[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

maitung

Xe buýt
Con cụ chọn đúng người r đấy. Cách đây hơn tháng em có gặp team APUS về thăm Việt Nam, gặp cả các cháu được học bổng Ivy League đi Us đợt cuối tháng 7 này. Ms. PhuongDoan là chủ tịch Hội thanh niên SV Việt Nam tại Ú.
Smile1102: Con mợ đang đi đúng hướng. Điều cháu có thể làm tốt hơn là chuẩn bị một câu chuyện đủ khác biệt và cảm hứng để kết nối Vẽ-Cheerleading-Starup-Quỹ từ thiện hoặc/và một dự án nào đó do cháu lead
vâng ạ. trc khi ký với Apus e cũng có tham khảo ở American study và Inception nhg ấn tượng với cách tư vấn của bạn Phượng hơn. Hơn nữa là các con cũng chủ động hỏi các anh/chị đi trc nên tự quyết. bố mẹ chỉ ủng hộ về tinh thầm và vật chất thôi, ko can thiệp vào chuyên môn được :)

ntpine

Xe tải
Cụ cho e hỏi nếu muốn nhắm tới học bổng thì cần chú ý gì ạ?
Thách thức:
Cần nhiều hơn những gì con cụ đang có bây giờ ạ. Nhất là (những) người dẫn đường và đồng hành với cháu cũng nỗ lực hàng ngày.
Tin vui: Các cháu lớp 10 đang bắt đầu vào giai đoạn vàng để có thể làm một điều gì đó thú vị.
Mọi trung tâm hay giáo viên đều có những cách khác nhau để giúp Học sinh giành học bổng nhưng cũng chỉ loanh quanh các khoá này:
1. Học thuật (GPA).
2 Các chứng chỉ chuẩn hoá (IELTS. SAT và tương đương).
3. Các hoạt động trải nghiệm và Hoạt động do cháu dẫn dắt (Liên quan đến tiềm năng, thế mạnh và mong muốn của cháu).
4. Một hồ sơ đủ tốt (Sự lựa chọn nên cân đối theo từng trường, ngành, khoa phù hợp). Xin lưu ý là không phải cứ trường Tốp cao hay rank khủng đã là hay nhé. Học nhọc lắm lắm nếu khả năng mình không đủ hoặc/và đòi hỏi cao của trường hoặc giáo.
5. May mắn.
Cần gì thêm cụ cứ nhắn e. Cứ có cháu nào thích học đến với e đều freeeee

ntpine

Xe tải
vâng ạ. trc khi ký với Apus e cũng có tham khảo ở American study và Inception nhg ấn tượng với cách tư vấn của bạn Phượng hơn. Hơn nữa là các con cũng chủ động hỏi các anh/chị đi trc nên tự quyết. bố mẹ chỉ ủng hộ về tinh thầm và vật chất thôi, ko can thiệp vào chuyên môn được :)
Hôm 21/6 team APUS gặp nhau tại Hà Nội. Nếu cụ đến đó thì cũng gặp e. Một điều rất tuyệt là cháu nhà cụ có sự chủ động gặp các anh chị đi trước. Mạng lưới giờ là thời gian, tiền bạc cả.

Smile1102

Xe container
Hình như top 20 hay 30 chủ yếu là need based aid, không có merit based. Bố mẹ phải nộp bằng chứng thu nhập. Nhà mợ Smile1102 thu nhập cao thế thì làm sao xin được hb theo ý muốn nhỉ?
Theo em thấy thông tin các cụ nói là có 4-5 trường Ivy là theo need based thôi mợ ơi.
Vả lại thu nhập em thì cao so với VN thôi chứ so với Mỹ ăn thua gì ạ. Mà dự tính của em là trc khi con em đi em sẽ nghỉ làm để chăm nó nên lúc đó khéo lại ở trạng thái thất nghiệp ấy mợ :D.
Theo em hiểu thì trường hay hỏi mức tài chính gia đình có thể đảm bảo cung cấp là bao nhiêu thôi.

Smile1102

Xe container
Bates college xếp thứ 25 mà vẫn need-based đây mợ. Thu nhập có adjust theo cost of living, nên tn gd 100k nett ở VN vẫn là cao. Financial form sẽ yêu cầu kê khai cả tài sản nữa.

P.S. em không phải chuyên gia nhé, đọc thấy thế thì hỏi thôi.

Em có bạn làm cty tech lớn của châu Âu tại VN, lương rất cao, nhà tài sản lên con số hàng trăm tỷ. Con năm nay vào Georgetown Uni mà đc học bổng nên chi phí rất ít. Trường này cũng Top 30 NU hay sao đó.

Smile1102

Xe container
Em có bạn làm cty tech lớn của châu Âu tại VN, lương rất cao, nhà tài sản lên con số hàng trăm tỷ. Con năm nay vào Georgetown Uni mà đc học bổng nên chi phí rất ít. Trường này cũng Top 30 NU hay sao đó.
Bates college xếp thứ 25 mà vẫn need-based đây mợ. Thu nhập có adjust theo cost of living, nên tn gd 100k nett ở VN vẫn là cao. Financial form sẽ yêu cầu kê khai cả tài sản nữa.

P.S. em không phải chuyên gia nhé, đọc thấy thế thì hỏi thôi.

Có cụ Mentor học Havard bị xoá mất account tiếc quá. Cụ ý biết hết các thông tin này. Giờ chẳng có ai để hỏi nữa ạ.
Tuy nhiên em nghĩ kể cả thu nhập hơn 100K net mỗi năm thì cũng ko ăn thua mà mợ, nhà có 2 đứa rồi nhỡ nghỉ làm thì sao... em tính tối đa là 1 tỷ năm thôi chứ trên mức đó thì chọn trường rẻ mà học vậy.

Smile1102

Xe container
Em thấy law school trường đó yêu cầu nộp mẫu khai thu nhập + TC Fasa. Không biết undergrad sao vì không nói. Nhưng có khả năng gd đó khai man.

Người ta tính 2 đứa nếu nó học ĐH cùng lúc thôi. Ngay ở Mỹ thì tn gd 100k nett vẫn chưa được coi là thấp lắm.

Em tò mò thế thôi, vì nghĩ tn gd mình không được aid nên không quan tâm. Nếu sai thì tốt quá, mợ update em nhé :)
Bọn em toàn làm global company nên integrity cao mợ ơi. Ko khai man đc vì thuế nó cao vời vợi ấy. Khai man thế chả đc bao nhiêu mà ảnh hưởng tới con nên mọi ng sẽ ko làm vậy đâu.
Chỉ là con cũng giỏi nên đc học bổng gì đó thôi.

Smile1102

Xe container
Khai man ts ấy mợ, còn tn 100k có thể vẫn được 1 ít aid, nhưng chắc không nhiều quá.

Với cả mình không biết nên đoán thế thôi, vì trường nói need based mà ts 100t thì need gì. Hay mợ hỏi lại bạn xem để biết.
May nhà em tài sản ít nên cũng ko ngại mợ ạ. Kể ra nếu bán coin đúng thời diểm thì xá gì tiền cho con đi học :D

Smile1102

Xe container
Có cụ mợ nào biết chia sẻ được thì tốt quá :)
Em hỏi bạn tư vấn, bạn bảo là tài chính gia đình có ảnh hưởng tới hỗ trợ, và trung tâm sẽ hỗ trợ xử lý, ko hiểu xử như thế nào.

thudo

Xe buýt
Cụ cho cháu thông tin với, năm nay con em đang chuẩn bị vào 10 ở trường học thêm ngoại ngữ thứ 2 là tiếng Đức. Yêu cầu biết tiếng Đức hay phải đạt trình độ nào cụ cho em thông tin tất cả để em chuẩn bị cho con ạ.
Cảm ơn cụ!
E cũng hóng theo cụ, f1 nhà e cũng vào 10 và đang bđ học tiếng Đức. Đức yc bằng B2 đấy. E cũng hóng xem cụ Patriot tu vấn xem học đại học ở Đức khó khăn thế nào? E dự hướng cho con học tự động hoá hoặc IT ở Đức nhưng toán lý có vẻ hơi đuối, đc mỗi khả năng học tiếng có vẻ ổn.

Rô-Ron

Xe điện
Em hỏi bạn tư vấn, bạn bảo là tài chính gia đình có ảnh hưởng tới hỗ trợ, và trung tâm sẽ hỗ trợ xử lý, ko hiểu xử như thế nào.
Mợ muốn xử lý thế nào thì sẽ xử lý được thế đó! VN mà 🤣. Chuyện này ko phải chuyện khó đâu các mợ!

Smile1102

Xe container
Mợ muốn xử lý thế nào thì sẽ xử lý được thế đó! VN mà 🤣. Chuyện này ko phải chuyện khó đâu các mợ!
Nhà em cũng ko lo quá đâu chị tài sản ít, lương thì về 0 ngay khi thất nghiệp thôi, mà em đang tính lúc nó apply thì em sẽ lấy unpaid leave chả hạn, hoặc nghỉ làm 1 thời gian cũng đc.

Rô-Ron

Xe điện
Nhà em cũng ko lo quá đâu chị tài sản ít, lương thì về 0 ngay khi thất nghiệp thôi, mà em đang tính lúc nó apply thì em sẽ lấy unpaid leave chả hạn, hoặc nghỉ làm 1 thời gian cũng đc.
Cũng ko phải đến mức đấy đâu em! Mục tiêu của em 40k với profile như của bạn nhà em là quá xông xênh! M nhà chị chỉ có dưới 30k thôi. Trường M học cũng NU#30-34 tuỳ năm.

Smile1102

Xe container
Cũng ko phải đến mức đấy đâu em! Mục tiêu của em 40k với profile như của bạn nhà em là quá xông xênh! M nhà chị chỉ có dưới 30k thôi. Trường M học cũng NU#30-34 tuỳ năm.
Ôi em cũng mong dưới 30K thôi, 40K là mức tối đa ấy chị. Bạn em giàu ơi là giàu mà cũng chỉ 20K thôi chị ạ. Nhưng cơ bản giờ phải cố thi mấy cái kia với xây dựng hồ sơ đã, lúc nào đc nhận rồi thì tính sau.
E có chị bạn con cũng đc Top Uni và Top LAC sau học LAC cho đỡ tốn, master vào Ivy học, thế là tối ưu chi phí ạ.
Còn vụ nghỉ là em thích nghỉ ấy chị :D, em thuộc đội lười làm ham chơi, năm con lớn đi học ĐH thì cu bé lên lớp 6 nên tính ở nhà mấy tháng nấu cơm cho chúng nó ăn thôi

Rô-Ron

Xe điện
Ôi em cũng mong dưới 30K thôi, 40K là mức tối đa ấy chị. Bạn em giàu ơi là giàu mà cũng chỉ 20K thôi chị ạ. Nhưng cơ bản giờ phải cố thi mấy cái kia với xây dựng hồ sơ đã, lúc nào đc nhận rồi thì tính sau chị ạ.
E có chị bạn con cũng đc Top Uni và Top LAC sau học LAC cho đỡ tốn, master vào Ivy học, thế là tối ưu chi phí ạ.
Cái bọn mà nó cứ con ko thích gì với ko biết học gì thì mục tiêu vào LAC là phù hợp hơn NU.
M nó nghiêm túc thế mà học NU cũng trầy vẩy ra, mặc dù bạn ý học cấp 3 hệ IB là đã quá quen với cách học đại học rồi!

Smile1102

Xe container
Cái bọn mà nó cứ con ko thích gì với ko biết học gì thì mục tiêu vào LAC là phù hợp hơn NU.
M nó nghiêm túc thế mà học NU cũng trầy vẩy ra, mặc dù bạn ý học cấp 3 hệ IB là đã quá quen với cách học đại học rồi!
Bạn em cũng khuyên là từ VN sang thì học LAC sẽ hợp hơn, vì trường nhỏ đc quan tâm học cũng khác. Con nhà em nó chả thích học gì khó, ko thích nghĩ nhiều hay sao ấy, nói chung đau đầu lắm ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em định cho con đi học đại học cụ ạ, hiện tại năm nay cháu lên lớp 11.
Trc mắt cháu đang ôn SAT để thi theo format cũ đây.
Đồng thời em cũng tìm hiểu trung tâm du học cũng như các trường liên quan.
Do em đang xem xét ký hợp đồng tư vấn nên mong các cụ, mợ có kinh nghiệm chia sẻ xem nên thêm điều khoản gì vào để bên tư vấn có trách nhiệm hơn với mình và nếu cần có thể đổi đc.
Con đầu nên khá là rối, hi vọng đứa sau thì sẽ ổn hơn :)
Đã có định hướng vào ngành nào chưa mợ, có định hướng ngành thì xác định trường hay nước ngay từ đầu sẽ mạch lạc hơn và lập kế hoạch theo mục tiêu dễ hơn.

Smile1102

Xe container
Đã có định hướng vào ngành nào chưa mợ, có định hướng ngành thì xác định trường hay nước ngay từ đầu sẽ mạch lạc hơn và lập kế hoạch theo mục tiêu dễ hơn.
Còn chưa cụ ơi, vẫn đang mông lung lắm, em bảo con là thế thì cứ xin vào trường tốt một tí rồi học thử một năm đầu rồi xác định ngành sau cũng đc.
Trc mắt thì ôn thi SAT đã cụ ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Còn chưa cụ ơi, vẫn đang mông lung lắm, em bảo con là thế thì cứ xin vào trường tốt một tí rồi học thử một năm đầu rồi xác định ngành sau cũng đc.
Trc mắt thì ôn thi SAT đã cụ ạ.
Căng nhể, phải xác định ngành ngay từ đầu chớ, trường con em cấp 2 là trường đã hỗ trợ cùng phụ huynh xác định ngành học cho các cháu từ cấp 2 theo sở trường, sở thích hay khả năng hợp nhất có thể rồi. Như vậy lúc chọn môn sẽ tập trung hơn, thực tế không ai giỏi tất được nên phải tập xác định.

burjkhalifa

Xe hơi
Bạn em cũng khuyên là từ VN sang thì học LAC sẽ hợp hơn, vì trường nhỏ đc quan tâm học cũng khác. Con nhà em nó chả thích học gì khó, ko thích nghĩ nhiều hay sao ấy, nói chung đau đầu lắm ạ.
LAC là một hệ giáo dục hơi đặc thù, thiên về xã hội, nghệ thuật, nhân văn... (không phải 100% nhưng đại loại kiểu ĐH xã hội nhân văn ở VN) tức là sẽ thiên về lý thuyết, ngôn ngữ, xã hội, con người những ngành, môn mà không cần 'cơ sở hạ tầng khoa học nhiều' để học. Và một trong những hạn chế lớn nhất của LAC là 'ít được trang bị kinh nghiệm làm việc thực tế' để ra trường đi làm việc ngay (nên các cty có xu hướng khá ngại tuyển bằng LAC, trừ hệ thống cơ quan nhà nước).

Cho nên thường sinh viên nếu từ VN sang thường không hứng thú mới đúng. Vì học mấy món này nếu ko có chút năng khiếu, ko phải ngôn ngữ thứ nhất, học khá là mệt (và chán).

Còn như ai nói ở trên nếu học LAC xong đại học rồi học tiếp (rồi lại học tiếp & nghiên cứu) thì ko sao :)