[Funland] Xin hỏi về thừa kế đất

Khanh037

Đi bộ
A mất, có di chúc để lại 1/2 nhà chỉ cho B1 (con của AB)

Theo Bộ luật dân sự 2015, thì bà B là vợ hợp pháp (có đky kết hôn) đang còn sống thời điểm ông B mất, bà A được 1 phần di sản dù không có tên trong di chúc
Phần này = 2/3 của 1 xuất theo luật
Tức là 2/3 × 1/5 ×1/2 mảnh đất

Nếu C1, C2, C3 bình thường về sức khỏe, thể chất thì không sao, nhưng vào thời điểm ông A chết, mà ai trong số 3 con kia đang ở dạng mất năng lực hành vi, không có khả năng lao động thì người đó sẽ được kỷ phần bắt buộc giống bà B

Sau khi trừ đi phần của bà B và phần của ai đó thiểu năng trong C1,C2,C3 (nếu có), thì phần còn lại thuộc về B1 (con chung của A và B)
Tks Cụ, mình cũng nghĩ như thế. Nếu A để di chúc cho AB thì thủ tục sang tên sau đó có cần B đồng ý như kiểu mua bán thông thường lúc đang sống không? Nếu B không đồng ý thì di chúc đó có còn hợp pháp không?

unitedkondom

Xe tải
bác nên nói với chủ thớt câu đó thì đúng hơn.
chia sao hợp lòng người chứ còn lên đây tính toán gì nữa kì ghê
Em đang trao đổi với chủ thớt đúng tinh thần hợp lý, hợp tình đấy Cụ nhé

Nếu A ly hôn C hoặc C chết, sau đó A mới lấy B. Mảnh đất do A và B đồng cam cộng khổ xây dựng
Thì C1 C2 C3 chẳng có tư cách gì mà chạm vào 1/2 của B
Đừng nói chuyện ai cướp của ai Cụ ợ

HoangViet.gg

Xe máy
Em đang trao đổi với chủ thớt đúng tinh thần hợp lý, hợp tình đấy Cụ nhé

Nếu A ly hôn C hoặc C chết, sau đó A mới lấy B. Mảnh đất do A và B đồng cam cộng khổ xây dựng
Thì C1 C2 C3 chẳng có tư cách gì mà chạm vào 1/2 của B
Đừng nói chuyện ai cướp của ai Cụ ợ
Thế bác đã để ý tuổi của mấy người đó chưa. ông A tầm 60 cưới bà B chắc 18-20 , đồng cam cộng khổ gì tuổi đó nữa bác ? bà B không cưới ông A vì tài sản thì cũng lạ

unitedkondom

Xe tải
Tks Cụ, mình cũng nghĩ như thế. Nếu A để di chúc cho AB thì thủ tục sang tên sau đó có cần B đồng ý như kiểu mua bán thông thường lúc đang sống không? Nếu B không đồng ý thì di chúc đó có còn hợp pháp không?
Sau khi A chết, B và AB sẽ làm thủ tục khai nhận thừa kế ở phòng công chứng
Lúc này, tùy vào thực tế mảnh đất và nhu cầu của B và AB mà có thể tách thành 2 thửa riêng biệt, 1 đứng tên B và 1 đứng tên AB
Nếu thửa đất ko đủ điều kiện tách, hoặc B và AB không có nhu cầu tách, thì sẽ đổi sổ mới (hoặc thêm thông tin vào bìa 4 sổ cũ) chuyển tên từ A và B thành B và AB đồng chủ sở hữu

Khanh037

Đi bộ
Sau khi A chết, B và AB sẽ làm thủ tục khai nhận thừa kế ở phòng công chứng
Lúc này, tùy vào thực tế mảnh đất và nhu cầu của B và AB mà có thể tách thành 2 thửa riêng biệt, 1 đứng tên B và 1 đứng tên AB
Nếu thửa đất ko đủ điều kiện tách, hoặc B và AB không có nhu cầu tách, thì sẽ đổi sổ mới (hoặc thêm thông tin vào bìa 4 sổ cũ) chuyển tên từ A và B thành B và AB đồng chủ sở hữu
Hic, ý em là bà B không đồng ý để AB sang tên (có thể là B và AB có nguyện vọng khác nhau, người muốn bán, người muốn giữ). Ví dụ như mua bán đất đồng sở hữu thì phải được tất cả các bên đồng ý thì mới sang tên được. Thì trong trường hợp di chúc có khác gì không? Nếu B không đồng ý thì AB có hướng xử lí nào không? Nhà em dính 1 vụ tương tự kiểu này nên mong cụ tư vấn.

unitedkondom

Xe tải
Thế bác đã để ý tuổi của mấy người đó chưa. ông A tầm 60 cưới bà B chắc 18-20 , đồng cam cộng khổ gì tuổi đó nữa bác ? bà B không cưới ông A vì tài sản thì cũng lạ
Đấy là chủ quan của Bạn
Đừng áp đặt chủ quan của Bạn vào các trường hợp thực tế

Ví dụ, 1 trường hợp cụ thể khách của tôi:
A và C là vợ chồng
C là vợ, làm ra tiền, A chỉ loanh quanh ở nhà làm việc ở xí nghiệp nhà nước

Năm 52 tuổi, C chết, A 53 tuổi
2 đứa con là AC1 và AC2 28 và 30 tuổi và giống hệt mẹ họ, vốn coi khinh bố A bất tài, đã giành hết nhà cửa tài sản, và đuổi A về quê

Lúc này, B là con gái nhà bán bún ở cổng xí nghiệp của A, B mới 23 tuổi. B có tình cảm với A từ lâu. Lúc này B chủ động thổ lộ
Sau đó 2 năm, A và B kết hôn
Với sự tháo vát của B, tình cảm và tôn trọng của B, vợ chồng AB đã gây dựng cơ nghiệp từ hàng bún, bánh đa. A phát huy quan hệ ở quê là Hải Phòng, về lấy bánh đa, hải sản
Sau 20 năm, sản nghiệp A B đã rất thịnh vượng
A để di chúc toàn bộ tài sản của cuộc hôn nhân với B lại cho B và 2 con AB1, AB2

Câu chuyện là vậy
Xin lỗi, chứ 2 thằng AC1 và AC2 tư cách đek gì đòi chạm vào tài sản của cuộc đời AB?

Tôi lấy thực tế để Bạn tham khảo
Những gì Bạn nhìn nhận chỉ qua tuổi tác là hoàn toàn định kiến, chủ quan duy ý chí và không có cơ sở thực tiễn

Trân trọng

Khanh037

Đi bộ
Cụ nói thế cũng chịu, cho ai là quyền của A. Chắc mọi thứ đều có nguyên nhân của nó, chỉ tiếc là A không có di chúc thành ra phức tạp. Mình không phải trong cuộc sao phán rõ nội tình được.

Cứ theo pháp luật, bí quá ra Tòa mà xử.

unitedkondom

Xe tải
Hic, ý em là bà B không đồng ý để AB sang tên (có thể là B và AB có nguyện vọng khác nhau, người muốn bán, người muốn giữ). Ví dụ như mua bán đất đồng sở hữu thì phải được tất cả các bên đồng ý thì mới sang tên được. Thì trong trường hợp di chúc có khác gì không? Nếu B không đồng ý thì AB có hướng xử lí nào không? Nhà em dính 1 vụ tương tự kiểu này nên mong cụ tư vấn.
Nếu tách được 2 sổ 2 thửa riêng biệt thì đơn giản Cụ nhé
Còn nếu ko tách được thì dĩ nhiên, AB cần có sự thống nhất với mẹ đẻ của mình là bà B

Nếu vẫn không thỏa thuận được, và chấp nhận cạn tình hết nghĩa, B khởi kiện dân sự yêu cầu chia tài sản chung theo pháp luật Cụ nhé

Khanh037

Đi bộ
Nếu tách được 2 sổ 2 thửa riêng biệt thì đơn giản Cụ nhé
Còn nếu ko tách được thì dĩ nhiên, AB cần có sự thống nhất với mẹ đẻ của mình là bà B

Nếu vẫn không thỏa thuận được, và chấp nhận cạn tình hết nghĩa, B khởi kiện dân sự yêu cầu chia tài sản chung theo pháp luật Cụ nhé
À. Ý em muốn hỏi là vụ thực hiện di chúc ấy bác. Nếu lúc bố mất, AB mở di chúc để thực hiện quyền thừa kế và sang tên phần của bố thì có cần sự đồng ý của bà B không (trong trường hợp bà B gây khó dễ)?

taxiabc

Xe buýt
Em thấy có nhà đã chia kiểu này.
nhà sẽ chia đôi trước. Vì ông a và bà c mỗi người 1/2.
còn lại 1/2 sẽ chia 5. Bà C. Con bà C. Và 1-2-3.
họ đã chia như vậy trong hoà bình. Vì cái nhà là của ông A và bà C xây dựng lên.
Trường hợp cụ nêu thì ko biết nguồn gốc của căn nhà ntn. Nên có thể khác

unitedkondom

Xe tải
À. Ý em muốn hỏi là vụ thực hiện di chúc ấy bác. Nếu lúc bố mất, AB mở di chúc để thực hiện quyền thừa kế và sang tên phần của bố thì có cần sự đồng ý của bà B không (trong trường hợp bà B gây khó dễ)?
Không Cụ nhé, nếu như mảnh đất đủ điều kiện để tách riêng

Còn nếu đất không đủ điều kiện để tách thì chịu
Cụ thể như mảnh đất 60 m2 ở Hoàn Kiếm
B có 30m2, phần còn lại của A là 30m2 để lại di chúc cho AB
Tuy nhiên, kỷ phần bắt buộc B được hưởng là 2/3 × 1/5 x30 = 4m2
B có 34m2
AB chỉ còn hưởng 26m2
Theo quy định, đất ở Hoàn Kiếm, Hà Nội chỉ được tách sổ nếu đủ 30m2 trở lên
AB không thể tách được sổ riêng, Cụ nhá

huutrinh6688

Xe điện
All
Em cám ơn tất cả các cụ đã tư vấn. Đặc biệt là cụ DurexXL đã tư vấn rất sát với thực tế. Sau mấy ngày dùng dằn thì mấy anh em 1,2,3 đã yêu cầu khởi kiện ra toà để chia tài sản.
Đúng lòng tham con người lớn quá.

88Fun

Xe buýt
Xem ra bố mẹ không để lại tài sãn là phương án tốt nhất. Như thế, không phải nhìn thấy anh em trong nhà, tranh giành với nhau.
Nhà cháu bố cháu viết giấy rõ. Cho trai gái cụ thể cái j. Cụ bảo tao còn thì còn có trọng tài, sau này ko lại cãi nhau

unitedkondom

Xe tải
All
Em cám ơn tất cả các cụ đã tư vấn. Đặc biệt là cụ DurexXL đã tư vấn rất sát với thực tế. Sau mấy ngày dùng dằn thì mấy anh em 1,2,3 đã yêu cầu khởi kiện ra toà để chia tài sản.
Đúng lòng tham con người lớn quá.
Khởi kiện giành tài sản thì họ sẽ được mỗi người 1/10 mảnh đất Cụ ạ
Trên thực tế sẽ mệt mỏi với nhau và không nhìn mặt nhau nữa. Tòa về cơ bản sẽ xử cho Bà và con chung của Bà với ông ưu tiên được giữ lại mảnh đất, và trả tiền phần tương ứng 1/10 giá trị đất cho mỗi người con riêng của ông , nếu không thỏa thuận đc thì sẽ trưng cầu thẩm định giá độc lập, nếu tiếp tục không thỏa thuận được thì bán đi chia phần theo tỷ lệ

Thôi, cũng là thượng tôn pháp luật, không còn tình thì cứ theo lý mà chia

HoangViet.gg

Xe máy
Đấy là chủ quan của Bạn
Đừng áp đặt chủ quan của Bạn vào các trường hợp thực tế

Ví dụ, 1 trường hợp cụ thể khách của tôi:
A và C là vợ chồng
C là vợ, làm ra tiền, A chỉ loanh quanh ở nhà làm việc ở xí nghiệp nhà nước

Năm 52 tuổi, C chết, A 53 tuổi
2 đứa con là AC1 và AC2 28 và 30 tuổi và giống hệt mẹ họ, vốn coi khinh bố A bất tài, đã giành hết nhà cửa tài sản, và đuổi A về quê

Lúc này, B là con gái nhà bán bún ở cổng xí nghiệp của A, B mới 23 tuổi. B có tình cảm với A từ lâu. Lúc này B chủ động thổ lộ
Sau đó 2 năm, A và B kết hôn
Với sự tháo vát của B, tình cảm và tôn trọng của B, vợ chồng AB đã gây dựng cơ nghiệp từ hàng bún, bánh đa. A phát huy quan hệ ở quê là Hải Phòng, về lấy bánh đa, hải sản
Sau 20 năm, sản nghiệp A B đã rất thịnh vượng
A để di chúc toàn bộ tài sản của cuộc hôn nhân với B lại cho B và 2 con AB1, AB2

Câu chuyện là vậy
Xin lỗi, chứ 2 thằng AC1 và AC2 tư cách đek gì đòi chạm vào tài sản của cuộc đời AB?

Tôi lấy thực tế để Bạn tham khảo
Những gì Bạn nhìn nhận chỉ qua tuổi tác là hoàn toàn định kiến, chủ quan duy ý chí và không có cơ sở thực tiễn

Trân trọng
Thôi thôi ông bớt nói phét đi ông ơi
cậy tí kiến thức xong quên mất chữ đức đứng trước chữ tài
lên mạng thể hiện mình là ngừơi hiểu biết, bênh vực người thất đức chỉ vì họ cùng ở otofun

unitedkondom

Xe tải
Thôi thôi ông bớt nói phét đi ông ơi
cậy tí kiến thức xong quên mất chữ đức đứng trước chữ tài
lên mạng thể hiện mình là ngừơi hiểu biết, bênh vực người thất đức chỉ vì họ cùng ở otofun
Bạn đuối lý rồi
Tôi không tranh luận cùng bạn

HoangViet.gg

Xe máy
cũng ko ai muốn nói chuyện với ng phét lác

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Bà C Tèo hay không có quan trọng gì đâu cụ? Miễn là ông A và bà C ly dị rồi là thôi chứ, lúc đó làm sao tính bà C là hàng thừa kế của ông A được? chỉ có bố mẹ và các con của ông ấy thôi.
cụ nhầm đấy . bà C mà tèo ..thì còn phức tạp hơn nữa. lức này phải lôi bố mẹ đẻ bà C ra mà ký cốp . còn bố mẹ bà C mà tèo thì phải chứng minh là họ đã tèo . kg dễ như cụ nghĩ đâu
còn kg thì phải rõ ràng là ông A lấy bà C thì chưa có thửa đất này thì bà C mới kg liên quan