[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

transporter3

Xe điện
trường hợp thằng cháu em thì hơi khác nhưng có thể mợ rút ra kinh nghiệm gì đó trong việc định hướng
- từ năm lớp 1-10 đều làm lớp trưởng và không đi học thêm
- biết đi làm thiện nguyện và từ thiện từ hồi lớp 5
- nhà chả có ai chơi nhạc hay dạy đàn nhưng chả hiểu sao năm lớp 6 nó biết chơi piano và sau đó kiếm tiền thêm bằng nghề dạy piano
- tầm hết cấp 2 thì nó đã tham gia các tổ chức là công tác từ thiện, thiện nguyện quốc tế.
- Hết cấp 2 thì tự xin học bổng sang Ấn độ học cấp 3.
- Hết cấp 3 thì tự xin học bổng sang Mỹ, được 3 trường ĐH nhận, học 2 chuyên ngành piano và tâm lý học.

Trường hợp thứ 2 em gặp ở chỗ thầy xem tử vi, bố mẹ ở tỉnh, làm nghề buôn bán lặt vặt, chả có tiền đầu tư cũng không biết định hướng, ông bố thỉnh thoảng sang xem tử vi, vì từ khi nó hết cấp 2 đến giờ, nó cứ tự biền biệt đi sang Anh học cho đến giờ, xong master chuẩn bị về, cũng không biết nên xin cho nó làm gì vì thấy tử vi bảo 40 tuổi nó đã làm vua một vùng, công thành danh toại.

Tóm lại những nhân tài sang đén Mỹ, nhiều ông bố bà mẹ chả có tiền cũng chả định hướng gì, nói chung nó tự đi tự đến.
Con mợ sẽ đấu với những người như thế để lấy xuất học bổng sang Mỹ. Vậy thì nó cũng phải được 60-70 % như vậy. Còn không bơm tiền núi vào ra trường cũng không đấu được đâu. Định hướng quá sức của con nhiều khi làm hại nó chứ không phải là tốt.

Mợ cứ tự nhìn lại mình sẽ rõ, nếu học cấp 3 và đại học nhàn nhã hơn hẳn chúng bạn, thì ra trường làm việc tay bo với bọn tây là chuyện dễ hiểu. Vì trí lực của mình đã vượt hẳn lên so với số đông.
Trẻ con giờ phấn đấu kinh thật. Ngày xưa em toàn đá bóng đá cầu nhảy dây với trốn tim. :D

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em mình học ĐH bên Đức, mà điểm ra trường của nó còn 1.xx cơ :D, nhưng trình độ nó thì cũng bình thường chứ ko nổi bật gì đâu. Bạn bè nó học bên Đức nhiều, hồi đó lớp phổ thông sang Đức học chắc phải hơn chục bạn thì đều học hành thấy có vẻ cũng nhẹ nhàng và ra trường hết. Mình chỉ biết có 2 trường hợp sang Đức bị ra trường ko đúng hạn, là 1 bạn học Luật, một bạn học Văn chương Đức. À có 1 bạn học hơn 10 năm ko tốt nghiệp nhưng đó là vì cố tình ko muốn học chứ lai ko phải vì khó.

Nhưng đúng là nếu ko khoái tiếng Đức thì học sẽ vất hơn, đúng kiểu phải lấy người mình ko yêu thì sao mà vui được.
Em cụ và các bạn học trường chuyên thì có thể nhẹ nhàng, chứ học ở Đức thực sự khó đấy.
Theo thống kê thì không quá 40% tốt nghiệp Đại học đúng hạn, 40% phải bỏ học... số còn lại chuyển ngành hoặc học gần 10 năm mới tốt nghiệp. Đấy là chưa tính đến số học sinh sang Đức thi trượt STK và FSP.

AcMilan90

Xe tăng
Em làm về dịch vụ du học, định cư tại Canada (kinh doanh chuyên nghiệp), em chia sẻ kinh nghiệm thực tế của em trong lĩnh vực này

1, Học sinh Việt Nam có tố chất khá tốt, nên có những môn thiên hạ khó học thì con em mình học được. Mấy cái trường ở bên này em làm đại diện rất thích học sinh Việt Nam vì tiếp thu nhanh. Em chả biết chúng nó học thế nào nhưng tỷ lệ học sinh giỏi ở trường thì kiểu gì cũng có Việt Nam và gốc Việt Nam đứng đầu. Các trường đều muốn có thêm du học sinh Việt Nam học để tăng điểm ranking của nhà trường. Một trường liên cấp ở Canada thường có nhiều học sinh quốc tế (ít nhất là 10%) và số học sinh Việt Nam thì ko nhiều nhưng lại thuộc top học giỏi của khối học sinh quốc tế.
2. Kiến thức cơ bản ở nước ngoài và Việt Nam không khác nhau. Nhưng ứng dụng thì ở nước ngoài hơn Việt Nam. Ví dụ bên Mỹ có mấy tập đoàn to như Microsoft, Google, Intel .... có chui vào đó làm lương kiểu gì cũng cao. Mà đối với những người giỏi thì vào đó như cá gặp nước vậy, nó lên nhanh lắm.
3. Con đường lý tưởng nhất mà bọn em vẫn nói vui là đánh nở hoa trong lòng địch. Nghĩa là con em học hành xong (tất nhiên phải hội nhập hòa tan rồi) thì ở lại làm, công việc tốt, định cư, quốc tịch. Xong rồi về Việt Nam làm theo diện chuyên gia của các hãng to. Họ rất cần các em diện này, biết hội nhập hòa tan nhưng chưa mất gốc. Việt Kiều hẳn thì lại lơ ngơ ở Việt Nam, mà Việt Nam hẳn thì lại lơ ngơ ở bển (văn hóa làm việc ở các tập đoàn to bên này nó khác ở VN nhiều lắm). Khi về Việt Nam làm có vô vàn đãi ngộ khủng từ công ty mẹ, lương vẫn cực kỳ cao, định cư rồi, quốc tịch rồi nên làm ở Việt Nam rất thoải mái. Khi đã đạt được trình kiểu 50% Việt Nam và 50% quốc tế, bọn em gọi là công dân toàn cầu thì con em mình có thể ngẩng cao đầu mà sống. Trong khu vực Đông Nam Á thì dân Thái coi Việt Nam như mẻ, nhưng ở nước ngoài đến dân Hàn Quốc hay Nhật Bản cũng không khác gì dân Việt Nam cả.

Đôi dòng tự sự với các cụ vậy thôi, chúc các cụ mợ cuối tuần thật vui vẻ nhé. Con cái ngoan đã là quá tốt rồi, nếu các cháu có năng lực học giỏi thì trên cả tuyệt vời. Xin hãy tạo mọi điều kiện cho các cháu được phát triển và tiến xa hơn, Việt Nam chỉ có nguồn tài nguyên đó là vô tận và là cơ hội để đất nước phát triển bền vững mãi mãi.
Cụ có thể tư vấn cho em trường ở bang Quebec hoặc thành phố Montreal được không vì F1 em học song bằng tiếng Pháp. Đến hết lớp 11 sẽ có bằng Tú tài của Pháp.

AcMilan90

Xe tăng

Smile1102

Xe container
trường hợp thằng cháu em thì hơi khác nhưng có thể mợ rút ra kinh nghiệm gì đó trong việc định hướng
- từ năm lớp 1-10 đều làm lớp trưởng và không đi học thêm
- biết đi làm thiện nguyện và từ thiện từ hồi lớp 5
- nhà chả có ai chơi nhạc hay dạy đàn nhưng chả hiểu sao năm lớp 6 nó biết chơi piano và sau đó kiếm tiền thêm bằng nghề dạy piano
- tầm hết cấp 2 thì nó đã tham gia các tổ chức là công tác từ thiện, thiện nguyện quốc tế.
- Hết cấp 2 thì tự xin học bổng sang Ấn độ học cấp 3.
- Hết cấp 3 thì tự xin học bổng sang Mỹ, được 3 trường ĐH nhận, học 2 chuyên ngành piano và tâm lý học.

Trường hợp thứ 2 em gặp ở chỗ thầy xem tử vi, bố mẹ ở tỉnh, làm nghề buôn bán lặt vặt, chả có tiền đầu tư cũng không biết định hướng, ông bố thỉnh thoảng sang xem tử vi, vì từ khi nó hết cấp 2 đến giờ, nó cứ tự biền biệt đi sang Anh học cho đến giờ, xong master chuẩn bị về, cũng không biết nên xin cho nó làm gì vì thấy tử vi bảo 40 tuổi nó đã làm vua một vùng, công thành danh toại.

Tóm lại những nhân tài sang đén Mỹ, nhiều ông bố bà mẹ chả có tiền cũng chả định hướng gì, nói chung nó tự đi tự đến.
Con mợ sẽ đấu với những người như thế để lấy xuất học bổng sang Mỹ. Vậy thì nó cũng phải được 60-70 % như vậy. Còn không bơm tiền núi vào ra trường cũng không đấu được đâu. Định hướng quá sức của con nhiều khi làm hại nó chứ không phải là tốt.

Mợ cứ tự nhìn lại mình sẽ rõ, nếu học cấp 3 và đại học nhàn nhã hơn hẳn chúng bạn, thì ra trường làm việc tay bo với bọn tây là chuyện dễ hiểu. Vì trí lực của mình đã vượt hẳn lên so với số đông.
Cháu nhà cụ là quá khác biệt rồi. Con nhà em thì ham chơi hơn ham học, ham làm. Em cũng chỉ gợi ý và thúc đẩy chứ cũng chẳng làm thay được.
Hi vọng một ngày nào đó nó tỉnh ngộ mà phấn đấu chăng.
Em có hỏi con là thích đi nc nào và ngành gì thì nó còn bảo con chưa biết. Nên tạm thời lớp 10 cứ học SAT tốt, cuối năm thì SAT và IELTS, học ở lớp điểm cao, tối thiểu 9.0 còn càng cao càng tốt.
Em cũng gợi ý còn học Computer Science vì thuận lợi do có bố mẹ hỗ trợ. Nhưng cũng sẵn sàng cho con chọn ngành hay trường theo ý thích nếu thực sự chứng minh đc đam mê và khả năng.
Coi như mình tìm hiểu để hỗ trợ, định hướng cho con chứ nó mới là ng quyết định.

Smile1102

Xe container
F1 em lớp 10 Pháp. Hay cho làm quen với F1 nhà mợ để sau làm con dê của mợ nhỉ. F1 em cũng đang tìm đường để đi du học CAN
Nghe hợp lý đấy cụ ơi.
Con em thì cực kỳ bướng, cá tính mạnh. Ng làm mẹ như em còn phải lựa ấy cụ ạ :(
Dưng rút kinh nghiệm từ em thì từ hồi em xác định lập gia đình và có con thì coi như cũng thay đổi tính nết kha khá, mọi kiên nhẫn và kiềm chế trên đời em tích cóp đc giành cho con và cho chồng hết. Phải nói nếu em đc như thế trong cviec chắc cũng khá lắm :D
Nên em hi vọng con em giống mẹ, sau này cũng sẽ thế, nếu ko thì ko biết có lấy đc chồng ko đây.

AcMilan90

Xe tăng
Nghe hợp lý đấy cụ ơi.
Con em thì cực kỳ bướng, cá tính mạnh. Ng làm mẹ như em còn phải lựa ấy cụ ạ :(
Dưng rút kinh nghiệm từ em thì từ hồi em xác định lập gia đình và có con thì coi như cũng thay đổi tính nết kha khá, mọi kiên nhẫn và kiềm chế trên đời em tích cóp đc giành cho con và cho chồng hết. Phải nói nếu em đc như thế trong cviec chắc cũng khá lắm :D
Nên em hi vọng con em giống mẹ, sau này cũng sẽ thế, nếu ko thì ko biết có lấy đc chồng ko đây.
F1 em lại rất ga lăng và chiều các bạn gái. Nó đang phấn đấu điểm GPA trên 9 để dễ đi học. Hết lớp 10 cố gắng thi bằng B2 Pháp, lớp 11 tập trung học SAT và Ielts

gamondeluxe

Xe hơi

Còm của cụ groupon chuẩn không phải bàn.
Nếu cụ nào nghe xong thấy có vẻ chùng thì em góp thêm thế này. Nói gì thì nói, đi học và tốt nghiệp được ở môi trường các nước đã-ngưng-phát-triển thì vẫn có cái tốt ít nhất về mặt ngôn ngữ và khuyến khích tư duy độc lập.
Còn theo kiểu hơi hèn một tí thì nếu cháu học xong vác được cái bằng nước-ngoài về cộng với mớ tiếng Anh tu-gô thì cứ mạnh dạn phang thẳng vào các công ty tư vấn 100% vốn nước ngoài to vật vã vào, và cứ nhắm các vị trí làm chung chung thôi. Mặc dù không thể trở thành những ông to bà lớn nhưng cũng khá thoải mái về thu nhập. Đi đâu cứ phun cái brand công ty ra cũng oai rồi.
Quan điểm em là thằng có đi vẫn hơn thằng ngồi một chỗ ./.

gamondeluxe

Xe hơi
Em đã xem mức học phí của Uni Sydney thì thấy đúng là chát thật cụ à, trường này học bổng đc rất ít, hiện tại đang áp mức 20%. Tầm khoảng dưới 50% cũng ko nhiều người đạt. Cụ có thể giới thiệu cho em 1 số trường ở Queenland, South Australia, Adelaide đc ko ạ. Em đang có thiên hướng chuyển sang Uni Adelaide ạ. Cám ơn cụ nhiều!
South Australia (SA) với thủ phủ Adelaide gồm có 4 trường chính (Main) với khá nhiều chân rết (Satellite) nằm rải rác toàn thành phố. Cụ xem danh sách đính kèm thì rõ.

Về thứ hạng thế giới thì có thể nôm na - rất nhiều tổ chức xếp hạng khác nhau:
Uni of Ade = 100
Uni of SA = 400
Flinders = 400

Đứng hàng đầu về truyền thống, chất lượng, và thứ hạng trên thế giới - so với các trường trong bang - thì bao năm vẫn luôn là Uni of Adelaide. Tất nhiên, chi phí cũng sẽ gấp rưỡi so với những trường bên cạnh.
Ví dụ: cùng một khoá học thì 1 kì (10 tuần) của Uni of Ade tầm 28k so với Flinders / UniSA chỉ tầm 18k (Úc kim).

Khi đi làm thì cầm bằng của Uni nào trong nhóm này theo em thì không có sự khác biệt. Tuy nhiên, theo đánh giá chủ quan thì mỗi trường sẽ mạnh nhóm ngành riêng. Và tất nhiên, những nhóm ngành kinh tế, tài chính, thương mại thì trường nào cũng đào tạo vì dễ ăn.

Các trường này, đều công bố kết quả tìm được việc làm của sinh viên sau tốt nghiệp - bất chấp nội địa hay quốc tế - đều trên 90%. Vấn đề là việc làm gì, có đúng ngành không và có ích gì cho tương lai không?

Các trường này đều có học bổng cụ nhé - lấy cũng không phải khoai lắm đâu. Nếu tự túc thì học bổng lên tới 25% còn nếu đi theo học bổng toàn phần - chính quyền Úc - thì chả tốn gì kể cả tiền cơm. Nhưng học theo diện học bổng thì học xong phải về nước chứ không được ở lại theo visa sau tốt nghiệp 2 năm như tự túc./.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ có thể tư vấn cho em trường ở bang Quebec hoặc thành phố Montreal được không vì F1 em học song bằng tiếng Pháp. Đến hết lớp 11 sẽ có bằng Tú tài của Pháp.
Bên này có các trường dạy song ngữ mợ ạ, chứ học tiếng Pháp không thì em ko rõ, vì em chỉ làm du học ở tỉnh BC thôi.

latech

Xe tải
Bang Quebec rộng lắm cụ ơi - có chỗ chỉ nói tiếng Pháp và cũng có chỗ chỉ nói tiếng Anh. Vợ em ngày xưa đi học ở cả Toronto với Montreal thì đều học bằng tiếng Anh hết. Bọn em đi chơi lên phía Đông Bắc của vùng Quebec thì có vẻ tiếng Pháp là chính.
Canada vấn đề nhập cư dễ hơn Mỹ nên bạn bè em cũng nhiều người chuyển sang định cư ở Canada sau khi không ở lại được Mỹ.

waterlilyhn

Xe tải
Cụ tìm hiểu chương trình cegep ở Quebec và định cư 1800h tiếng pháp, e cũng đang hướng f1 lớn nhà e theo cách này.

Smile1102

Xe container
Trước thềm năm mới em có tí tâm tư. Chả là con nhà em tâm sự với em là nó chả thích học gì làm gì, có chăng thì thích làm liên quan tới vẽ.
Thế nên định hướng lại phải tạm thời thay đổi. Em mới cho con đi học vẽ được mấy buổi xem thế nào.
Không biết trên này có cụ nào có con học nghệ thuật ko ạ? cho em xin tí thông tin với ạ.
Với nếu đi du học thì ngành này có khó tìm học bổng ko? Cơ hội làm việc nc ngoài có khó hơn nhiều ko ạ?
Em vẫn đang động viên con học Toán Lý và SAT mà xem chừng lười quá :(
Học online nên thấy nó có vẻ cũng ko hào hứng gì.

fresh_air

Xe tải
Trước thềm năm mới em có tí tâm tư. Chả là con nhà em tâm sự với em là nó chả thích học gì làm gì, có chăng thì thích làm liên quan tới vẽ.
Thế nên định hướng lại phải tạm thời thay đổi. Em mới cho con đi học vẽ được mấy buổi xem thế nào.
Không biết trên này có cụ nào có con học nghệ thuật ko ạ? cho em xin tí thông tin với ạ.
Với nếu đi du học thì ngành này có khó tìm học bổng ko? Cơ hội làm việc nc ngoài có khó hơn nhiều ko ạ?
Em vẫn đang động viên con học Toán Lý và SAT mà xem chừng lười quá :(
Học online nên thấy nó có vẻ cũng ko hào hứng gì.
Những ngành liên quan đến nghệ thuật cạnh tranh còn khốc liệt hơn những ngành khác, phù hợp với 1) nhà giàu học để thỏa mãn thú vui, đam mê, tiền bạc ko là vấn đề, 2) thực sự đam mê (ko có chuyện có chăng), có tài năng, tiền bạc ko phải vấn đề quá quan trọng.
Nếu ko chắc mình thuộc 2 nhóm trên thì nên tìm ngành liên quan đến ứng dụng mĩ thuật.
Ở Mĩ có những trường đại học chuyên về nghệ thuật, mĩ thuật như Pratt, SCAD, SAIC... em thì ko biết ai từng học những trường này nhưng đoán họ tuyển sinh sẽ yêu cầu có portfolio. 1 hướng khác là nhắm vào các trường liberal arts có khoa nghệ thuật mạnh, qui trình tuyển sinh và học bổng thì như những ngành khác. Từ VN có 1 số bạn đã đi học LACs các chuyên ngành nghệ thuật, học bổng có mà tự túc cũng có.
Ở thành phố lớn hiện nhiều bạn hoạt động nghệ thuật rất hăng say, em nghĩ sẽ có các hội nhóm, CLB để giao lưu để biết sức mình có đu theo được với các bạn này ko rồi hãy tính tiếp. Còn sang Mĩ thì nó ở 1 tầm cao hoàn toàn mới.

Smile1102

Xe container
Những ngành liên quan đến nghệ thuật cạnh tranh còn khốc liệt hơn những ngành khác, phù hợp với 1) nhà giàu học để thỏa mãn thú vui, đam mê, tiền bạc ko là vấn đề, 2) thực sự đam mê (ko có chuyện có chăng), có tài năng, tiền bạc ko phải vấn đề quá quan trọng.
Nếu ko chắc mình thuộc 2 nhóm trên thì nên tìm ngành liên quan đến ứng dụng mĩ thuật.
Ở Mĩ có những trường đại học chuyên về nghệ thuật, mĩ thuật như Pratt, SCAD, SAIC... em thì ko biết ai từng học những trường này nhưng đoán họ tuyển sinh sẽ yêu cầu có portfolio. 1 hướng khác là nhắm vào các trường liberal arts có khoa nghệ thuật mạnh, qui trình tuyển sinh và học bổng thì như những ngành khác. Từ VN có 1 số bạn đã đi học LACs các chuyên ngành nghệ thuật, học bổng có mà tự túc cũng có.
Ở thành phố lớn hiện nhiều bạn hoạt động nghệ thuật rất hăng say, em nghĩ sẽ có các hội nhóm, CLB để giao lưu để biết sức mình có đu theo được với các bạn này ko rồi hãy tính tiếp. Còn sang Mĩ thì nó ở 1 tầm cao hoàn toàn mới.
Vâng, em biết là yêu cầu vào các ngành này là sẽ phải có portfolio, hiện tại con em học vẽ nếu cháu theo được thì sẽ chuẩn bị portfolio luôn.
Em không quen ai đi du học liên quan tới nghệ thuật, mà con nhà em nó làm gì cũng lười, chả riêng gì môn nào nên em lo lắm ạ. Ví dụ nếu nó học CS thì em còn hiểu và hỗ trợ đc chứ ngành này thì chịu. Cả họ nhà em chỉ có đúng 1 đứa em họ em học trường ĐH Mỹ thuật nhưng cũng ko đi du học.
Có điều nó xin đi học thì vẫn phải tạo điều kiện cụ ạ, ko đc thì cho nó chuyên tâm học các ngành khác.
Nhà em thì ko giàu, chỉ đủ ăn đủ tiêu ở mức trung lưu thôi.

Smile1102

Xe container
Thằng lớn nhà em học chuyên tin Ams, có vẻ say sưa lắm nhưng món tiếng Anh thì kém nên khả năng du học đang mịt mờ. Có lẽ nhà em lại tính bài cho cu cậu học trong nước rồi thả ra đi làm, lấy vợ ch sớm chợ :(
Thôi cụ giới thiệu con cụ với con em đi ạ, xem con cụ TA có khá lên ko còn con em có yêu Tin học hơn ko :D Con cụ học lớp mấy rồi?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Thằng lớn nhà em học chuyên tin Ams, có vẻ say sưa lắm nhưng món tiếng Anh thì kém nên khả năng du học đang mịt mờ. Có lẽ nhà em lại tính bài cho cu cậu học trong nước rồi thả ra đi làm, lấy vợ ch sớm chợ :(
Cái đó lo gì. Học tin mới khó chứ TA thì dễ. Cứ vững tâm xin HB đi cụ. Bọn nc ngoài nó cần chuyên môn chứ tiếng Anh nó thiếu gì

fresh_air

Xe tải
Vâng, em biết là yêu cầu vào các ngành này là sẽ phải có portfolio, hiện tại con em học vẽ nếu cháu theo được thì sẽ chuẩn bị portfolio luôn.
Em không quen ai đi du học liên quan tới nghệ thuật, mà con nhà em nó làm gì cũng lười, chả riêng gì môn nào nên em lo lắm ạ. Ví dụ nếu nó học CS thì em còn hiểu và hỗ trợ đc chứ ngành này thì chịu. Cả họ nhà em chỉ có đúng 1 đứa em họ em học trường ĐH Mỹ thuật nhưng cũng ko đi du học.
Có điều nó xin đi học thì vẫn phải tạo điều kiện cụ ạ, ko đc thì cho nó chuyên tâm học các ngành khác.
Nhà em thì ko giàu, chỉ đủ ăn đủ tiêu ở mức trung lưu thôi.
Lười mà được học bổng thì em ko biết ai, nhưng đoán phải tầm xuất chúng.
Nghệ thuật là ngành em thấy có khoảng cách xa nhất giữa VN và Mĩ. Cứ tham khảo các trường hợp ở VN được nhận vào các trường chuyên âm nhạc, nghệ thuật ở Mĩ đều là con nhà nòi (có học bổng hay ko thì em ko biết)

Smile1102

Xe container
Cái đó lo gì. Học tin mới khó chứ TA thì dễ. Cứ vững tâm xin HB đi cụ. Bọn nc ngoài nó cần chuyên môn chứ tiếng Anh nó thiếu gì
Bọn tự nhiên muốn học TA thì tầm 6 tháng đến 1 năm học tập trung là okie ngay. Học IT ở Mỹ thì dễ xin việc hơn.