[Funland] Xin kinh nghiệm chữa mắt cho bé

vé tháng

Xe đạp
Xin chào các bác trong hội!
Em thành viên mới hôm nay mạo muội lên hỏi các bác, nhờ các bác chỉ giúp, thôi thì có bệnh thì vái tứ phương chứ em cũng quẫn quá rồi;
Bé nhà em 13 tháng, từ lúc 5-6 tháng em thấy mắt bé hơi lác, cũng tìm hiểu các bác otofun từ đấy. Em cứ định đưa cháu về HN khám thì lại dịch, lần lữa mãi đến nay.
Hôm vừa rồi em có khám bác Ngọc (nam) viện mắt TW thì bác bảo mắt bé lác 15 độ, hơi viễn nhẹ nhưng đáy mắt rất kém, có sẹo hoàng điểm (bẩm sinh), việc chữa trị gần như chưa có phương pháp, hiện giờ bé cũng chưa biết nói nên không đánh giá được mắt bé có nhìn được hay không. Lúc mang thai bé mẹ cũng không có vấn đề gì về sức khoẻ. Em cũng tìm hiểu trên google mà quá ít thông tin.
Các bác có bác nào biết về bệnh này hay có địa chỉ thăm khám nào nữa chỉ dẫn giúp em, chứ em hoang mang quá ạ. Không biết tương lai bé thế nào.
Em vô cùng cảm tạ!

datld

Xe tải
Trước tiên là chia buồn với cụ.
Sau là bác đã lên bệnh viện mắt TW rồi thì em nghĩ cụ không phải đi đâu khám nữa đâu, ở đấy khám chuẩn rồi, chỉ có bác xem nên kiên trì theo bác sỹ nào thôi. Cái này cũng không sốt ruột được.

thosandocu

Xe buýt
Cụ nên vào hẳn trong bệnh viện mắt TƯ , đăng ký khám Giáo sư , sẽ nhận được nhiều lời khuyên hơn BS khám ở pK bên ngoài !

Butmay

Xe máy
Bé nhà em (19 tháng) cũng bị hơi lác, nhưng em để bé lớn hơn chút nữa mới cho đi ra mắt TW. Cu nhà em chắc chỉ vào để chỉnh cho thẩm mĩ lại thôi.
Em vào đây để học hỏi và nghe ngóng thông tin từ các bác.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Bé nhà em (19 tháng) cũng bị hơi lác, nhưng em để bé lớn hơn chút nữa mới cho đi ra mắt TW. Cu nhà em chắc chỉ vào để chỉnh cho thẩm mĩ lại thôi.
Lác thôi thì đơn giản. Con nhà em hồi xưa 11 tuổi cho ra viện mắt TW mổ chữa lác, 15' là xong, mấy ngày sau là bình thường, 12 năm sau mắt nó vẫn đẹp :)

vé tháng

Xe đạp
Trước tiên là chia buồn với cụ.
Sau là bác đã lên bệnh viện mắt TW rồi thì em nghĩ cụ không phải đi đâu khám nữa đâu, ở đấy khám chuẩn rồi, chỉ có bác xem nên kiên trì theo bác sỹ nào thôi. Cái này cũng không sốt ruột được.
em cảm ơn cụ !

vé tháng

Xe đạp
lác thì bác sỹ bảo chỉ mổ 7ph là xong, rất đơn giản nhưng như bé nhà mình chỉ giải quyết khâu đẹp zai thôi :(

vé tháng

Xe đạp
Cụ nên vào hẳn trong bệnh viện mắt TƯ , đăng ký khám Giáo sư , sẽ nhận được nhiều lời khuyên hơn BS khám ở pK bên ngoài !
em cùng ngâm cứu hết từ otofun, wtt, lamchame rồi mới cho bé đến bác Ngọc, bác cũng khám cẩn thận lắm, vì bé tình trạng vậy rất xấu. Nghe cụ, hôm tới em lại làm chuyến bệnh viện mắt xem sao

thosandocu

Xe buýt
em cùng ngâm cứu hết từ otofun, wtt, lamchame rồi mới cho bé đến bác Ngọc, bác cũng khám cẩn thận lắm, vì bé tình trạng vậy rất xấu. Nghe cụ, hôm tới em lại làm chuyến bệnh viện mắt xem sao
Hy vọng - Cầu chúc cho điều tốt lành và may mắn nhất sẽ đến với cháu và gia đình Cụ !

Phuha18

Xe tăng
Cứ bình tĩnh cụ ạ, y học hiện đại thì vấn đề gì cũng có thể giải quyết. Quan trọng nhất là cụ và gia đình phải kiên trì, cũng như chuẩn bị sẵn về mặt tài chính.
Em ko có chuyên môn nên cũng ko dám tư vấn gì cụ, nhưng thi thoảng cụ cũng thử phản ứng mắt của con xem sao, ví dụ cho con nhìn xa - nhìn gần, đưa mắt nhìn theo vật thể,...
Với cả như các cụ trên đã nói, cụ cũng thử khám thêm 1 vài bác sỹ nữa xem, biết đâu có hướng gì đó rõ ràng hơn ạ.
Chúc con mọi điều tốt lành!

vé tháng

Xe đạp
Cứ bình tĩnh cụ ạ, y học hiện đại thì vấn đề gì cũng có thể giải quyết. Quan trọng nhất là cụ và gia đình phải kiên trì, cũng như chuẩn bị sẵn về mặt tài chính.
Em ko có chuyên môn nên cũng ko dám tư vấn gì cụ, nhưng thi thoảng cụ cũng thử phản ứng mắt của con xem sao, ví dụ cho con nhìn xa - nhìn gần, đưa mắt nhìn theo vật thể,...
Với cả như các cụ trên đã nói, cụ cũng thử khám thêm 1 vài bác sỹ nữa xem, biết đâu có hướng gì đó rõ ràng hơn ạ.
Chúc con mọi điều tốt lành!
vâng cảm ơn cụ, em cũng xác định là chuẩn bị tài chính đợi sau này biết đâu y học phát triển hoặc lo cho tương lai cháu

Butmay

Xe máy
Lác thôi thì đơn giản. Con nhà em hồi xưa 11 tuổi cho ra viện mắt TW mổ chữa lác, 15' là xong, mấy ngày sau là bình thường, 12 năm sau mắt nó vẫn đẹp :)
lác thì bác sỹ bảo chỉ mổ 7ph là xong, rất đơn giản nhưng như bé nhà mình chỉ giải quyết khâu đẹp zai thôi :(
Vâng. Cảm ơn 2 bác, em cũng định để cho bé lớn hơn và phát triển ổn định r mới can thiệp ạ.

quynhpn66

Xe đạp
Những cái này e nghĩ bác nên đến viện mắt trung ương để khám và điều trị cho con nhé

lucsic

Xe hơi
Ngày trước e thấy ở đâu có chữa lác hiệu quả đó cụ ạ! Mà giờ đúng là không nhớ ra được. Nhưng có thể chữa được ấy.

vé tháng

Xe đạp
Ngày trước e thấy ở đâu có chữa lác hiệu quả đó cụ ạ! Mà giờ đúng là không nhớ ra được. Nhưng có thể chữa được ấy.
lác thì đơn giản hơn bạn ạ, bé nhà mình là sẹo hoàng điểm bẩm sinh. haiz

blackpaint

Xe container
Cái bác ở trên mà cụ thớt nói ấy, ko chữa được thì ở VN ko còn đâu chữa được đâu. Con cụ thớt có thể bị Toxo nên sau khi nhiễm, để lại sẹo vùng hoàng điểm. Thị lực kém thì mắt nó lác, lác kiểu này mổ xong 1 tg lại lác lại ngay. Khi nào trẻ lớn thì mổ thẩm mỹ thôi, ko hy vọng phục hồi thị lực đâu.

blackpaint

Xe container
Lác ở trẻ e nhất định phải nhỏ thuốc giãn (nếu được) để soi đáy mắt xem có bệnh gì ko. Lác đôi khi là dấu hiệu của bệnh khác đấy. Cụ cho con đi khám sớm, ko soi đc thì gây mê, chụp ảnh đáy mắt....tìm được nguyên nhân mới phán được

vé tháng

Xe đạp
Cái bác ở trên mà cụ thớt nói ấy, ko chữa được thì ở VN ko còn đâu chữa được đâu. Con cụ thớt có thể bị Toxo nên sau khi nhiễm, để lại sẹo vùng hoàng điểm. Thị lực kém thì mắt nó lác, lác kiểu này mổ xong 1 tg lại lác lại ngay. Khi nào trẻ lớn thì mổ thẩm mỹ thôi, ko hy vọng phục hồi thị lực đâu.
Cảm ơn bác. Em khám bác Ngọc thì chỉ viễn nhẹ thôi nhưng bác bảo đáy mắt kém lắm, bs cho về bịt mắt khoẻ để theo dõi mắt bệnh có nhìn được không thì 3-4 hôm nay dán mắt bé vẫn chơi được. Giờ cũng chỉ hy vọng thôi !!!