[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

Smile1102

Xe container
Mợ nói đúng đấy, con e rất ẩu và chủ quan, nên kết quả thi k mấy khi dc như kỳ vọng. Đợt này e phải sát sao hơn xem có khả thi hơn k. Mà mợ cho e hỏi sao phải đi thi xa thế, e muốn thi ở HN thì có dc k? lệ phí thi mỗi lần thế nào?
Tại mỗi đợt thi thì chỉ có một vài điểm thi ở mỗi thành phố, HN ít hơn HCM và đông học sinh thi nên ko còn chỗ thành ra học sinh HN phải dạt đi các tỉnh khác để thi mợ ạ.
Mỗi năm theo format cũ thì thi giấy nên 1 năm thi 5 lần, em nghe nói format mới thi trên máy tính thì năm sẽ có 7 kỳ thi và hi vọng nhiều trường ở HN hơn có thể tham gia cung cấp dịch vụ này.

Smile1102

Xe container
Các chị ơi con em mới lớp 8 thôi, con ta cũng khá, các năm trước con tập trung ta, năm nay con chuyển sang khối A. Các chị cho em xin tài liệu tự ôn SAT để tham khảo đồng hành cùng con với ạ. Con em cũng đang học Ams. Em cảm ơn các chị.
Ôi em nghĩ mợ nên cho con học TA như bthuong, tập trung vào thi vào cấp 3 đã ạ. Xong cấp 3 thì học SAT cũng chưa muộn.
Giờ cho nó cái đề reading SAT khéo nó bảo con ko bao giờ học nữa (đề đọc dài như 1 quyển sách luôn ấy, em nhìn là vứt luôn ko đủ kiên nhẫn đọc đc vài trang.)
Nếu mợ muốn chuẩn bị trc và con vẫn rảnh thì có thể tham khảo 1 số chương trình phổ thông Mỹ như là IXL thì lamd bài trên đấy vài năm chắc thi SAT cũng dễ hơn

lamdungx

Xe buýt
Học đâu chả cần độc lập tự chủ.... Chắc cụ nói kiểu du lịch cấp bằng mới tốt ạ?
Khổ là nhiều bố mẹ đầu tư cho con hết thời gian để học và luyện thi, đến vệ sinh cá nhân còn phải nhắc, cơm không biết nấu, điện hỏng không biết sửa, nhà vệ sinh tắc không biết thông... Thì IELTS 9.0 thì cũng khổ sở, chật vật khi đi học nước ngoài.

Smile1102

Xe container
Khổ là nhiều bố mẹ đầu tư cho con hết thời gian để học và luyện thi, đến vệ sinh cá nhân còn phải nhắc, cơm không biết nấu, điện hỏng không biết sửa, nhà vệ sinh tắc không biết thông... Thì IELTS 9.0 thì cũng khổ sở, chật vật khi đi học nước ngoài.
Ôi cụ ơi, em tuy con nhà nghèo mà từ bé tới lớn chả phải làm gì, cơm ko phải nấu, nhà ko phải quét, ko có điện nên chả phải sửa, nhà vệ sinh cũng chả có mà thông, xong rồi em đi học ở HN bố mẹ em cũng chả biết em học đâu, rồi em đi nc ngoài cũng 1 mình. Thế mà em thấy em cũng chả làm sao cụ ạ.
Ko muốn thôi chứ muốn làm thì google miễn phí, tự khắc biết làm tất ạ. (Mà giờ có google chứ trc làm gì có).
Vậy nên cũng chả phải lo quá đâu, cờ đến tay ai ng đó phất thôi.

sinichit52

Xe container
cơm không biết nấu, điện hỏng không biết sửa, nhà vệ sinh tắc không biết thông..
Con em là điển hình của không phải làm việc nhà đây, Những cái cụ nói nó đều có thể tự khắc phục được nhờ mợ YouTube hết. Cái đầu làm vài lần sẽ tự khắc phục được. Cái thứ 2 nếu hỏng bóng đèn thì tự thay, còn nếu hỏng từ trung bình đến nặng thì phải gọi chủ nhà hay đại lý cho thuê nhà chứ. Nếu tự sửa có khi bị phạt ấy . Con em thuê căn nhà nhỏ gần sân bay Bremen có vườn và bãi cỏ khoảng 50m2 nên bây giờ nó biết dùng máy cắt cỏ. Điều mà nếu ở HN chắc chả bao giờ nó nghĩ là mình sẽ làm cả🤣

3d4s

Xe tăng
Nhân có topic rất hay này, các cụ các mợ cho em hỏi chỗ nào ôn Ielts tốt với mục tiêu đạt 8 chấm trở lên ko ạ. Con em đang ở tình trạng nghe, đọc tầm 8 rồi nhưng nói, viết chỉ tầm 7. Giờ em muốn tìm 1 chỗ ôn luyện lấy 1 khóa để đẩy mỗi skill lên 1 chút. Nghe đọc tự luyện được còn nói, viết chắc phải có thầy cô mới nhanh. Giá có chỗ nào chỉ luyện 2 skills đó thì tốt quá.
Ở HN thì hình như GLN ôn thi ielts rất tốt. Tốn tiền thôi. Mấy anh chị bạn mình cho con ôn thi ở đấy thì tốt nghiệp lớp 9, vào lớp 10 là ielts đạt 8 cả rồi.

Smile1102

Xe container
Mợ bản lĩnh quá. Hi vọng hổ mẫu sinh hổ tử!
Em thì sinh ra thời khó khăn nên chắc chỉ số vượt khó của em nó cao cụ ạ.
Khi em đi nhập học đại học ở HN là em đi 1 mình, tự đi đóng tiền học, đi tìm ký túc xá, mua đồ dùng... Sau này cô quản ngành và chú giám đốc KTX đều nhớ em vì em là trường hợp hiếm hoi tự đi làm tất cả.
Em sang nc ngoài ông thầy em bảo là mày bé thế này mà bố mẹ mày cho mày đi xa thế 1 mình à?
Tuy nhiên thời điểm đó em tự lập quá, cái gì cũng tự làm đc hết thành ra bạn trai cũ của em hỏi em là "thế thì em cần anh để làm gì" :D, thế nên phụ nữ độc lập quá cũng ko tốt lắm.
Vậy nên em muốn nói với các cụ mợ là lường trước rủi ro nhưng cũng ko cần lo quá, con cái chúng ta giỏi hơn ta tưởng. Và cũng nên thả nó dần dần cho nó va chạm với XH, từ những việc đơn giản như tự đi học bằng xe bus, hay tự lo cho cviec của mình... Cũng đừng giữ gìn quá kiểu như ko cho đi giao lưu bạn bè...

Chỉnh sửa cuối:

HongDC

Xe máy
Sẵn có cụ nào trong thớt này làm trong trung tâm dịch vụ tư vẫn du học ở Tp HCM thì inbox cho em xin hỏi vài việc về vấn đề du học của F1 ạ, xin đa tạ!

Smile1102

Xe container
Sẵn có cụ nào trong thớt này làm trong trung tâm dịch vụ tư vẫn du học ở Tp HCM thì inbox cho em xin hỏi vài việc về vấn đề du học của F1 ạ, xin đa tạ!
Có khi cụ hỏi luôn đây có khi lại có chuyên gia trả lời đc luô đó.

starsn

Xe điện
Quay lại thớt của mợ tám xả stress.

Bạn lớn nhà em sắp lên lớp 8 nên em cũng bắt đầu tính tính toán toán. Nhà em thu nhập không được financial aid, không biết những trường tạm tạm nào có merit based aid nhỉ?

CS trường trong bang em ở khó vào quá nên em đang ngó mấy trường UC làm back up (sẽ phải trả out-of-state tuition).

just for fun

Xe lăn

Bạn lớn nhà em sắp lên lớp 8 nên em cũng bắt đầu tính tính toán toán. Nhà em thu nhập không được financial aid, không biết những trường tạm tạm nào có merit based aid nhỉ?

CS trường trong bang em ở khó vào quá nên em đang ngó mấy trường UC làm back up (sẽ phải trả out-of-state tuition).
Bạn mình là giảng viên trường Yale đang hỗ trợ tổ chức chương trình tình nguyện của ViệtCorps, trong đó có chương trình dạy tiếng Anh miễn phí cho các bạn học sinh nghèo vùng sâu vùng xa. Người dạy là hs cấp 3 (lớp 9-12) ở Mỹ. Sang năm mợ cho bé nhà mợ tham gia giảng dạy đi.

Smile1102

Xe container

Cái này chắc đợi cụ Mentor2 vào trả lời mới chuẩn

Con nhà em rục rịch từ Lớp 10 mà giờ vẫn chưa tiến đc đến đâu cả nên hai mẹ con vẫn đang đâu đó ở starting point :D
Đôi khi có lẽ mình nên đi chậm lại để sánh bước với con nhỉ, em thấy nhiều khi em nhanh quá nên nhìn thấy con là sốt hết cả ruột.

starsn

Xe điện
Bạn mình là giảng viên trường Yale đang hỗ trợ tổ chức chương trình tình nguyện của ViệtCorps, trong đó có chương trình dạy tiếng Anh miễn phí cho các bạn học sinh nghèo vùng sâu vùng xa. Người dạy là hs cấp 3 (lớp 9-12) ở Mỹ. Sang năm mợ cho bé nhà mợ tham gia giảng dạy đi.
Cảm ơn mợ, chương trình này có quảng cáo rộng rãi không ạ, nếu có có khi nhiều cụ mợ ở đây cũng muốn xem cho con mình. Con nhà em hiện tại em thấy chưa phù hợp, vẫn còn ngố lắm.

just for fun

Xe lăn
Cảm ơn mợ, chương trình này có quảng cáo rộng rãi không ạ, nếu có có khi nhiều cụ mợ ở đây cũng muốn xem cho con mình. Con nhà em hiện tại em thấy chưa phù hợp, vẫn còn ngố lắm.
Cccm ở đây chắc ko ai có con đi học cấp 3 bên Mỹ. Quyền lợi là được tiếp xúc với văn hoá Việt Nam và tuỳ từng bang thì sẽ được tính điểm phục vụ cộng đồng mợ ạ.

starsn

Xe điện
Cái này chắc đợi cụ Mentor2 vào trả lời mới chuẩn

Con nhà em rục rịch từ Lớp 10 mà giờ vẫn chưa tiến đc đến đâu cả nên hai mẹ con vẫn đang đâu đó ở starting point :D
Đôi khi có lẽ mình nên đi chậm lại để sánh bước với con nhỉ, em thấy nhiều khi em nhanh quá nên nhìn thấy con là sốt hết cả ruột.
Đến gần gần có khi em về tìm dịch vụ tư vấn VN cho rẻ :">

Bạn này nhà em học bình thường lắm, tính tình hơi bộp chộp nên.. :D chỉ nghĩ biết đâu học hành nghiêm túc chăm chỉ thì được SAT 1450 chẳng hạn, xong vào trường bình thường (ví dụ cùng tầm với Arizona State) thì biết đâu có merit based aid, chứ trường top quá CS dễ chẳng vào được. Trường public chỗ em khoa CS điểm SAT trung bình là 1522 ☹ Search đến đây thấy chán, có khi mấy trường dưới Cali cũng na ná.

Em thấy được cái khối ngành kinh tế không khó xin việc, chỉ khó đoạn xin visa. Còn nhanh chậm là do nó chứ không do mình, muốn nhanh cũng không được :) đứa lớn nhà em học cũng thường, may là mình cũng biết thế :D

starsn

Xe điện
Cccm ở đây chắc ko ai có con đi học cấp 3 bên Mỹ. Quyền lợi là được tiếp xúc với văn hoá Việt Nam và tuỳ từng bang thì sẽ được tính điểm phục vụ cộng đồng mợ ạ.
Ở mỹ có nhiều chương trình lắm, có chương trình cho học sinh c2 vào làm trợ giảng cho tiểu học, thay cô giáo quản lý lớp 1 số phần. Nên hoạt động ngoại khoá mình có chịu làm không thôi, còn không khó tìm. Em với chồng đều lười, không quan tâm đến ngoại khoá, nên cũng không tìm hiểu hay muốn con mất nhiều công quá vào đoạn đấy, trừ khi nó tự tìm thì kệ nó :)

Sand

Xe hơi
Con nhà cụ thi SAT lần đầu đã điểm cao vậy. Bé giỏi quá 😘
Những cái Mợ nói ở trên rất đúng, của một người sát cánh học tập cùng con. Em chỉ xin bổ sung để các bậc phụ huynh hiểu thêm bản chất:
- ngoài tính học thuật cao hơn nó thực sự là kỳ thi về tâm lý. Để thi là cả quyển dầy, phát cùng lúc luôn. Tâm lý ki vững nhìn đề đã hoảng; nếu phân bố thời gian ko tốt sẽ làm ko hết sức; làm xong phần nào là phải buôg luon để làm phần sau, nhiều bạn làm xong reading, họ ko thu bài từng phần nên bài vẫn ở đó, cứ vấn vương ko làm đc phần sau; đeef cực kỳ đánh bẫy, những câu cuối hs đã mệt là sẽ có các câu thường có cụm từ xuất hiện trong bài, học sinh ko đọc kỹ, thấy có từ đó là khoanh nên dễ bị lừa.
- bé nhà em nói tiêu chí SAT là phải hiểu sâu sắc vấn đề chứ ko đơn thuần ngôn ngữ như IELST, nên rất nhiều các thầy luyện cho học sinh kỹ năng skim khi luyện thi SAT là ko phù hợp, nó bắt mình hiểu sâu sắc, đọc kỹ, cho đủ thời gian đe đọc kỹ mà.
- rất nhiều nguoi VN giờ thần thánh, thổi phồng độ phức tạp của Sat, ielst. Bé nhà em có nói đó là những kiến thức tiếng Anh cơ bản, kỹ nămg cơ bản. Hãy học tóit tiếng anh trên lớp, khi nào cần chứng chỉ hãy luyện thêm các tips, các kỹ năng. Đừng tiếng anh cơ bản chưa vững đax luyện sat, ielst, phí tiền. Né con nhà em là trường hợp điển hình, cháu tự ôn, tự làm đề trên nền tằmg kiến thức đc học từ c2, và kết quả ko tệ: ielst 8.0; sat 1530 đều đạt trong lần đầu. Khoản tiền duy nhất cháu tốn là 6 buổi ôn online 1.2 tr chỗ thầy H(gần Tôn that tùng)
Nói thì thế nhưng để đạt kết quả cao cucng là cả quá trình học tiếng Anh rất tóit của cháu từ cấp 1. Cấp 2. Cháu đã từng tham gia đọii tuyển Q thi hsg cấp tp nhiều năm môn TA. Lớp 8 em chuyển huong cho cháu học khối A.
do vậy nếu các cháu chưa cấp thiết cần chứng chỉ thì nên học TA 1 cách chuẩn chỉ bài bản 4 kỹ năng, làm sao để các cháu thấy thích học hơn là bắt buộc.

jeepVN

Xe hơi
Ở Hà Nội thì cụ tham khảo cho f1 ở cô Linh UK này xem
Cô luyện thi IELTS chất lượng lắm, hoàn thiện 4 kĩ năng nghe, nói, đọc, viết tốt nhất. Đồng thời chia sẻ thêm kinh nghiệm để du học thành công.

ANODA

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
vuakhan.com
Con em năm nay mới vào học lớp 10. Gia đình có mong muốn cho con đi du học nếu được, tại các nước có chương trình dạy bằng tiếng Anh như Mỹ, Úc hay châu Âu. Xin kinh nghiệm chia sẻ của các cụ mợ đã đang và chuẩn bị có con đi du học hoặc có kinh nghiệm tư vấn hay giáo dục ạ. Con em tiếng Anh cũng tạm (thi chuyên Ams, CNN và Sư phạm điểm Anh chuyên tầm 7-8 điểm). Cháu học chuyên Anh Arch cấp 2 và Ams cấp 3. Cháu có khả năng học Toán Lý tạm ổn (đã từng thi đc vào lớp ôn chuyên Toán 2 của trung tâm của thầy Cẩn hồi lớp 7, lớp 8 học thêm Toán thầy ở lớp cũng nhận xét cháu có khả năng học Toán. Em đang định hướng cho cháu theo nghành Computer Science hoặc Data Scientist hoặc AI. Em hiểu con cần thi IELTS/TOELF SAT với hồ sơ đi Mỹ, chuẩn bị các hoạt động ngoại khóa liên quan tới lĩnh vực học (tham gia workshop và giải thưởng), và điểm GPA trên 9.0. Mục tiêu vào trường tốt tầm top 30 Mỹ ạ. Em muốn hỏi:
1. Khi nào nên bắt đầu chuẩn bị hồ sơ mà không quá muộn?
2. Để luyện thi các kỳ thi chuẩn hóa IELTS và SAT thì nên học thầy cô hay trung tâm nào tại Hà nội?
3. Các kỳ thi hay sự kiện nào các cụ biết hay khuyến nghị con tham gia? Khi nào và ở đâu thì càng tốt ạ.
4. Chi phí trung bình gia đình cần chuẩn bị cho các cháu đi học một năm là bao nhiêu? Quan điểm của em là bố mẹ cần chuẩn bị đủ tiền cho con đi học, con ko có áp lực kiếm tiền trang trải cuộc sống, kiếm thêm tiêu vặt và trải nghiệm thì okie.
5. Các trường nào nên apply mà tốt và chi phí hợp lý.
6. Có nên hay cần qua trung tâm du học không? Các cụ mợ có khuyến nghị trung tâm nào cụ thể không ạ? Chi phí hợp lý và hiệu quả.
7. Nên sử dụng dịch vụ tư vấn của trung tâm vào các mục đích gì hay mua tư vấn trọn gói? chi phí ước tính là bao nhiêu?
8. Các cụ có khuyến nghị gì ngoài các câu hỏi trên ko?

Em xin đội ơn các cụ các mợ ạ.
theo em là cụ cho con học ielts

Anhwoman

Xe tải
Lâu rồi không thấy chủ thởt Smile1102 cập nhật thông tin về tình hình chuẩn bị cho F1 đến đâu rồi ạ?
Nhân tiện cho em hỏi ké trên thớt của mợ về trường hợp nhà em nhé.
Gửi mợ sinichit52; cụ Patriots cho em hỏi: con em đang học tiếng Đức ở CTC và dự định du học ngành kinh tế ở Đức. Con đang học lớp 9, học A2.2 tiếng đức, cháu học hệ Cambridge và không thi tốt nghiệp như các bạn ở Vn, cccm tư vấn giúp em là cháu có phải học dự bị như các bạn không ạ và đường đi nước bước ạ.
Em cảm ơn cccm ạ.