[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

windy1

Xe điện
Có cụ Mentor học Havard bị xoá mất account tiếc quá. Cụ ý biết hết các thông tin này. Giờ chẳng có ai để hỏi nữa ạ.
Tuy nhiên em nghĩ kể cả thu nhập hơn 100K net mỗi năm thì cũng ko ăn thua mà mợ, nhà có 2 đứa rồi nhỡ nghỉ làm thì sao... em tính tối đa là 1 tỷ năm thôi chứ trên mức đó thì chọn trường rẻ mà học vậy.
Nếu như thu nhập của gia đình dưới 100K/ năm, thì không ảnh hưởng mấy đến financial base need đâu. Đa số các trường đh ở Mỹ, đều theo income của mỗi gia đình, để định ra mức độ tiền cấp phát học bổng.

Trừ phi mợ bỏ việc, chứ leave of absent , thì vẫn phải ghi mức lương vào đơn, tiền thu nhập của mợ .

windy1

Xe điện
Căng nhể, phải xác định ngành ngay từ đầu chớ, trường con em cấp 2 là trường đã hỗ trợ cùng phụ huynh xác định ngành học cho các cháu từ cấp 2 theo sở trường, sở thích hay khả năng hợp nhất có thể rồi. Như vậy lúc chọn môn sẽ tập trung hơn, thực tế không ai giỏi tất được nên phải tập xác định.

2 năm đầu, các trường đh , thông thường là sv sẽ học những môn giống nhau ( General education: Englidh, history, math, chemistry, physic v.v...) . 2 năm sau, sẽ chính thức đi vào ngành học mà sv đã chọn.

Điều cụ nói cũng không sai, vì nếu như biết trước, con trẻ thích học ngành nào, thì chọn đúng trường top, có dạy về ngành đó.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
2 năm đầu, các trường đh , thông thường là sv sẽ học những môn giống nhau ( Englidh, history, math, chemistry, phýic v.v...) . 2 năm sau, sẽ chính thức đi vào ngành học mà sv đã chọn.

2 năm đầu, các trường đh , thông thường là sv sẽ học những môn giống nhau ( General education: Englidh, history, math, chemistry, physic v.v...) . 2 năm sau, sẽ chính thức đi vào ngành học mà sv đã chọn.

Điều cụ nói cũng không sai, vì nếu như biết trước, con trẻ thích học ngành nào, thì chọn đúng trường top, có dạy về ngành đó.
Vâng, em đang nói sự chuẩn bị từ phía mình để đặt kế hoạch vào nhóm trường hay hướng đến nước nào đó. Cơ bản xác định DH sẽ vất ở khâu tìm kiếm sự phù hợp.

Rô-Ron

Xe điện
30k là mới tính học phí, chưa bao gồm ăn ở phải không mợ ơi? Hay là tất rồi ạ? Nếu tất cả rồi thì đi từ VN rẻ nhỉ, bằng bên này học in-state #:-s

Em đoán kiểu lo liệu ở VN chắc là làm fake docs phải không ạ?

Mợ Smile1102 ơi, người ta tính thu nhập năm trước, chứ không phải chính năm con mợ đi đâu nhé. Vì lúc đấy mới có kê khai thuế. Ở Mỹ mấy trường tư dù có không đi làm thì nó cũng áp thu nhập mặc định, không trốn được đâu :D (đấy là với trường tư phổ thông, con em chưa học nên em chưa tìm hiểu ĐH).
Dưới 30k là tất cả học phí ăn ở sách vở bảo hiểm… tất tật mợ ah. Bạn nhà mình được financial aid và học bổng 55k/năm nên còn có từng ý!

windy1

Xe điện
Vâng, em đang nói sự chuẩn bị từ phía mình để đặt kế hoạch vào nhóm trường hay hướng đến nước nào đó. Cơ bản xác định DH sẽ vất ở khâu tìm kiếm sự phù hợp.
Phải nói thêm 1 tí nữa là, ở cái lứa tuổi 18, các sv chưa thật sự biết mình muốn theo đuổi ngành học nào. Cho nên, 2 năm đầu đh, học general education cũng hay, sẽ giúp cho các sv, có đủ thời gian quyết định và chuyển đổi.

burjkhalifa

Xe hơi
Học xong cấp 3 cho bọn trẻ dừng một năm để chuẩn bị và xin học cũng ko sao, kiểu gap year ấy. Dừng một năm để chuẩn bị, trải nghiệm, khám phá bản thân & làm một số việc có ích. Sau đó vào ĐH nó cũng sẽ ngấm hơn + sự chuẩn bị tốt, thì hiệu quả của việc học và kết quả cũng sẽ tốt.

Khi đi học ĐH, và kể cả đi xin việc sau này, nếu gap year (1-2 năm) này sử dụng hiệu quả & ấn tượng. Thì có ích & lợi thế, xin việc dễ hơn nhiều lần so với bọn học một mạch. Bọn Tây chúng nó gap years khá nhiều, và những đứa nào tự tin gap year có mục đích & mục tiêu cụ thể - thì sau này cũng sẽ ổn cả.

windy1

Xe điện
Cảm ơn mợ, biết thế để lúc đấy em xem thêm. Nhà em thì chỉ tính xin hb được thôi, chắc chắn ko có financial aid rồi. Em xác định học in-state nhưng chỗ em trường này khó vào quá, nên có thêm lựa chọn out-of-state cũng tốt. Giờ chưa biết thế nào nhưng em đoán tầm SAT 1450 - 1500 chắc nó học nghiêm chỉnh thì cũng cố được.
Học out of states, thì mợ chuẩn bị , năm học đầu tiên, tiền học phí, sẽ rất cao nhé.

Smile1102

Xe container
Căng nhể, phải xác định ngành ngay từ đầu chớ, trường con em cấp 2 là trường đã hỗ trợ cùng phụ huynh xác định ngành học cho các cháu từ cấp 2 theo sở trường, sở thích hay khả năng hợp nhất có thể rồi. Như vậy lúc chọn môn sẽ tập trung hơn, thực tế không ai giỏi tất được nên phải tập xác định.
Vâng căng lắm cụ ạ.
Nhưng em cũng động viên con có thể chọn thứ mình có thế mạnh và học thêm ngành phụ là vẽ vời theo sở thích.
Từ bé em chỉ mơ ước có ng nuôi còn em chỉ cần ngày ngày đọc sách ngắm cỏ cây hoa lá.
Thế mà rồi vẫn phải đi học đi làm. Em sắp làm đc tất cả các lĩnh vực trong 1 cty rồi đây mà chả thích việc nào :D vi tính em ham chơi lười làm cụ ạ.
Vậy nên có năng lực và chọn đc việc phù hợp là lý tưởng. Còn lại chọn việc mà mình có thể mạnh rồi có thêm sở thích cũng đc.
Nói hơi xấu hổ, em thích đọc truyện, có hôm thức cả đêm đọc ko xong hôm sau nghỉ làm ngồi đọc nốt rồi nghỉ ngơi xong hết 2 hôm mới làm việc đc, may mà em ko bị ai quản lý nên cũng ko sao.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
]
Vâng căng lắm cụ ạ.
Nhưng em cũng động viên con có thể chọn thứ mình có thế mạnh và học thêm ngành phụ là vẽ vời theo sở thích.
Từ bé em chỉ mơ ước có ng nuôi còn em chỉ cần ngày ngày đọc sách ngắm cỏ cây hoa lá.
Thế mà rồi vẫn phải đi học đi làm. Em sắp làm đc tất cả các lĩnh vực trong 1 cty rồi đây mà chả thích việc nào :D vi tính em ham chơi lười làm cụ ạ.
Vậy nên có năng lực và chọn đc việc phù hợp là lý tưởng. Còn lại chọn việc mà mình có thể mạnh rồi có thêm sở thích cũng đc.
Nói hơi xấu hổ, em thích đọc truyện, có hôm thức cả đêm đọc ko xong hôm sau nghỉ làm ngồi đọc nốt rồi nghỉ ngơi xong hết 2 hôm mới làm việc đc, may mà em ko bị ai quản lý nên cũng ko sao.
Mợ có tố chất làm lãnh đạo :)), em thì cũng thích đi chơi tới vùng hoang vắng nên 1 quý mới tới cty 1 lần:D

Smile1102

Xe container
LAC là một hệ giáo dục hơi đặc thù, thiên về xã hội, nghệ thuật, nhân văn... (không phải 100% nhưng đại loại kiểu ĐH xã hội nhân văn ở VN) tức là sẽ thiên về lý thuyết, ngôn ngữ, xã hội, con người những ngành, môn mà không cần 'cơ sở hạ tầng khoa học nhiều' để học. Và một trong những hạn chế lớn nhất của LAC là 'ít được trang bị kinh nghiệm làm việc thực tế' để ra trường đi làm việc ngay (nên các cty có xu hướng khá ngại tuyển bằng LAC, trừ hệ thống cơ quan nhà nước).

Cho nên thường sinh viên nếu từ VN sang thường không hứng thú mới đúng. Vì học mấy món này nếu ko có chút năng khiếu, ko phải ngôn ngữ thứ nhất, học khá là mệt (và chán).

Còn như ai nói ở trên nếu học LAC xong đại học rồi học tiếp (rồi lại học tiếp & nghiên cứu) thì ko sao :)
Ôi gay nhỉ,sao con chi bạn em toàn học LAC đứa học Economic, đứa học CS mà ra trường vẫn ngon ạ, toàn làm cty to ở Mỹ thôi.

Smile1102

Xe container
Nếu như thu nhập của gia đình dưới 100K/ năm, thì không ảnh hưởng mấy đến financial base need đâu. Đa số các trường đh ở Mỹ, đều theo income của mỗi gia đình, để định ra mức độ tiền cấp phát học bổng.

Trừ phi mợ bỏ việc, chứ leave of absent , thì vẫn phải ghi mức lương vào đơn, tiền thu nhập của mợ .
Thu nhập có lẽ trên 100K cụ a, nhưng chắc chắn dưới 200K.
Em định nghỉ việc thật vì muốn nấu cơm cho con ăn lúc nó mệt với cả động viên nó.
Unpaid leave khác leave of absent chứ cụ? Cty cũ của em cho phép nghỉ tối đa 1 năm thích đi đâu làm gì cũng đc mà vẫn có chỗ ở cty.

Smile1102

Xe container
30k là mới tính học phí, chưa bao gồm ăn ở phải không mợ ơi? Hay là tất rồi ạ? Nếu tất cả rồi thì đi từ VN rẻ nhỉ, bằng bên này học in-state #:-s

Em đoán kiểu lo liệu ở VN chắc là làm fake docs phải không ạ?

Mợ Smile1102 ơi, người ta tính thu nhập năm trước, chứ không phải chính năm con mợ đi đâu nhé. Vì lúc đấy mới có kê khai thuế. Ở Mỹ mấy trường tư dù có không đi làm thì nó cũng áp thu nhập mặc định, không trốn được đâu :D (đấy là với trường tư phổ thông, con em chưa học nên em chưa tìm hiểu ĐH).
Em trêu vậy thôi, định nghỉ chăm con chứ ko phải để giảm income ạ. Nếu vì tiền thì đi làm có lợi hơn nhiều mợ ạ :D,

Smile1102

Xe container
Phải nói thêm 1 tí nữa là, ở cái lứa tuổi 18, các sv chưa thật sự biết mình muốn theo đuổi ngành học nào. Cho nên, 2 năm đầu đh, học general education cũng hay, sẽ giúp cho các sv, có đủ thời gian quyết định và chuyển đổi.
Giống như học đại cương ở VN cụ nhỉ,em học đại học xong còn vài năm đổi 1 lĩnh vực đây cụ ơi, nên cũng ko cần căng thẳng quá ak.

Smile1102

Xe container
]
Mợ có tố chất làm lãnh đạo :)), em thì cũng thích đi chơi tới vùng hoang vắng nên 1 quý mới tới cty 1 lần:D
Em làm thuê chủ động cviec thôi cụ ơi. Nhưng em làm cty này 5 tháng thì tới cty đc 4 lần cụ ạ :D
Cụ kinh doanh riêng mà ổn định rồi thì cứ thế chạy thôi.

windy1

Xe điện
Thu nhập có lẽ trên 100K cụ a, nhưng chắc chắn dưới 200K.
Em định nghỉ việc thật vì muốn nấu cơm cho con ăn lúc nó mệt với cả động viên nó.
Unpaid leave khác leave of absent chứ cụ? Cty cũ của em cho phép nghỉ tối đa 1 năm thích đi đâu làm gì cũng đc mà vẫn có chỗ ở cty.
Tên gọi thì khác nhau, nhưng mợ vẫn là nv của công ty, vẫn phải khai ra mức lương thu nhập.

Smile1102

Xe container
Học xong cấp 3 cho bọn trẻ dừng một năm để chuẩn bị và xin học cũng ko sao, kiểu gap year ấy. Dừng một năm để chuẩn bị, trải nghiệm, khám phá bản thân & làm một số việc có ích. Sau đó vào ĐH nó cũng sẽ ngấm hơn + sự chuẩn bị tốt, thì hiệu quả của việc học và kết quả cũng sẽ tốt.

Khi đi học ĐH, và kể cả đi xin việc sau này, nếu gap year (1-2 năm) này sử dụng hiệu quả & ấn tượng. Thì có ích & lợi thế, xin việc dễ hơn nhiều lần so với bọn học một mạch. Bọn Tây chúng nó gap years khá nhiều, và những đứa nào tự tin gap year có mục đích & mục tiêu cụ thể - thì sau này cũng sẽ ổn cả.
Em chả Gap year gì mà mải chơi tới mức tính cả đại học, cao học rồi chơi bời thì mất 9 năm cả thảy.
Em chơi chán hẳn rồi mới đi làm đấy ạ.
Thế mà đc 16 năm lại chán nghỉ 7 tháng mới lại đi làm tiếp.
Thế nên cũng ko cần phải vội vàng đi học, vội vàng kiếm tiền, rồi đâu cũng cí đó thôi ạ.

Smile1102

Xe container
Vì gì thì vẫn tính là có tiền thế thôi mợ ơi, em biết mợ lương cao mà :D
Làm thuê thì nhà em đc tính là lương khá cao nhưng chả ăn thua mợ ạ, ko bằng mọi ng trúng mảnh đất hay ít coin, thế mà thuế thì cắt cổ, chán lắm

windy1

Xe điện
Giống như học đại cương ở VN cụ nhỉ,em học đại học xong còn vài năm đổi 1 lĩnh vực đây cụ ơi, nên cũng ko cần căng thẳng quá ak.
Các cháu sv không cảm thấy căng thẳng đâu, chỉ có bố mẹ bị căng thẳng thôi. Biết trước, sẽ không cảm thấy hụt hẩng, khi con trẻ nhảy ngành lúc đang học đh.

Và cũng có trường hợp. SV học xong đh, ra trường, rồi mới biết, mình theo học sai ngành và đi học đh trở lại. Thay vì 5 năm học đh, thì sv đó , tốn mất gần 9-10 năm.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em làm thuê chủ động cviec thôi cụ ơi. Nhưng em làm cty này 5 tháng thì tới cty đc 4 lần cụ ạ :D
Cụ kinh doanh riêng mà ổn định rồi thì cứ thế chạy thôi.
Khối VP của các cty FDI giờ làm remote nhiều mà, còn em ý là có bán được đệm đâu nên toàn đi chơi.

Smile1102

Xe container
Các cháu sv không cảm thấy căng thẳng đâu, chỉ có bố mẹ bị căng thẳng thôi. Biết trước, sẽ không cảm thấy hụt hẩng, khi con trẻ nhảy ngành lúc đang học đh.

Và cũng có trường hợp. SV học xong đh, ra trường, rồi mới biết, mình theo học sai ngành và đi học đh trở lại. Thay vì 5 năm học đh, thì sv đó , tốn mất gần 9-10 năm.
Cá nhân em thì thấy cuộc đời là trải nghiệm ko ngừng cụ ạ. Nên mỗi khi chuyển việc em toàn chọn cviec ít liên quan nhất tới cviec cũ.
Vậy nên e ko căng thẳng việc chọn ngành gì ở đại học. Có điều đã chọn thì nên kết thúc nó thôi.
Sau khi học đại học thì đi làm kiếm tiền rồi thích làm gì hay học gì cũng đc
E bảo chỉ nuôi hết đại học thôi, 22-23 tuổi phải tự nuôi thân chứ mẹ ko bao cấp nữa.
Ban em con đầu định học CS xong chốt Economic. Con thứ 2 định học Economic theo chị xong lại quay sang CS. Cả 2 đứa đều quay xe sau năm 2 thì phải.

Chỉnh sửa cuối: