ra hàng mất 20k, bảo hộ chụp cho cái ảnh 4x6 làm hộ chiếu (đừng thử tự chụp - em tự chụp toàn bị reject, cái đc duyệt rồi thì 2 hôm sau bị báo chụp lại vì ảnh ko rõ :)), sau chụp CCCD gắn chip mặt trước - mặt sau, trang 2-3 hộ chiếu cũ (cụ để hết hạn rồi hãy làm mới, ko mất thời gian lên nộp lại hộ chiếu cũ) rồi nộp thôi. Em gửi cái link hướng dẫn để cụ ngâm cứu:

Phihoang

Xe hơi
các cụ đổi mới rồi cho em hỏi hộ chiếu mới có thay đổi số khác không ạ. hay vẫy giữ số của hộ chiếu cũ

trasuanong

Xe tải
Khoai nhất là lúc upload ảnh. Em toàn bị báo là ảnh có nền mầu mặc dù ảnh nền trắng. Chụp bằng 3 cái điện thoại khác nhau vẫn bị, mang ảnh đi xóa nền vẫn bị
chỉnh sáng cao cao lên là dc, e tự sửa trên dt cứ cho sáng lên là nó duyệt.

LongLH

Xe điện

em làm đến đây rôi
Làm như này là ngày trước thôi, bây giờ cụ search " làm hộ chiếu online" có hướng dẫn đầy đủ. Trên 14-60 là phải làm online hết, cụ đừng đi làm gì lại bỉ đuổi về mất công. Con em 15 tuổi vừa rồi em để nó tự tìm hiều tự làm sau 20 ngày chuyển HC gắn chip về đến tận nhà.

money_talk

Xe tăng
"đến đoạn in cái đơn đo ra dán ảnh vào." là đoạn nào cụ nói khó hiểu quá.
Đầu tiên cụ vào link này https://dichvucong.bocongan.gov.vn/dich-vu-cong/cong-dan/dang-nhap
Nếu chưa có tài khỏan thì fai tạo tài khoản, họ gửi mã OTP vào đt thì mới đăng nhập dc.
Khi đăng nhập xong thì có sẵn thông tin, ngày tháng năm sinh, địa chỉ, mã định danh của cụ trên đó rồi.
Cụ cứ nộp online bình thường, điền tất cả các thông tin vào các dòng theo yêu cầu.
Đến đoạn mà các cụ bảo KHOAI nhất up load file ảnh lên hay bị từ chối -> lý do lớn nhất nhiều người kêu ca là do ảnh chân dung bị photoshop quá khác, lệch quá nhiều so với ảnh do CA chụp khi làm căn cước.
Up ảnh lên căn, crop đúng theo hướng dẫn cũng dễ và nhanh lắm cụ ạ.
Hộ chiếu hết hạn, sắp hết hạn đều làm dc online. Với hộ chiếu sắp hết hạn thì fai gửi về Trần Phú qua bưu điện họ đục lỗ rồi gửi trả lại các cụ (ko lo mất đâu, trên sms đt họ có ghi rõ địa chỉ, cách gửi)
Làm xong các bước họ có nhắn tin vào đt, email và chờ nộp phí online, sau 2 tuần họ gửi về địa chỉ cụ đăng ký.

Nếu đang làm dở hoặc mãi ko thấy báo gì thì lại vào web dịch vụ công đó xem lại hồ sơ đã nộp, sửa, làm lại tiếp đến khi xong.
Cứ tự làm sẽ dc hết cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

beloren2021

Xe buýt
"đến đoạn in cái đơn đo ra dán ảnh vào." là đoạn nào cụ nói khó hiểu quá.
Đầu tiên cụ vào link này https://dichvucong.bocongan.gov.vn/dich-vu-cong/cong-dan/dang-nhap
Nếu chưa có tài khỏan thì fai tạo tài khoản, họ gửi mã OTP vào đt thì mới đăng nhập dc.
Khi đăng nhập xong thì có sẵn thông tin, ngày tháng năm sinh, địa chỉ, mã định danh của cụ trên đó rồi.
Cụ cứ nộp online bình thường, điền tất cả các thông tin vào các dòng theo yêu cầu.
Đến đoạn mà các cụ bảo KHOAI nhất up load file ảnh lên hay bị từ chối -> lý do lớn nhất nhiều người kêu ca là do ảnh chân dung bị photoshop quá khác, lệch quá nhiều so với ảnh do CA chụp khi làm căn cước.
Up ảnh lên căn, crop đúng theo hướng dẫn cũng dễ và nhanh lắm cụ ạ.
Hộ chiếu hết hạn, sắp hết hạn đều làm dc online. Với hộ chiếu sắp hết hạn thì fai gửi về Trần Phú qua bưu điện họ đục lỗ rồi gửi trả lại các cụ (ko lo mất đâu, trên sms đt họ có ghi rõ địa chỉ, cách gửi)
Làm xong các bước họ có nhắn tin vào đt, email và chờ nộp phí online, sau 2 tuần họ gửi về địa chỉ cụ đăng ký.

Nếu đang làm dở hoặc mãi ko thấy báo gì thì lại vào web dịch vụ công đó xem lại hồ sơ đã nộp, sửa, làm lại tiếp đến khi xong.
Cứ tự làm sẽ dc hết cụ nhé
Em làm hộ chiếu cho con gái 15t, cháu đã từng làm HC lúc 1t nhưng giờ đã mất. Vậy em có phải làm thủ tục khai báo mất HC đã hết hạn khi làm HC mới không ạ?

money_talk

Xe tăng
Em làm hộ chiếu cho con gái 15t, cháu đã từng làm HC lúc 1t nhưng giờ đã mất. Vậy em có phải làm thủ tục khai báo mất HC đã hết hạn khi làm HC mới không ạ?
.
Củ còn hình ảnh của quyển hộ chiếu cũ đã hết hạn thì không cần khai báo cứ thế up ảnh lên khi khai hồ sơ là được.
Nếu không còn hình ảnh hộ chiếu cũ thì phải khai báo là mất
Cụ vào web dịch vụ công, vào mục làm hộ chiếu download mẫu khai rồi làm theo trình tự mất hộ chiế.

miuxinhxinh

Xe đạp
CCCM cho em hỏi, hộ chiếu hiện tại của em còn hạn tới mấy năm nữa, nhưng trong hộ chiếu là số CMND cũ (9 số) thì bây giờ em có tiếp tục sử dụng hộ chiếu để bay nữa không hay là bắt buộc phải đổi ngay ạ?
Vì em đang có plan xin visa nên không có dư thời gian để đổi hộ chiếu nhưng nếu bắt buộc thì để em còn tính ạ. Ai biết tư vấn em với. Cảm ơn CCCM!

CCCM cho em hỏi, hộ chiếu hiện tại của em còn hạn tới mấy năm nữa, nhưng trong hộ chiếu là số CMND cũ (9 số) thì bây giờ em có tiếp tục sử dụng hộ chiếu để bay nữa không hay là bắt buộc phải đổi ngay ạ?
Vì em đang có plan xin visa nên không có dư thời gian để đổi hộ chiếu nhưng nếu bắt buộc thì để em còn tính ạ. Ai biết tư vấn em với. Cảm ơn CCCM!
CMND ai quan tâm làm gì đâu cụ, HC thì chỉ cần quan tâm số HC thôi, vô tư đi ạ :)