Xin kinh nghiệm đi du lịch Quảng Bình t6/2018

3077

Xe container
2/9 này định đi, biển QB mọi người đã tắm và ăn hải sản chưa nhỉ. Em đi cách đây 2 năm vắng và chỉ dám ăn thịt gà, tắm suối nước Mooc :(

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
2/9 này định đi, biển QB mọi người đã tắm và ăn hải sản chưa nhỉ. Em đi cách đây 2 năm vắng và chỉ dám ăn thịt gà, tắm suối nước Mooc :(
Giờ mọi người tắm biển và ăn hải sản rồi cụ!

quangkhang8714

Xe buýt
e đi hôm 15/6. tắm biển và ăn hải sản ầm ầm r cụ ơi ^^

mình thấy sun spa ok

Gadaubac

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ở Quảng Bình thì đoạn biển Hải Ninh có khách sạn nào ok chút không ạ ? Em ở Đồng Hới nhiều rồi nên muốn kiếm chỗ nào mới lạ chút.

polizia

Xe container
Vớ đc topic này hay quá.
Nhà em vừa đặt phòng ở Gold Cost từ 26-29/7.
Định ở Sun Spa nhưng dính cuối tuần giá nó vọt lên kinh quá. Đi đầu tuần thì đứa em lại ko nghỉ đc.
Hiện em đặt phòng Gold Cost là 1tr7/ đêm.
Em check thấy có bể bơi nên ok, ko rõ có bãi biển riêng ko.
Em chạy xe riêng vào nên định xuất phát tầm 5-6h sáng, đang phân vân đi Cầu Giẽ tới Ninh Bình hay đi Quốc lộ 1 A.
Em ưu tiên tiết kiệm thời gian, tiền vé đường ko quan trọng.
Muốn tới nơi tầm 3h cho đỡ phí thời gian.
Check bản đồ đường HCM thì có vẻ xa hơn thì phải.

Văn Bản

Xe tải
Cụ muốn tiết kiệm thời gian thì đương nhiên là đi cao tốc rồi, nhanh nhất mỗi đoạn đấy.

vietau2012

Xe điện
Các cụ cho em hỏi ở Quảng Bình thì đoạn biển Hải Ninh có khách sạn nào ok chút không ạ ? Em ở Đồng Hới nhiều rồi nên muốn kiếm chỗ nào mới lạ chút.
Chờ thêm thời gian nữa thì cụ nghỉ FLC ở đó luôn!

dungthutrang

Xe hơi
Vớ đc topic này hay quá.
Định ở Sun Spa nhưng dính cuối tuần giá nó vọt lên kinh quá. Đi đầu tuần thì đứa em lại ko nghỉ đc.
Em chạy xe riêng vào nên định xuất phát tầm 5-6h sáng, đang phân vân đi Cầu Giẽ tới Ninh Bình hay đi Quốc lộ 1 A.
Đường HCM thì xa hơn cỡ 100km nhưng đường đi nhiều mầu xanh, mát mắt đi thú vị hơn đường 1, đường lại vắng hơn và không mất phí. Theo em cụ nên đi đường 1 về HCM hoặc ngược lại để trải nghiệm. Nếu nhanh thì chỉ có cao tốc Ninh Bình mà phệt cụ ơi. Mà đi đường nào mà cụ chả đến QB trước 4h chiều, lo gì. Cụ đi xe riêng thì lo gì chuyện tắm ở đâu, em cứ là thích tắm một mình 1 chỗ nên xách cả nhà lên xe cứ đi dọc bờ biển chỗ nào không có ai thì khoả thân mà tắm. Chỉ mất 5 đến 10 phút đi xe có mà thiên nhiên hoang dã.

TBLB2011

Xe tải
Ở đây có dự án của FLC thì phải , em cũng mới chỉ đi qua, có cụ nào đi rồi xin cho chút kinh nghiệm.

Gadaubac

Xe hơi
Ở đây có dự án của FLC thì phải , em cũng mới chỉ đi qua, có cụ nào đi rồi xin cho chút kinh nghiệm.
FLC đã xây xong đâu cụ. Hôm tới em đi ĐN và chỉ ghé qua QB một đêm thôi. Nếu Hải Ninh ko có ks thì em lại vào Đồng Hới vậy. Để hôm tới em vô rồi cập nhật thông tin gửi các cụ.

koolnet

Xe tải
Bên Bảo Ninh xếp theo giá thì có Sunspa đắt nhất, rồi đến Goldcoast, Bảo Ninh rs, rẻ nhất là Hải Đăng của TC8. Tất cả đều có bể bơi và bãi biển riêng. Chỗ biển Hải Ninh vẫn heo hút lắm có mấy cái quán nhậu thôi, FLC chưa xong.

vietau2012

Xe điện
Bên Bảo Ninh xếp theo giá thì có Sunspa đắt nhất, rồi đến Goldcoast, Bảo Ninh rs, rẻ nhất là Hải Đăng của TC8. Tất cả đều có bể bơi và bãi biển riêng. Chỗ biển Hải Ninh vẫn heo hút lắm có mấy cái quán nhậu thôi, FLC chưa xong.
Cụ chuẩn!

Banhem

Xe hơi
Vớ đc topic này hay quá.
Đã hoàn thành lần cầm lái xa nhất từ trước đến nay. 5h30 xuất phát từ 71 Khuất Duy Tiến, 7h40 ăn sáng tại nhà hàng Sạch, Hoằng Hóa, thanh hóa. 8h30 tiếp tục hành trình, 11h35 có mặt tại 210 Quang Trung, thị xã Hồng Lĩnh (nhà hàng Đồng Hạnh). Quán sạch sẽ, đồ ăn ổn, chủ quán và nhân viên nhiệt tình, tổng thiệt hại cho 11 người lớn và 03 trẻ em là 720k. 12h55 tiếp cuộc hành trình và 15h55 có mặt tại Bảo Ninh beach resort.
Gold Cost có bãi biển riêng, bể bơi khá đẹp nằm ở khu Bảo Ninh.

polizia

Xe container
Đã hoàn thành lần cầm lái xa nhất từ trước đến nay. 5h30 xuất phát từ 71 Khuất Duy Tiến, 7h40 ăn sáng tại nhà hàng Sạch, Hoằng Hóa, thanh hóa. 8h30 tiếp tục hành trình, 11h35 có mặt tại 210 Quang Trung, thị xã Hồng Lĩnh (nhà hàng Đồng Hạnh). Quán sạch sẽ, đồ ăn ổn, chủ quán và nhân viên nhiệt tình, tổng thiệt hại cho 11 người lớn và 03 trẻ em là 720k. 12h55 tiếp cuộc hành trình và 15h55 có mặt tại Bảo Ninh beach resort.
Gold Cost có bãi biển riêng, bể bơi khá đẹp nằm ở khu Bảo Ninh.
Cảm ơn cụ nhiều.
Em theo lịch trình này luôn:D

BINH MINH 07

Xe điện
Đường HCM thì xa hơn cỡ 100km nhưng đường đi nhiều mầu xanh, mát mắt đi thú vị hơn đường 1,
đường lại vắng hơn và không mất phí. Theo em cụ nên đi đường 1 về HCM hoặc ngược lại để trải nghiệm. Nếu nhanh thì chỉ có cao tốc Ninh Bình mà phệt cụ ơi. Mà đi đường nào mà cụ chả đến QB trước 4h chiều, lo gì. Cụ đi xe riêng thì lo gì chuyện tắm ở đâu, em cứ là thích tắm một mình 1 chỗ nên xách cả nhà lên xe cứ đi dọc bờ biển chỗ nào không có ai thì khoả thân mà tắm. Chỉ mất 5 đến 10 phút đi xe có mà thiên nhiên hoang dã.
Ảnh cho Goldcoast:

chan.dat

Xe tải
Em vừa đi Quảng Bình về có một ít kinh nghiệm xin hầu các cụ:
Nhà em đi 5 đêm 6 ngày nhưng Quảng Bình đi như thế hơi nhiều theo em chỉ nên đi 3-4 ngày (01 -02 ngày ở Đồng Hới, 02 ngày ở khu Phong Nha để đi 04 điểm thăm quan) là ok nhất, chương trình có thể:

CHƠI
- 1 ngày ở Đồng Hới: Sáng Trượt Cát – Bãi Đá Nhảy (bơi, chơi và ngắm cảnh) và đi Vũng Chùa thắp hương Đại tướng Võ Nguyên Giáp, trưa về ăn hải sản, chiều bơi ở bãi biển Bảo Ninh, thắp hương tượng đài mẹ Suốt; Càfe tại Đồng Hới...
- 1 Ngày: sáng Động thiên đường (250k/người) – trưa về Suối Mọoc 180k/người (Ăn xôi gà, cá suối , Chơi và tắm nước suối)
- 1 ngày : sáng Động Phong Nha – trưa đi Sông Chầy - Hang tối (Ăn, chơi và tắm bùn)

Ở:
Nên ở bên khu Bảo Ninh gần khu Sunpa Resort, nếu có điều kiện thì ở Sunpa Resort là ok nhất. Vì ở khu bên Bảo Ninh này tắm an toàn hơn khu bãi Nhật Lệ

ĂN

- Bánh lọc (mệ Xuân 14h-17h) số 5 Lê Thanh Đồng, bánh bèo (ngõ 28 khu Hải Thành - gần mệ Xuân) đồ ngon, bổ, rẻ: 10 điểm cho chất lượng đặc sản Quảng Bình
- Bánh các loại (bột lọc, bánh canh, bánh bèo) của quán Tứ Quý (CS 1: đường cô Tám gần tượng đài Mẹ Suốt, CS 2 ở khách sạn Tứ Quý) ăn thì ngon nhưng bánh bột lọc thì không bằng của Mệ Xuân.
- Hải sản: quán Sơn Đặng ở gần cuối đường Trương Pháp quán đông thôi rồi, toàn dân địa phương, giá cả hợp lý như tôm hùm 950k/kg;
hoặc quán Mệ Vĩnh cũng cuối đường Trương Pháp do mấy cụ giới thiệu nhưng em tàu lượn mấy vòng mà không thấy. Hoặc nếu sang hơn thì vào Nhà hàng Đức Hạnh, Sơn Hạnh, Hải Yến, Hải Đăng... (mấy Nhà hàng này thì em không vào chỉ tìm hiểu và giới thiệu cho các cụ có nhiều óp- sừn thui)
- Ăn cơm: cơm niêu Thuận Long - 50 Lý Thường Kiệt cả nhà em ăn ở đây thấy cũng ổn nhưng món cơm đập hơi thất vọng vì không ra gì mà giá lại cao so với cơm niêu (em thử và sẽ không bao giờ ăn món cơm đập này nữa), Cơm Niêu Minh Phượng, 13 Phùng Hưng, Đồng Hới, hoặc NH Chang Chang
Hoặc cụ nào không thích món địa phương có thể dùng: phở gà, bún thang của cụ Tùng nhà phố cổ HN vào lập nghiệp.
- Ai thích ăn chè cố đô Huế 86 Cao Bá Quát

NOTE: đồ ăn ở Quảng Bình chỉ nên gọi 1 đến 2 món hết lại gọi tiếp vì món nào cũng đầy đặn (nhà em đi ăn 1 bữa hải sản xong xin chừa vì ăn cố quá nên gấu nhà em nói đến hải sản là em và con gái phản đối luôn)

UỐNG:
Cafe F hoặc cafe tre trúc kiểu Võ Trọng Nghĩa hoặc quán Cafe ngay chân cầu Nhật Lệ bên phía Đồng Hới có thể ngắm sông Nhật Lệ

TẮM
- tắm biển bên Bảo ninh thích hơn bên Nhật lệ vì bên Nhật lệ là cửa sông

ĐI LẠI:
- Thuê xe ô tô: Mr Tình 0913931559, em đi giá khá hợp lý: ĐH – Động Thiên Đường – Suối Mooc: 690k...
vì em có tham khảo bên Taxi Mai Linh thì giá cho: Đồng Hới – Động Thiên Đường – Suối Mọc: 780 k....
- Lượn lờ trong TP Đồng Hới nhà em thường thuê xe máy 120-200k /ngày tùy theo loại xe cũ mới, ga số..Mr Tùng 0978211325, còn gần thì đi bộ ngắm cảnh lúc nào mỏi chân thì gọi taxi hoặc xe điện chở về ;

Chúc các cụ có các chuyến đi vui vẻ

Cam ơn cụ
E cũng đang định làm 1 chuyến quảng bình-quảng trị