[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

L.C.D

Xe container
Em ko khoái làm cho Hàn Nhật lắm và cũng ko khoải du học châu Á. Em thích con trải nghiệm môi trường và văn hoá khác hẳn luôn.
Em ko quan trọng môi trường vì âu hay á hay Mỹ thì bây giờ chúng ta cũng tiếp cận văn hoá đa dạng qua internet rồi. Điều em quan tâm là cự ly gần để con em dễ dàng đi đi về về, em dễ dàng đi sang với con. Em thấy thằng cháu em học ở Sing tiện quá thể, nghỉ 3 ngày là cắp balo về chơi ok rồi, bố mẹ vù phát là gặp con. Tình cảm vẫn gắn kết ấm áp.

Smile1102

Xe container
Em ko quan trọng môi trường vì âu hay á hay Mỹ thì bây giờ chúng ta cũng tiếp cận văn hoá đa dạng qua internet rồi. Điều em quan tâm là cự ly gần để con em dễ dàng đi đi về về, em dễ dàng đi sang với con. Em thấy thằng cháu em học ở Sing tiện quá thể, nghỉ 3 ngày là cắp balo về chơi ok rồi, bố mẹ vù phát là gặp con. Tình cảm vẫn gắn kết ấm áp.
Vâng cũng tùy quan điểm gia đình ạ.
Em thì thích con học bằng TA hơn nên thích nc nói TA.
Em đã từng lviec cho các cty từ Nhật, Mỹ và Âu thì thấy làm với Mỹ tuy vất nhưng sướng nhất
Làm với Nhật chán nhất và nghe nói Hàn còn tệ hơn nên em ko bao giờ hướng con em làm trong cty Nhật Hàn :D tuy nhiên làm đâu thì sau lại tùy duyên nữa.
Chia sẻ với mợ vậy thôi ạ, nếu chọn nc gần em sẽ chọn học Sing hoặc Úc.

Smile1102

Xe container
Em đang nẫu với con nhà em quá, gần thi tới nơi mà chả chịu ôn gì cả, mẹ thấy chán nản ghê dù đã bảo con tự quyết.
Em bị cái từ bé tới lớn dù đi học đi làm ở đâu em cũng hay phải làm lead, kiểu nhìn ng khác mình thấy sốt ruột quá ko nhịn đc.
Giờ em đang tự hỏi liệu em có nhắc con nhiều quá làm nó stress ko :(

3d4s

Xe tăng
Em đang nẫu với con nhà em quá, gần thi tới nơi mà chả chịu ôn gì cả, mẹ thấy chán nản ghê dù đã bảo con tự quyết.
Em bị cái từ bé tới lớn dù đi học đi làm ở đâu em cũng hay phải làm lead, kiểu nhìn ng khác mình thấy sốt ruột quá ko nhịn đc.
Giờ em đang tự hỏi liệu em có nhắc con nhiều quá làm nó stress ko :(
Con bạn học lớp mấy rồi? =) kệ cháu nó thôi. Đi du học quan trọng nơi nào cháu nó thích, học ngành gì cháu nó thích. Mình bố mẹ thì cố tìm hiểu con thích gì rồi khuyến khích, ủng hộ... chứ đừng ép.

Mình có con học lớp 9, cũng hô hào, thúc giục, động viên nhưng con nó cứ chậm rãi, từ từ, vô lo vô nghĩ. Học hành cứ từ từ, amateur =) sau rồi bố mẹ cũng phải chịu theo nó thôi.

Như con mình cháu nó không thích du học (thực ra giờ cũng là đa g du học rồi, ý là không thích đi sang một nước khác mà phải sống một mình, xa bố mẹ & gia đình). Bảo sau này con ko lấy vợ, con không có con nên con tiêu ít, ko cần kiếm nhiều tiền, nên không cần học hành gì nhiều =))

Chỉnh sửa cuối:

3d4s

Xe tăng
Em ko khoái làm cho Hàn Nhật lắm và cũng ko khoải du học châu Á. Em thích con trải nghiệm môi trường và văn hoá khác hẳn luôn.
Trải nghiệm và học hành là hai phạm trù rất khác nhau. Học nên chọn môi trường phù hợp với con, nơi con thích & cảm thấy thoải mái. Còn trải nghiệm là chuyện cả đời...

Smile1102

Xe container
Con bạn học lớp mấy rồi? =) kệ cháu nó thôi. Đi du học quan trọng nơi nào cháu nó thích, học ngành gì cháu nó thích. Mình bố mẹ thì cố tìm hiểu con thích gì rồi khuyến khích, ủng hộ... chứ đừng ép.

Mình có con học lớp 9, cũng hô hào, thúc giục, động viên nhưng con nó cứ chậm rãi, từ từ, vô lo vô nghĩ. Học hành cứ từ từ, amateur =) sau rồi bố mẹ cũng phải chịu theo nó thôi.

Như con mình cháu nó không thích du học (thực ra giờ cũng là đa g du học rồi, ý là không thích đi sang một nước khác mà phải sống một mình, xa bố mẹ & gia đình). Bảo sau này con ko lấy vợ, con không có con nên con tiêu ít, ko cần kiếm nhiều tiền, nên không cần học hành gì nhiều =))
Con nhà em đang lớp 11 rồi cụ ạ. Nó bảo nó thích đi Mỹ đây, nhưng cuối tháng này thi mà nó vẫn đủng đỉnh chả học hành gì cả.
Em cũng ko biết là do em sốt ruột quá hay ko, nhiều lúc cũng hoang mang ghê. Bảo ko tạo áp lực mà khéo mình đang tạo áp lực mà ko biết.
Làm bố mẹ khó quá, ép cũng ko đc mà buông cũng ko xong.

starsn

Xe điện
Bảo sau này con ko lấy vợ, con không có con nên con tiêu ít, ko cần kiếm nhiều tiền, nên không cần học hành gì nhiều =))
Ông con nhà em còn kêu sau này không muốn lấy vợ, vì con tự nuôi con được rồi không cần ai nuôi :O :(( Từ đấy em bắt học, làm việc nhà gấp đôi. Được chiều quen thân.

Trẻ con phải quen học tương đối chăm từ bé, chứ tự nhiên đến lớp 8-9 bảo "con chăm đi" thì khó.

Con nhà em đang lớp 11 rồi cụ ạ. Nó bảo nó thích đi Mỹ đây, nhưng cuối tháng này thi mà nó vẫn đủng đỉnh chả học hành gì cả.
Em cũng ko biết là do em sốt ruột quá hay ko, nhiều lúc cũng hoang mang ghê. Bảo ko tạo áp lực mà khéo mình đang tạo áp lực mà ko biết.
Làm bố mẹ khó quá, ép cũng ko đc mà buông cũng ko xong.
Có khi bạn ấy thi thử đạt target rồi thì hết động lực ạ.

Smile1102

Xe container
Ông con nhà em còn kêu sau này không muốn lấy vợ, vì con tự nuôi con được rồi không cần ai nuôi :O :(( Từ đấy em bắt học, làm việc nhà gấp đôi. Được chiều quen thân.

Trẻ con phải quen học tương đối chăm từ bé, chứ tự nhiên đến lớp 8-9 bảo "con chăm đi" thì khó.

Có khi bạn ấy thi thử đạt target rồi thì hết động lực ạ.
Ko mợ ơi, còn cách target hơn 1000Km.
Chán nản tột độ

starsn

Xe điện
Ko mợ ơi, còn cách target hơn 1000Km.
Chán nản tột độ
Lớp 11 rồi không biết sao chứ bé bé mà thế em lôi ra đập ấy mợ :P

Kiểu, lịch học đâu từ giờ cứ theo lịch mà làm. Trẻ con chờ tự giác nhiều đứa như đánh đề ấy.

Smile1102

Xe container
Lớp 11 rồi không biết sao chứ bé bé mà thế em lôi ra đập ấy mợ :P

Kiểu, lịch học đâu từ giờ cứ theo lịch mà làm. Trẻ con chờ tự giác nhiều đứa như đánh đề ấy.
Giờ ko đập đc nó nữa mợ ơi.
Còn lúc bé thì ngoan hơn, giờ càng lớn càng mệt mỏi.

Mít - Mật

Xe tăng
Cháu em vừa sang Mỹ hôm 12/8, học thạc sĩ tại Harvard. Hình như nó vẫn phải trả 1 phần học phí. Nó bảo để nó sang xem tình hình như nào rồi tìm trường cho con em. Mà em ko muốn con du học sớm, càng ko muốn cho đi Mỹ vì xa quá. Em chỉ muốn con học gần gần, Nhật Hàn gì đó để còn tiện bay đi bay về. Em đang hướng cho con học kỹ thuật, nếu du học đc Hàn xẻng là ok nhất, sau về HN làm cho Samsung là ổn. Ở Trung Hoà Nhân Chính có giáo viên nào luyện Toán Hoá Sinh tốt ko các cụ mợ nhỉ?
Cụ thử qua chỗ Hoà Ma Toán ở phố Đỗ Quang xem

sinichit52

Xe container
Kỳ nghỉ đông cháu đi chơi đến thành phố khác
Công nhận cái này với cháu nào thích khám phá, đi du lịch thì gọi là đốt tiền. Con em ở Đức, tháng 3 kết thúc khoá học mà Visa chưa cho đi làm thêm vậy là ông ấy quần nát cả các bang lân cận. Cá biệt đã kịp đặt chân sang Tiệp, Pháp và Hà Lan rồi.

Smile1102

Xe container
Công nhận cái này với cháu nào thích khám phá, đi du lịch thì gọi là đốt tiền. Con em ở Đức, tháng 3 kết thúc khoá học mà Visa chưa cho đi làm thêm vậy là ông ấy quần nát cả các bang lân cận. Cá biệt đã kịp đặt chân sang Tiệp, Pháp và Hà Lan rồi.
Học châu Âu thì đi du lịch quá sướng ạ.
Mơ ước của em là đi 1-2 tháng châu Âu đây hiuhiu. Đáng nhé hồi em thất nghiệp thì đã plan đi chơi, ai dè lockdown nên chịu chết.
Giờ thì còn phải cày tiền trả nợ cho con đi học nên chắc phải làm việc vài năm nữa mới nghỉ đi chơi đc.

sinichit52

Xe container
Học châu Âu thì đi du lịch quá sướng ạ.
Mơ ước của em là đi 1-2 tháng châu Âu đây hiuhiu. Đáng nhé hồi em thất nghiệp thì đã plan đi chơi, ai dè lockdown nên chịu chết.
Giờ thì còn phải cày tiền trả nợ cho con đi học nên chắc phải làm việc vài năm nữa mới nghỉ đi chơi đc.
Cũng vì cái món du lịch này mà con em bỏ 1 suất học bổng + sinh hoạt phí ở HQ đấy ạ

Rô-Ron

Xe điện
Có cụ mợ nào 27/8 này cho con thi Sat ở Đà nẵng ko ah?

SubaruLover

Xe tăng
Căn cứ cả 2 mợ ơi, vì trường ranking càng cao thì càng mất nhiều công để xây hồ sơ và chuẩn bị. Ví dụ Ivy sẽ yêu cầu cao hơn rất nhiều so với Top 50 hay 100.
Họ có cam kết mức học bổng và ranking ngành, nếu ko đạt thì hoàn tiền mợ ạ.
Tuy nhiên việc trúng vào Top 20 hay top 50 thì còn tùy vào hồ sơ của con. Vậy nên em phải căn cứ vào cận dưới để trả tiền chứ ko chỉ cận trên.
Em thì tính cho cháu và trung tâm làm việc với nhau chán đi, rồi chắc trc khi nộp em sẽ nhờ thêm bạn em xem lại và đánh giá giúp nữa vì bạn em dạy đại học ở nc ngoài cũng nhiều, trường Top cũng có.
Nói chung vụ này vừa tốn công vừa tốn của mợ ạ.
Bạn thật là công kỹ

tự thân + trợ giúp thì sẽ tốt

Smile1102

Xe container
Bạn thật là công kỹ

tự thân + trợ giúp thì sẽ tốt
Có em mất công thôi cụ ơi, nhưng con em thì vẫn chán lắm. Giờ em cũng ko biết làm gì với nó nữa, chắc mặc kệ nó khéo lại tốt hơn :(
Em thích đọc thớt về cuộc sống ở nước Mỹ của cụ mà lâu lắm rồi ko thấy cụ update nữa ạ.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tiếc nhỉ cháu chẳng giúp được gì? Đi Đức thì hỏi cháu, xin tiền học, xin tiền ăn được hết, cơ mà phải biết nói tiếng Đức
Giờ cháu nhà em học STK ở JGU thì xin dc gì cụ ah?