[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

lamdungx

Xe buýt
Đi du học kiểu không có học bổng hoặc học bổng ít tiền chả sướng gì đâu. Vì vậy, ngoài tiếng Anh ra thì con các cụ, các mợ phải có năng lực thực sự, cố gắng hết sức, đồng thời phải học cách độc lập, tự chủ, quyết đoán, quản lý thời gian và bản thân thật tốt thì mới có thể học hành tốt rồi quay về nước. Em làm trong lĩnh vực tâm lý, khách hàng ngày càng đông đến từ các bạn học sinh, sinh viên đi du học. Nhiều cháu không chịu nổi áp lực, xa gia đình, khác biệt văn hoá dẫn tới trầm cảm, lo âu, thất vọng... Rốt cuộc chả đi đến đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Một số điểm thi SAT đã có điểm. Câc cụ mợ update cho xôm đi ạ.
Con nhà em thì chưa có điểm nhưng bạn nó có 3 bạn em mới đc cập nhật thì toàn trên 1500 cả cao nhất là 1560, hai bạn kia là 1530, 1540.
Các bạn toàn siêu sao. Thấy bảo Anh 1 Ams có 1 bạn 1580 thi lần đầu, thật ngưỡng mộ các cháu quá.
Các bạn này luyện đâu mợ ơi? điểm cao thế mợ nhỉ, tỷ lệ 1500 trở lên bao % mình có biết dc k mợ?

Smile1102

Xe container
Các bạn này luyện đâu mợ ơi? điểm cao thế mợ nhỉ, tỷ lệ 1500 trở lên bao % mình có biết dc k mợ?
1500 là top 1% mợ ơi, chủ yếu nhóm em biết là học thầy Trung Tle, và đêù học cấp 2 Archimedes với con em.
Đội khác thì em ko quen ạ.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
1500 là top 1% mợ ơi, chủ yếu nhóm em biết là học thầy Trung Tle, và đêù học cấp 2 Archimedes với con em.
Đội khác thì em ko quen ạ.
Luyện từ lớp mấy mợ nhỉ, e đang định phó mặc cho trường con e nhưng có khi phải nghĩ lại, mợ cho e thông tin thầy e tìm hiểu với ak

Smile1102

Xe container
Đi du học kiểu có học bổng hoặc ít tiền chả sướng gì đâu. Vì vậy, ngoài tiếng Anh ra thì con các cụ, các mợ phải học các độc lập, tự chủ, quyết đoán, quản lý thời gian và bản thân thật tốt thì mới có thể học hành tốt rồi quay về nước. Em làm trong lĩnh vực tâm lý, khách hàng ngày càng đông đến từ các bạn học sinh, sinh viên đi du học. Nhiều cháu không chịu nổi áp lực, xa gia đình, khác biệt văn hoá dẫn tới trầm cảm, lo âu, thất vọng... Rốt cuộc chả đi đến đâu.
Có học bổng là tốt chứ sao lại ko sướng. Em quen vô số bạn đi du học thấy mọi ng đều ổn cả. Bọn đi học bổng mà phải quản lý thời gian rất tốt và cực tự giác vì phải có rất nhiều thứ cần thực hiện.
Cụ làm tâm lý chắc hay tiếp xúc mặt trái, em làm cty nc ngoài phần lớn đều du học và đều giỏi cũng như phần lớn đội có học bổng.

Smile1102

Xe container
Luyện từ lớp mấy mợ nhỉ, e đang định phó mặc cho trường con e nhưng có khi phải nghĩ lại, mợ cho e thông tin thầy e tìm hiểu với ak
Học từ lớp 10 mợ ạ, rồi cuối 10 đầu 11 thi là đẹp nhất thời gian còn lại làm ngoại khoá, build profile và viết luận để app và đầu 12, (bạn con em toàn lớp 11 thi đó)
Ps: nếu con mợ đi Mỹ or Can thì mợ nên tìm hiểu trung tâm du học sớm, càng sớm càng có lợi

st101814

Xe điện
Con em năm nay mới vào học lớp 10. Gia đình có mong muốn cho con đi du học nếu được, tại các nước có chương trình dạy bằng tiếng Anh như Mỹ, Úc hay châu Âu. Xin kinh nghiệm chia sẻ của các cụ mợ đã đang và chuẩn bị có con đi du học hoặc có kinh nghiệm tư vấn hay giáo dục ạ. Con em tiếng Anh cũng tạm (thi chuyên Ams, CNN và Sư phạm điểm Anh chuyên tầm 7-8 điểm). Cháu học chuyên Anh Arch cấp 2 và Ams cấp 3. Cháu có khả năng học Toán Lý tạm ổn (đã từng thi đc vào lớp ôn chuyên Toán 2 của trung tâm của thầy Cẩn hồi lớp 7, lớp 8 học thêm Toán thầy ở lớp cũng nhận xét cháu có khả năng học Toán. Em đang định hướng cho cháu theo nghành Computer Science hoặc Data Scientist hoặc AI. Em hiểu con cần thi IELTS/TOELF SAT với hồ sơ đi Mỹ, chuẩn bị các hoạt động ngoại khóa liên quan tới lĩnh vực học (tham gia workshop và giải thưởng), và điểm GPA trên 9.0. Mục tiêu vào trường tốt tầm top 30 Mỹ ạ. Em muốn hỏi:
1. Khi nào nên bắt đầu chuẩn bị hồ sơ mà không quá muộn?
2. Để luyện thi các kỳ thi chuẩn hóa IELTS và SAT thì nên học thầy cô hay trung tâm nào tại Hà nội?
3. Các kỳ thi hay sự kiện nào các cụ biết hay khuyến nghị con tham gia? Khi nào và ở đâu thì càng tốt ạ.
4. Chi phí trung bình gia đình cần chuẩn bị cho các cháu đi học một năm là bao nhiêu? Quan điểm của em là bố mẹ cần chuẩn bị đủ tiền cho con đi học, con ko có áp lực kiếm tiền trang trải cuộc sống, kiếm thêm tiêu vặt và trải nghiệm thì okie.
5. Các trường nào nên apply mà tốt và chi phí hợp lý.
6. Có nên hay cần qua trung tâm du học không? Các cụ mợ có khuyến nghị trung tâm nào cụ thể không ạ? Chi phí hợp lý và hiệu quả.
7. Nên sử dụng dịch vụ tư vấn của trung tâm vào các mục đích gì hay mua tư vấn trọn gói? chi phí ước tính là bao nhiêu?
8. Các cụ có khuyến nghị gì ngoài các câu hỏi trên ko?

Em xin đội ơn các cụ các mợ ạ.
Cháu nhà mợ đã đi du học chưa ạ, lâu rồi em không vào nên hỏi thăm thôi ạ

Rô-Ron

Xe điện
Con em vừa nhận kết quả lúc 18h, cho em tự sướng tẹo, cháu được 1530 cho lần đầu ah. Đã đăng ký thì thêm nhưng sau khi cân nhắc chắc không thi nữa ah.
Con em nó vẫn chưa có kết quả! Em thấy nó căng thẳng phát khóc mà thương quá! Tại lần này là lần thi thứ 2 của nó, em cứ doạ chỉ cho thi 2 lần để nó còn cố gắng mà lúc nãy em thấy nó khóc. Em hỏi thì nó bảo tại con chờ điểm căng thẳng quá! Ko biết em cí đang ép con quâ mức ko? Em cũng ko biết bạn làm được bài không? Nếu con cụ ko thi nữa thì nhượng lại em xuất thi nếu điểm cháu nhà em ko tốt cụ nhé?

Smile1102

Xe container
Con em nó vẫn chưa có kết quả! Em thấy nó căng thẳng phát khóc mà thương quá! Tại lần này là lần thi thứ 2 của nó, em cứ doạ chỉ cho thi 2 lần để nó còn cố gắng mà lúc nãy em thấy nó khóc. Em hỏi thì nó bảo tại con chờ điểm căng thẳng quá! Ko biết em cí đang ép con quâ mức ko? Em cũng ko biết bạn làm được bài không? Nếu con cụ ko thi nữa thì nhượng lại em xuất thi nếu điểm cháu nhà em ko tốt cụ nhé?
Ôi lại 1 bạn cùng học con em đc 1550 lần 2, 1 bạn 1500 lần 1 ạ.
Con em vẫn chưa có điểm nhưng nó bẩu nó chả thấy làm sao, ngủ vẫn ngon và ko hồi hộp gì cả.

Smile1102

Xe container
Con em vừa nhận kết quả lúc 18h, cho em tự sướng tẹo, cháu được 1530 cho lần đầu ah. Đã đăng ký thì thêm nhưng sau khi cân nhắc chắc không thi nữa ah.
Chúc mừng con nhà cụ, vậy là rực rỡ quá rồi.
Mấy bạn học cùng con em ở Arch tới giờ này mà em biết đêù trên 1500 hết. Con nhà em lười nhất hội nên chưa biết tình hình ra sao

Altis 2011

Xe điện
Mợ đừng ép cháu quá, mỗi đứa trẻ đều có năng lực riêng của mình. Mợ động viên cháu, rồi đâu cũng có đó ấy mà.
Mà em thật nhé, những cháu học rất giỏi thường ra đời ko quá thành công đâu. Hỏi giỏi đảm bảo bạn có cuộc sống trung bình khá, khá trong xã hội. Thường các bạn quá xuất sắc lại hay mang cái thành công trong học hành ra cuộc sống, mà cuộc sống nó không phải 1-+1=2, không phải là chọn 1 trong 4 đáp án đúng.
hôm qua em đi ăn với con cũng phải phân tích cho con đừng quá áp lực vàokết quả họchành, kết quả cao trong học tập nhiều khi nó cũng gây nghiện, ảo giác. Sau khi phân tích, cân nhắc em và cháu quyết định dừng ko thi Tiếp.
Cái slot tháng 10 trong SG của cháu nếu mợ cần thì cứ lấy mà dùng ah.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Thương con quá chị, cậu này trc k thích đi bảo ở nhà với mẹ đây, mà giờ lại áp lực thế ah, chị động viên con đi nhé, đừng áp lực thế, chưa tốt thi lại mà, còn học tài thi phận nữa. Chúc con toại nguyện nhé

Mợ_Toét_2710

Xe điện
mợ quan tâm luyện SAT thì tìm hiểu thêm lớp của cô Hoa Lê dạy ở nhà ngay đối diện trường THCS Trung Hòa nhé.
Con e thì đang học tại trường cụ ạ, trường cam kết hỗ trợ đạt mục tiêu (dĩ nhiên còn phụ thuoc năng lực), con e đang ghi 1500 mà e lăn tăn chỉ học tại trường liệu có đảm bảo k, e cảm ơn cụ nhé, e sẽ hỏi thêm trường rồi quyết ạ

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Học từ lớp 10 mợ ạ, rồi cuối 10 đầu 11 thi là đẹp nhất thời gian còn lại làm ngoại khoá, build profile và viết luận để app và đầu 12, (bạn con em toàn lớp 11 thi đó)
Ps: nếu con mợ đi Mỹ or Can thì mợ nên tìm hiểu trung tâm du học sớm, càng sớm càng có lợi
E cảm ơn mợ nhé. May lạc vào đây k lại muộn, thấy kết quả các a/c cao thế vừa mừng vừa lo, chúc con mợ đạt kết quả tốt nhé

Smile1102

Xe container
E cảm ơn mợ nhé. May lạc vào đây k lại muộn, thấy kết quả các a/c cao thế vừa mừng vừa lo, chúc con mợ đạt kết quả tốt nhé
Con em thì ko kỳ vọng vào kỳ này. Hi vọng bạn ấy nhìn bạn bè để có nỗ lực phấn đấu thôi mợ ạ.
Cảm ơn mợ nhiều.
Có thể cứ để trường dạy rồi khi nào mở SAT format mơi (đầu năm sau) thì thi thử coi sao.
Mợ cũng nên hỏi rõ lộ trình trường đưa ra xem có khớp lộ trình mình muốn ko nhé. Nói chung các bạn điểm cao thì TA đêù rất là giỏi.

Smile1102

Xe container
Chị ơi, đội bạn con em thi đợt trc cũng chỉ 1430 thôi đợt này đêù lên trên 1500 nên bạn nhà chị ko lo lắm đâu.
Con nhà chị rất chăm chỉ ôn nên em nghĩ lần này sẽ đạt đc mục tiêu của con thôi.
Con nhà em thì bình tĩnh lắm ý, chả xi nhê gì cả mà cũng chưa thèm tập trung ôn cơ chị ạ.