Xin kinh nghiệm đi du lịch Quảng Bình t6/2018

BINH MINH 07

Xe điện
Kinh nghiệm của em là mùa hè chỉ đi nghỉ, không đi du lịch kiểm khám phá. Miền trung, mùa hè nóng đỏ lửa (chang chang cồn cát nắng trưa Quảng Bình), ra ngoài một tí là thở, nóng kinh khủng, cho vợ con đi nghỉ ở resort là thích hợp. Nếu muốn đi du lịch, hãy đi vào mùa thu, mát mẻ, em biết nhiều cụ khó xếp lịch do con cái học hành, nhưng nghỉ 2-3 buổi học + thứ 7, CN đi khoảng 5 ngày cũng ok.
Em thấy nhiều cụ đi mấy ngày mà toàn đi thăm thú vào cái trời 38 độ thì không khả thi.

Chỉnh sửa cuối:

chipkeyes

Xe hơi
Nếu chỉ ăn uống, cafe và tắm biển thì ở khách sạn/resort nào tiện các bác nhỉ? Mường Thanh có được không ạ?

chipkeyes

Xe hơi
Em xem qua topic thấy mọi người review Bảo Ninh resort với Quang Phú thì tắm biển tiện nhất. Cụ xem còn chỗ nào đáp ứng tiêu chí ăn và tắm của em thì giới thiệu giúp em nhé, có phòng khách sạn luôn thì tốt. Thời gian từ 30/6-3/7. Thanks cụ!

quangkhang8714

Xe buýt
Nếu chỉ ăn uống, cafe và tắm biển thì ở khách sạn/resort nào tiện các bác nhỉ? Mường Thanh có được không ạ?
e vừa đi hôm 17/6 về. ở MT Nhật Lệ. tắm biển đi lên tầm 300m ổn hơn trước mặt khách sạn. ăn uống tiện, cafe thì e ko đi nên ko biết ^^

Tranpham

Xe hơi
Các cụ đi đâu cần xe có lái 4 - 45 chỗ ới em nhé: 024 3200 6777 phục vụ cụ mợ 24/7 ah

bac8186

Đi bộ
Quảng Bình thì xác định đi du lịch thiên nhiên chứ không có nhiều các điểm chơi. Về đi động Thiên đường với Phong nha kẻ bàng em định kết hợp trong ngày không biết có ổn không các cụ nhỉ.
Có 4 điểm trong khu Phong Nha Kẻ Bàng, cụ cứ lấy 2 điểm đi 1 ngày nhưng không nên đi 2 đi Suối Mooc và Sông Chày - Hang Tối với nhau là được vì cùng tắm, chơi các trò nhảy

Xe_om_day

Xe buýt
Có 4 điểm trong khu Phong Nha Kẻ Bàng, cụ cứ lấy 2 điểm đi 1 ngày nhưng không nên đi 2 đi Suối Mooc và Sông Chày - Hang Tối với nhau là được vì cùng tắm, chơi các trò nhảy
Cảm ơi cụ nhé.

Vậy xung quanh Sunspa có tụ điểm gì cafe, quán ăn ổn ổn không cụ ơi.

Ah còn 1 vấn đề nhỏ là em đi tàu vào dự kiến 9h sáng đến nơi nhưng 14h mới nhận phòng. Các cụ tư vấn giúp em càfe , ăn trưa vạ vật chỗ nào tiện với nhé.

Thanks cụ

Văn Bản

Xe tải
Gần Sunspa nó có khu Quảng trường, có nhiều hàng quán, buổi tối cũng đông. Nhưng cụ mà đi bộ ra cũng xa phết, ăn xong đi bộ về đến Sunspa cũng oải phết, đi taxi hoặc xe điện thì lại quá gần. Nếu taxi hoặc xe điện thì qua cầu sang bên Trương Pháp gần Mường Thanh đông vui, nhiều lựa chọn hơn.

Văn Bản

Xe tải
Dự kiến lịch trình chạy Hà Nội-Đồng Hới của đoàn như sau:
- 5h00 xuất phát đến thành phố Tam Điệp ăn sáng (đến nơi khoảng 7h)
- 7h45 rời Tam Điệp chạy thẳng đến Thị xã Hồng Lĩnh (211km, đến nơi khoảng 12h, ăn trưa)
- 14h00 rời Hồng Lĩnh thẳng tiến Đồng Hới (182km, đến nơi khoảng 17h)
Bác nào có kinh nghiệm cho hỏi địa chỉ ăn sáng tại Tam Điệp và ăn trưa tại Hồng Lĩnh
5h Bác xuất phát thì nên chạy vào Thanh Hóa ăn sáng (khoảng 7h30 đến ). Sau đấy ăn trưa ở TP Hà Tĩnh ( khoảng 11h30 đến rồi ). Qua cầu Bến Thủy 2 chạy thẳng đường tránh tx Hồng Lĩnh, đường thoáng, vắng xe, tốc độ 90, đến TP Hà Tĩnh thì chạy thẳng vào TP để ăn trưa. Nhà em ăn ở quán Hà Trang 486 Hà Huy Tập,nó là đường chính xuyên TP, gần đến đoạn cuối, bên tay phải chiều từ Hà nội vào. Quán có điều hòa, sạch sẽ, mát mẻ, giá hợp lý. Nhà em 4 người lớn ăn cơm kiểu gia đình hết 260K. Ăn xong túc tắc chạy hơn 1 tiếng đến Vũng chùa.

Văn Bản

Xe tải
Có 1 số Bác hỏi đi tham quan động Thiên đường với động Phong nha trong 1 ngày, hoặc 1 buổi sáng có được không ? Em vừa đi về nên trả lời theo cách đi tự lái của nhà em để các Bác tham khảo :
Thời gian đi từ Đồng hới đến động Phong Nha là hơn 1h
Thời gian đi tham quan động ướt là 2h quay về đến bến thuyền, bãi xe.
Thời gian từ Phong Nha sang thiên đường là 30'
Thời gian tham quan động Thiên đường là 2h.
Thời gian từ động Thiên đường về lại Đồng hới là 1h30'.

Nếu đi sớm từ Đồng hới lúc 6h để 7h30 đến động Thiên đường (7h30 bắt đầu mở cửa, bán vé) 9h30 xong. 10h đến Phong Nha, 12h xong. Ăn trưa về đến Đồng hới khoảng 14h.

Banhem

Xe hơi
5h Bác xuất phát thì nên chạy vào Thanh Hóa ăn sáng (khoảng 7h30 đến ). Sau đấy ăn trưa ở TP Hà Tĩnh ( khoảng 11h30 đến rồi ). Qua cầu Bến Thủy 2 chạy thẳng đường tránh tx Hồng Lĩnh, đường thoáng, vắng xe, tốc độ 90, đến TP Hà Tĩnh thì chạy thẳng vào TP để ăn trưa. Nhà em ăn ở quán Hà Trang 486 Hà Huy Tập,nó là đường chính xuyên TP, gần đến đoạn cuối, bên tay phải chiều từ Hà nội vào. Quán có điều hòa, sạch sẽ, mát mẻ, giá hợp lý. Nhà em 4 người lớn ăn cơm kiểu gia đình hết 260K. Ăn xong túc tắc chạy hơn 1 tiếng đến Vũng chùa.
Gia đình muốn chạy bám đường, không muốn rẽ vào trong thành phố nên muốn tìm quán ăn bên đường luôn. Quán Hà Trang bác nói trên có tiện đường chạy không? Thanh Hóa bác có biết quán nào tiện mà không phải rẽ vào thành phố thì bác chỉ giúp.

Văn Bản

Xe tải
Gia đình muốn chạy bám đường, không muốn rẽ vào trong thành phố nên muốn tìm quán ăn bên đường luôn. Quán Hà Trang bác nói trên có tiện đường chạy không? Thanh Hóa bác có biết quán nào tiện mà không phải rẽ vào thành phố thì bác chỉ giúp.
Đúng ra là đi thẳng xuyên qua thành phố, còn đường tránh là đi vòng. Nó là đường đôi, rộng, cũng vắng người, mỗi cái là chỉ được chạy 60 và nhiều đèn đỏ.
Em chạy vào tp vì muốn tìm quán ăn có điều hòa vì đi đường tránh chưa chắc đã có. Quán nó nằm ngay trên mặt đường đôi đó luôn, bên tay phải chiều từ Hà nội vào, ở đoạn gần cuối đường.

nvanhoa106

Xe đạp
"Quảng Bình quê ta ơi..."
Với nhiều địa điểm du lịch nổi tiếng như: Phong nha kẻ bàng, Đồng hới, Sơn trạch,.. đáng để ghé thăm :)

Xe_om_day

Xe buýt
Em vừa đi QB về thấy cũng khá ok. Sunspa tuy hơi cũ nhưng phòng ốc sạch sẽ, cây cối nhiều sát biển nên khá mát. Mấy hôm nắng nóng như vậy mà thực tế rất thoáng mát, không cảm thấy oi bức gì. Đồ ăn sáng hơi nghèo nàn, ăn trưa ăn tối thì khá ổn, làm nhiều đầy đặn. Nhà em ăn thừa đến 1 nửa, hơi ái ngại nhưng sức ăn có hạn :D

Biển Nhật lệ buổi sáng nước ấm bãi thoai thoải và cực kỳ trong, em lội xuống cá từng đàn vây xung quanh. Buổi chiều thì bãi hơi dốc (không rõ do triều lên hay xuống) và nước khá lạnh, phải vận động một lúc mới quen.

Đường sá đi lại thuận tiện, đẹp. Em đi Động Thiên Đường - Suối Mọc - Phong nha trong một ngày ok.

tom_jerry

Xe tải
Tự lái Hà nội-Quảng bình tháng 7 này thì nên đi đường QL1A hay Đường HCM thì hơn các cụ?

tom_jerry

Xe tải
Chạy đường HCM cụ ah. Vừa vắng vừa đẹp :)
Em cũng tính đi đường HCM nhưng tham khảo thông tin thấy nói giờ đường HCM cũng rất đông mà mặt đường xuống cấp. Cung đường HN-QB Tet nào nhà em cũng đi QL1A vì nghỉ TET nó rất vắng, năm nay đi mùa hè nên sợ QL1A sẽ đông, đợt rồi cụ tự lái hay có lái ah? Cụ cũng đi dg HCM ah?

Xe_om_day

Xe buýt
Em cũng tính đi đường HCM nhưng tham khảo thông tin thấy nói giờ đường HCM cũng rất đông mà mặt đường xuống cấp. Cung đường HN-QB Tet nào nhà em cũng đi QL1A vì nghỉ TET nó rất vắng, năm nay đi mùa hè nên sợ QL1A sẽ đông, đợt rồi cụ tự lái hay có lái ah? Cụ cũng đi dg HCM ah?
Đợt rồi em đi vào bằng tàu / ra máy bay nên ko rõ bây giờ thế nào. Cách đây 4 năm em đã vào QB đi đường HCM thì thấy rất ổn, đường vắng và đẹp. Chỉ cần lưu ý bà con 2 bên đường đi rất ẩu, sẵn sàng trong ngõ lao ra bất cứ lúc nào :))

Văn Bản

Xe tải
Em vừa đi về bằng QL1, cũng không đông lắm, chạy đúng tốc độ khoảng 8,5h ôm vô lăng ( chưa kể thời gian nghỉ). Mỗi cái là gần như 100% các xe đều chạy bám dải phân cách giữa nên các CỤ muốn vượt thì phải xi nhan chuyển làn phải để vượt. Cụ nào mà cứ xi nhan với còi xin vượt làn trái thì chả biết khi nào mới đến.

tom_jerry

Xe tải
Em vừa đi về bằng QL1, cũng không đông lắm, chạy đúng tốc độ khoảng 8,5h ôm vô lăng ( chưa kể thời gian nghỉ). Mỗi cái là gần như 100% các xe đều chạy bám dải phân cách giữa nên các CỤ muốn vượt thì phải xi nhan chuyển làn phải để vượt. Cụ nào mà cứ xi nhan với còi xin vượt làn trái thì chả biết khi nào mới đến.
QL1 nếu chạy dịp TẾT thì rất vắng vì 3 năm nay TẾT nào em cũng chạy HN-ĐN, còn chạy ngày thường thì em không rõ, năm nay là năm đầu em định chạy ngày thường nên mới lo đường đông. Em chưa chạy đường HCM bao giờ nên định tháng 7 này đi đường đó nhưng tham khảo thông tin thấy bảo giờ hàng quán ven đường cũng đông đúc lắm, không vắng như xưa nên đi cũng phải tập trung, ngoài ra thấy bảo mặt đường có vẻ xuống cấp nhiều.