[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

Smile1102

Xe container
Khối VP của các cty FDI giờ làm remote nhiều mà, còn em ý là có bán được đệm đâu nên toàn đi chơi.
Cty chồng e cho đăng ký làm việc vĩnh viễn tại nhà đây cụ. Nhưng cty ở VN ko ai dám đk vì sợ đk xong ko biết có đc lên VP ko :)
E lên cty vì e cần chứ ko ai bắt cụ ạ

windy1

Xe điện
Cá nhân em thì thấy cuộc đời là trải nghiệm ko ngừng cụ ạ. Nên mỗi khi chuyển việc em toàn chọn cviec ít liên quan nhất tới cviec cũ.
Vậy nên e ko căng thẳng việc chọn ngành gì ở đại học. Có điều đã chọn thì nên kết thúc nó thôi.
Sau khi học đại học thì đi làm kiếm tiền rồi thích làm gì hay học gì cũng đc
E bảo chỉ nuôi hết đại học thôi, 22-23 tuổi phải tự nuôi thân chứ mẹ ko bao cấp nữa.
Ban em con đầu định học CS xong chốt Economic. Con thứ 2 định học Economic theo chị xong lại quay sang CS. Cả 2 đứa đều quay xe sau năm 2 thì phải.
Mợ nói thế thôi , chứ em bảo đảm, F1 còn đi học là mợ còn vui lòng support đấy nhé.

Smile1102

Xe container
Mợ nói thế thôi , chứ em bảo đảm, F1 còn đi học là mợ còn vui lòng support đấy nhé.
Vâng cụ ơi, chúng ta lúc nào chả sẵn sàng hiến dâng, nếu nó là mục đích tốt đẹp ạ. Nói thế cho nó biết lo và có mục tiêu, bớt ỷ vào mẹ thôi ạ

tvu732

Xe buýt
Vâng cảm ơn mợ ạ, trên này mọi ng gọi cụ hết cho tiện mợ ạ.
Đúng là con có chút năng khiếu, tí đam mê tuy nhiên để làm nghề cũng hơi rủi ro. Con em nó bảo nó muốn học để có thể kiếm đc tiền từ vẽ, nhưng ko muốn học như là ngành chính nữa mợ ạ.
Em thực sự thích con học ngành gì có tí nghề, kiểu CS, kỹ thuật hay Finance, hoặc cái gì đó cụ thể hơn là học về business management nói chung, tuy nhiên cháu lại bảo ko thích học kỹ thuật nên đành chịu.
Em thấy mợ hiểu rõ vậy chắc là mợ ở Mỹ ạ?
Vâng mợ, em học ở Mỹ và cũng từng làm du học như này nhưng bây giờ ngừng rồi, chỉ dạy thôi ạ. :)
Mợ lưu ý một LAC tiêu biểu chỉ có các môn khoa học tự nhiên (bao gồm cả CS) + khoa học xã hội + nghệ thuật + sư phạm nên các ngành kỹ thuật, thiết kế, finance hay marketing không có ở LAC. Business management thì rất ít. Do đó nếu một ngày cháu muốn đổi ngành thì phạm vi đổi cũng không rộng lắm. Hai ngành phổ biến mà học sinh VN hay học là CS và Econ. Econ, nếu học ở trường danh tiếng, vị trí đẹp thì không nói làm gì, cộng thêm ít nỗ lực internship nữa là ra trường vẫn làm được business như thường. Nhưng Econ ở trường vùng sâu vùng xa thì khó xin việc vì nói cho cùng nó vẫn chỉ là một ngành nghiên cứu thôi.

Học NU vẫn có thể học double major, major-minor hoặc đổi ngành được chứ không chỉ LAC mới làm được. Tuy nhiên chuyển từ ngành có nhu cầu thấp (arts, social sciences) sang ngành có nhu cầu cao, đặc thù (business, engineering) sẽ khó hơn chiều ngược lại. Nếu con gái mợ thích marketing thì xin học business school của NU rồi làm thêm cái major / minor về arts là tốt nhất, nhưng chi phí trung bình của NU sẽ cao hơn LAC, chắc mợ cũng biết.

Em đang cho cháu học vẽ tại ArtPink, trung tâm này chuyên tư vấn ngành liên quan tới vẽ, cho các nc bao gồm cả Mỹ, Anh, Pháp và Ý luôn. Thấy bải target tới các trường Top 1-2 của các nc thôi.
Tuy con nhà em học đc vài tháng cũng chưa đc gì nhiều, ko hẳn em hài lòng lâm nhưng cụ cứ tham khảo coi sao, có thể con nhà em nó lười nên chưa tận dụng đc tài nguyên của trung tâm. Nhưng em có xem Portfolii của 1 số bạn thì rất khá ạ, có lẽ 1 phần do các bạn tài năng thực sự.
Cháu học sinh của em từng đi học ArtPink, thấy bảo tốt. Nhưng cái list trường nó đưa cho em xem thì toàn các Arts School chuyên nghiệp như Parsons, SAIC, Pratt, một số ít universities cũng toàn là trường thiên nghệ thuât nên rank chung không cao, thậm chí còn là trường regional nữa, chắc mợ sẽ không thích. Nếu mợ hướng con học theo kiểu mở, đa ngành thì lấy list trường từ trung tâm du học sẽ hợp hơn.
Hình như cái này là có cả cam kết học bổng (một hình thức giảm học phí).

Thường các trung tâm sẽ thu phí dựa trên tỷ lện đạt học bổng chứ nhỉ? ( kiểu được % trên số học bổng/học phí được giảm, ví dụ 40% của học bổng 2 tỷ - tức 800tr). Hay là tuỳ profile các cháu, bạn nào ngon thì tính phí theo học bổng, bạn nào bt thì tính phí cố định.
Trung tâm sẽ thu phí theo gói dịch vụ cung cấp + cam kết về rank trường + cam kết về học bổng cụ ạ. Mỗi trường sẽ cho mức học bổng khác nhau, nhỡ trường cho học bổng nhiều lại rank thấp thì làm sao? :)) Vì thế nên không thu phí chỉ dựa vào tỷ lệ % học bổng được ạ.

Smile1102

Xe container
Vâng mợ, em học ở Mỹ và cũng từng làm du học như này nhưng bây giờ ngừng rồi, chỉ dạy thôi ạ. :)
Mợ lưu ý một LAC tiêu biểu chỉ có các môn khoa học tự nhiên (bao gồm cả CS) + khoa học xã hội + nghệ thuật + sư phạm nên các ngành kỹ thuật, thiết kế, finance hay marketing không có ở LAC. Business management thì rất ít. Do đó nếu một ngày cháu muốn đổi ngành thì phạm vi đổi cũng không rộng lắm. Hai ngành phổ biến mà học sinh VN hay học là CS và Econ. Econ, nếu học ở trường danh tiếng, vị trí đẹp thì không nói làm gì, cộng thêm ít nỗ lực internship nữa là ra trường vẫn làm được business như thường. Nhưng Econ ở trường vùng sâu vùng xa thì khó xin việc vì nói cho cùng nó vẫn chỉ là một ngành nghiên cứu thôi.

Học NU vẫn có thể học double major, major-minor hoặc đổi ngành được chứ không chỉ LAC mới làm được. Tuy nhiên chuyển từ ngành có nhu cầu thấp (arts, social sciences) sang ngành có nhu cầu cao, đặc thù (business, engineering) sẽ khó hơn chiều ngược lại. Nếu con gái mợ thích marketing thì xin học business school của NU rồi làm thêm cái major / minor về arts là tốt nhất, nhưng chi phí trung bình của NU sẽ cao hơn LAC, chắc mợ cũng biết.

Cháu học sinh của em từng đi học ArtPink, thấy bảo tốt. Nhưng cái list trường nó đưa cho em xem thì toàn các Arts School chuyên nghiệp như Parsons, SAIC, Pratt, một số ít universities cũng toàn là trường thiên nghệ thuât nên rank chung không cao, thậm chí còn là trường regional nữa, chắc mợ sẽ không thích. Nếu mợ hướng con học theo kiểu mở, đa ngành thì lấy list trường từ trung tâm du học sẽ hợp hơn.

Trung tâm sẽ thu phí theo gói dịch vụ cung cấp + cam kết về rank trường + cam kết về học bổng cụ ạ. Mỗi trường sẽ cho mức học bổng khác nhau, nhỡ trường cho học bổng nhiều lại rank thấp thì làm sao? :)) Vì thế nên không thu phí chỉ dựa vào tỷ lệ % học bổng được ạ.
Cảm ơn cụ nhiều ạ.
Em cũng tính submit cả LAC và NU, đc trường nào rồi tính sau cụ ạ, nhưng chắc chắn chi phí là 1 yếu tố lớn cần cân nhắc. Em đang đợi nó chốt ngành rồi sẽ tìm trường trong TOP 50 NU và 30 LAC vào short list và sẽ hướng tới trường có nhiều lựa chọn ngành.
Artpink về ý tưởng giáo dục em thấy ổn, thực thi chắc tùy vào con. Tuy nhiên họ hướng vào các trường chuyên về nghệ thuật nên em định cho con em học vẽ và build Portfolio ở bên đó, còn sẽ theo 1 trung tâm khác để vào đại học.
Nói chung con đường vừa chông gai vừa tốn kém, mà chả biết nó có biết đường mà phấn đấu ko cụ ạ.

burjkhalifa

Xe hơi
Cảm ơn cụ nhiều ạ.
Em cũng tính submit cả LAC và NU, đc trường nào rồi tính sau cụ ạ, nhưng chắc chắn chi phí là 1 yếu tố lớn cần cân nhắc. Em đang đợi nó chốt ngành rồi sẽ tìm trường trong TOP 50 NU và 30 LAC vào short list và sẽ hướng tới trường có nhiều lựa chọn ngành.
Artpink về ý tưởng giáo dục em thấy ổn, thực thi chắc tùy vào con. Tuy nhiên họ hướng vào các trường chuyên về nghệ thuật nên em định cho con em học vẽ và build Portfolio ở bên đó, còn sẽ theo 1 trung tâm khác để vào đại học.
Nói chung con đường vừa chông gai vừa tốn kém, mà chả biết nó có biết đường mà phấn đấu ko cụ ạ.
Nếu tài chính lăn tăn sao không chọn châu Âu nhỉ? Hà Lan, Bỉ, Đức, cả Pháp... này kia thì học phí đều hợp lý, chỉ phải lo tiền ăn ở là chính. Mà đầu vào bên châu Âu cũng dễ hơn ở Mỹ.
M

Rô-Ron

Xe điện
Nếu tài chính lăn tăn sao không chọn châu Âu nhỉ? Hà Lan, Bỉ, Đức, cả Pháp... này kia thì học phí đều hợp lý, chỉ phải lo tiền ăn ở là chính. Mà đầu vào bên châu Âu cũng dễ hơn ở Mỹ.
M
Cá nhân em thì ko thích châu âu vì châu âu già cỗi, bảo thủ! Ko biết nền giáo dục ở châu âu ntn? Học ở châu âu rồi sang Mỹ làm việc có vè khe cửa hẹp! Học Mỹ rồi sang châu âu làm việc hình như dễ hơn?

bitytotet

Xe đạp
Em đã đăng ký cả 3 đợt SAT vào T8, T10 và T12 rồi cụ ạ, tuy nhiên con cũng ko chăm học lắm nên em cũng hơi lo.
Con cứ thích đi làm nên hnay em đã cho qua chỗ bạn em học về cách xây dựng start up và hỗ trợ cviec bên đó. Con em giờ hiện tại về hoạt động dự kiến:
1. Đang học vẽ ở 1 trung tâm, có thể hướng tới việc xây dựng Portfolio về đam mê của con.
2. Tham gia CLB Cheerleading của Ams, (nhảy cổ vũ ạ) năm ngoái đc Quán Quân (con là member), năm nay con vẫn tham gia tiếp.
3. Con bảo tham gia tổ hậu cần 1 project nào đó.
4. Đi làm 1 tuần 2 buổi, 1 buổi học về start up, 1 buổi hỗ trợ việc vặt trong 1 sản phẩm mới (dự tính thế, hnay mới đi buổi đầu).
5. Em đang tính cho theo 1 chương trình từ thiện nào đó, có thể dự án hoặc theo hẳn một Quỹ hoặc tổ chức từ thiện, làm member thôi.
6. Cố gắng tự build 1 project nào đó - cái này có thể nhờ trung tâm.

- học thuật đang đặt mục tiêu để cố: GPA tầm 9.5, IELTS tầm 7.5-8; SAT 1450-1500.
- định hướng nghề: đang xem xét về marketing với digital art, hoặc open cho hướng khác nữa kiểu lai giữa business và technology.
- trường: mục tiêu Top 50 NU (ngành thì Top 30), trc em mong tầm TOP 30NU mà giờ hơi rén.
- Tài chính tầm 40K năm trở xuống.

Em đặt đây để các cụ góp ý và sang năm nhìn lại.
Chi phí học hành tư vẫn trc khi đi em tính cũng mất tầm 300-500tr đấy ạ. (Bao gồm vẽ vời, đi thi, từ thiện hay các hoạt động khác)...
Mục tiêu của mợ thực tế, Mợ cũng sát sao thế này, cứ theo đúng lộ trình thì sẽ đạt được thôi, không khó. Cứ mạnh dạn apply một số trường tốp cao, đôi khi còn có yếu tố may mắn (hợp gu theo tiêu chí tuyển chọn của trường biết đâu đấy). Chọn trường và ngành cũng nên cân nhắc kỹ (nếu có thể tham khảo trực tiếp được những bạn đã và đang học ở đó là tốt nhất), liên quan đến khả năng kiếm intern và công việc sau này.

Smile1102

Xe container
M
Châu Âu lục địa cũ, khó tìm việc và lương ko cao lắm cụ ạ. Ngoài ra học châu Âu cần phải học thêm ngôn ngữ, nếu học bằng TA thì chi phí ko kém gì Mỹ, Úc. Mà em thấy học bằng TA đã khó chứ học bằng ngôn ngữ khác nữa là cực kỳ khó nên thôi. Chưa kể ví dụ như xưa em học Tiếng Pháp giờ quên tiệt vì chẳng dùng đến.

zangzang80

Xe buýt
E cũng hóng theo cụ, f1 nhà e cũng vào 10 và đang bđ học tiếng Đức. Đức yc bằng B2 đấy. E cũng hóng xem cụ Patriot tu vấn xem học đại học ở Đức khó khăn thế nào? E dự hướng cho con học tự động hoá hoặc IT ở Đức nhưng toán lý có vẻ hơi đuối, đc mỗi khả năng học tiếng có vẻ ổn.
Con em thì toán chỉ mức tàm tạm đang chuẩn bị cho học lớp toán SAT và tiếng Đức. Cậu khá khá tiếng Anh thôi. Học tiếng Đức thì chưa biết chữ nào, nhưng học thêm 1 thứ tiếng cũng tốt ạ

giangle

Xe máy
Em chỉ chia sẻ kinh nghiệm của riêng nhà em thôi nhé. Mợ lọc ra những thông tin nào hửu ích , rồi áp dụng cho gia đình của mợ . Cụ / mợ nào biết rành hơn hay thấy có điểm nào không đúng với thời điểm hiện nay, thì cứ tự nhiên góp ý nhé.

Theo em hiểu biết, trong 2 năm đầu ở bậc đại học, đa số các môn học yêu cầu sv học những phần cơ bản giống nhau, học các lớp thuộc nhóm Genenal Education như Lý, Hoá, Toán, Anh văn v.v.. Lúc con em còn đang học chương trình THPT, khoảng lớp 9. Em bắt đầu cho con em ghi danh học mấy môn nầy ở College địa phương . Khi con em tốt nghiệp THPT, trong tay đã có được 60 unit của các môn trên. Cách rèn luyện nầy, là tập cho con em , làm quen và thích nghi, với những áp lực của môi trường đại học.

Khi con em được nhận vào vào học năm thứ 1, ở UC Bekerley, 60 units từ trường Community College, được chuyển qua, . Trong số 60 Unit đó, UC Berkerley chấp nhận khoảng 45-50 unit, tương đương với các lớp học của Bekerley. Và tiếp tục lấy thêm những lớp mà ngành học yêu cầu như bao sv khác . Lúc đó, ngành học con em chọn lựa là Computer Engineering và Biology Engineering. Ở năm cuối thì được SaleForce vào interview và nhận vào làm việc, lúc chuẩn bị tốt nghiệp .

Em dừng kể về hành trình đi học của con em ở đây, vì đoạn sau, là hành trình vào học ngành Y ở UCSF. Nếu mợ có hứng thú để biết thì em sẽ kể sau.

Trở lại câu mợ hỏi, thì học mấy môn nầy ở community college nào cũng được cả. Miễn là trường đó được bộ giáo dục nước Mỹ công nhận, thì các units sẽ được chuyển sang các trường university .

Em cho rằng , vào được các trường ĐH có tiếng tăm, phải có phần nào sự may mắn trong đó , ngoài thành tích học tập. Dù con em ra trường THPT, thuộc diện 1% khá của toàn nước Mỹ, em vẫn thấy , con em không thể gọi là thành phần ưu tú nhất, để được Uc Bekerley chọn lựa nhận vào học . Chính vì 60 units đạt được ở College, cộng số điểm cao của các lớp học nầy, là điểm chính yếu, giúp con em vượt qua hàng chục ngàn thí sinh khác, và có được cái thư mời nhận vào học ở ĐH Bekerley năm thứ 1.

Hơn nữa trong 4 năm học ĐH, đa số các SV sẽ thay đổi ngành học ít nhất là 1 -2 lần . VD như con em, nền tảng đi học là ra bằng kỹ sư, giống như bố mẹ. Nhưng cuối cùng lại đi vào ngành y . Cho nên, khó mà định hướng khi các con còn quá trẻ.

Em còn nhớ, lúc con em nói ,sẽ nộp đơn học tiếp vào ngành y, em cứ tưởng con nói cho vui. Không mấy tin tưởng. Vì lúc đó, con em đã được công ty nhận vào làm, lương khá cao . Ai dè, con em thật sự đi theo con đường đó . Từ lúc biết ý định của con, em lại bận rộn hơn nhiều, sau giờ làm, lên mạng, vào website các trường y. Đọc và đọc không biết bao nhiêu thông tin trong đó, để chuẩn bị cho con, giúp con lần nữa, để con được nhận và theo học ngành Y như ý muốn .
Cụ có thể chia sẻ thêm cho em về chương trình Biology Engineering được không ạ. Con em năm nay vào lớp 11 và đang luyện SAT. Cháu thích học môn sinh ạ. Cảm ơn cụ

Smile1102

Xe container
Mục tiêu của mợ thực tế, Mợ cũng sát sao thế này, cứ theo đúng lộ trình thì sẽ đạt được thôi, không khó. Cứ mạnh dạn apply một số trường tốp cao, đôi khi còn có yếu tố may mắn (hợp gu theo tiêu chí tuyển chọn của trường biết đâu đấy). Chọn trường và ngành cũng nên cân nhắc kỹ (nếu có thể tham khảo trực tiếp được những bạn đã và đang học ở đó là tốt nhất), liên quan đến khả năng kiếm intern và công việc sau này.
Cảm ơn cụ. Nói chung cứ phải dần dần vì đội này nơ cũng ko theo ý mình đâu ạ.

ocean1

Xe điện

Binbi

Xe điện
Dưới 30k là tất cả học phí ăn ở sách vở bảo hiểm… tất tật mợ ah. Bạn nhà mình được financial aid và học bổng 55k/năm nên còn có từng ý!
Mợ có thể chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị cho F1 nhà mợ được không? Trường mà F1 nhà mợ học xếp hạng NU bao nhiêu ạ?
Mợ Smile1102 đã chốt hợp đồng với TT tư vấn chưa? Chia sẻ thông tin (inbox) giúp em với. Nhà em cũng chuẩn bị chốt hợp đồng mà còn mông lung quá :(

Smile1102

Xe container
Mợ có thể chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị cho F1 nhà mợ được không? Trường mà F1 nhà mợ học xếp hạng NU bao nhiêu ạ?
Mợ Smile1102 đã chốt hợp đồng với TT tư vấn chưa? Chia sẻ thông tin (inbox) giúp em với. Nhà em cũng chuẩn bị chốt hợp đồng mà còn mông lung quá :(
Nhà em tuần này chốt cụ ạ. Xong sớm nghỉ sớm.
Con em đang học SAT ở trung tâm để chuẩn bị kỳ thi T8 này rồi.
IELTS test thử tại trung tâm thấy okie rồi nên bên tư vấn bảo ko cần học nữa, khi nào thích thì thi thôi.

Binbi

Xe điện
Nhà em tuần này chốt cụ ạ. Xong sớm nghỉ sớm.
Con em đang học SAT ở trung tâm để chuẩn bị kỳ thi T8 này rồi.
IELTS test thử tại trung tâm thấy okie rồi nên bên tư vấn bảo ko cần học nữa, khi nào thích thì thi thôi.
Mợ đang chọn trường ranking bao nhiêu trong NU or LAC? Mức cam kết của gia đình tương ứng với ranking của trường thế nào? Có nội dung gì cần quan tâm trong hợp đồng không? Nếu không tiện public ở đây thì mợ inbox giúp em với nhé.
Em cảm ơn mợ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Mợ đang chọn trường ranking bao nhiêu trong NU or LAC? Mức cam kết của gia đình tương ứng với ranking của trường thế nào? Có nội dung gì cần quan tâm trong hợp đồng không? Nếu không tiện public ở đây thì mợ inbox giúp em với nhé.
Em cảm ơn mợ nhiều.
Em đang target top 40 NU, top 20 LAC cụ ạ.
Có mức tài chính tối đa gia đình có thể cung cấp.
Gói của em apply 3 trường top 10-20, 5-6 trường top 20-30 và 5-6 trường top 30-40. Tổng số trường tầm 15 trường. Tài chính maximum là 30K năm, nhưng em tính nếu Top 30-40 thì em chắc cho 25K trở xuống.
Nếu ko đạt đc mục tiêu thì bên đó trả lại 70% giá trị hợp đồng.
Hàng tháng và hàng tuần bên đó có báo cáo hoạt động cho e.

Aline

Xe tải
Tài chính maximum là 30K năm, nhưng em tính nếu Top 30-40 thì em chắc cho 25K trở xuống.
Form tài chính mình điền 1 form cho tất cả các trường. Nếu mình điền trong form mình contribute 30K thì trường sẽ tính mình tối thiểu 30K hoặc cao hơn. Em không hiểu làm cách nào để mình bỏ các mức tiền khác nhau cho các trường khác nhau được.

Smile1102

Xe container
Form tài chính mình điền 1 form cho tất cả các trường. Nếu mình điền trong form mình contribute 30K thì trường sẽ tính mình tối thiểu 30K hoặc cao hơn. Em không hiểu làm cách nào để mình bỏ các mức tiền khác nhau cho các trường khác nhau được.
Hic, thế chắc em phải bớt xuống, vì em đang mong đóng ít ít thôi. Apply qua ứng dụng chung đúng ko cụ?
Hoặc nêú đc học bổng cao thì học ko thì thôi vậy :)